เพลง : สาวท้ายซอย (ตั๊กแตน ชลดา) ร้องโดย achiko 101

ในห้อง 'เพลง ลูกทุ่ง-เพื่อชีวิต' ตั้งกระทู้โดย md626, 22 มิถุนายน 2013.

1. md626

md626 เป็นที่รู้จักกันดี

เพลง : สาวท้ายซอย
    ศิลปิน : ตั๊กแตน ชลดา
    เนื้อเพลง :

จากบ้านนา เข้ามาหางานในเมืองหลวง
    เสี่ยงตามดวง จะหนักแค่ไหนก็ยังไม่ถอย
    ค่าแรงถูกแค่ลูกจ้างเขา ห้องเช่าก็อยู่ลึกจนท้ายซอย
    เลิกงานบางวัน ไฟดับฝนปรอย ยิ่งเหงาน่าดู
    ตื่นแต่เช้า ห้อยโหนรถเมล์ไปเข้างาน
    อยู่วันต่อวัน วิ่งคอยรับใช้ใครไม่รู้
    เหนื่อยเท่าใดไม่เคยนั่งบ่น เกิดเป็นคนเมื่อยังจนก็ต้องสู้
    เหมือนเป็นเวรกรรม ที่ซ้ำเราอยู่ ทุกลมหายใจ
    ชีวิตลูกจ้างท้ายซอย โชคดีไม่ค่อยหันมอง
    สู้ไปเพื่อปากท้อง ให้คนหลายคนได้อยู่สบาย
    เป็นดอกไม้ท้ายซอย สายตาความรักไม่เคยสนใจ
    ก็ทำแต่งานเลยไม่มีใคร ให้กุมมือไว้พอได้อุ่นใจยามก้าวเดิน
    ยังคิดถึงบ้าน ที่จำจากมาทุกค่ำเช้า
    เมืองนี้มันเหงา น้ำใจถูกขายเป็นเศษเงิน
    ให้สัญญาว่าคงไม่นาน จะหอบความฝันทวนทางที่เคยเดิน
    ไปหนุนตักที่คิดถึงเหลือเกิน ในยามห่างไกล..
    ชีวิตลูกจ้างท้ายซอย โชคดีไม่ค่อยหันมอง
    สู้ไปเพื่อปากท้อง ให้คนหลายคนได้อยู่สบาย
    เป็นดอกไม้ท้ายซอย สายตาความรักไม่เคยสนใจ
    ก็ทำแต่งานเลยไม่มีใคร ให้กุมมือไว้พอได้อุ่นใจยามก้าวเดิน
    ยังคิดถึงบ้าน ที่จำจากมาทุกค่ำเช้า
    เมืองนี้มันเหงา น้ำใจถูกขายเป็นเศษเงิน
    ให้สัญญาว่าคงไม่นาน จะหอบความฝันทวนทางที่เคยเดิน
    ไปหนุนตักที่คิดถึงเหลือเกิน ในยามห่างไกล..

<embed AllowAccess="never" AllowAccess="never" type="application/x-mplayer2" pluginspage="http://www.microsoft.com/windows/windowsmedia/download/AllDownloads.aspx/" filename="http://palungjit.org/attachments/a.2729529/"name=MediaPlayer showc showstatusbar="1" width="330"height="80" autostart="0" showtracker="1" showaudiocshowpositi autostart="true" playCount="10">

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.2729529/[/MUSIC]

ไฟล์ที่แนบมา:

2. ลุงแมว

ลุงแมว เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2005
    เพลงใหม่ไม่ค่อยได้ตามฟังเลยจ้า

เพราะมากครับน้องเอ๋​

3. md626

ขอบคุณพี่แคทมากนะคะที่เข้ามาเป็นกำลังใจให้ค่ะ
    ถ้าพอมีเวลาฟังเพลงใหม่ได้นะคะที่ เบอร์นั้นนะคะ

4. ลุงแมว

ลุงแมว เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2005
    หา .. !!!

