เพจ คำสอนหลวงพ่อฤาษีลิงดำ วัดท่าซุง

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย ศิษย์หลวงพ่อวัดท่าซุง, 17 กันยายน 2017.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ศิษย์หลวงพ่อวัดท่าซุง

ศิษย์หลวงพ่อวัดท่าซุง สมาชิกใหม่

ใส่บาตร
    หลวงพ่อครับ ใส่บาตรตอนเช้าบังเอิญหากับข้าวไม่ทันเอาปลาเค็มที่กินค้างเมื่อวานนี้ใส่ไปเพราะความจำเป็น อย่างนี้มีอะไรเกิดขึ้นหรือเปล่าครับ..
    มีแน่ เป็นผลร้ายแรงมาก ขนาดไหนขอรับหลวงพ่อ ตายแล้วไปเป็นเทวดา นี่เป็นจริงๆนะ ก็เนี่ยเขากินเหลือนี่ครับ เดี๋ยวก่อน เคยอ่านในพระไตรปิฎกครั้งหนึ่งพระพุทธเจ้าเสด็จ ไปในที่แห่งหนึ่งพร้อมพระสงฆ์ เวลานั้นสายเกินไป เลยเวลาอาหารตอนเช้าใช่ไหม ก็มีพราหมณ์คนหนึ่งบอกว่า อาหารของข้าพเจ้ามีแต่เวลานี้มันเป็นเดนเสียแล้ว การถวายพระสงฆ์ พระพุทธเจ้าเกรงจะเป็นบาป พระพุทธเจ้าถามว่า เธอคิดว่าเป็นเดนน่ะ เธอตักกินในหม้อหรือเปล่า เขาบอกว่าเปล่า เขาบอกว่าเขาตักออกมาใส่ถ้วยแล้วกิน พระพุทธเจ้าบอกว่า อย่างนี้ไม่ถือว่าเป็นนเดน ถวายพระสงฆ์หรือพระพุทธเจ้าก็ดี จะมีอานิสงฆ์สมบูรณ์แบบ แล้วท่านก็ตรัสต่อไป ถึงแม้ว่าอาหารจะเป็นเดน คือกินในถ้วยนั้นแล้ว แต่ว่าถ้าพระท่านหิว ถ้าเอาไปถวายก็มีอานิสงส์สมบูรณ์แบบเหมือนกัน ไม่มีโทษ มีแต่คุณ
    แล้วถ้าแบ่งอาหารของเพื่อนไปถวายพระโดยไม่ได้รับอนุญาตอย่างนี้ศีลของลูกจะขาดไหมคะ
    หนูนี่ศีลไม่ขาดนะ เพราะมันไม่เคยสมาทานศีล ทำบุญเคยเห็นหนูรับศีลหรือไง ถามศีลของหนูไม่้ใช่หรือ ไม่ได้ถามศีลของคนนั้นนี่ แต่อันนี้ศีลของคนค่ะ อ่าว..ฉันก็นึกว่าศีลของหนู คือว่าอย่างนี้ก็ไม่แน่นะ ไม่ถือว่าเป็นขโมยล่ะมั้ง เอาของเพื่อนเขาไปแล้ว พอเขาถามว่าหายไปไหน ควรจะบอกเขาว่าเราเอาไปเอง ถ้าจะเอาคืนก็จะซื้อให้ นี่ศีลยังไม่ขาาดนะ ถ้าเวลานั้นตั้งใจขโมยโดยตรง ศีลเก่าขาด ศีลใหม่จะเข้ามาแทน เพราะเวลาให้อาหารถวายพระ พระท่านก็ให้สมาทานศีลใหม่ ใช่ไหม ความจริงก็ดีนะ ไม่ต้องขัดศีลศีลเก่าๆมันเศร้าหมองใช้บรัชโซขัดก็ไม่ได้ แต่เราก็ได้ใหม่เสมอๆ ใหม่เอี่ยมถอดด้ามดีกว่า แต่อย่าทำบ่อยๆนะเกิดอีตอนจังหวะที่ขัดไม่ทันพระยายมท่านจะจดเอา .
    จากหนังสือธรรมปฏิบัติ29 หน้า3-4

