เพิ่งเริ่มสวดมนต์ค่ะ รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วนะคะ

ในห้อง 'ประสบการณ์ ผลของการสวด' ตั้งกระทู้โดย paisher, 18 สิงหาคม 2011.

1. paisher

paisher สมาชิก

19 พฤศจิกายน 2006
    ตอนนี้สวด 1. บูชาพระรัตนตรัย 1 จบ

2. บทกราบพระรัตนตรัย 1 จบ

3. นมัสการพระรัตนตรัย 1 จบ

4. ขอขมาพระรัตนตรัย 1 จบ

5. ไตรสรณคมน์ 1 จบ

6. ถวายพรพระ (อิติปิ โสฯ) 1 จบ

7. ชัยมงคลคาถา (พาหุง ฯ) 1 จบ

8. ชัยปริตร (มหากาฯ) 1 จบ

9. อิติปิโส 1 จบ
    10. บทแผ่เมตตาแก่ตนเอง
    11. คำอธิษฐานอโหสิกรรม
    12. แผ่เมตตาให้สรรพสัตว์
    13. บทแผ่ส่วนกุศล
    14. กรวดน้ำให้เจ้ากรรมนายเวร
    15. พระคาถาชินบัญชร
    16. ยอดพระกัณฐ์

สวดตามนี้ภูกไหมคะ หรือควรเรียงอย่างไร อ่่ออีกอย่างนึงคืดหนูอ่านตามหนังสืออ่ะค่ะ จำไม่ได้ จะเป็นไรไหม ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

2. poopenๆ

poopenๆ Active Member

ตำราให้สวดอิติปิโสเท่าอายุบวกอีกหนึ่งนะครับ
    จะอ่านหรือท่องก็ได้ครับ ขอแค่ให้จิตเป็นสมาธิเป็นพอ...

3. Sonaz

Sonaz เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2011
    ผมไม่รู้นะ ความคิดผมหน่ะ ผมสวดบทไหนก่อนก็ได้ ผมไม่ได้นั่งเรียง แต่บทแรก ผมคือ นะโม3จบแน่นอน อาราธนาศีล5 แล้วผมก็ต่อบทอื่น ไม่เหมือนกันทุกวันไปหรอก

4. Scorpius

Scorpius เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ลองจัดเรียงบทชินบัญชรกับยอดพระกัณฑ์มาไว้ก่อนแผ่เมตตาดีกว่าครับ สวดเสร็จแล้วแผ่เมตตาทีเดียวเลย

5. ธัมมนัตา

ธัมมนัตา เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2006
    สวดตามหนังสือที่เรียงไว้ ตามสะดวกดีแล้ว
    หากสวดคล่องแล้วจะนำบทอื่นมาเพิ่มก็ยิ่งดีเช่นพระปริตร หรือบทที่พิเศษยิ่งขึ้นเช่น อาการวัตตาสูตร ธารณปริตร ชัยน้อยเป็นต้นก็จะยิ่งดีขึ้นไป

6. Tom_Om

Tom_Om เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2009
    สวดอย่างไรก็ได้ค่ะ มีจิตศรัทธาในการสวดก็พอแล้ว และเห็นด้วยกับทุกท่านค่ะ อนุโมทนาในบุญด้วยค่ะ

7. ธนาธรรม

ธนาธรรม Active Member

ผมก็สวดครับ เปลี่ยนเป็นเอา บทแผ่เมตตา ไว้ทีหลังผมสวดแบบนี้ครับ สวดประจำทุกวันจนเป็นกิจวัตรวันไหนไม่ได้สวดจะนอนไม่ค่อยหลับ สวดแรกๆจะสวดยากหน่อยต้องหาบทสวดนำเป็นทำนองพอหลังๆก็คล่องแล้วก็สวดเองครับ ถ้าถามเรื่องอนิสงค์อย่างแรกที่ได้คือจิตเป็นสมาธิ สงบขึ้น ใจเย็นกว่าเดิมมาก มีความสุขอิม่ๆ แบบบอกไม่ถูก ปัญหาต่างๆที่เข้ามากระทบจะแก้ได้ด้วยจิตของเราที่เป็นสมาธิครับ ขออุโมทนาด้วยครับผม

8. manow2709

manow2709 Active Member

23 สิงหาคม 2011
    เพิ่งเริ่มสวดได้ไม่นานเหมือนกันค่ะ ได้ไปบวชชีพราหม์มา 3 วันตอนวันพ่อ พอกลับมาก็เริ่มสวด โดยสวดตอนเช้าก่อนออกจากบ้าน ทีแรกก็สวดได้น้อยแล้วก็ค่อย ๆ เพิ่มขึ้นตอนนี้ที่สวดประจำคือถวายพรพระ , ไตรสรณคม , อาราธนาศีล ( ถือศีล 5 ถึงเที่ยงวัน ) , พระพุทธคุณ ( อิติปิโส ) , พาหุง , ชัยมงคลคาถา , ชินบัญชร 5 จบ ( บางวัน 3 ) , หัวใจชินบัญชร 1 จบ , แผ่เมตตาและอุทิศบุญ
    ไม่ทราบว่าถูกต้องหรือบกพร่องอย่างไรหรือเปล่ารบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยนะคะ ขออนุโมทนากับทุกท่านกับการสวดมนต์ ถือศึล ภาวนาค่ะ

9. klu

klu เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    ที่ไม่ควรขาดคือ นะโมฯ 3 จบ
    บทอื่นอย่างไรก็ได้ ยิ่งเยอะยิ่งดี
    ให้ท่องด้วยความเคารพในพระรัตนตรัย
    มีจิตมั่นคงในศีล 5
    จับลมหายใจและจับภาพพระ
    อ่านตามหนังสือก็ได้ เดี๋ยวหลัง ๆ ก็คล่องเอง