เรื่องจริงครับ

ตั๊กแตน ชลดา คือใครหน้าตายังไงยังไม่รู้เลยอ่ะ

ฟังแต่เสร๊ย์ รุ่งสว่าง ครับ

พี่กัดฟันขอน้องเอ๋ซักเพลงนะครับ

คิดว่าน้องเอ๋ร้องได้

แล้วในโลกใบนี้ยังไม่มีผู้หญิงคนไหนเอาเพลงนี้มาร้องเลย

" คนกล่อมโลก "

ไม่รีบนะครับ อิอิ​

5. Thep Tavada

Thep Tavada เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2012
    มาแล้ว เร็วดีจัง และก็เพราะซะด้วย คิดว่าจะไม่มาซะแล้ว ถ้าไมได้ฟังคืนนี้นอนไม่หลับแน่ๆ หลงเสียงน้องโกะ แทบไม่ยอมหลับยอมนอน ( ดีนะได้ฟังเวอร์ชั่นแรกซะด้วยหายไปแล้ว อิอิ ) เพราะมากครับ ถ้าไม่ลงคืนนี้นอนโกะนอนฝันร้ายแน่ๆ อิอิ

6. md626

ทำไมต้องกัดฟันด้วยหละคะพี่แคท
    ขอธรรมดาก็ได้ เอ๋จัดให้ได้อยู่แล้วค่ะ
    เพลงนี้ที่บ้านก็เปิดบ๊อยบ่อยนะคะ
    แต่เข้าหูซ้ายทะลุหูขวาไปเลย
    เดี๋ยวขอไปเปิดฟังชัดๆ ซัก3อาทิตย์ก่อนก็แล้วกันนะคะ

พูดถึงเรื่องขอ
    ก็นึกเพลงจะร้องได้อีกเพลงแล้วค่ะ
    เดี๋ยวพรุ้งนี้ร้องเลยดีกว่าค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 มิถุนายน 2013
  7. md626

ขอบคุณพี่เทพมากนะคะที่เข้ามาเป็นกำลังใจให้ค่ะ อิอิ
    ขอให้พี่เทพนอนหลับฝันดีนะคะ
    ราตรีสวัสดิ์ค่ะ

8. yuth_111

yuth_111 เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2007
    สาวท้ายซอย เจอกับหนุ่มต้นซอยอ่ะสิ...!

9. ดอกใบบุญ

ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะมากเลยจ้าน้องเอ๋...

ดอกไม้ท้ายก็มีหัวใจ...อิอิ

10. md626

ขอบคุณค่ะพี่ยุทธที่ส่งวิน มอ ไซค์ มาให้ค่ะ กำลังจะไปซื้อตำบักหุ่ง ปากซอยพอดีค่ะ

11. md626

ขอบคุณพี่ใบบุญนะคะที่เข้ามาเป็นกำลังใจค่ะ
    ว่า แต่
    ดอกไม้ท้ายก็มีหัวใจ... คืออะไรค่ะ งง

12. pporjai

pporjai เป็นที่รู้จักกันดี

:cool:มาให้กำลังใจน้องเอ๋ นามสกุล เสียงใส แจ๋วแหน่ววววววววว
    ร้องเก่งจิน ๆ ๆ จังหวะก็สนุกน่าเต้นค่ะ..
    ชีวิตลูกจ้างท้ายซอย..

13. md626

ขอบคุณพี่พอใจมากค่ะที่เข้ามาเป็นกำลังใจให้เอ๋ค่ะ

14. VeggieGuy

VeggieGuy เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007
    แวะมาให้กำลังใจ เพลงนี้ไม่เคยฟังต้นฉบับเลย
    จึงพูดได้เต็มปากว่า เพราะที่สุดเท่าที่เคยฟัง อิอิ
    จังหวะสนุก ร้องก็เพราะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มิถุนายน 2013
  15. md626

ขอบคุณพี่เบิ้มมากนะคะที่เข้ามาให้กำลังใจเอ๋ค่ะ

ยินดีมากเลยค่ะที่ได้รู้จักคนเก่งเสียงสุดยอดอย่างพี่เบิ้มค่ะ

16. tanaong2011

tanaong2011 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    ม่วนมากๆจ้ะน้องโกะ
    ว่าแต่พี่แมวแกไม่รู้จัก น้องตั๊กแตนจริงๆเหรอ

17. md626

ขอบคุณพี่อ๋องมากนะคะที่คอยเป็นกำลังใจให้น้องสาวคนนี้เสมอมาค่ะ
    เอ๋ซึ้งในน้ำใจของพี่อ๋องมากนะคะ