เพื่อการกุศล เพื่อวัดพระบาทน้ำพุและมูลนิธิเด็กพิการซ้ำซ้อน:พระพุทธคุณเป็นล้านราคาหลักร้อย

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย บุญมงคล, 10 เมษายน 2022.

1. บุญมงคล

บุญมงคล “นะโม วิมุตตานัง นะโม วิมุตติยา" สมาชิก Premium

30 สิงหาคม 2006
    กระทู้พระบูชาเพื่อความสุขทั้งทางโลกและทางธรรม:
    เพื่อวัดพระบาทน้ำพุและมูลนิธิเด็กพิการซ้ำซ้อน:พระพุทธคุณเป็นล้านราคาหลักร้อย

หนังสือนำเรียนผู้มีจิตกุศลทุกท่าน

ที่มาขอการเปิดกระทู้

“นะโม วิมุตตานัง นะโม วิมุตติยา"

วัตถุประสงค์ของการตั้งกระทู้

1) ผมไม่เคยไปวัดพระบาทน้ำพุ ไม่ได้รู้จักไวยาวัจกรวัด ไม่ได้รูจักหลวงพ่อเป็นการส่วนตัวแต่รู้จากผลงานท่าน
    วัตถุประสงค์ของการตั้งกระทู้ จึงอยากช่วยมูลนิธิธรรมรักษ์ของหลวงพ่อในการสนับสนุนเงินทุนในโครงการมูลนิธิในการรับดูแลรักษาผู้ติดเชื้อ และผู้ป่วยโรคเอดส์ทั่วไปจากทั่วประเทศ ส่วนที่สองคือการรับอุปการะเด็กกำพร้าที่ได้รับผลกระทบโรคเอดส์จากบิดามารดา
    ซึ่งเป็นปัญหาสังคมที่สำคัญของประเทศเรา
    2) เงินทุกบาททุกสตางค์ของท่านโอนเข้าบัญชีวัดพระบาทน้ำพุโดยท่านเองโดยตรง บุญกุศลท่านได้รับโดยตรงเองครับ
    ทำบญวัดพระบาทน้ำพุ ให้ท่านโอนเงินเข้าบัญชีวัดพระบาทน้ำพุ โดยตรง
    ชื่อ บัญชีกองทุนอาทรประชานาถ
    ธนาคารทหารไทย สาขาลพบุรี เลขที่ 304 - 2 - 41277 – 9
    2. กรุณาแจ้งชื่อและที่อยู่ของท่าน พร้อมหลักฐานการโอนเงินเข้าบัญชีวัดพระบาทน้ำพุ เช่น สลิป ส่งข้อมูลในกล่องข้อความผม เมื่อผมรับทราบ ผมจะจัดส่งพระให้ท่านในโอกาสแรกครับ

วัดพระพุทธบาทประทานพร หรือ วัดพระบาทน้ำพุ

วัดพระพุทธบาทประทานพร หรือ วัดพระบาทน้ำพุ ตั้งอยู่ที่ ต.เขาสามยอด อ.เมือง จ.ลพบุรี วัดแห่งนี้รู้จักกันดีว่ามีรอยพระพุทธบาทเป็นสถานรักษาพักฟื้นผู้ติดเชื้อและผู้ป่วยโรคเอดส์และเป็นที่ตั้งของมูลนิธิธรรมรักษ์ วัดแห่งนี้เริ่มต้นรับรักษา และฟักฟื้นผู้ติดเชื้อและผู้ป่วยโรคเอดส์ครั้งแรกเมื่อ พ.ศ. 2535 และดำเนินการต่อเนื่องมาจนถึงปัจจุบัน ผู้ริเริ่มโครงการคือเจ้าอาวาส พระราชวิสุทธิประชานาถ (อลงกต ติกฺขปญฺโญ)
    การดำเนินการเกี่ยวกับโรคเอดส์มีสองส่วน ได้แก่
    1 คือรับดูแลรักษาผู้ติดเชื้อ และผู้ป่วยโรคเอดส์ทั่วไปจากทั่วประเทศ
    2 คือการรับอุปการะเด็กกำพร้าที่ได้รับผลกระทบโรคเอดส์จากบิดามารดา ทั้งสองส่วนอยู่ในการดูแลของวัดประมาณ 2,000 คน แบ่งเป็นเด็กประมาณ 1,300 คน ในแต่ละเดือนวัดจะมีค่าใช้จ่ายประมาณ 4 ล้านบาท เป็นค่าใช้จ่ายในส่วนของค่าอาหาร ยารักษาโรค ค่าบริหารจัดการภายในวัด และค่าเผาศพ ปัจจุบันได้รับเงินสนับสนุนจากรัฐบาลไทยเดือนละ 100,000 บาท
    ส่วนที่เหลือเป็นการรับบริจาคจากผู้มีจิตศรัทธา ส่วนยาต้านไวรัสเอดส์และอาสาสมัครได้รับการสนับสนุนจากต่างประเทศ
    บางส่วนจากไทยรัฐออนไลน์ ขอบคุณครับ
    วัดพระบาทน้ำพุ ที่พึ่งยามยาก ในวาระสุดท้ายของชีวิต
    ทีมข่าวฯ ได้สัมภาษณ์พระอุดมประชาทร หรือ หลวงพ่ออลงกต เจ้าอาวาสวัดพระบาทน้ำพุ เพื่อถามไถ่ถึงเจตนารมณ์ในการเป็นผู้ให้ความช่วยเหลือผู้ป่วยโรคเอดส์
    พระอุดมประชาทร เล่าถึงแนวคิดริเริ่มว่า ผู้ป่วยโรคเอดส์เป็นบุคคลที่น่าสงสาร ญาติพี่น้องก็ไม่เอา เพื่อนก็ไม่รัก คนเหล่านี้เหมือนถูกแบนจากสังคม ไม่มีใครแล้ว สิ้นหวัง ไร้ที่พึ่ง จึงคิดว่าควรจะมีสักที่หนึ่งที่สามารถให้ความช่วยเหลือพวกเขาได้ อย่างน้อยๆ มาตายที่วัดยังดีเสียกว่าตายอยู่ข้างถนน ถ้าวัดสามารถช่วยเหลือคนกลุ่มนี้ก็เหมือนกับช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์ให้วาระสุดท้ายของชีวิตได้เกิดความสงบ และยิ่งคนป่วยเพิ่มขึ้นทุกวัน อีกทั้งญาติๆ ของพวกเขาเองก็ไม่สามารถดูแลได้ ไม่มีคนดูแลอยู่ที่บ้าน บางคนไม่มีบ้านเป็นของตัวเอง หรือบางคนไปหาใครเขาก็ถูกรังเกียจ โดยส่วนใหญ่ที่มาก็จะเป็นปัญหาครอบครัวทั้งนั้น ทำให้หลวงพ่ออลงกตต้องเป็นที่พึ่งให้พวกเขาต่อไปเรื่อยๆ
    ทีมข่าวฯ ถามหลวงพ่อต่อว่า จำนวนผู้ป่วยที่นี่เพิ่มขึ้นกว่าเมื่อก่อนหรือไม่นั้น หลวงพ่ออลงกต ให้คำตอบในโจทย์ข้อนี้ว่า ผู้ป่วยเพิ่มขึ้นกว่าอดีต เนื่องจากปัจจุบันคนที่เป็นโรคเอดส์ไม่มีใครเสียชีวิต เพราะมียาต้านไวรัสที่ดี สมมติมีผู้ป่วย 10 คน ก็จะเป็นพาหะทั้งหมด ฉะนั้น ในวันนี้จะมีคนที่ 11 เพิ่มขึ้นมา พรุ่งนี้จะมีคนที่ 12 เพิ่มขึ้นอีก และแพร่ระบาดเชื้อไปเรื่อยๆ เพราะว่าพวกเขาไม่มีใครที่เสียชีวิต คนที่ติดเชื้อก็เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ แต่ในอัตราที่ไม่มากเท่านั้นเอง
    ขณะที่ในอดีตผู้ป่วยเอดส์เสียชีวิตทุกวัน เมรุของวัดพระบาทน้ำพุ เคยฌาปนกิจศพผู้ป่วยมากที่สุด คือ 17 รายต่อวัน ช่วงนั้นเมรุแทบแตก เพราะเสียชีวิตกันเยอะมาก ต้องเผาศพทุกวัน คนที่เข้ามาอยู่ที่วัด 80-90% เป็นคนที่อาการหนัก มาอยู่ได้ไม่นานก็เสียชีวิต
    ของฝากข้อคิดจากคนในวัดพระบาทน้ำพุ“ความรักเป็นดั่งกุหลาบ หอม สวย สด แต่ทำไมถึงมีหนาม เช่นเดียวกับการจะมีอะไรกับใครสักคนขอให้รักจริง หวังแต่ง มีผัวเดียวเมียเดียว จะได้ไม่ต้องมาเสี่ยงกับโรคร้าย หรือคนที่รักสนุก อย่าคิดเอาแต่ความสนุก ความอยากเพียงอย่างเดียว เพราะไม่เช่นนั้น ความทุกข์จะตามมา จนคุณไม่สามารถเรียกร้องย้อนเวลากลับไปได้”