ที่มา คำสอนหลวงพ่อฤาษีลิงดำ วัดท่าซุง

2. ศิษย์หลวงพ่อวัดท่าซุง

ศิษย์หลวงพ่อวัดท่าซุง สมาชิกใหม่

ทำบุญอย่างคนโง่
    แล้ววิธีที่เราหนีเวลานี้ก็ง่าย เราก็ทำบุญอย่างคนโง่ เราทำบุญอย่างคนโง่ซิ พระพุทธเจ้าว่าอย่างไรเราเชื่อตามท่านซะใช่ไหม พระพุทธเจ้าท่านบอกว่า กัปนี้ยังมีพระุพทธเจ้าอีกองค์นึง คือพระศรีอาริย์จะมา นี่การทำบุญทุกครั้งเราก็ไม่ตั้งเขตไปไหน เราตั้งเขตไปนิพพานจุดเดียวเราตั้งจุดไว้ให้สูง อย่างหลวงพ่อวัดปากน้ำ ภาษีเจริญ หลวงพ่อสด เคยไปอบรมกับท่าน เคยไปอยู่กับท่านมาเดือนหนึ่ง ท่านบอกว่าถ้าเราปฏิบัติกรรมฐานเราต้องหวังนิพพาน เคยถามหลวงพ่อครับ ถ้ามันไปไม่ถึงนิพพาน เห้ย ไปไม่ถึงนิพพานก็ค้างพรหมซิโว้ย กำลังอ่อนหน่อยก็ค้างสวรรค์ อ่อนมากเกินไปค้างมนุษย์ยังไม่ลงนรก ท่านพูดของท่านถูกนะ ท่านบอกว่าเราต้องหวังนิพพาน ทีนี้มานั่งใคร่ครวญดูก็จริงของท่าน ให้ตั้งใจไปนิพพานตรง ไม่ไปไหนล่ะ ที่นี้ถ้าบังเอิญบุญวาสนาบารมีของเรายังไม่ถึงนิพพาน มันก็ไปค้างสวรรค์บ้าง พรหมบ้างใช่ไหม ถ้าไปค้างสวรรค์ค้างพรหม ก็ทันพระศรีอาริย์แหงๆ ทันกันแน่นอนพระศรีอาริย์เทศน์จบเพียวไปนิพพาน ที่นี้การตั้งเขตต้องตั้งยันนิพพานสุดไว้ก่อน อย่าถอยหลัง ถ้าหากว่าบังเอิญมันยังไม่ถึงนิพพาน ไปค้างที่สวรรค์ก็กี ที่พรหมก็ดี ไอ้จิตดวงเดิมมันไปที่เราไปจิตมันไป จิตมันก็อยากไปนิพพานต่อไป ถ้าฟังเทศน์จากพระศรีอาริย์จบ พระพุทธเจ้าเทศน์ท่านจะจี้จุดบุญแก่เรา บุญเก่าเรามีความเข้มข้นตรงไหน ท่านจะจี้จุดนั้นก็ถึงนิพพานทันที ก็เท่านี้ไม่ยาก ก็รวมว่า เราทำบุญอย่างคนโง่ ยอมโง่กว่าพระุพุทธเจ้า ฮึหมอ อาจจะไม่ยอมโง่กว่าคนอื่นก็ได้นะ (หัวเราะ) ใช่ไหม เรายอมโง่กับพระพุทธเจ้าองค์เดียว พระพุทธเจ้าก็ดี พระอรหันต์ก็ดี เรายอมโง่กับท่าน แต่คนอื่นไม่แน่ใช่ไหม เดี๋ยวบอกตายแล้วสูญ ข้าไม่เอากับแกหรอกโว้ย ไอ้พวกตายแล้วสูญพวกนี้สูญหมด ลงโลกันต์หมด …
    จากหนังสือ..ธรรมปฏิบัติ 29
    หน้า21-22

ที่มา คำสอนหลวงพ่อฤาษีลิงดำ วัดท่าซุง

3. ศิษย์หลวงพ่อวัดท่าซุง

กฐินวัดท่าซุง 1f52f.png
    1f64d.png ‍♂️ผู้ถาม: ย้อนไปงานกฐินวัดท่าซุงสักนิดครับ ทำไมปีนี้จึงผิดปกติ คนตั้งขบวนแถวยาวมาถึงเวทียกทรง ทุกปีไม่เคยมีอย่างนี้เลยครับ?
    ✴หลวงพ่อ : ตอบไม่ยาก เพราะคนมาก (หัวเราะ) ใช่ๆๆ ข้างในก็เต็มเอี๊ยด น่าแปลก เมื่อวันเสาร์ฝนยังตกจั๊กๆๆ สมเด็จองค์ปฐมท่านบอกพรุ่งนี้ฝนไม่ตก และคนจะมากกว่าทุกปี ไอ้เราก็คิดว่าฝนตกคงเดินทางยากใช่ไหม น้ำมันก็ท่วมใช่ไหม ท่านบอกคนจะมากกว่าทุกปี พอถึงตอนเพลยังไม่เท่าไหร่ ใกล้ๆ เพลนะ ก็ต้องตัดตอนฉันเพล
    1f64d.png ‍♂️ผู้ถาม : สมเด็จองค์ปฐมท่านบอกหลวงพ่อไว้ก่อนว่าคนจะมาก?
    ✴หลวงพ่อ : ใช่ บอกตั้งแต่วันเสาร์ฝนตกจัด เราก็นึกว่าฝนตกคนคงจะไม่ค่อยมี กำลังนั่งรับแขกอยู่ ท่านบอกคนมากลูก พรุ่งนี้คนมากกว่าทุกปี
    1f64d.png ‍♂️ผู้ถาม : อย่างนี้ก็ต้องเกี่ยวกับเรื่องพุทธานุภาพหรือไม่ก็หลวงพ่ออานุภาพครับ?
    ✴หลวงพ่อ : ไม่ใช่ พุทธานุภาพกับประชาชนอานุภาพ (หัวเราะ)
    1f64d.png ‍♂️ผู้ถาม : ประชาชนไม่มาก็…?
    ✴หลวงพ่อ : หมดสภาพ
    1f64d.png ‍♂️ผู้ถาม : เห็นคนแล้วน่าชื่นใจจริงๆ?
    ✴หลวงพ่อ : บารมีเขาเข้มแข็งจริงๆ ขนาดต้องยืนคอยขนาดนั้นนะ ไอ้นี่มันเทียบบารมีกันได้ระหว่างบุคคล ที่มีบารมีอ่อนสังเกตซิ เรียกแล้วเรียกอีก บางทีดึงมือดึงไม้ยังไม่ลุกเลย บารมีท่านแปลว่าเต็ม แต่พระพุทธเจ้าท่านบอกแปลว่ากำลังใจเต็มจริงๆ ขนาดยืนคอยกว่าจะเข้าถึงนานแสนนาน ใช่ไหม เมื่อยก็เมื่อย หนักก็หนัก
    1f64d.png ‍♂️ผู้ถาม : และอีกอย่างหลวงพ่อ แม้จะมาทีหลัง ไปยืนต่อก็ยังยิ้ม?
    ✴หลวงพ่อ : ใช่ๆๆ คนนักบุญเป็นงั้น
    1f64d.png ‍♂️ผู้ถาม : นี่ถ้าหากว่าบารมีไม่เต็มก็คงจะ…?
    ✴หลวงพ่อ : กลับก่อนดีกว่า
    1f64d.png ‍♂️ผู้ถาม : นอกจากองค์สมเด็จท่านจะบอกว่าคนมากแล้ว ยังมีอะไรพิเศษอีกหรือเปล่าครับหลวงพ่อ?
    ✴หลวงพ่อ : มี ก็ใครให้อะไรเท่าไหร่เอาหมด ห้ามปฏิเสธ ฉันนั่งมองศาลา ๑๒ ไร่ คิดว่าต่อไปอาจจะต้องขยับแล้วนะ ถ้าแบบนี้สัก ๒ ปีนะ ขยับไป ๑๒ ไร่ก็โปร่ง
    1f64d.png ‍♂️ผู้ถาม : มิน่าเล่า ๑๒ ไร่ เคยนึกว่าสร้างมาทำไม ที่ไหนได้ เพราะคนจะต้องเพิ่มขึ้นๆ?
    ✴หลวงพ่อ : ทีแรกฉันก็ไม่รู้เหมือนกัน นึกไม่ออก ท่านสั่งสร้างทำไม คือท่านสั่งสร้างฉันก็สร้างตามสั่ง แต่ไม่รู้หรอก ท่านสั่งเป็นต้องสร้างนะ
    1f64d.png ‍♂️ผู้ถาม : ที่แปลกไปกว่านั้นก็คือว่า ต่างคนต่างมา ยิ้มแย้มแจ่มใส ทีนี้ว่าเมื่องานกฐินหลวงพ่อแจกพระหางหมากใช่ไหมครับ?
    ✴หลวงพ่อ : ใช่ พระหางหมาก
    1f64d.png ‍♂️ผู้ถาม : คืออย่างนี้ครับ ไอ้ที่คนดีใจมากที่สุดก็คือว่า ผมนี่ทีแรกนึกว่าพระคำข้าวจะแน่กว่านะครับ อย่าๆ เพิ่งคุยๆ ไม่แพ้กันนะครับ?
    ✴หลวงพ่อ : ไม่แพ้กัน เรื่องลาภไม่แพ้กัน แต่บู๊หนักกว่ากันหน่อย ไปหนักตรงกันที่บู๊
    ✴หลวงพ่อพระราชพรหมยานมหาเถระ วัดท่าซุง อุทัยธานี
    1f4ce.png จากหนังสือ ธัมมวิโมกข์ ฉบับที่ ๑๑๘ ธันวาคม ๒๕๓๓ หน้าที่ ๕๘-๕๙
    ขอบพระคุณที่มา… 1f47c.png
    1f58a.png คัดลอกโดย Thamma Sukkho

