เพลง ผู้ครองรัก นริส อารีย์

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 23 กุมภาพันธ์ 2018.

แท็ก: แก้ไข
  1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    วันละเพลง เพลงเก่าขออนุญาตนำเพลง ผู้ครองรัก ของคุณนริส อารีย์ ขับร้องต้นฉบับ คำร้อง/ทำนอง ครูรัก รักพงษ์ บันทึกแผ่นเสียงเมื่อปีพศ.2499 เพลงนี้คุณรุ่งฤดี แพ่งผ่องใส ก็นำมาร้องบันทึกแผ่นเสียงเช่นกัน มาร้องเพื่อร่วมอนุรักษ์เพลงเก่านะครับ

เพลง ผู้ครองรัก
    คำร้อง/ทำนอง : ครูรัก รักพงษ์
    นักร้องต้นฉบับ : คุณนริส อารีย์

ขอรักเขาชั่วฟ้าดินสลาย ยั่งยืนคล้ายดังเมฆ
    ลอยฟ่องอยู่ครองคู่ฟ้า ครอง มั่นประทับอุรา
    ครองดั่งจันทรา ครองฟ้า ราตรี
    ขอรักเขาเช่นผู้เป็นทาสแท้ ซื่อตรงแม้จะถูก
    นายหวดโบยไม่หลีกลี้ ยอม มอบใจและร่างพลี
    นายไม่ปราณี แม้ชีพจะป่นก็ทนเอา

ปวด ในดวงใจเพราะบาป สาป ใจข้าไว้เคียงเจ้า
    ข้ารู้ ว่าตนเผลอใจไปเปล่าซื่อตรงภักดีคอยเฝ้า
    ก็เศร้าระกำช้ำใจ

แม้รู้เขาไม่รักเราอีกแล้ว ซึ่งไม่แคล้วครองเศร้า
    ก็จักชูรักเชิดไว้ คุณ ค่าความรักจากใจ
    เลอเลิศเพียงไร เสียดายอุตส่าห์ครองมานาน...

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กุมภาพันธ์ 2018
  2. tangOAH

tangOAH เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2011
    เป็นเพลงที่ได้ฟังครั้งแรกเลยค่า
    ทำนองสไตล์ลูกกรุง พิมพ์นิยมค่ะ
    ฟังเพลินๆสบายๆดีค่าพี่แซม^^

3. sam_sbcc

ขอบคุณครับ พิมพ์นิยมแบบพระเก่าเหรอครับ....อิอิ

4. music_lover_man

music_lover_man เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2009
    เนื้อเพลงนี้เจ็บปวดจัง ฟังพี่แซมร้องแล้วอยากไปลองหาต้นฉบับฟังจังเลยครับ

5. sam_sbcc

ขอบคุณครับ

6. nungnung

nungnung เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะมากครับ
    คนแต่งคำร้อง/ทำนองเป็นคุณตาผมเองครับ

7. sam_sbcc

ขอบคุณครับ โหสุดยอดเลยครับน้องหนึึ่งภาคภูมิใจมากนะครับที่มีสายเลือดศิลปินด้วย ปัจจุบันท่านคุณตาอยู่ในสมณะเพศที่มีชื่อ สมณะโพธิรักษ์ มีชื่อเดิมว่า มงคล รักพงษ์ เกิดวันที่ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2477 ที่จังหวัดศรีสะเกษ.

8. music_lover_man

music_lover_man เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2009
    ขอชื่นชมคุณตาของคุณมากๆเลยครับ ที่สร้างสรรค์ผลงานดีๆไว้ให้รุ่นหลังๆได้ฟังกัน