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 เมษายน 2022
  2. ภีมพัฒน์ พุทธบูชา

ภีมพัฒน์ พุทธบูชา Line: wimmie456 สมาชิก Premium

18 พฤษภาคม 2008
    สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ

3. บุญมงคล

บุญมงคล “นะโม วิมุตตานัง นะโม วิมุตติยา" สมาชิก Premium

บุญใหญ่ที่ 2 เพื่อคนพิการ และเด็กพิการซ้ำซ้อนครับ
    1 มูลนิธิธรรมิกชนเพื่อคนตาบอดในประเทศไทย ในพระบรมราชูปถัมภ์
    เว้ปมูลนิธิครับ ได้ช่วยคนตาบอดรวมถึงเด็กพิการซ้ำซ้อนตาบอดครับ
    https://www.cfbt.or.th/index.php/about-us/basic-information-about-the-foundation
    ชื่อบัญชี ธรรมิกชนเพื่อคนตาบอดในประเทศไทย ในพระบรมราชูปถัมภ์
    ธนาคารกรุงไทย เลขที่บัญชี 424-0-04413-8

2. มูลนิธิอนุเคราะห์คนพิการ ในพระราชูปถัมภ์ของสมเด็จพระศรีนครินทราบรมราชชนนี อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี
    เว้ปมูลนิธิครับ ได้ช่วยเด็กพิการซ้ำซ้อนครับ
    http://www.fwc1954.org/index1.html

ชื่อบัญชี มูลนิธิอนุเคราะห์คนพิการ
    ธนาคารกรุงเทพ เลขที่บัญชี 207-410-2886
    --------------------------------------------------------------------------------------------------
    กฎกติกาบูชาพระเครื่อง

1.
    ไม่ได้ทำเป็นธุรกิจร้านพระเครื่อง ดังนั้นราคาเช่าพระจึงเป็นความเหมาะสมไม่ใช่ราคาตลาด ราคาพยายามไม่เกิน 500 บาท เพื่อให้ได้บูชากันในยุคเศรษฐกิจแบบนี้ราคาพระเครื่องได้รวมค่าจัดส่งเรียบร้อยท่านจึงไม่ต้องเพิ่มค่าจัดส่งให้ผมอีก
    2.หากท่านประสงค์พระเครื่ององค์ใด ลงจองในกระทู้ได้เลยครับราคาในกระทู้ได้รวมค่าขนส่งไปรษณีย์เรียบร้อย เมื่อผมตอบรับการจองของท่านแล้ว

3. ช่องทางการโอนเงิน 3 ทางเลือก
    3.1บัญชีกองทุนอาทรประชานาถ
    ธนาคารทหารไทย เลขที่ 304 - 2 - 41277 – 9
    3.2 บัญชี ธรรมิกชนเพื่อคนตาบอดในประเทศไทย ในพระบรมราชูปถัมภ์

ธนาคารกรุงไทย เลขที่บัญชี 424-0-04413-8
    3.3
    บัญชี มูลนิธิอนุเคราะห์คนพิการ
    ธนาคารกรุงเทพ เลขที่บัญชี 207-410-2886

5. รับประกันพระแท้ตามกฎ-กติกาสากล หากท่านไม่พอใจในทุกกรณี สามารถคืนพระให้ผมได้เลยครับผมโอนเงินคืนให้เต็มจำนวนครับ

6. ซื่อสัตย์สุจริต เชื่อใจกัน ไม่โกงกัน ซื่อตรงกัน สบายใจครับ

7. ถ้าท่านไม่พอใจพระเครื่อง ส่งคืนพระให้ผมได้เลยครับ ผมไม่ใช่เซียนดูพระครับ พระส่วนหนึ่งได้จากเว้ปพลังจิต ซึ่งตอนผมเช่าผมก็เชื่อใจเพื่อนสมาชิกพลังจิตผู้ให้เช่าครับว่าแท้เช่นกันครับ ส่วนพระที่มีกล่องพระและพระส่วนใหญ่ผมไปตระเวนไหว้พระทำบุญสมัย10ปีที่แล้วรับมาจากวัดจากมือหลวงพ่อครับ แต่ถ้าท่านดูแล้วไม่น่าจะใช่พระที่ท่านต้องการ คืนให้ผมได้เลยครับ ผมรับคืนทุกกรณีแต่ขอสภาพเดิมนะครับ โดยส่งพระมาคืนผมก่อนแล้วผมจะโอนเงินคืนให้ท่านทันทีที่ได้รับพระเลยครับ แต่ขอท่านตัดสินใจภายใน 1 เดือนนะครับ(เงินที่ผมโอนคืนท่านคือเงินของผมไม่ใช่ของทางวัดและมูลนิธิ แค่อยากจะชวนสมาชิกมาทำบุญร่วมกันเท่านั้นเอง)

8. ผมไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับทางวัดและมูลนิธิแต่อย่างใดแค่อยากจะชวนสมาชิกพลังจิตและผู้มีจิตกุศลร่วมกันทำบุญช่วยสังคม ประเทศชาติและผลการทำความดีก็จะส่งผลของกุศลกรรมดีมาให้ทุกท่านเจริญก้าวหน้าในหน้าที่การงาน สุขภาพแข็งแรง ร่ำรวย มีความสุข สมปราถนา เจริญทั้งทางโลกและะทางธรรม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 เมษายน 2022
  4. บุญมงคล