4. ศิษย์หลวงพ่อวัดท่าซุง

1f33a.png มีครอบครัวได้
    1f33a.png พระโสดาบันหรือสกิทาคามียังไม่ห้ามการแต่งงาน คนแต่งงานแล้วไม่ต้องเลิก แต่ว่าก็ยังไม่ห้ามการแต่งตัว สวยกว่าแบบไหนก็ตาม คิ้วปกติ คิ้วโกน คิ้วปลวก คิ้วไหล ใช้ได้หมด มีไหมใครเอาคิ้วไหลมาบ้าง ระวังนะนี่ถ้าร้อนๆอย่าเขียนคิ้วให้มันหนาเกินมันจะไหลยาว ที่ฉันพูดนี่ไม่ได้เดานะ ฉันเห็นนะ แต่ก็สงสัยว่า ไอ้เราน่ะแก่แล้วไม่มีฤทธิ์ คิ้วไม่ไหล แหม สาวๆคิ้วไหลได้เขาเก่งมาก สาวๆสมัยนี้นะบางคนไม่ไหลนะ ก็รวมความว่าไม่ต้องทำตามลำดับ การปฏิบัติจริงๆเมื่อถึงพระโสดาบัน อย่าลืมนะพระโสดาบันคือชาวบ้านธรรมดา แต่ว่าเป็นชาวบ้านชั้นดี พระพุทธเจ้าทรงเรียกว่าพระแล้วนะ ถ้าพระที่บวชเข้ามาในพระพุทธศาสนา โกนหัว นุ่งเหลือง ห่มเหลือง ถ้ายังไม่ถึงพระโสดาบันเพียงใด พระพุทธเจ้าไม่ทรงเรียกว่าพระ เรียกว่า สมมติสงฆ์ ฆราวาสที่มีสามีหรือภรรยา มีบุตรธิดา ยังครองเรือนตรามปกติถ้าเป็นพระโสดาบัน พระพุทธเจ้าทรงเรียก ว่า พระ นี่พระจริงๆ อยู่ที่การตัดสัีงโยชน์ คือความแน่นอน ถ้าทรงอารมณ์ของพระโสดาบันได้ ยาปทั้งหมดที่เราทำมาแล้วทั้งหมด จะไม่สามารถให้ผล นำลงอบายภูมิได้เลย ถ้าจะต้องตกนรกเป็นเปรต เป็นอสุรกาย เป็นสัตว์เดรัจฉาน ไม่มีอีกเพราะกำลังบุญเหลิอแล้ว.
    1f33a.png จากหนังสือธรรมปฏิบัติ 29
    1f33a.png 1f343.png 1f33a.png หน้า 90-91

