เพลง แก่งคอย ก้าน แก้วสุพรรณ

ในห้อง 'เพลง ลูกทุ่ง-เพื่อชีวิต' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 21 พฤศจิกายน 2011.

1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    วันนี้ขออนุญาตนำเพลงแก่งคอย ของคุณก้าน แก้วสุพรรณ ขับร้อง คำร้อง/ทำนอง ป.ชื่นประโยชน์ มาร้องในแนวเพี้ยนๆของsam_sbcc บ้างนะครับผิดพลาดประการใดต้องขออภัยด้วยเพราะชอบเพลงลูกทุ่งแต่เสียงไปทางลูกกรุงนะครับ เห็นลงเพลงเป็นชื่อสถานที่บรรยายถึงความหลังจึงขอมาบรรยายกับเขาบ้าง..อิอิ เพราะเคยอยู่แก่งคอยหลายปีครับ

เพลง แก่งคอย
    ก้าน แก้วสุพรรณ ขับร้อง
    ป. ชื่นประโยชน์ คำร้อง/ทำนอง

แก่งคอย หัวใจ พี่คอย น้องอยู่
    เกาะแก่งเก่า ที่เรา สมสู่ ยังคอย น้องอยู่ทุกวัน
    เคยรื่น ชื่นใจ สายน้ำ สายลม แสงจันทร์
    สิ่งเก่าเก่า เผารุม อกฉันทุกวัน มันชวน หมองหม่น
    แก่งคอย รักพี่ คล้อยตาม ชื่อแก่ง เจ้า มาจาก ปากทางสามแพร่ง
    ดูใจ มันแพร่ง เล่ห์-กล โอ้โอ๋ แก่งคอย
    รักลอย ลวงข้า ช้ำทน อยู่อย่างเบื่อ เหมือนดัง เดนคน
    เพราะพี่ เป็นคน ใจเดียว น้ำ ในลำธารไหลเอื่อย-ริน
    ที่ จะดิ่ง ยังคง รู้สิ้น แม้น้ำ จะริน ไหลเชี่ยว
    แต่น้ำใจเจ้า ลึกล้น จนใจ จริงเจียว
    สุด หยั่งพ้น วน หลายเกลียว เหลียวไหล ตามใจต้องการ
    แก่งคอย พี่คอย เหมือนดัง ชื่อแก่ง เกลียด สุดเกลียด ที่ใจน้องแบ่ง
    ดวงใจ รักให้ ชายชาญ โอ้ว่า แก่งคอย
    เหลือเพียง รอยเงา ร้าวราน สิ่งเก่าเก่า เผาใจ ไปนาน
    โอ้ชาน กระท่อม แก่งคอย
    แก่งคอย พี่คอย เหมือนดังชื่อแก่ง
    เกลียด สุดเกลียด ที่ใจ น้องแบ่ง ดวงใจ รักให้ ชายชาญ
    โอ้ว่าแก่งคอย เหลือเพียง รอยเงา ร้าวราน
    สิ่ง เก่าเก่า เผาใจ ไปนาน โอ้ชาน กระท่อมแก่งคอย
    แก่งคอย แก่งคอย แก่งคอย

เริ่มจากเมื่อปี ๒๔๙๘วงดนตรี ป.ชื่นประโยชน์ซึ่ง กำลังดังมากมีงานรับเชิญไปแสดงตามสถานที่ต่างๆ ทั้งในกรุงและต่างจังหวัดคิวยาวเหยียดและที่แก่งคอย จ.สระบุรี วงดนตรีป.ชื่นประโยชน์ได้ถูกเชิญไปทำการแสดงในพิธีเปิดโรงภาพยนตร์ซึ่งถือเป็นอีกประเพณีหนึ่งของวงการบันเทิงในยุคนั้น
    ครูป.บันทึกว่า "ผมพาชาวคณะไปทำการแสดงที่นั่นในรอบค่ำตอนกลางวันก็เลยพาชาวคณะไปเที่ยวชมธรรมชาติภูมิประเทศที่ อ.แก่งคอยซึ่งในสมัยนั้นยังมีน้ำตก ลำธารและธรรมชาติที่สวยงามมากและคำว่าแก่งคอยก็มีความหมายลึกซึ้งดีผมเที่ยวชมความงามพลางก็มีจินตนาการไปพร้อม ๆกันเริ่มต้นด้วยการเอ่ยถึงท่อนเพลงที่ว่า
    "แก่งคอยหัวใจพี่คอยน้องอยู่ "

"หลังจากกลับเข้ากรุงเทพผมได้เขียนเพลงนี้ต่อจนเสร็จสมบูรณ์โดยใช้เวลาแต่งแค่ ๓ ชั่วโมงเท่านั้น
    หากถามว่ายากมั้ยก็เห็นจะตอบว่าไม่ยากเพราะขณะนั้นจินตนาการได้เตลิดไปไกลมาก
    สามารถหยิบคำมาใช้เป็นภาษาเพลงได้อย่างลื่นไหลผมชอบคำที่ว่า

"เกาะแก่งเก่าที่เราสมสู่ยังคอยน้องอยู่ทุกวัน"

ป.ชื่นประโยชน์

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.1771793/[/MUSIC]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กันยายน 2022
  2. tanaong2011

tanaong2011 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    (f)(f)(f)(f)(f)(f)