.jpg
    เคล็ดลับการบูชาพระ
    ทำไมบางคนบูชาพระในเวปนี้ ทำไมถึงได้ผลดีเร็วทันใจ มีโชคมีลาภ แต่บางคนต่อให้มีพระสมเด็จแต่ทำไมบูชาไปไม่เจริญ
    ก่อนอื่นท่านต้องเข้าใจเรื่อง บาป บุญ บารมีของท่านก่อน คือ เราทุกคนมีบุญ บารมี มีกรรมที่เคยทำมาต่างกัน เราแก้ไขไม่ได้
    แค่ศาสนาพุทธเผยเคล็ดลับในการทำบุญเมื่อเราเกิดมาเป็นคน คือ การเร่งทำบุญ ทำทาน บำเพ็ญวิปัสนากรรมฐาน
    เคล็ดลับในการแขวนพระเครื่องคือ อาราธนาพระเครื่องที่ท่านประสงค์จะร่วมบุญบารมีมาคุ้มครอง สวดมนต์ไหว้พระ อธิษฐานจิตทุกวันเชิญท่านมามาทำบุญร่วมกับเรา ผลของบุญที่เราทำกับพระอรหันต์/ พระเครื่องที่เราแขวนเราบูชามา เชิญท่านมาเป็นพยานมาร่วมบุญในการทำความดีของเรา พลังบุญอันนี้ที่เราได้รับบวกกับที่พระเครื่อง/พระอรหันต์ท่านรับทราบอนุโมทนาบุญกับเรา จะส่งผลให้เราอย่างเกิดผลตามที่ อธิษฐาน ได้อย่างเร็ววัน เพราะเราได้บารมีธรรมของครูบาอาจารย์มาประกอบกับบุญที่เราทำเราถึงเจริญเร็ว นอจากนี้แล้วท่านยังช่วยเจรจากับเจ้ากรรมนายเวรเราให้อภัย อโหสิกรรมซึ่งกันและกัน ทำให้เราได้รับความเจริญ ในลาภ ยศ หน้าที่การงาน สุขภาพแข็งแรง เป็นที่เมตตาแก่คนทั่วไป ทั้งนี้เมื่อได้ความเจริญแล้วหากเราหลงในกิเลส ไม่ทำบุญต่อเนื่อง ก็จะเสื่อมเร็วเช่นกัน หากเราทำผิดทำบาป พระท่านก็ไม่ช่วย โชคลาภ ความเจริญก็จะหายไปนั่นเอง
    ท่านลองสังเกตุ พระโดยเฉพาะพระสมเด็จของสมเด็จโต สำหรับคนที่ไม่ได้ร่ำรวยหากท่านถือศีลห้าเคร่งครัด สวดมนต์เจริญคาถาชินบัญชร เดี๋ยวเราก็ได้พระเครื่องของท่านมาบูชา อันนี้ประสบการณ์ของผมครับ

สรุปเคล็ดลับการทำบุญของฝากส่งท้าย

พระเครื่องจะยิ่งศักดิ์สิทธิ์ ผู้บูชาต้องปฏิบัติตนดีถือศีล 5 ทำบุญทำทานเป็นนิจศีล โดยไม่หวังผลตอบแทน หมั่นสวดมนต์ จิตดี คิดดี ทำดี บุญกุศลจะส่งเสริมให้ท่านและครอบครัวประสบความสุข ความเจริญยิ่งๆขึ้นไป ทั้งนี้การเก็บพระที่เกจิอาจารย์ท่านปลุกเสกดีแล้วนำมาแขวนไว้กับตัวหรือเก็บไว้ในหิ้งพระที่ท่านสวดมนต์ประจำจะช่วยส่งเสริมโชคชะตาของท่านและครอบครัวให้ประสบความสุข ความเจริญ สุขภาพดี ร่ำรวยยิ่งๆขึ้นไป

ความจริงจากประสบการณ์ไม่มีพระเครื่ององค์ใดบูชาวันนี้แล้วรวยพรุ่งนี้เลย หรือ โชคดีให้ผลปุ๊บปั๊บทันใจเลยแบบวันนี้ได้พระพรุ่งนี้รวยเลย ส่วนมากท่านให้ผลแก่เราในลักษณะค่อยๆเป็นไปแบบเจริญแบบยั่งยืนมั่นคงจนเราแทบไม่สังเกตเห็นเพราะพระเครื่องที่มีความศักดิ์สิทธิ์มาก เช่น พระเครื่องของหลวงปู่โต หลวงปู่ทวด หลวงวพ่อเกษม หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ หลวงพ่อคูณ หลวงปู่บุญ พระเกจิท่านจะปลุกเสกพระด้วยอารมณ์ที่ไม่มีรักโลภโกรธหลง โดยเฉพาะความโลภ การให้ผลต่อผู้บูชาจึงเป็นแบบนี้ ดังนั้นเราจึงควรบูชา/แขวนพระเครื่องแท้ๆจากพระสายกรรมฐานหรือพระเกจิแท้ๆ ชีวิตจะเจริญๆแบบมั่นคง เทคนิคผมนอกจากสวดมนต์ปฏิบัติธรรมทุกวันแล้วการทำทานบ่อย ๆก็ส่งผลครับ หากผมไปที่ไหนหากเห็นตู้รับบริจาคผม,ลูก,เมียใส่ตู้กันทุกครั้ง จนเป็นนิสัยอยู่มาดีๆ ก็ส่งผลมีโชคลาภใหญ่หลักล้านจากธุรกิจในครอบครัวมาแบบไม่คาดคิด ลูกๆครอบครัวอยู่สบายเป็น คนดีกันทุกคน

ความจริงสุดท้าย เราและท่านๆทุกคน ก็ตายครับ ไม่ว่าท่านจะรวยล้นฟ้าหรือยากจน วัฎจักรชีวิต เกิด แก่ เจ็บ ตาย และกฎแห่งกรรม เป็นจริงและยุติธรรมเสมอ อย่าไปมองคนที่ความร่ำรวยหรือทำไมคนนี้โกงแต่รวยเอารวยเอา แสดงว่าเขามีของเก่ามาเยอะแต่จิต เป็นมิจฉาทิฐิผลกรรมยังอาจจะส่งผลมาไม่ถึง ส่วนใหญ่คนเหล่านี้มักมีปัญหากันทั้งนั้นครับแต่ไม่พูดกัน เพราะกฎแห่งกรรมยุติธรรมเสมอครับ เราเพียงขอมีชีวิตที่มีความสุขแบบที่เรานิยามเองอย่าตามกระแสสังคม มีสุขภาพที่แข็งแรง มีครอบครัวที่อยู่ร่วมหน้ากัน มีเวลาดูแลกันและทำประโยชน์ให้กับสังคมและประเทศชาติ และก็เร่งปฏิบัติธรรมสะสมบุญไว้ชาติหน้าจะได้เกิดมาเป็นมนุษย์ภายใต้แผ่นดินพุทธศาสนาอีกครั้ง แค่นี้ก็ดีที่สุดสำหรับชีวิตคนหนึ่งในชาตินี้แล้วครับ