5. ศิษย์หลวงพ่อวัดท่าซุง

เรื่อง ตายแล้วไปไหน
    ผู้ถาม : หลวงพ่อครับ ทหารที่ต้องไปรบกับข้าศึก ถ้าทุกคนตายแล้วจะตกนรก หรือว่าได้ขึ้นสวรรค์ครับ…?
    หลวงพ่อ : จะเล่าเรื่องอะไรให้ฟังสักเรื่องหนึ่งนะ จำบาลีไว้ให้ดีนะ พระพุทธเจ้าทรงกล่าวว่า
    “จิตเต สังกิลิฏเฐ ทุคคติ ปาฏิกังขา” ถ้าเวลาก่อนจะตาย ถ้าอารมณ์ใจเศร้าหมอง มีความกลุ้ม มีความเสียใจ มีจิตกระวนกระวาย อย่างนี้ตายไปแล้วสู่ทุคติ
    “จิตเต อสังกิลิฏเฐ สุคติ ปาฏิกังขา” เมื่อขณะที่ก่อนจะตาย มีอารมณ์ผ่องใส ย่อมไปสู่สุคติ
    ทีนี้สำหรับทหารทุกคนตายแล้วตกนรกหรือขึ้นสวรรค์ เราก็ต้องตอบได้เป็น ๒ นัยว่า
    ทหารคนใดที่มีอารมณ์กลุ้ม มีอารมณ์เสียใจ มีความเร่าร้อน ไร้สติสัมปชัญญะในด้านของความดี พวกนี้ตายแล้วไปสู่อบายภูมิ ถ้าหากว่าทหารคนใดที่ไปรบกับข้าศึก ก่อนจะตายมีอารมณ์ผ่องใสก็จะต้องไปสู่สุคติ คือไปสวรรค์ก่อน
    ทีนี้วิธีจะไปสวรรค์เขาทำยังไง จะเล่าเรื่องให้ฟังเรื่องหนึ่ง เรื่องมันเกิดขึ้น ตอนที่ญวณเหนือกับญวณใต้ตีกัน ตอนนั้นญาณใต้ใกล้จะแตกรู้สึกว่าทั้งสองฝ่ายตายกันมาก มีวาระหนึ่งรู้สึกว่า ผู้ที่ได้อภิญญาสมาบัติต่างคนต่างไปนั่งดักผีที่ทางสี่แพร่ง จุดนั้นถ้าถึงแล้ว ทางซ้ายไปสวรรค์ ทางขวาไปพรหม เดินตรงไปนรก คนที่ตายทั้งหมดเขาทราบจำนวน แต่ทว่าจำนวนที่ผ่านไปมันไม่ครบ พวกที่ได้อภิญญาสมาบัติพวกนั้นจึงไปสำนักพระยายม ไปถามพระยายมว่า วันนี้คนตายมากและตายด้วยการรบ ทำไมจึงมาสำนักของท่านน้อย มันน้อยเกินกว่าที่เราคิดว่ามันจะน้อย
    พระยายมท่านก็เลยบอกว่า ทำไมไม่ดูต่อไปว่า ก่อนที่มันจะตายมันทำอะไร พวกนั้นก็บอกว่า ก่อนที่มันจะตายมันรบกัน มันยิงกัน ท่านก็ถามต่อไปอีกว่า ไอ้ตอนก่อนที่มันจะยิงกัน มันทำอะไร พวกที่ได้อภิญญาย่อมมีจิตเป็นทิพย์ ก็ทราบว่า พวกที่ไม่มานั้น ก่อนที่จะไปยิงกัน เขาปลุกพระก่อน การที่เอาพระห้อยคอ เพราะต้องเข้าไปยิงกันก็กลัวตายเป็นธรรมดา ยึดถือพระเป็นที่พึ่งเพื่อให้คุ้มครองชีวิต แต่ทว่าในเมื่อชีวิตของเขาจะต้องถึงอายุขัยพระก็ช่วยไม่ได้ แม้พระเองถ้าถึงอายุขัยก็ช่วยตัวเองไม่ได้เหมือนกัน
    ฉะนั้น ท่านจึงบอกว่า ก่อนที่มันจะยิงกันมันปลุกพระก่อน จิตมันนึกถึงพระ นี่เป็นมหากุศล คนพวกนี้จึงไม่ไปสู่อบายภูมิ นี่เป็นอันว่า เหตุที่เล่ามานี่ก็เพื่อให้ทราบว่า ท่านทั้งหลายที่เป็นทหารคิดว่าจะต้องฆ่าคน และทางคติของพระพุทธศาสนานี่ ไอ้คนฆ่าคนไม่ใช่ว่าจะเลวไปทุกๆคน พระพุทธเจ้าไม่ได้กล่าวอย่างนั้น พระองค์กล่าวว่าอาศัย “จิต” เป็นสำคัญ ถ้าเราจะทำความชั่ว
    ใดๆ ก็ตามที ในเวลาที่ก่อนจะตาย บังเอิญจิตไปยึดความดีเข้าก่อน เราก็สามารถไปสวรรค์ได้
    ผู้ถาม : เมื่อไปสวรรค์ได้ก็ไม่ต้องตกนรกอีกใช่ไหมครับ…?
