เพลง ยอดพธูเมืองแปร สุเทพ วงศ์กำแหง

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 4 มิถุนายน 2009.

แท็ก: แก้ไข
  1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    วันนี้ขออนุญาตนำเพลงยอดพธูเมืองแปร ของคุณสุเทพ วงศ์กำแหง ขับร้อง คำร้อง/ทำนองคุณไสล ไกรเลิศ มาร้องแบบเพี้ยนๆในเวอร์ชั่น sam_sbcc อีกเพลงนะครับและขออนุญาตแปลงร่างเป็นจะเด็ด ร้องให้ตะละแม่กุสุมาฟังในบรรยายกาศมีเสียงฝนตกด้วย(กำลังบันทึกเสียงฝนตกหนัก)คิดว่าจะเด็ดกำลังร้องอยู่ริมน้ำขณะกุสุมากำลังเล่นน้ำอยู่ในแม่น้ำอิระวดีใกล้เมืองแปรนะครับอิอิ.....ขอเชิญรับฟังครับ

เพลง ยอดพธูเมืองแปร
    ขับร้อง สุเทพ วงศ์กำแหง
    คำร้อง / ทำนอง ไสล ไกรเลิศ

เพลงนี้ บันทึกแผ่นเสียง โดย สุเทพ วงศ์กำแหง ครูไสล ไกรเลิศ นำเอา โคลงจากนิราศนรินทร์ ของ นายนรินทร์ธิเบศร์ รัตนกวีเอกคนสำคัญ ของ กรุงรัตนโกสินทร์มาใส่เอาไว้ ทำให้มีความหมาย ความไพเราะ เหมาะสมกลมกลืนลงตัว อย่างน่าชมเชยและเอาเป็นแบบอย่างในการแต่งเพลง

"โฉมควรจักฝากฟ้า
    ฤาดินดีฤา
    เกรงเทพไท้ธรณิน
    ลอบกล้ำ

ฝากลมเลื่อนโฉมบิน
    บนเล่านาแม่
    ลมจะชายชักช้ำ
    ชอกเนื้อเรียมสงวน"

แม่ยอดพธู เมืองแปร ช่างสวยแท้ งามเด่น
    งามเหมือนหนึ่ง จันทร์เพ็ญ สมเป็น ยอดนารี
    พี่อยาก ยลโฉมเจ้าหลงรัก เฝ้านิยม
    แต่ต้องตรม ไม่สมฤดี หรือบุญพี่จะมีไม่ถึง

เจ้าหลับ เอนกาย สยายเกศา
    ยั่วอุราให้ข้า ตะลึง
    อกแม่งอน เต่งตึง งามประหนึ่ง อุบล
    แม้ยามห่างน้อง หมองหม่น จะฝากหน้ามน พี่ขัดสนจนใจ

โฉมเอย แม่งามเลิศลักขณา
    หรือจะลอง ฝากฟ้า ข้ากลัวเหลิงไป
    จะลอยโพยมพระพรหม ท่านจะคลั่งไคล้
    ใครเล่าจะแล

พี่ฝากกับใคร ใจหวง ไม่เหมือนดัง ดวงใจแม่
    รักแท้คง เมตตา
    เออหรือลอง ฝากกับท้องคงคา
    พี่คิดยิ่งพา หมองไหม้ ไม่อยากให้ ใครกล้ำกราย
    พี่ห่วง ดวงใจ หลงใหลงมงาย
    รักไม่คลาย เพียงหนึ่ง น้องนางเดียว”

เพลง ผู้ชนะสิบทิศ ชรินทร์ นันทนาคร
    เพลง จอมนางบนกลางใจ สุเทพ วงศ์กำแหง
    เพลง บุเรงนองลั่นกลองรบ สุเทพ วงศ์กำแหง

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.1879924/[/MUSIC]

[AUDIOPLUS=]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 พฤศจิกายน 2021
  2. stefa

stefa เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2005
    แหะ แหะ เพลงนี้ เม้นท์ ยากส์ นะ
    ;aa44ออกแนว ทะลึ่ง ยั่วอุรา:z14
    อกแม่งอนเต่งตึง เพลงเซ็นเซอร์
    ลงชื่อ stefa คนเซ็นเซอร์

วาจา หนุ่มพม่า เมืองแปร เป็น ฉะนี้ นี่เอง

3. stefa

stefa เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2005
    สาวพม่า นัยน์ตาแขก เขาว่ากัน
    ผิวสีเข้ม เนื้อแน่นเปรี๊ยะ หาขาวยาก
    แป้งทาหน้า ทุกๆสาว ทุกคืนวัน
    ทาแป้งนวล มิเคยขาด เขาว่ากัน

แป้งพม่า ชายใช้ดี หญิงใช้ได้
    ชายปะแป้ง ก่อนออกรบ ก่อนเดินทาง
    ทหารปะ แม่ทัพแปะ แป้งพม่า
    แพ้หรือชนะ ไม่สำคัญ ปะแป้งก่อน

มุขขำไว้ก่อน จริงหรือไม่ ต้องไปถาม
    มังมหานรทา แม่ทัพพม่า

4. kasemt

kasemt Seanet Operator at thi empress hotel chiangmai

เสียงฝนตกจริง ๆ ครับ แต่ เสียงคุณแซม ก็ผ่านม่านเสียงฝนออกมาสู่หู ตะละแม่กุสุมา ^ ได้ครับ แนวสังคุตประยุกต์ เพราะมากครับ

5. kolopsky

kolopsky เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2007
    สุดยอดแห่งความเพราะและความเก่าครับ หุ หุ.........