ขอบพระคุณทุกท่านครับ: บุญมงคล

5. บุญมงคล

ปิดรายการนี้ให้คุณ puisukon แล้วครับ อนุโมทนาบุญและขอบคุณครับ
    รายการที่ 1 พระผงรูปเหมือนหลวงปู่บุญฤทธิ์รุ่นแรก
    เรื่องราวของหลวงปู่บุญฤทธิ์ เป็นจุดบรรจบระหว่างโลกสมัยใหม่ คือ มีกลิ่นอายความเป็นโลกตะวันตก กับแก่นสารที่ก่อรูปมาจากศาสนา วัฒนธรรมและวิถีชีวิตของโลกตะวันออกในส่วนของความเป็นตะวันตกนั้นมิเพียงท่านจะพูดภาษาต่างประเทศ โดยเฉพาะภาษาอังกฤษและฝรั่งเศสได้อย่างคล่องแคล่วแล้ว ท่านยังเป็นกำลังสำคัญในการนำพุทธศาสนาออกไปเผยแผ่ในต่างประเทศ โดยสามารถเชื่อมโยงความรู้แจ้งทางพุทธศาสนาเข้ากับวิทยาศาสตร์ชั้นสูงได้ชนิดที่คนที่ไม่มีพื้นไม่อาจจะตามทัน ท่านเป็นพระป่าที่รจนาคำเทศน์เป็นภาษาต่างประเทศ จาริกอยู่ในต่างประเทศเป็นเวลานาน มีศิษย์เป็นชาวต่างชาติอยู่ในหลายประเทศจำนวนมากก่อนละโลกฆราวาสเข้าสู่โลก บรรพชิต ท่านมิได้กำเนิดในตระกูล ลูกชาวนา มีความทุกข์ยากในชีวิตเหมือนกับพระอริยะหลายๆ รูปที่เป็นพ่อแม่ครูอาจารย์หรือเป็นบรรพชิตรุ่นเดียวกัน หากแต่กำเนิดในตระกูลในคหบดีอุตรดิตถ์ มารดาท่านอยู่ในวัง ตัวท่านเองได้รับการศึกษาสูง เป็นนักเรียนทุนต่างประเทศยิ่งถ้าไม่ลืมว่า ช่วงเวลาที่ท่านได้รับทุนไปต่างประเทศนั้นเป็นช่วงกึ่งศตวรรษก่อน เป็นหลังสงครามโลกครั้งที่ 2 และผู้ที่แนะนำให้ท่านสอบทุนไปต่างประเทศคือ พระยาอนุมานราชธน ซึ่งเป็นปราชญ์คนสำคัญท่านหนึ่งของประเทศ คนที่ทีโอกาสทางสังคมในระดับนั้นย่อมมีไม่มากคนนักปัญญาชนที่ไปศึกษาในต่างประเทศยุคโน้นก็มักจะกลับมารับราชการและมีความก้าวหน้าอย่างสูงในสาขาที่ตนเลือก แต่หนุ่มบุญฤทธิ์เลือกทางที่แตกต่างโดยสิ้นเชิงท่านมุ่งเข้าสู่วิถีแห่งตะวันออก ตัดตรงเข้าสู่การรู้แจ้งเห็นจริงตามหนทางของพุทธองค์เทศนาหลายบทของหลวงปู่ บุญฤทธิ์ ได้แนะการปฏิบัติไว้อย่างละเอียด แต่ก็ได้สรุปสายเดินของจิต ในสติปัฏฐานภาวนาว่า เมื่อได้ยิน เห็น ก็เจริญภาวนาสติ "รู้" สักแต่ "รู้"
    "ธรรมทั้งหลายไม่พึงถือมั่น เป็นยอดพุทธสติ นั่นคือ รู้สักแต่รู้ (hearing, hearing only–no doing–end, the world" หรือธรรมเป็นธรรม (Dhamma be Dhamma) นะ โส เหตวัง วิวาโท ปรากฏ (สุดสมมติภาษา ไม่มีถามตอบ) นะ ตะลัง กา สลัง โลกุตตรสันตัง เป็นสันติสุขเหนือโลก เท่านี้ล่ะโยม ทั้งหมด"

พระผงรูปเหมือนหลวงปู่บุญฤทธิ์ รุ่นแรก หลวงปู่บุญฤทธิ์ท่านอธิษฐานจิตให้เนื่องในงานตั้งองค์กฐิน วัดป่าเชิงเลน แขวงบางขุนศรี เขตบางกอกน้อย กรุงเทพมหานคร เมื่อวันเสาร์ ที่ 28 ตุลาคม 2549 โดยมีพ่อแม่ครูอาจารย์พระเถระกรรมฐานเจริญพุทธาภิเษก ดังนี้คือ หลวงปู่บุญฤทธิ์ ปณฺฑิโต หลวงปู่เจริญ ญาณวุฑฺโฒ หลวงปู่บุญเพ็ง กปฺปโก หลวงปู่คำบ่อ ฐิตปญฺโญ น่าบูชามากครับ
    แนะนำครับ

1. พระผงรูปเหมือนหลวงปู่บุญฤทธิ์ รุ่นแรกครับน่าจะสมัยหลวงปู่ยังไม่ป่วยดังนั้นพลังจิตของท่านเต็มเปี่ยมและยิ่งอธิษฐานจิตให้ในงานบุญตั้งองค์กฐินวัด
    2. สำหรับผู้ที่ต้องการเสริมบุญบารมีในตนเอง ชักจูงดวงจิตให้พบกัลญาณมิตร เจริญทั้งทางโลกและทางธรรม ให้ใจสงบเป็นสมาธิในการทำงานและการแก้ปัญหา
    3 ประวัติท่านเป็นนักเรียนนอก พูดได้หลายภาษา ดังนั้นท่านที่ต้องการสอบไปเรียนหรือทำงานต่างประเทศ หรือเดินทางเครื่องบินบ่อยๆแนะนำครับ
    4 ท่านอายุยืนถึง 100 กว่าปี พุทธคุณเรื่องสุขภาพไม่ต้องห่วงครับ

ราคา 200 บาท รวมจัดส่งแล้ว
    กฏกติกาขั้นตอนบุชาพระเครื่อง

1) พระแท้ตามกฎ-กติกาของเวปพลังจิต ยินดีรับคืนพระทุกกรณีครับ
    (เงินที่ผมโอนคืนท่านคือเงินของผมไม่ใช่ของทางวัดและมูลนิธิ แค่อยากจะชวนสมาชิกมาทำบุญร่วมกันเท่านั้นเองและผมไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับทางวัดและมูลนิธิแต่อย่างใดแค่อยากจะทำบุญ)
    2) เมื่อผมตอบรับการจองพระ ของท่านแล้วแล้วแต่ท่านจะประสงค์จะทำบุญอะไร ให้ท่านโอนเงินตามราคาบูชาพระเข้าบัญชีธนาคารดังนี้ครับ

3). ช่องทางการโอนเงิน 3 ทางเลือกทำบุญ
    ธนาคารทหารไทย เลขที่ 304 - 2 - 41277 – 9
    3.2 บัญชี ธรรมิกชนเพื่อคนตาบอดในประเทศไทย ในพระบรมราชูปถัมภ์
    3.3 บัญชี มูลนิธิอนุเคราะห์คนพิการ

4) กรุณาแจ้งชื่อและที่อยู่ของท่าน พร้อมหลักฐานการโอนเงินเข้าบัญชีทำบุญ เช่น สลิป หรือ ข้อมูลการโอน ให้กล่องข้อความผม เมื่อผมทราบผมจะจัดส่งพระให้ท่านในโอกาสแรกครับ

“นะโม วิมุตตานัง นะโม วิมุตติยา"
    ขอบพระคุณทุกท่าน อนุโมทนาบุญด้วยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 เมษายน 2022
  6. บุญมงคล

ปิดรายการนี้ให้คุณ puisukon แล้วครับ อนุโมทนาบุญและขอบคุณครับ
    รายการที่ 2 พระลีลาหนังตลุง ผงยาจินดามณี