    หลวงพ่อ : ถ้าเราไปสวรรค์ก่อน ถ้าเราเป็นเทวดาแล้ว ทะนงตนว่า เป็นเทวดามีความสุข มีร่างกายเป็นทิพย์ มีทุกสิ่งทุกอย่างเป็นทิพย์หมด แต่ประมาทไม่ปฏิบัติความดีต่อ อย่างนี้ถ้าหมดบุญบารมีก็ต้องลงนรก
    ผู้ถาม : แล้วจะทำอย่างไรจึงจะไม่ต้องลงนรกล่ะครับ…?
    หลวงพ่อ : ถ้าเป็นพระโสดาบันแล้ว อดีตเราจะมีความชั่วอย่างไรก็ตาม พระโสดาบันจะไม่ตกนรก จะไม่เกิดเป็นเปรต จะไม่เกิดเป็นอสุรกาย ไม่เกิดเป็นสัตว์เดรัจฉาน แต่ก็มีมากท่านด้วยกันที่สร้างความชั่วไว้ในสมัยเป็นมนุษย์ แต่ก่อนจะตายสร้างความดีนิดหน่อยไปสวรรค์
    ผู้ถาม : จะรู้ได้อย่างไรว่าตายแล้วเกิดใหม่ครับ…?
    หลวงพ่อ : อ้าว…คุณยังไม่มั่นใจเหรอ เอาอย่างนี้นะ ใครมีมีดไหม มาเชือดคอคนคนนี้เหอะ จะได้รู้กันเดี๋ยวนี้
    ผู้ถาม : (หัวเราะ) “ไม่เอาครับ
    หลวงพ่อ : ไม่เอา…จะรู้ได้อย่างไรล่ะ ต้องเอาซี
    ใช่…ตายแล้วเกิดใหม่ ฉันขอยืนยัน จะเกิดเป็นคน เป็นสัตว์นรก เกิดเป็นเปรตเป็นอสุรกาย เกิดเป็นสัตว์เดรัจฉาน หรือจะเกิดเป็นเทวดา พรหมหรือไปนิพพานย่อมได้ทั้งนั้น สุดแล้วแต่ความดีความชั่ว
    ผู้ถาม : เมื่อคนตายแล้ว ก็ไปเกิดทั้งในนรกและสวรรค์ แต่มีบ้างไหมครับที่ตายไปแล้วไม่เกิดทั้งในนรกและสวรรค์
    หลวงพ่อ : มี…มีเยอะ ตายแล้วไปสวรรค์ก็ไม่ไป พรหมก็ไม่ไป ไปนิพพานเลย
    ผู้ถาม : และอีกอย่างครับ คนตายแล้วต้องมาเกิดอีก และมีไหมครับ ที่ตายแล้วไม่ต้องเกิด…?
    หลวงพ่อ : ก็พระอรหันต์ไงล่ะ ตายแล้วไปนิพพานเลย ไม่ต้องมาเกิดอีก
    ผู้ถาม : ผู้ที่นับถือศาสนาอื่น ถ้าตายไปแล้วจะไปนรกหรือสวรรค์หรือเปล่าครับ…?
    หลวงพ่อ : ไปทุกศาสนานะคุณ คือว่าสวรรค์หรือนรกนี่ก็มีเหมือนกัน เรือนจำนี่เขาขังเฉพาะผู้ที่นับถือพุทธศาสนาหรือศาสนาอื่นด้วยล่ะ เขาขังทุกศาสนาใช่ไหม…นั่นฉันใด นรกหรือสวรรค์ก็เหมือนกัน ถ้าทำความชั่วก็ไปนรกแห่งเดียวกัน
    ผู้ถาม : ถ้าผมทำความดี ผมจะได้เกิดมาในศาสนาพุทธไหมครับ…?
    หลวงพ่อ : ถ้าคุณทำความดี อีกกี่ชาติๆ คุณก็พบศาสนาพุทธตลอด
    ผู้ถาม : อย่างนี้ก็หมายความว่า ศาสนาอื่นไม่ดีเท่าศาสนาพุทธซิครับ…?
    หลวงพ่อ : เราจะว่าเขาไม่ดีก็ไม่ได้ ศาสนาทุกศาสนาเขาดีเหมือนกันแหละ แต่ว่าคุณปฏิบัติตามแนวทางศาสนาพุทธคุณก็เกิดในเขตของศาสนาพุทธ ถ้าคุณปฏิบัติในเขตของศาสนาอื่น เพราะจิตใจมัน
    จับอยู่ในศาสดาองค์นั้น ก็ต้องไปเกิดในศาสนานั้น นี่เราจะไปถือว่าศาสนาอื่นไม่ดีไม่ได้ ศาสดาทุกองค์เขาต้องการให้คนเป็นคนดีทั้งหมด เขาจึงได้บัญญัติกฎปฏิบัติขึ้นมา แต่ว่าถ้าจะถือคุณธรรมของศาสนากันจริงๆ แล้วละก็ของเรามีต่างกับเขาอยู่นิดหนึ่ง ที่เรามีอริยสัจ ศาสนาอื่นเขาไม่สอนด้านอริยสัจ ของเรามากกว่าเขาหน่อย จะดีกว่าหรือไม่ดีกว่า ก็เป็นเรื่องของการพิจารณาของคนนะ อาตมาเป็นพระในศาสนาพุทธ จะมายกย่องศาสนาพุทธมากเกินไปมันก็ไม่ดี ดีหรือไม่ดี พระพุทธเจ้าบอกว่า เชิญมาพิสูจน์เอง