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มิถุนายน 2009
  6. PH0747

PH0747 เป็นที่รู้จักกันดี

เพลงนี้เก่าและไพเราะดีครับ
    มีอารมณ์สุนทรีจริง ๆ นะครับ

7. sam_sbcc

แม่ยอดพธู เมืองแปร ช่างสวยแท้ งามเด่น......
    งามเหมือนหนึ่ง จันทร์เพ็ญ สมเป็น ยอดนารี.....
    พี่อยาก ยลโฉมเจ้าหลงรัก เฝ้านิยม........
    แต่ต้องตรม ไม่สมฤดี หรือบุญพี่จะมีไม่ถึง.......

กุสุมา จากต้นลุ่มน้ำอิระวดี แบบนี้แม่นก่อ....

8. sam_sbcc

ขอบคุณครับ เสียงฝนตกแรงมากจะหยุดร้องก็ไม่ทันเพราะไม่มีวี่แววมาก่อนก็ดีนะครับเป็นแบ็คกราวนด์ธรรมชาติดีครับ

9. sam_sbcc

ขอบคุณครับ เพลงนี้ประมาณ 40 กว่าปีเก่าจริงๆครับ

10. เกตุวดี

เกตุวดี เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008
    ตะละแม่จันทราอนิจจาอกเอ๋ย...
    รักร้างมาห่างไกลเลยใฝ่หา...
    จะเด็ดลืมตองอูจันทรา
    ไปหลงเฝ้าเจ้ากิ๊กกุสุมา
    จนลืมดอกฟ้าตองอู...(ฮือๆๆๆ..)
    อย่างนี้ท่าน จะ-เด็ด (เด็ดสาวๆ จนหมดเมืองพม่า) ต้องร้องเพลง "พรพี่" กล่อมตะละแม่จันทราเสียแล้วกระมัง...

(deejai)(deejai)(deejai)(deejai)(deejai)(deejai)(deejai)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มิถุนายน 2009
  11. jainwit

jainwit เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2007
    เพิ่งเคยฟังครับเพลงนี้คุณแซม เพราะดีครับ

12. jije_jije

jije_jije เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2005
  13. sam_sbcc

ขอบคุณครับ คืนนั้นที่ริมแม่น้ำอิระวดี จะเด็ดมีเพลงคืนนั้น มาฝากอีกเพลงนะครับอิอิ......

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มิถุนายน 2009
  14. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ที่ให้ข้อมูลมาขออนุญาตเพิ่มอีกนิด เมืองแปรอยู่ทางฝั่งตะวันออกแม่น้ำอิระวดีทางทิศเหนือของย่างกุ้ง ระยะทางประมาณ 300 กม.

15. sam_sbcc

จะเด็ด ขอกลับไปฝึกร้องเพลงพรพี่ ที่หงสาวดีก่อนนะครับ แล้วจะกลับมาร้องให้ตะละแม่เกตุวดีฟังอิอิ....รอไม่นานหรอกขอกลับจากเมืองแปรก่อนนะครับ

16. sam_sbcc

ขอบคุณครับ แหมยังหนุ่มยังแน่นอยู่จะเคยได้ยินได้อย่างไรหุหุ.....

17. ประทีปแก้ว

ประทีปแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2008
    มาแล้วค่ะ...แม่ยอดพธูเมืองแปร

18. ประทีปแก้ว

ประทีปแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2008
    ดูสาวพม่าแล้วดูอันนี้อีกนะ

19. sam_sbcc

จะเด็ด ขอยกทัพกลับทันทีถ้าเจอยอดพธูแบบนี้อิอิ.....

20. sam_sbcc

เจดีย์ชเวดากอง(ที่ย่างกุ้ง) เคยไปเหมือนกันสิบกว่าปีแล้วครับ เวลาเดินกลางวันเท้าเปล่าต้องเดินบนหินอ่อนสีขาวนะครับถ้าเป็นสีดำร้อนมากเท้าพองนะครับ

ความอลังการของเจดีย์สีทองเหลือง(ทองคำ)อร่ามขนาดมหึมาที่ตั้งตระหง่านสูงแทงฟ้าที่ดูแล้วงดงามจับใจยิ่งนัก แต่ที่จับใจยิ่งกว่าก็คือความศรัทธาที่ชาวพม่ามีต่อมหาเจดีย์ชเวดากอง ในขณะที่คติทางล้านนาของบ้านเราก็เชื่อว่า เจดีย์ชเวดากองเป็นพระธาตุประจำปีของคนที่เกิดปีมะเมีย(ปีม้า) ที่ใครได้มาไหว้ถือเป็นมงคลสูงสุดแก่ชีวิต

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กุมภาพันธ์ 2012