หลวงปู่บุญ วัดกลางบางแก้ว
    ประวัติหลวงปู่บุญ ขันธโชติ วัดกลางบางแก้ว จ.นครปฐม ท่านเกิดพ.ศ.2391 ตรงกับปลายรัชสมัยพระนั่งเกล้าเจ้าอยู่หัว ที่ ต.ท่าไม้ อ.กระทุ่มแบน จ.สมุทรสาคร หลวงปู่ใจดี พูดน้อย มีแววตากล้าแข็งน่าเกรงขาม ชาวบ้านที่มีธุระทุกข์ร้อนมาหาท่าน ท่านก็จะช่วยบำบัดปัดเป่าทุกข์ภัยด้วยความเมตตาทั่วหน้า ท่านทำงานของท่านตลอดเวลา เว้นแต่เวลาฉัน หรือเวลาจำวัดเท่านั้น ท่านได้มรณภาพเมื่อวันที่ 30 มีนาคม พ.ศ.2478 สิริรวมอายุ 87 ปี หลวงปู่บุญ เป็นพระเกจิอาจารย์ผู้โด่งดังและเป็นที่เคารพเลื่อมใสมากรูปหนึ่งของจังหวัดนครปฐม ประการสำคัญ ท่านเป็นต้นตำรับ “ยาจินดามณี” ที่ได้รับการขนานนามว่าเป็น "ยาวาสนา" ที่ผู้ใดได้รับประทานก็จะเกิดสิริมงคลอย่างยิ่ง และตราบจนปัจจุบันวัตถุมงคลต่างๆ ของวัดกลางบางแก้วก็ยังคงใช้ "ผงยาจินดามณี ตำรับหลวงปู่บุญ” เป็นส่วนผสมในเนื้อหามวลสาร และยังคงไว้ซึ่งพุทธคุณแก่กล้าดั้งเดิม วัตถุมงคลที่หลวงปู่บุญสร้างนั้นมีมากมาย อาทิ พระหลวงปู่บุญ เจ้าสัว รุ่นแรก, พระหลวงปู่บุญ พิมพ์เศียรโล้นสะดุ้งกลับ เนื้อผงยาจินดามณีและเนื้อดิน หรือแม้แต่เครื่องรางของขลังและเบี้ยแก้ต่างๆ ซึ่งล้วนทรงพุทธานุภาพเป็นที่ยอมรับและนิยมสะสมของบรรดาลูกศิษย์ลูกหาและนักนิยมสะสมพระเครื่องและเหรียญคณาจารย์มาตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบัน เนื่องด้วยความเลื่อมใสศรัทธาในหลวงปู่บุญและพุทธานุภาพที่ปรากฏประจักษ์
    ธรรมมะหลวงปู่ “ในอดีตชาติปางก่อน เราทำบุญไม่สม่ำเสมอ ทำบ้าง ไม่ทำบ้าง ทำให้ชีวิตของเรา ไม่ราบเรียบ มีผลไม่ราบเรียบ มีขึ้น มีลง ไม่ต้องโทษใคร โทษตัวเอง เป็นคนไม่สม่ำเสมอ อย่าไปโทษฟ้าดินเลย”
    พระเครื่องของหลวงปู่บุญ วัดกลางบางแก้ว อำเภอนครชัยศรี จังหวัดนครปฐม ไม่เพียงมีมากมายหลายสิบพิมพ์ ยังมีเนื้อหลายเนื้อ เนื้อโลหะ ตะกั่ว (ขี้นก-เขาเปล้า) เนื้อดิน เนื้อผง เนื้อว่าน ฯลฯ และเนื้อที่นิยมสูงสุด ราคาแพงที่สุด คือเนื้อยา เรียกกันเต็มยศว่า ผงยาจินดามณี หลวงปู่บุญ ท่านได้ใช้เนื้อผงยาจินดามณี สร้างพระไว้หลายพิมพ์ พิมพ์ลีลาซุ้มขีด (หนังตะลุง) พิมพ์ลีลากลับด้าน พิมพ์ซุ้มระฆัง พิมพ์นาคปรกเล็ก พิมพ์สมเด็จพระประธาน พิมพ์สมเด็จฐานหกชั้น (ไพ่ตอง) พิมพ์สมาธิซุ้มแหลมใหญ่ (กลาง-เล็ก) พิมพ์มารวิชัย ซุ้มรัตนตรัย พิมพ์สมาธิเกศแหลม
    แนะนำครับ
    1. พระผงยาจินดามณี พิมพ์ลีลาหนังตลุง เป็นพระเครื่องของหลวงปู่ที่เป็นที่นิยมมากและมีคุณค่าสูงสุด พระผงยาจินดามณี พิมพ์ลีลาหนังตลุงสีน้ำตาลเข้ม สร้างขึ้นจากผงยาจินดามณีผสมกับน้ำผึ้ง พุทธานุภาพได้สร้างอภินิหารคุ้มครองปลอดภัยและเมตตามหานิยม
    2. สำหรับผู้ที่ต้องการความก้าวหน้าการชนะคุ่แข่ง แนะนำพระลีลาครับองค์นี้นัยยะว่าท่านเดินสู้ด้วยธรรมมะและนำทางสู่ความสำเร็จของเราคครับ
    3. ผงยาจินดามณีเป็นสุดยอดในเรื่องการรักษาโรค ป้องกันโรคอยู่แล้วครับ

บูชา 400 บาท (รวมจัดส่ง)เลี่ยมพระเรียบร้อยพร้อมใช้ครับ

1) พระแท้ตามกฎ-กติกาของเวปพลังจิต ยินดีรับคืนพระทุกกรณีครับ
    (เงินที่ผมโอนคืนท่านคือเงินของผมไม่ใช่ของทางวัดและมูลนิธิ แค่อยากจะชวนสมาชิกมาทำบุญร่วมกันเท่านั้นเองและผมไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับทางวัดและมูลนิธิแต่อย่างใดแค่อยากจะทำบุญ)
    2) เมื่อผมตอบรับการจองพระ ของท่านแล้วแล้วแต่ท่านจะประสงค์จะทำบุญอะไร ให้ท่านโอนเงินตามราคาบูชาพระเข้าบัญชีธนาคารดังนี้ครับ

3). ช่องทางการโอนเงิน 3 ทางเลือกทำบุญ
    3.2 ชื่อบัญชี ธรรมิกชนเพื่อคนตาบอดในประเทศไทย ในพระบรมราชูปถัมภ์
    3.3 ชื่อบัญชี มูลนิธิอนุเคราะห์คนพิการ

4) กรุณาแจ้งชื่อและที่อยู่ของท่าน พร้อมหลักฐานการโอนเงินเข้าบัญชีทำบุญ เช่น สลิป หรือ ข้อมูลการโอน ให้กล่องข้อความผม เมื่อผมทราบผมจะจัดส่งพระให้ท่านในโอกาสแรกครับ

7. บุญมงคล

ปิดรายการนี้ให้คุณ อัฑฒ์ เรียบร้อย อนุโมทนาบุญ และขอบคุณครับ
    รายการที่3 เหรียญหลวงปู่ทวด ญสส. 100 ปี 2556

เหรียญหลวงปู่ทวด ญสส. 100 ปี สมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช วัดบวรนิเวศวิหาร ปี 2556 พิธีพุทธาภิเษก 25 เมษายน 56 ณ พระอุโบสถวัดบวรฯ พระเทพสารเวที ผู้ปฏิบัติหน้าที่เลขานุการสมเด็จพระสังฆราชฯ ประธานจุดเทียนชัยฯอธิษฐานจิตปลุกเสกโดยพระเกจิอาจารย์ชื่อดัง เช่น-หลวงพ่อฟู วัดบางสมัคร,-หลวงพ่อสิริ วัดตาล,-พระมหาสุรศักดิ์ วัดประดู่ฯ,-หลวงพ่อชาญ วัดบางบ่อ,-หลวงพ่อแม้น วัดหน้าต่างนอก,-หลวงพ่อเพิ่ม วัดป้อมแก้ว,-หลวงพ่อพูน วัดบ้านแพน,-พระอาจารย์สมนึก วัดหรงบน,พระอาจารย์ติ๋ว วัดมณีชลขันธ์,-หลวงพ่อชำนาญ วัดบางกุฎีทอง
    แนะนำครับ จัดในทำเนียบพระของสมเด็จพระญาณสังวรฯครับ ท่านเป็นพระสังฆราชที่ครบทั้งปริยัติ ปฏิบัติ ปฏิเวธ เป็นหลักชัยให้คณะสงฆ์และประชาชน ท่านปฏิบัติกรรมฐานกับพระป่าสายอาจารย์มั่น มาโดยตลอด นับว่าท่านเป็นพระอรหันต์กลางกรุงองค์หนึ่งครับ
    บูชา 200 บาท (รวมจัดส่ง)