6. ศิษย์หลวงพ่อวัดท่าซุง

ตายจากเด็กหญิงอายุ ๗ ขวบ ไปรออยู่ที่สำนักพระยายมราชแล้วไปเกิดบนสวรรค์ชั้นดาวดึงสเทวโลก

“..วันที่ ๒๑ กันยายน ๒๕๓๑ ท่านพระยายมราชกับท่านนายบัญชีได้มาตามอาตมาให้ไปที่สำนักงานท่านด่วนเพราะเด็กบ่นหาท่าน ก่อนถึงสำนักงานของท่าน ท่านบอกให้อาตมาไปในรูปนอกคือ กายเนื้อ เพราะเด็กและคนที่เห็นจะได้จำได้ ถ้าไปในรูปในคืออทิสสมานกาย เขามองไม่เห็นหรือเห็นไม่ชัดอาจจะจำไม่ได้ เมื่อไปถึงสำนักพระยายมราช เห็นเด็กหญิงคนหนึ่งอายุ ๗ ปี รูปร่างขาวโปร่ง เป็นคนทางทิศตะวันออก เมื่อเห็นอาตมาเธอก็วิ่งมาหากราบลงที่เท้าและเกาะไว้ไม่ยอมปล่อย ถามเธอว่า “ตายเพราะอะไร” เธอตอบว่า “เป็นโรคอหิวาต์ตาย” ถามเธอว่า “ตายเมื่อไร” เธอตอบว่า “ตายเดือนกันยายน ๒๕๓๑ นี่เอง” ถามเธอว่า “ก่อนตายนึกอย่างไร” เธอตอบว่า “เมื่อ ๓ ปีที่แล้วมา เธอมาที่วัดท่าซุงกับพ่อและแม่ เมื่อพ่อแม่ให้ไปไหว้อาตมา หนูจะเข้าไปกราบที่ตัก” อาตมาบอกว่า “ไม่ต้องกราบบนตัก กราบใกล้ๆ ก็ใช้ได้”
    เมื่อกราบแล้วก็นั่งตรงนั้นตลอดเวลาจนกว่าจะกลับ จากนั้นก็กลับบ้านเห็นอาตมาตลอดวัน (พระท่านบอกว่าได้ฌานในสังฆานุสติ) พอตื่นนอนก็เห็นอาตมา เวลาจะทำอะไรถ้าถามอาตมาแล้วอาตมายิ้ม แสดงว่าให้ทำได้ ถ้าไม่ยิ้มแสดงว่าห้ามทำ เมื่อก่อนมาพบหลวงพ่อเธอได้ตีแมลงตัวเล็กๆ บินมาตายบ้าง ไม่ตายบ้าง พอกลับมาจากหาอาตมาแล้ว จะตีแมลงตอนเย็นมองดูหน้าอาตมาไม่ยิ้มเลยเลิกตี เมื่อป่วยท้องเดินร้อนภายในมาก แต่เห็นอาตมายิ้มและสวยขึ้นๆ หนูเลยสบายใจ เมื่อจะตายเห็นแมลงฝูงใหญ่บินมาจะเข้าตา เลยตกใจตอนนี้เอง คน ๔ คนนุ่งแดงที่ยืนอยู่นี่แหละ เธอชี้ไปที่คนนุ่งแดง ๔ คนยืนอยู่ ท่านทั้งสี่ยิ้มชอบใจ
    เธอเล่าต่อไปว่า คนนุ่งแดง ๔ คนไปชวนหนูมา หนูจะไม่มา หลวงพ่อบอกว่า “ไปเถอะ พ่อจะไปด้วย” หนูจึงมา เมื่อมาถึงท่านลุงแล้ว หลวงพ่อออกปากฝากท่านลุงแล้วหลวงพ่อก็หายไป หนูเหงาเลยขอให้ท่านลุงเอาหลวงพ่อหนูคืนมา เมื่อกี้ท่านลุงทั้งสองหายไปคงไปตามหลวงพ่อมา อาตมาถามท่านลุงว่า “สอบสวนแล้วหรือยัง” ท่านลุงบอกว่า “เด็กได้ฌานในสังฆานุสติ ฌาน พลัดนิดเดียวที่เห็นแมลง เป็นการตายนอกฌาน เธอไปสวรรค์ได้เลย ท่านมาฝากผมจะต้องสอบสวนอะไรกันอีก”
    ในที่สุดทั้งหมดก็พาหนูน้อยไปสวรรค์ชั้นดาวดึงสเทวโลก เธอบอกว่า “เธอตายนอกฌานไปพรหมไม่ได้ เธอจะไปอยู่กับท่านปู่” อาตมาถามท่านนายบัญชีว่า “ทำไมเอามาตั้งแต่อายุยังน้อย” ท่านเปิดบัญชีให้ดูและอ่านให้ฟังว่า มีสิทธิ์เป็นมนุษย์ ๗ ปีแล้วกลับที่เดิมคือดาวดึงส์ เมื่อถึงสวรรค์ชั้นดาวดึงส์เธอเข้าไปหาท่านปู่ สนิทสนมแบบคนรู้จักกันดี เธอสวยมีเครื่องประดับก็สวยมาก แสงสว่างมากด้วยอำนาจสังฆานุสติ..”

7. ศิษย์หลวงพ่อวัดท่าซุง

8. ศิษย์หลวงพ่อวัดท่าซุง

1f449.png ยอดเงินล่าสุดวันนี้48,603บาทค่ะ
    1f64f.png จะถึงครึ่งทางแล้วค่ะ..มาร่วมบุญใหญ่นี้ด้วยกันนะคะ..

1f33a.png 1f33a.png 1f33a.png 1f33a.png 1f33a.png 1f33a.png 1f33a.png 1f33a.png 1f33a.png 1f33a.png 1f33a.png 1f33a.png 1f33a.png 1f33a.png 1f33a.png 1f33a.png
    1f64f.png 1f64f.png [​IMG]ขอเชิญญาติธรรมทุกท่านร่วมบุญเป็นเจ้าภาพผาติกรรม สมเด็จองค์ปฐมหน้าตัก4ศอกในซุ้มเรือนแก้วปิดทองคำแท้ประดับเพชรทั้งองค์ในงานกฐินของวัดท่าซุงปีนี้ (วันอาทิตย์ที่ 28 ตุลาคม 2561) งบประมาณ 100,000 บาท(หนึ่งแสนบาทถ้วน)คณะของเราอยู่ลำดับที่52ค่ะ ในนาม”เพจคำสอนหลวงพ่อฤๅษีลิงดำวัดท่าซุง น้ำฝน บุญสิงห์พร้อมคณะญาติธรรม”..
    1f449.png เปิดรับตั้งแต่วันนี้จนครบยอด100,000บาทค่ะ
    โอนร่วมบุญได้ที่ธ.กสิกรไทย011-1-98323-2(บัญชีนี้ไม่มีพร้อมเพย์ค่ะ)
    น้ำฝน บุญสิงห์
    1f343.png 1f33a.png 1f343.png การบอกบุญนี้เป็นความศรัทธาของฝนและคณะไม่เกี่ยวข้องกับวัดท่าซุงแต่อย่างใด

9. ศิษย์หลวงพ่อวัดท่าซุง

ขอลงรูปให้ผู้ที่ร่วมบุญอนุโมทนากันนะคะ
    เมื่อวานนี้ฝนได้ 1f607.png ถวายงานบุญเจ้าภาพโลงเย็นวัดศรีโพธาราม อ.เวียงป่าเป้า จ.เชียงราย จำนวน 40,400 บาทและถวายพระคลัง(พี่ลักษณ์ร่วมบุญมา)600บาท..แก่พระเดชพระคุณหลวงปู่องค์น้อยค่ะ
    1f64f.png ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านเจ้าภาพด้วยนะคะ..
    1f343.png 1f33a.png [​IMG]โลงเย็นนำถวายวันไหนจะนำภาพมาลงให้โมทนาบุญกันอีกรอบนะคะ..สาธุๆๆค่ะ

