เพลง คนใจดำ สวลี ผกาพันธุ์

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 6 สิงหาคม 2016.

1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    วันนี้ขออนุญาตนำเพลง คนใจดำ ของคุณสวลี ผกาพันธุ์ ขับร้อง คำร้อง/ทำนอง คุณประเทือง บุญญประพันธ์ บันทึกแผ่นเสียงเมื่อปีพศ.2517 มีเปลี่ยนเนื้อร้องให้ผู้ชายร้อง เพื่อร่วมอนุรักษ์เพลงเก่า

เพลง คนใจดำ

คำร้อง - ทำนอง :ประเทืองบุญญประพันธ์
    ขับร้อง : สวลี ผกาพันธ์ (ปี 2517

แต่ก่อน แต่ไรเคยรักปัก ใจใยมาลืมกัน
    ลืมความรักมั่น กันไว้นึกอยากจะรู้
    หัวใจใยเปลี่ยนหมุนเวียนง่ายง่าย

โถ...ผู้ชาย (แล้วนี่ใคร) ลืมคำ

ขาด ความจริงจัง เคยรักกลับชัง ใจช่างรวนเร
    ดูเธอร้อยเล่ห์ แกล้งทำ หัวอกกลัดหนอง
    ร้องไห้ไม่ออก น้ำตากลืนกล้ำ

สุดจะเบื่อคำ...คนลวง

โถ ใจฉันเจียนจะขาด ใจฉัน จวนจะขาด
    หวาดกลัว น้ำตาร่วง กลัวจะต้อง ระกำช้ำทรวง
    กลัวรัก หลอกลวง แล้วใครจะช่วย ปลอบใจ

**ก่อนจาก ฝากคำ คำรักกอดฉัน ยังจำคำเธอ
    ใจจึงเพ้อเจ้อ เดียวดาย หลงปรารถนา น้ำตาจึงร่วง

โถ...ลวงกันได้นี่(คนอะไร) แหละผู้ชาย...ใจดำ......**(ซ้ำ)

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 พฤศจิกายน 2022
  2. ดอกใบบุญ

ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะมากจ้าพี่แซม

3. ชมพู่หวาน

ชมพู่หวาน เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2012
    ใครใจดำคะพี่แซม....
    ร้องเพราะมากค่ะ...

4. sam_sbcc

ขอบคุณครับน้องดอกใบบุญคนใจดี...อิอิ

แต่ก่อน แต่ไรเคยรักปัก ใจใยมาลืมกัน ลืมความรักมั่น กันไว้นึกอยากจะรู้

5. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ใครใจดำหนอ...อิอิไม่บอก

หัวใจใยเปลี่ยนหมุนเวียนง่ายง่ายโถ...แล้วนี่ใคร ลืมคำ<O:p</O:p

6. ซี-วา

ซี-วา เป็นที่รู้จักกันดี

ทำไมพี่แซมมีแต่เพลง"คน"ล่ะคับ?
    ปล.ผมสังเกุตมาหลายกระทู้แล้ว[Embarrass

7. sam_sbcc

ใช่ครับ ช่วงนี้จะเป็นเพลงที่มีชื่อว่า "คน" อยู่ในชื่อเพลงด้วยและกำลังจะร้องต่อไปจนกว่าชุด "คน" จะหมด ออกมาเป็นชุดบางทีทำให้ค้นหาเพลงง่ายดีนะครับ....อิอิน้องชี-วาต้องติดตามฟังด้วยนะครับเพราะเป็นเพลงเก่าที่หาฟังยากแล้ว เพื่อร่วมอนุรักษ์เพลงเก่าลูกกรุงที่เนื้อเพลงมีภาษาที่สวยงามและความหมายที่กินใจลึกซึ้งดี

ขาด ความจริงจัง เคยรักกลับชัง ใจช่างรวนเร ดูเธอร้อยเล่ห์ แกล้งทำ

8. ซี-วา

ซี-วา เป็นที่รู้จักกันดี

ผมจะคอยติดตามผลงานนะครับบ.
    ปล.ผมชื่นชอบน้ำเสียงพี่แซมมากอ่ะคับ
    ดูเป็นธรรมชาติ ไม่ดัดแต่งเสียงให้เกินงาม
    ผมเคยฟังบางท่านขับร้องออกมาแบบว่า
    "ดัด"จนเสียงหายตกร่องอากาศไปเลยก็มี
    แต่พี่แซมจะร้องเป็นธรรมชาติๆ.
    ฟังเพลินมากคับ:cool:

9. sam_sbcc

ขอบคุณครับ เขินแล้วซิครับ...อิอิ ร้องเล่นสนุกๆฟังแบบสบายๆไม่เครียดไม่ต้องเหมือนใครร้องเป็นเสียงของเราเองทุกคนทำได้นะครับ พี่แซมว่าเป็นธรรมชาติดีที่สุดครับ

หัวอกกลัดหนอง ร้องไห้ไม่ออก น้ำตากลืนกล้ำ สุดจะเบื่อคำ...คนลวง

10. sam_sbcc

โถ ใจฉันเจียนจะขาด ใจฉัน จวนจะขาด
    หวาดกลัว น้ำตาร่วง กลัวจะต้อง ระกำช้ำทรวง
    กลัวรัก หลอกลวง แล้วใครจะช่วย ปลอบใจ