1)พระแท้ตามกฎ-กติกาของเวปพลังจิต ยินดีรับคืนพระทุกกรณีครับ(เงินที่ผมโอนคืนท่านคือเงินของผมไม่ใช่ของทางวัดและมูลนิธิ แค่อยากจะชวนสมาชิกมาทำบุญและผมไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับทางวัดและมูลนิธิแต่อย่างใด)
    3.3 บัญชี มูลนิธิอนุเคราะห์คนพิการ

ขอบพระคุณทุกท่าน อนุโมทนาบุญด้วยครับ

8. บุญมงคล

ปิดรายการนี้ให้คุณ lotusbudth อนุโมทนาบุญขอให้เจริญๆ สุขภาพแข็งแรงครับ
    รายการที่ 4 เหรียญนางเหลียว รุ่น3 หลวงพ่อเกษม เขมโก สุสานไตรลักษณ์ จ.ลำปาง มีโค้ทชัดเจนครับ

แนะนำครับน่าเก็บสะสมอย่างยิ่ง หลวงพ่อเกษม เขมโก เป็นพระเกจิที่เด่นดังในภาคเหนือ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงเสด็จไปสนทนาธรรมด้วยเสมอ วัตถุมงคลของท่านเข้มขลังมาก จะเด่นด้านเมตตามหานิยม และแคล้วคลาด
    หลวงพ่อเกษม เขมโก เป็นพระเถระและเกจิอาจารย์ ผู้เคร่งครัดในธุดงควัตร ปลีกวิเวก พุทธศาสนิกชนในจังหวัดลำปางและชาวไทยเคารพนับถือยิ่งนักว่าท่านเป็นพระมหาเถราจารย์ปูชนียบุคคลรูปหนึ่งของประเทศไทย ท่านยังเป็นเจ้านายในราชวงศ์ทิพย์จักรที่ออกผนวชอีกด้วย หลวงพ่อเกษม เขมโก เดิมมีนามว่า เจ้าเกษม ณ ลำปาง เกิดเมื่อ พ.ศ. 2455 เป็นบุตรเจ้าน้อยหนู ณ ลำปาง กับ เจ้าแม่บัวจ้อน ณ ลำปาง ในปี พ.ศ. 2474 และได้อุปสมบท โดยมีพระธรรมจินดานายก เจ้าอาวาสวัดบุญวาทย์วิหาร เป็นพระอุปัชฌาย์ ท่านได้รับฉายาว่า "เขมโก พ.ศ. 2479 ท่านเป็นลูกศิษย์ ครูบาแก่น สุมโน ท่านเป็นพระสายวิปัสสนาธุระ ไม่ยึดติดแม้แต่สถานที่ ท่านได้ปฏิบัติธรรม ณ สุสานไตรลักษณ์ตลอดชนชีพ ท่านปฏิบัติศีลบริสุทธิ์ตามพระธรรมคำสั่งสอนขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าโดยไม่ติดยึดในกิเลสทั้งปวง หลวงพ่อเกษม เขมโก มรณภาพ ณ โรงพยาบาลลำปาง จังหวัดลำปาง เมื่อวันที่ 15 มกราคม พ.ศ. 2539 ยังความอาลัยเศร้าโศกเสียใจมายังหมู่สานุศิษย์ทั่วประเทศ ส่วนสรีระของท่านนั้นก็ยังความอัศจรรย์ด้วยเนื่องจากไม่เน่าเปื่อยเหมือนอย่างสังขารทั่วไป
    เหรียญนางเหลียว รุ่น3 หลวงพ่อเกษม เขมโก ลำปาง เหรียญยืน หลวงพ่อเกษม เขมโก สุสานไตรลักษณ์ จ.ลำปาง (รุ่นกตัญญู 19 วิสาขบูชา 32)เนื้อทองเหลืองฝาบาตร ออกวัดนางเหลียว (นางแหงะ) ต.นางเหลียว อ.เมือง จ.ลำปาง สร้างปี 2532 ตอกโค๊ต สภาพสวยมาก หายากมาก สร้างด้วยโลหะทองเหลือง องค์พระเป็นรูปหลวงพ่อเกษมยืนประสานมือ ลึกซึ้งในพุทธานุภาพของเหรียญวัดนางเหลียว พุทธคุณที่เด่นชัดในด้านบารมีเมตตามหานิยม

บูชา 300 บาท (รวมจัดส่ง)

1) พระแท้ตามกฎ-กติกาของเวปพลังจิต ยินดีรับคืนพระทุกกรณีครับ(เงินที่ผมโอนคืนท่านคือเงินของผมไม่ใช่ของทางวัดและมูลนิธิ แค่อยากจะชวนสมาชิกมาทำบุญร่วมกันและผมไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับทางวัดและมูลนิธิ)

9. บุญมงคล

รายการที่ 4 พระปิดตาหลังยันต์ หลวงปู่เหมือน

หลวงพ่อเหมือน เป็นพระที่มีอายุยืนยาว พูดน้อย ประพฤติปฏิบัติดี สงบเสงี่ยม เรียบร้อย สุขุมเยือกเย็น มีเมตตาสูง มีลูกศิษย์ลูกหามากมาย วิทยาคมสูงล้ำทางด้านเมตตามหานิยม แคล้วคลาด โชคลาภ ค้าขาย ท่านเป็นผู้ที่มีคุณูปการต่อการศึกษา ของลูกหลานของชาวชลบุรีเป็นอย่างมาก เป็นผู้ก่อตั้งโรงเรียนวัดกำแพง ก่อตั้งมูลนิธิพระครูอุดมวิชชากร เพื่อนำดอกผลอันมาจากที่ดิน รวมถึงทรัพย์สินของวัด ให้การสนับสนุนการศึกษาแก่กุลบุตร กุลธิดาของเหล่าญาติโยม เป็นองค์อุปถัมภ์ยุวพุทธิกสมาคมชลบุรี มาแต่ยุคเริ่มก่อตั้ง เป็นพระเกจิอาจารย์ในยุค ปี พ.ศ. 2500 ที่รับหน้าที่ปลุกเสกประพรมน้ำพระพุทธมนต์ปีใหม่ รวมถึงวัตถุมงคล แก่ชาวชลบุรีทุกปีมาเป็นเวลาอันยาวนาน จนกระทั่งท่านมรณภาพ สิริอายุรวม 92 ปี พรรษาที่ 71

พระปิดตาหลวงปู่เหมือน วัดกำแพง ชลบุรี พิมพ์พระปิดตาหลวงพ่อแก้ว หลังยันต์อุ พ.ศ.2522 ท่านเป็นพระอรหันต์เมืองชล พุทธคุณสูง เมตตรา ค้าขายครับ

