เพลง เสน่ห์ยะลา มนูญ เทพประทาน

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 20 พฤศจิกายน 2014.

1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    วันนี้ยังอยู่ในบรรยากาศล่องใต้ขอนำเพลงเสน่ห์ยะลา ของคุณมนูญ เทพประทาน ขับร้อง คำร้อง/ทำนอง ปาริชาต จังหวัดยะลาถนนหนทางสะอาดสะอ้านมากๆครับ เป็นเพลงเก่าที่ต้องอนุรักษ์เพลงเก่าอีกเพลงหนึ่งนะครับ

เพลง เสน่ห์ยะลา
    คำร้อง/ทำนอง : ปาริชาต

ผู้ขับร้อง : มนูญ เทพประทาน

โอ้ได้มายะลาพี่ลืมไม่ลง
    โอ้นิบง ลืมไม่ลงเสน่ห์โสภี
    บ้านเมืองงามสะอ้านสะอาดตาดี
    โอ้เมืองนี้นารีช่างงามโสภา

โอ้คนงามยามมองช่างติดตรึงใจ
    ทำไฉนถึงจะได้มาแนบอุรา
    ได้แต่มองคอยจ้องและสบนัยน์ตา
    ให้นางฟ้าลอยมาสู่อ้อมอกเรา

โอ้คนสวยสำรวยเฉิดโฉมโนมพรรณ
    ผ่องผิวลาวัณย์ตานั้นช่างคมนักเจ้า
    ให้วาบหวิวยามเธอยั่วยิ้มกับเรา
    มองตาของเจ้า ให้เศร้าใจพะวง

โอ้จากมาเวลาล่วงเลยนมนาน
    ในใจฉันนั้นยังลืมยะลาไม่ลง
    อยากกลับมาพบหน้าแม่นวลอนงค์
    โอ้นิบงลืมไม่ลงเสน่ห์ยะลา

"เพลง.เสน่ห์ยะลา " บันทึกแผ่นเสียงถึง 2 ครั้ง ในครั้งแรกช่วงประมาณปี 2512 – 2513 และปี 2520

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.3317869/[/MUSIC]

[AUDIOPLUS=]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 สิงหาคม 2021
  2. ดอกใบบุญ

ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะมากเลยจ้าพี่แซม

นางแบบประกอบเพลงของพี่แซมสวยยยจ้า อิอิ

3. tanaong2011

tanaong2011 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    เพลงรุ่นนี้หาฟังยากจริงๆครับพี่แซม
    ยอมรับว่าเพลงนี้ไม่รู้จักจริงๆ
    ขอร่วมฟังและร่วมอนุรักษ์ด้วยคนครับผม

4. sam_sbcc

ขอบคุณครับน้องใบบุญ นางเอกมิวสิค...อิอิ

โอ้ได้มายะลาพี่ลืมไม่ลง
    โอ้นิบง ลืมไม่ลงเสน่ห์โสภี

5. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ยินดีด้วยครับที่มาร่วมอนุรักษ์เพลงเก่าด้วย ต้องนำมาช่วยกันร้องด้วยนะครับ ตอนนี้ก็ขุดกรุหาเพลงเก่ามาร้องยังมีอีกหลายเพลงที่หามิดี้ยังไม่ได้นะครับ...อิอิ

บ้านเมืองงามสะอ้านสะอาดตาดี
    โอ้เมืองนี้นารีช่างงามโสภา

6. sam_sbcc

ในใจฉันนั้นยังลืมยะลาไม่ลง อยากกลับมาพบหน้าแม่นวลอนงค์ โอ้นิบงลืมไม่ลงเสน่ห์ยะลา.........

7. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    แวะมาให้กำลังใจพี่แซมก่อนค่ะ 1 เพลง เดี๋ยวมาใหม่ค่ะ
    เมื่อกี้เหลือบเห็นอีกกระทู้ ก็ใต้ๆ ค่อยๆเดินทางมาภาคกลางและคงขึ้นไปเหนือเนาะพี่แซม

8. sam_sbcc

ขอบคุณครับน้อง Sita แหมรู้ใจพี่ sam จริงๆชักอายแระ อิอิ.......