"เพลงเพ้อ" & "รักที่อยากลืม " Mead

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย mead, 28 กุมภาพันธ์ 2021.

1. mead

mead เป็นที่รู้จักกันดี

เพลงนี้น่าสนใจครับ นอกจากเพลงจะเพราะแล้ว
    ผู้แต่งเพลงนี้ ท่านตาบอดตั้งแต่เด็ก
    แต่เพลงนี้ ท่านใช้คำว่า "เห็น" ....
    เห็นลม เห็นฟ้า เห็นโน่น เห็นนี่
    แต่จริงๆ ท่าน "มองไม่เห็น"

"เพลงเพ้อ"
    คำร้อง/ทำนอง - ประเทือง บุญญประพันธ์

เห็นลมละเมอเพ้อหวาดผวา
    เห็นฟ้าพะวงหลงโทษโกรธดิน
    เห็นสายน้ำหลาก สาดเซาะ แก่ง หิน
    เห็นพื้นดินแยกแตกเพราะถูกรอยไถ

เห็นใบไม้ครวญหวนอยู่ริมธาร
    เห็นศาลเพียงตาแล้วข้าปวดใจ
    เห็นแสงเดือนส่อง ยิ่งมองใจหาย
    เห็นเธอร้องไห้ช้ำใจเพราะใครเขาทำ

เธอช้ำใจเพราะถูกใครลวง
    บอกกับฉันอย่ามาหวง ใครลวงให้เธอชอกช้ำ
    บอกฉันสักหน่อย อย่าปล่อยให้ใจระกำ
    เธอร้องไห้เพราะใครเขาทำ
    เธอช้ำเพราะใครหรือเธอ

เห็นเธอระทมขมขื่นตื้นตัน
    แล้วฉันยิ่งตรมขมขื่นกว่าเธอ
    ฟ้าสิ้นดินล่มขาดลมแรงเพ้อ
    หากใครแกล้งเธอ ฉันนี้จะยอมตายแทน

เพลงต้นฉบับ ขับร้องบันทึกเสียง โดย สุเทพ วงศ์กำแหง เมื่อ ปี พ.ศ. 2508

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กุมภาพันธ์ 2021
  2. panombe2013

panombe2013 เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบมากเลยครับ เพลงเพ้อ เสียงทุ้มนุ่มละมุนของพี่มี๊ด
    ยิ่งเสริมให้ "เห็น" ทุกสิ่งไปตามเนื้อหาที่ผู้แต่งสื่อสารออกมา
    โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ได้รับรู้ถึงอารมณ์ของผู้ที่ร้าวรานใจ
    เมื่อพบว่า มีใครทำให้เธอ..อันเป็นที่รัก เสียใจ
    เพิ่งทราบว่า ผู้ประพันธ์คำร้องในเพลงนี้ ท่านมองไม่เห็น
    แต่ทำไมท่านถึงได้สื่อสารด้วยถ้อยคำ ที่ทำให้รับรู้ถึงอารมณ์ผู้ปวดใจ
    ผ่านการ "เห็น" สิ่งต่างๆ ในมุมของความเจ็บปวด ได้ดีขนาดนี้
    สวยงามทั้งคำประพันธ์ และเสียงร้องของพี่มี๊ด เลยครับ :):):)

มีอีกเพลงนึงแถมมาด้วย รักที่อยากลืม
    น่านน...เพราะอีกแล้ว ฟังฟินกันไปหล่ะครับ
    รู้สึกว่า เสียงร้องจะคมชัดกว่าเพลงเพ้อนะครับ
    ฟังเพราะ ฟังฟิน ฟังเพลิน ฟังแล้วฟังอีกกกก
    ขออีกหลายๆเพลงเลยครับ พี่มี๊ด ชอบๆๆๆๆ

3. mead

ขอบคุณคุณบี ที่ชอบเพลงๆนี้นะครับ
    จริงๆเพลงนี้ได้ร้องก็เพราะคุณปอครับ ประทับใจเพลงนี้ที่คุณปอร้องไว้เมื่อหลายปีก่อนน่ะครับ
    ทำให้ซึมซับบทเพลงนี้เอาไวในใจมาโดยตลอด
    พอนำมาร้องมันเลยอินไปตามบทเพลง ไม่รู้วิญญาณใครเข้าสิง เพ้อไปตามเพลงครับ อิอิ
    ชักอยากฟังคุณบีและเพื่อนๆที่นี่ร้องเพลงนี้บ้างแล้วล่ะครับ หวังว่าจะมีโอกาสได้ฟังนะครับ

ส่วนอีกเพลงห้อยท้ายมาด้วยเพราะไปไนทิศทางเดียวกัน
    จะได้ฟันกันเพลินๆวันหยุดครับ

ผู้ที่แต่งเพลงนี้ท่านน่าทึ่งมากเลยนะครับ
    ตาท่านก็มองไม่เห็น แต่กลับอ่านจิตใจคนได้ทะลุปรุโปร่งยิ่งกว่าตาเห็นอีกนะครับ
    มันจึงเป็นเรื่องที่น่าอัศจรรย์ของบทเพลงๆนี้ครับ
    ใครมาฟังเพลงนี้ก็ขอให้มีความสุข สงบ เบิกบานในทุกๆวันนะครับ
    ขอบคุณครับ

4. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    ลงกันหย่ายเลยอ่ะ ฮ่าๆ อิจฉาวุ๊ย ตาวุ่นวายกับนั่นนี่มากมายจนลืมไปแล้ว เค้าร้องเพลงกันยังไง ฮ่าๆ
    อยากอัดเสียง แต่ยังหาวิธีไม่ได้ เอาไว้ค่อยคิด มาเอาเพลงพี่มี๊ดไปฟังก่อนซักเพลง 2 เพลง

5. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

1,230
    เสียงพี่มี๊ดทำไมเหมือนจะลดอายุไปทุกวันๆ เสียงใส และยังคงความนุ่มนวลในแบบพี่มี๊ด ฟังแล้วทั้ง 2 เพลง แต่เพลงละเที่ยวเดียว ไว้ฟังอีกค่ะ

6. mead

ขอบคุณนะครับ
    รอฟังนู๋ตาน้องเพลงบ้างนะครับ
    เด๊่ยวจะลืมวิธีอัดเสียงร้องเพลงซะหมด
    รื้นฟื้นด่วนเลยนะครับ จะรอฟัง +

7. ษิตา

1,230
    เพลงเพ้อ เวอร์ชั่นพี่บีมีรึยังอ่ะ....!?