1) พระแท้ตามกฎ-กติกาของเวปพลังจิต ยินดีรับคืนพระทุกกรณีครับ(เงินที่ผมโอนคืนท่านคือเงินของผมไม่ใช่ของทางวัดและมูลนิธิ แค่อยากจะชวนสมาชิกมาทำบุญร่วมกันและผมไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับทางวัดและมูลนิธิ)

10. puisukon

puisukon สมาชิก

31 ธันวาคม 2012
    จองรายการ 1 & 2 ครับ
    รายการที่ 1 พระผงรูปเหมือนหลวงปู่บุญฤทธิ์
    รุ่นแรก
    รายการที่ 2 พระลีลาหนังตลุง ผงยาจินดามณี
    หลวงปู่บุญ วัดกลางบางแก้ว

11. บุญมงคล

รายการที่ 5 เหรียญหลวงพ่อคูณ รุ่นบารมี วัดบ้านไร่

แนะนำครับ
    สำหรับผู้ที่ต้องการสร้างฐานะเลื่อนยศเลื่อนตำแหน่งต้องรุ่นนี้ของหลวงพ่อคูณครับ มีพัดยศสมณศักดิ์หลวงพ่อคูณ มาพร้อมกล่องเก่า โคิทชัดเจน ด้วยครับ
    เหรียญหลวงพ่อคูณรุ่นร่วมสร้างบารมีปี36เนื้อเงินขัดเงาสวยๆครับขอบเหรียญรุ่นนี้จะตอกหมายเลขกำกับไว้ด้านข้างครับขอบด้านล่างจะตอกวัดบ้านไร่และปีพ.ศ2536 พร้อมตลับ

1) พระแท้ตามกฎ-กติกาของเวปพลังจิต ยินดีรับคืนพระทุกกรณีครับ(เงินที่ผมโอนคืนท่านคือเงินของผมไม่ใช่ของทางวัดและมูลนิธิ แค่อยากจะชวนสมาชิกมาทำบุญร่วมกันและผมไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับทางวัดและมูลนิธิแต่อย่างใด)

12. บุญมงคล

ปิดรายการนี้ให้คุณ lotusbudth เรียบร้อย อนุโมทนาบุญขอให้เจริญๆ สุขภาพแข็งแรงครับ

รายการที่ 6 เหรียญพระนอน วัดโพธิ์ ภปร. ปี2530

1.jpg 5269466-2afc3748e3aa84c3bd76ad1df17e6372.jpg
    เหรียญพระนอน วัดโพธิ์ หลัง "ภปร." วัดโพธิ์ เพื่อหาทุนบูรณะปฏิสังขรณ์ วัดพระเชตุพลวิมลมังคลาราม (วัดโพธิ์) มหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษาในหลวงรัชกาลที่9 ครบ 5 รอบ 5 ธันวาคม ปี 2530 จัดสร้างโดยกองกษาปณ์ กรมธนารักษ์ ด้านหน้าเป็นรูปพระพุทธไสยาสน์ วัดพระเชตุพลวิมลมังคลาราม มีรูปพระมหาเจดีย์ 4 รัชกาลและวิหารพระพุทธไสยาสน์อยู่เบื้องหลัง อัญเชิญพระปรมาภิไธยย่อ “ภปร.”ประดิษฐานไว้ที่ด้านหลังเบื้องบน เบื้องล่างมีข้อความว่า“มหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา 5 รอบ” และวันเดือนปีที่จัดสร้าง พิธีปลุกเสก ณ อุโบสถวัดพระศรีรัตนศาสดาราม (วัดพระแก้ว) พร้อมพระชัยหลังช้าง ภปร. โดยยอดพระเกจิอาจารย์ในยุคนั้นอาทิเช่น สมเด็จพระสังฆราช(วาส) วัดราชบพิตรฯ สมเด็จพระญาณสังวร วัดบวรนิเวศวิหาร พระมหาวีระ ถาวะโร (หลวงพ่อฤาษีลิงดำ วัดท่าซุง) พระอาจารย์ ชื้น พุทธสาโร วัดญาณเสน หลวงพ่อแพ วัดพิกุลทอง พระครูสันติวรญาณ (สิม) วัดถ้ำผาปล่อง ล.พ.อุตตะมะ วัดวังค์วิเวการาม ล.พ.เปิ่น วัดบางพระ ล.พ.พูล วัดไผ่ล้อมล.พ.แช่ม วัดดอนยายหอม

1) พระแท้ตามกฎ-กติกาของเวปพลังจิต ยินดีรับคืนพระทุกกรณีครับ(เงินที่ผมโอนคืนท่านคือเงินของผมไม่ใช่ของทางวัดและมูลนิธิ แค่อยากจะชวนสมาชิกมาทำบุญร่วมกันและผมไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับทางวัดและมูลนิธิแต่อย่างใด)

13. บุญมงคล

รายการที่ 7 พระยอดธงรุ่นแรก หลวงพ่อบุญ วัดบ้านนา จว.ระยอง

1 (1).jpg 3.jpg

14. อัฑฒ์

อัฑฒ์ สมาชิกใหม่

5 กุมภาพันธ์ 2009
    ขอจองรายการที่3 ครับ นาย กิตติสาร ไศลเพชร์ 1780/105-106 ถ.ท่าโพธิ์ ต.ท่าวัง อ.เมือง จ.นครศรีธรรมราช 80000 tel0895871257

ขนาดไฟล์:
      239.4 KB
      เปิดดู:
      11
  15. puisukon

puisukon สมาชิก

31 ธันวาคม 2012
    จองรายการที่ 5 เพิ่มเติมครับ

รายการที่ 5 เหรียญหลวงพ่อคูณ รุ่นสร้างบารมี วัดบ้านไร่

16. lotusbudth

lotusbudth สมาชิก

รายการที่ 4 เหรียญนางเหลียว รุ่น3 หลวงพ่อเกษม เขมโก และ รายการที่ 6 เหรียญพระนอน วัดโพธิ์ ภปร. ปี2530 ค่ะ รวม 500 บ. ...รอท่านคอนเฟิร์มนะคะ

จะโอนดังนี้ค่ะ

3.1 -- 200บ.-- บัญชีกองทุนอาทรประชานาถ
    3.2-- 150บ.-- บัญชี ธรรมิกชนเพื่อคนตาบอดในประเทศไทย ในพระบรมราชูปถัมภ์
    3.3-- 150บ.-- บัญชี มูลนิธิอนุเคราะห์คนพิการ

17. บุญมงคล

ปิดรายการนี้ให้คุณ สบว แล้วครับ อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ
    รายการที่ 8 หลวงปู่ทวดวัดช้างไห้ ค่ายเสนาณรงค์
    แนะนำครับ
    - พุทธคุณมีพลังทั้งหลวงปู่ทวด ครับ โชคลาภ เดินทางปลอดภัย สุขภาพกันโควิท เจริญก้าวหน้า พุทธคุณ รอบด้านครบทุกด้านครับ
    - พิธีดีมากครับ ประสบการณ์หลวงปู่ทวด ทหารสามจังหวัดชายแดนภาคใต้ทราบดีครับ