พี่แซมนึกถึงปุ๊บก็เอามาลงปั๊บเลย
    แก่งคอยก็มีความหลังกับผมเหมือนกัน
    ไปลงรถไฟที่สถานีแก่งคอยไปนอนที่วัดเขาป่า
    ตอนเช้าหิ้วปิ่นโตตามพระลงมา อิอิ... พบรักอีกเช่นเคย

(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)

3. jainwit

jainwit เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2007
    "ไพเราะมากครับคุณแซม"​

4. VeggieGuy

VeggieGuy เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007
    คนสมัยก่อนพูดกันตรงๆ เลยนะครับ
    "เกาะแก่งเก่าที่เราสมสู่..."
    ฟังแล้วเห็นภาพเลย 555
    เป็นเพลงที่ฟังตั้งแต่เด็กๆ
    เพราะมากครับ

5. yu_hongthong

yu_hongthong เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2011

พี่แซม เป็นคนใจเดียว อุส่าห์คอยน้อง......ที่กระท่อมแก่งคอย ขอเป็นกำลังใจนะจ้ะ คอยต่อไปนะพี่นะ

6. ดอกสร้อย

ดอกสร้อย เป็นที่รู้จักกันดี

ฟังไปหลายรอบก็นึกเม้นต์ไม่ออก เป็นกำลังใจให้นะพี่แซม

7. kikinlala

kikinlala เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2005
    ;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ

8. sam_sbcc

แหะแหะ...ครับลงมาทันใจ คิดถึงแก่งคอยก็ลงเลย..อิอิ มีอดีตเหมือนกันเหรอครับ

รักลอย ลวงข้า ช้ำทน อยู่อย่างเบื่อ เหมือนดัง เดนคน เพราะพี่ เป็นคน ใจเดียว........

9. urai ay

urai ay เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2009

แง่ะ พี่จา...เด็ดไปคอยทะไมที่แก่งคอยจ๊ะ
    ถอยหลังมา10โล เรารออยู่ อิอิอิ

10. sam_sbcc

ขอบคุณครับ แก่งคอยเดือนนี้ดอกทานตะวันกำลังบานสะพรั่งสวยงามมาก...

เคยรื่น ชื่นใจ สายน้ำ สายลม แสงจันทร์
    สิ่งเก่าเก่า เผารุม อกฉันทุกวัน มันชวน หมองหม่น..

11. sansky9

sansky9 เป็นที่รู้จักกันดี

ลงแช่น้ำที่แก่งสามชั้น นครนายก
    และก็ฟังเพลงพี่แซมไป สดชื่นมากๆเลยครับพี่ :cool:

12. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    พี่แซมแวะมาร้องลูกทุ่งอีกแล้ว ชะแว๊บมาฟังซะหน่อย..อิอิ
    เป็นลูกทุ่งที่มีกลิ่นลูกกรุงละมุนๆ..........^^

13. sam_sbcc

ขอบคุณครับ แหะแหะ...เกาะแก่งสมัยก่อนมีบรรยากาศที่โรแมนติคมากและไม่ประเจิดประเจ้อเหมือนเดี๋ยวนี้กระมังครับ..อิอิ

14. sam_sbcc

ขอบคุณครับ แก่งคอย คอยเหมือนดังชื่อแก่งจริงๆด้วย คอยแล้วคอยเล่าไม่เห็นมาสักที..อิอิ

แก่งคอย รักพี่ คล้อยตาม ชื่อแก่ง เจ้า มาจาก ปากทางสามแพร่ง
    ดูใจ มันแพร่ง เล่ห์-กล

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 พฤศจิกายน 2011
  15. ลุงแมว

ลุงแมว เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2005
    อิอิ เม้นแทรกพี่แซม ( เห็นกำลังตอบเม้นน้องๆ )

แวะมาฟังเพลงเพราะแบบลูกกรุงผสมลูกทุ่งด้วยครับ ^^

16. sam_sbcc

มาให้กำลังใจก็ดีใจแล้วจ้า...อิอิ

17. sam_sbcc

ขอบคุณครับ

18. sam_sbcc

พี่จา..เด็ดก็เลยไปอีกสิบกว่ากม.ไปคอยอยู่ที่หลังทุ่งทานตะวัน..อ้าวจะเจอกันได้อย่างไรไปกันคนละทาง...อิอิ

ไฟล์ที่แนบมา:

19. sam_sbcc

น้ำใสไหลเย็นน่าลงไปเล่นน้ำให้ลำน้ำด้วยนะครับ...อิอิ

น้ำ ในลำธารไหลเอื่อย-ริน
    ที่ จะดิ่ง ยังคง รู้สิ้น แม้น้ำ จะริน ไหลเชี่ยว
    แต่น้ำใจเจ้า ลึกล้น จนใจ จริงเจียว
    สุด หยั่งพ้น วน หลายเกลียว เหลียวไหล

ตามใจต้องการ.....

20. sam_sbcc

เวทีลูกทุ่งเร้าใจดีจึงแวะมาร้องบ้างสักเพลงร้องยังไงก็ออกไปทางลูกกรุงเพราะไม่มีลูกคอหลายชั้นแบบแนวลูกทุ่ง..อิอิ