10. ศิษย์หลวงพ่อวัดท่าซุง

1f449.png ยอดล่าสุดวันนี้ 51,727 บาท

1f33a.png 1f33a.png 1f33a.png 1f33a.png 1f33a.png 1f33a.png 1f33a.png 1f33a.png 1f33a.png 1f33a.png 1f33a.png 1f33a.png 1f33a.png 1f33a.png 1f33a.png 1f33a.png
    1f64f.png 1f64f.png 1f64f.png ขอเชิญญาติธรรมทุกท่านร่วมบุญเป็นเจ้าภาพผาติกรรม สมเด็จองค์ปฐมหน้าตัก4ศอกในซุ้มเรือนแก้วปิดทองคำแท้ประดับเพชรทั้งองค์ในงานกฐินของวัดท่าซุงปีนี้ (วันอาทิตย์ที่ 28 ตุลาคม 2561) งบประมาณ 100,000 บาท(หนึ่งแสนบาทถ้วน)คณะของเราอยู่ลำดับที่52ค่ะ ในนาม”เพจคำสอนหลวงพ่อฤๅษีลิงดำวัดท่าซุง น้ำฝน บุญสิงห์พร้อมคณะญาติธรรม”..
    1f449.png เปิดรับตั้งแต่วันนี้จนครบยอด100,000บาทค่ะ
    โอนร่วมบุญได้ที่ธ.กสิกรไทย011-1-98323-2(บัญชีนี้ไม่มีพร้อมเพย์ค่ะ)
    1f343.png 1f33a.png 1f343.png การบอกบุญนี้เป็นความศรัทธาของฝนและคณะไม่เกี่ยวข้องกับวัดท่าซุงแต่อย่างใด

11. ศิษย์หลวงพ่อวัดท่าซุง

หลวงพ่อวัดท่าชุงตอบปัญหาธรรม
    ไม่มีเงินทำบุญแต่อยากได้บุญ

ผู้ถาม : กราบเท้าหลวงพ่อที่เคารพอย่างสูง คือลูกไม่มีเงินจะทำบุญ
    ต้องไปขอพี่บ้าง น้องบ้างเวลาไปขอเขาทีไรเขาชอบพูด
    กระแนะกระแหนหว่าว่าลูกไม่เจียม อยากเรียนถามหลวงพ่อว่า
    คนที่ไม่มีเงินจะทำบุญแล้วอยากจะได้บุญหลวงพ่อมีคำแนะนำ
    ว่าอย่างไรเจ้าคะ

หลวงพ่อ : ไม่ยาก บุญที่ไม่ต้องลงทุนก็มีถ้าต้องการ ๑. รักษาศีล
    ศีลไม่ต้องใช้เงิน ๒. เจริญภาวนาไม่ต้องใช้เงิน ๓.การให้ทาน
    เราต้องใช้เงินใช่ไหม จะไม่ใช้ก็ได้เขาเดินถวายทานกันเป็นแถว ๆ
    ปัตตานุโมทนามัย ดีใจกับเขาคนละ ๙๐% ตั้ง ๑๐๐ คนเท่าไหร่ล่ะ?

โมทนาย้อนหลังไปนาน ๆ

ผู้ถาม : กราบเท้าหลวงพ่อที่เคารพอย่างสูงลูกได้อ่านหนังสือที่มี
    รายชื่อทำบุญต่าง ๆ เมื่อ ๑๐ ปีบ้าง ๑๐๐ ปีบ้างปรากฎว่าชื่นอกชื่นใจ
    อย่างบอกไม่ถูก เลยนั่งยกมือไหว้โมทนาไปอย่างนี้เรียกว่าเป็นปัตตานุ
    โมทนามัยหรือไม่ เพราะลูกเห็นว่านานเกินไป

หลวงพ่อ : เป็นปัตตานุโมทนามัย เขาเรียกว่า โมทนาชั้นลายคราม
    หลายร้อยปีแล้วนี่นะ ได้นะมีผล ๑๐๐% โมทนา หมายความว่า
    ยินดีด้วยใช่ไหม มัย แปลว่า สำเร็จ โมทนามัย สำเร็จด้วยความยินดี
    ในเมื่อเรายินดีในการกระทำด้วยความดีของใคร เชื่อว่าผลนั้นสนองผล
    แต่ว่าจะนานเท่าไรก็ช่าง บุญไม่สลายตัว

12. ศิษย์หลวงพ่อวัดท่าซุง

1f64f.png ขออนุญาติลงรูปให้อนุโมทนากันนะคะ
    เมื่อวันที่30เมษายน2561
    1f343.png 1f33a.png 1f343.png พระเดชพระคุณหลวงปู่องค์น้อยเป็นประธานในการถวายพระพุทธโสธรหน้าตัก19นิ้วปิดทองคำแท้และถวายโลงเย็นพร้อมบริวาร+สังฆทาน 10 ชุด ถวายที่วัดศรีโพธาราม อ.เวียงป่าเป้า จ.เชียงราย..พร้อมถวายยอดผ้าป่าในวันนี้จำนวน 33,100 บาท
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านเจ้าภาพด้วยนะคะ
    1f64f.png 1f64f.png 1f64f.png ขอเชิญทุกท่านอนุโมทนาบุญด้วยกันค่ะ

13. ศิษย์หลวงพ่อวัดท่าซุง

1f449.png ยอดล่าสุดวันนี้ 61,632 บาท

1f64f.png 1f64f.png 1f64f.png ขอเชิญญาติธรรมทุกท่านร่วมบุญเป็นเจ้าภาพผาติกรรม สมเด็จองค์ปฐมหน้าตัก4ศอกในซุ้มเรือนแก้วปิดทองคำแท้ประดับเพชรทั้งองค์ในงานกฐินของวัดท่าซุงปีนี้ (วันอาทิตย์ที่ 28 ตุลาคม 2561) งบประมาณ 100,000 บาท(หนึ่งแสนบาทถ้วน)คณะของเราอยู่ลำดับที่52ค่ะ ในนาม”เพจคำสอนหลวงพ่อฤๅษีลิงดำวัดท่าซุง น้ำฝน บุญสิงห์พร้อมคณะญาติธรรม”..

