เพื่อนที่เป็นพระทำผิดศีล

ในห้อง 'ทุกข์และปัญหาชีวิต' ตั้งกระทู้โดย ถึง ศิลายุภัค ตั้งกิตติชานนท์, 16 กันยายน 2018.

1. ถึง ศิลายุภัค ตั้งกิตติชานนท์

ถึง ศิลายุภัค ตั้งกิตติชานนท์ สมาชิกใหม่

16 กันยายน 2018
    กราบสวัสดีท่านผู้รู้ทุกคนครับคือผมมีปัญหามาขอคำตอบครับคือว่าพระเพื่อนของผมนั้นได้บวชในการเข้าพรรษาแล้วได้ทำผิดอาบัติสังฆทิเสสข้อที่1ไปแล้วได้มาปรึกษาผมผมเลยบอกพระท่านไปว่าให้ไปบอกหรือถามท่านพระครูเจ้าอาวาส (ท่านไม่ใช่เป็นพระอุปชาพระอุปชาเป็นพระครูอีกท่านนึงเพราะที่หมู่บ้านของผมเวลาต้องไปบวชต้องบวชกับท่านพระเจ้าคณะตำบลเท่านั้น) ซึ่งก็ได้คำตอบมาว่าก็ปลงอาบัติวันลงอุโบสถ์เพื่อขอศีลใหม่ แต่เพื่อนของผมนั้นท่านได้บอกกับท่านไปแล้วว่าท่านติดอาบัติสังฆทิเสสอยู่เพราะพระเพื่อนท่านไม่ได้คิดจะปกปิดอยู่แล้วครับแล้วพระเพื่อนของผมจะทำอย่างไรดีครับ

แล้วมีอีก1คำถามครับคือถ้าพระเพื่อนของผมนั้นได้ทำผิดอาบัติสังฆทิเสสไปแล้วเวลาทำบุญสวดมนต์ ร่วมไปถึงเข้าพิธีต่างๆทางศาสนาท่านจะได้รับผลบุญหรือไหมครับ แล้วบุญที่ทำจากการบวชจะส่งผลให้กับคนที่ทำให้ไหมครับ ขอบพระคุณครับ

2. nakarith

nakarith สมาชิกใหม่

เท่าที่ทราบ ปลงอาบัติไม่พอครับ ต้องเข้าปาริวาสกรรม

3. hyuga

hyuga เป็นที่รู้จักกันดี

อันนี้ link ที่คำถามคงจะคล้ายๆกัน ผมขี้เขียจพิมพ์ใหม่ ^_^

https://palungjit.org/threads/แก้อาบัติซ้อนต้องทำยังไงบ้างครับ.624135/

เพิ่มเติมอีกหน่อยการเคยไปทำบาปมา ไม่ได้แปลว่าต้องปิดกั้นบุญไปเลยครับ
    จะทำบุญหรือสวดมนต์ ก็ได้บุญเหมือนกันครับ

4. ถึง ศิลายุภัค ตั้งกิตติชานนท์

ถึง ศิลายุภัค ตั้งกิตติชานนท์ สมาชิกใหม่

ขอบคุณมากครับ

5. ถึง ศิลายุภัค ตั้งกิตติชานนท์

6. ถึง ศิลายุภัค ตั้งกิตติชานนท์

แล้วตอนนี้ท่านอยู่พรรษา หาก ออกพรรษาแล้วจะต้องไปเข้าปริวาสกรรม แล้วต้องสึกแล้วบวชใหม่ไหมครับหรือว่าสามารถไปที่วัดที่มีการจัดเข้าปริวาสกรรมได้เลย แล้วต้องอยู่จนกระทั้ง 3 เดือนเลยไหมครับ ขอรบกวนขอคำตอบหน่อยด้วยครับ

7. ถึง ศิลายุภัค ตั้งกิตติชานนท์

แล้วตอนนี้ท่านอยู่พรรษา หาก ออกพรรษาแล้วจะต้องไปเข้าปริวาสกรรม แล้วต้องสึกแล้วบวชใหม่ไหมครับหรือว่าสามารถไปที่วัดที่มีการจัดเข้าปริวาสกรรมได้เลย แล้วต้องอยู่จนกระทั้ง 3 เดือนเลยไหมครับ ขอรบกวนขอคำตอบหน่อยด้วยครับ

8. hyuga

hyuga เป็นที่รู้จักกันดี

การปริวาสกรรม ไม่ต้องสึกแล้วบวชใหม่ครับ เพราะโทษนั้นไม่ถึงขั้นปาราชิก
    การปริวาสกรรมนั้น ไม่ถึง 3 เดือนนะครับ อาจจะมี 15 วัน - 1 เดือน แล้วแต่พระสงฆ์
    ที่เป็นเจ้าอาวาส จะบอกระยะเวลากับเราหนะครับ

ใน link ที่เคยพิมพ์ไป คือ หากสึกจากความเป็นพระแล้ว แต่ยังไม่ได้แก้สังฆาทิเสส
    แต่่ออกมาเลย หากอยากจะกลับเข้าไปบวชใหม่ ก็ต้องแก้สังฆาทิเสสที่เคยติดค้างมาหนะครับ

9. ถึง ศิลายุภัค ตั้งกิตติชานนท์