14. ศิษย์หลวงพ่อวัดท่าซุง

15. ศิษย์หลวงพ่อวัดท่าซุง

16. ศิษย์หลวงพ่อวัดท่าซุง

17. ศิษย์หลวงพ่อวัดท่าซุง

ขออนุญาตลงบอกบุญนะคะ
    บุญด่วนค่ะปิดรับวันที่10เมษายน2561เวลา11.00น.
    1f63f.png เชิญทุกท่านร่วมเป็นเจ้าภาพสวดพระอภิธรรมบำเพ็ญกุศล ถวายหลวงปู่จักรวาล อายุ81ปีพรรษา47
    หลวงปู่เป็นพระที่ชราภาพ มีปฏิปทางดงาม ไม่ยึดติดกับสิ่งใดทั้งปวง ไม่สะสมทรัพย์สินใดๆ ท่านได้ละสังขารลงเมื่อเช้าวันที่ 6 พฤษภาคม 2561
    ไม่มีลูกหลาน ปัจจัยจัดงานรวบรวมจากลูกศิษย์ผู้มีจิตศรัทธา ทุกบาททุกสตางค์นำมาจัดงานค่ะ..
    ท่านใดจะร่วมบุญนี้โอน
    ธ.กสิกรไทย004-3-88112-4น้ำฝน บุญสิงห์ค่ะ

18. ศิษย์หลวงพ่อวัดท่าซุง

เมื่อวานนี้8พฤษภาคม2561..ฝนได้ถวายงานบุญนี้แล้วนะคะ 1f607.png ถวายงานบุญท้าวมหาราชทั้งสี่สูง16.9นิ้วปิดทองคำแท้ทั้งองค์จำนวน2ชุด(8องค์)ประดิษฐานที่สวนพุทธธรรมหลวงปู่ใหญ่ สุพรรณบุรี1ชุด
    ถวายบรรจุพระเจดีย์สมเด็จองค์ปฐมที่สวนพุทธธรรมหลวงปู่ใหญ่ฯอีก1ชุด..
    1f607.png ยอดที่นำถวายจำนวน29,400 บาทค่ะ
    1f64f.png 1f64f.png 1f64f.png ขอเชิญทุกท่านอนุโมทนาบุญด้วยกันค่ะ

19. ศิษย์หลวงพ่อวัดท่าซุง

อัพเดตยอดล่าสุดวันนี้ 8,883 บาท..
    1f64f.png บอกบุญนะคะ
    1f607.png ขอเชิญญาติธรรมทุกท่านร่วมบุญเททองหล่อพระสิวลีปางจกบาตร หน้าตัก 30 นิ้ว ประดิษฐานที่สวนพุทธธรรมหลวงปู่ใหญ่ สุพรรณบุรี
    ☀งบประมาณ 50,000 บาทค่ะ
    ☀ผู้ที่ร่วมบุญ3,000บาทจะสลักชื่อเจ้าถาพไว้ที่ฐานพระให้ค่ะ
    1f64f.png โอนร่วมบุญได้ที่ธ.กสิกรไทย025-1-92179-2
    1f33a.png น้ำฝน บุญสิงห์. 1f33a.png
    ☀ จะเททองหล่อเมื่อมีผู้ร่วมบุญมาครบแล้ว
    ☀พระสิวลีปางจกบาตรนี้ เป็นปางที่ได้รับความนิยม ปางนี้อยู่ในลักษณะของพระสงฆ์นั่งขัดสมาธิ มือสายอุ้มบาตร มือขวานั้นล้วงลงไปในบาตร อากัปกิริยาคล้ายกำลังฉันอาหาร พระสีวลีจกบาตรปางนี้มักจะทำให้เกิดความสับสนกับรูปเคารพของพระอุปคุต เนื่องจากพระอุปคุตก็มีปางจกบาตรเช่นกัน แต่มีข้อแตกต่างที่สังเกตได้ง่ายๆ คือรูปปั้นของพระอุปคุตจกบาตรนั้น จะเห็นแหงนหน้าเยื้องไปทางขวา แต่พระสิวลีจกบาตรจะหันหน้าตรง หรือบางครั้งหากเป็นรูปปั้นพระสิวลี จะมีกลดที่หุบอยู่ปักอยู่ข้างๆ ตัวด้วย

☀พระสีวลีจกบาตรปางนี้ เชื่อกันว่าบูชาแล้วจะได้รับโชคลาภสักการะอันอุดม เหมือนกับที่พระสีวลีได้ลาภสักการะฉันนั้น อนึ่งปางนี้เป็นที่นิยมในศรีลังกาด้วยเช่นกัน โดยจะบูชากันในรูปภาพพิมพ์พระสีวลีจกบาตรติดตามฝาบ้าน ว่ากันว่าชาวไทยได้แนวคิดการบูชาพระสีวลีปางจกบาตรจากภาพเคารพของศรีลังกานี้เอง

☀ส่วนพระสีวลีปางอุ้มบาตรนั้น จะมีอากัปกิริยาคล้ายคลึงกับปางจกบาตรทุกประการ ยกเว้นมือขวาที่ล้วงบาตร กลับหุ้มประคองบาตรร่วมกับมือข้างซ้าย หรือบางครั้งก็อุ้มบาตรด้วยมือข้างขวาส่วนมือซ้ายแบกกลดก็มี บ้างก็อยู่ในอิริยาบถคล้ายนั่งเก้าอี้ก็มี แล้วแต่ความศรัทธาของผู้หล่อรูปปั้น

จากหนังสือ พระสีวลี อรหันต์แห่งโชคลาภ
    โดย นทธัญ แสงไชย // สำนักพิมพ์อมรินทร์

20. ศิษย์หลวงพ่อวัดท่าซุง

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้