1.jpg 5267712-972696c4e91b9c796914d0f48a025059.jpg 5267713-d3f74d71905c224f8722af11adb3d1cb.jpg
    รูปหล่อหลวงปู่ทวด วัดช้างให้ รุ่นค่ายเสนาณรงค์ พ.ศ.๒๕๓๘ เนื้อนวโลหะ ในปี พ.ศ.2538 มณฑลทหารบก ที่ 42 ค่ายเสนาณรงค์ อำเภอหาดใหญ่ จังหวัดสงขลา ได้จัดสร้างรูปจำลองหลวงปู่ทวด วัดช้างให้ ขึ้นมาประกอบด้วยรูปหล่อลอยองค์ ที่ใต้ฐานบรรจุผงว่าน ที่มีส่วนผสมผงว่านของพระหลวงปู่ทวดเนื้อว่าน ปี 2497 มีการตอกโค้ด และหมายเลขทุกองค์- พิธีพุทธาภิเษก จำนวน 3 วาระ- ปลุกเสกเป็นปฐมฤกษ์ ณ วัดทรายขาว 25 มีนาคม พ.ศ.2538
    - ปลุกเสกวัดช้างให้ ณ พระอุโบสถ 1 เมษายน พ.ศ.2538- ปลุกเสกใหญ่ ณ ค่ายเสนาณรงค์ 8 เมษายน พ.ศ 2538

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 พฤษภาคม 2022
  18. บุญมงคล

ปิดรายการนี้แล้วครับ
    รายการที่ 9 เหรียญเสมาหลวงพ่อเจียม อติสโย วัดอินทราสุการาม ปี 2522 จ.สุรินทร์

แนะนำครับ
    หลวงปู่เจียม อติสโย เป็นพระเกจิอาจารย์ที่ได้รับการยกย่องเป็นยอดพระเกจิอาจารย์แห่งภาคตะวันออกเฉียงเหนือรูปหนึ่ง เป็นนักบุญแห่งอีสานใต้ ท่านเป็นพระผู้เข้มขลังทางพระเวทย์ มีตบะสมาธิ และมีวิธีญานอันแกร่งกล้าจนเป็นที่กล่าวขานยกย่องยอมรับในหมู่ทหารหารที่ปฎิบัติราชการตามแนวประเทศไทย-กัมพูชา ตลอดทั้งบรรดาศิษยานุศิษย์ ญาติโยมที่รู้จักทั้วไป

พระครูอุดมวรเวท” หรือ “หลวงปู่เจียม อติสโย” พระเกจิอาจารย์ชื่อดังแห่งเมืองสุรินทร์ เป็นพระที่มีศีลาจารวัตรดีงาม ไม่บกพร่องเสื่อมเสีย ปฏิบัติตามพระธรรมวินัยอย่างเคร่งครัด กอปรด้วยวิทยาคม มีลูกศิษย์ลูกหามากมายให้ความเลื่อมใสศรัทธาเป็นจำนวนมาก หลวงปู่เจียม มีนามเดิมว่า เจียม นวนสวัสดิ์ พ.ศ.2454 ท่านมีสายเลือดกัมพูชา ภูมิลำเนาเดิมอยู่ที่บ้านดองรุน ต.ประเตียเนียง อ.มงคลบุรี จ.พระตะบอง ประเทศกัมพูชา ได้ประกอบอาชีพทำนาและค้าขาย เช่น ค้าข้าว ค้าวัว รวมทั้งเป็นช่างไม้ เป็นต้น ทำให้ฐานะความเป็นอยู่ของครอบครัวดีขึ้น ครั้นเมื่ออายุ 26 ปี ท่านได้สมรสกับหญิงสาวในหมู่บ้าน มีบุตรธิดารวมทั้งหมด 4 คน เนื่องจากขณะนั้นประเทศกัมพูชาตกอยู่ภายใต้การยึดครองของประเทศฝรั่งเศส ท่านเป็นคนหนึ่งที่มีความรักชาติรักแผ่นดิน ต้องการให้ประเทศชาติเป็นเอกราช จึงได้จัดตั้งกองกำลังเขมรเสรีเพื่อกอบกู้ประเทศชาติ โดยสู้รบกับทหารฝรั่งเศสอยู่ตามแนวชายแดนไทย-กัมพูชา และต่อมากองกำลังเขมรเสรีถูกปราบปรามอย่างหนัก จนต้องหลบหนีเข้ามายังเขตประเทศไทย ได้ฝากตัวเป็นลูกศิษย์หลวงพ่อวาง ธัมมโชโต ที่วัดแห่งนี้ ซึ่งท่านได้ประพฤติปฏิบัติตนรับใช้หลวงพ่อวางอย่างดียิ่ง จนทำให้บรรดาโยมอุปัฏฐากของหลวงพ่อวาง เกิดความรักความศรัทธา จึงขอเป็นเจ้าภาพอุปสมบทให้ ในขณะที่ท่านมีอายุได้ 47 ปี เมื่อวันที่ 14 กุมภาพันธ์ พ.ศ.2501 ได้เข้าพิธีอุปสมบทเป็นพระภิกษุ ณ พัทธสีมาวัดทักษิณวารี ต.ลำดวน อ.ลำดวน จ.สุรินทร์ โดยมี หลวงพ่อวาง ธัมมโชโต พระเกจิอาจารย์ชื่อดังเรืองวิทยาคม เป็นพระอุปัชฌาย์ ได้รับนามฉายาว่า “อติสโย” ๏ ฝากตัวเป็นลูกศิษย์หลวงพ่อวาง-หลวงพ่อเปราะ หลังจากอุปสมบทแล้ว ท่านสมัครใจอยู่จำพรรษา ณ วัดทักษิณวารี เพื่อศึกษาพระธรรมวินัย ฝึกวิปัสสนากัมมัฏฐาน เรียนภาษาไทย และอุปัฏฐากปรนนิบัติรับใช้ หลวงพ่อวาง ธัมมโชโต พระอุปัชฌาย์ จนเป็นที่ยอมรับไว้เนื้อเชื่อใจ พร้อมกับฝากตัวเป็นลูกศิษย์ขอรับการถ่ายทอดวิทยาคมต่างๆ อาทิ การเสกน้ำมนต์ เขียนแผ่นทอง อีกทั้ง หลวงปู่เจียมได้ฝากตัวเป็นลูกศิษย์ หลวงพ่อเปราะ พุทธโชติ วัดสุวรรณรัตนโพธิวนาราม อ.ลำดวน พระเกจิอาจารย์ชื่อดังอีกรูปหนึ่ง เพื่อปรนนิบัติรับใช้และได้ขอรับถ่ายทอดวิทยาคม อาทิ การเขียนอักขระลงแผ่นทอง ทำตะกรุด วิชาเสริมสิริมงคล ฯลฯ

2.jpg 5283969-fbce4c7763b7498b8f32fbf7f0dbbeff.jpg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 พฤษภาคม 2022
  19. บุญมงคล

ปิดรายการนี้ให้คุณ สบว แล้วครับ อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ
    รายการที่ 10 เหรียญ หลวงพ่อเจ็ดกษัตริย์ หลวงปู่สอ รุ่นทูลเกล้า ปี2544

1 (1).jpg 5285567-fbf766cb8d5a502daabf9549404c3653.jpg
    หลวงพ่อเจ็ดกษัตริย์ หลวงปู่สอ หลัง ส.ก. รุ่นทูลเกล้า ปี 2544
    ลักษณะของพระพุทธรูป “หลวงพ่อเจ็ดกษัตริย์"
    เป็นพระพุทธรูปปางนาคปรก ขนาดกว้างฐานพระประมาณ ๑๐ นิ้ว สูงประมาณ ๑๕ นิ้ว เป็นพระพุทธรูปหล่อแบบโบราณเนื้อสัมฤทธิ์ น้ำหนักประมาณ ๑๐ กิโลกรัม อายุตามการสันนิษฐานของเจ้าหน้าที่ กรมศิลปากร ประมาณ ๘๐๐ ปี ซึ่งใกล้เคียงกับที่หลวงปู่สอกราบเรียนถามหลวงพ่อเจ็ดกษัตริย์ท่านว่าอายุ ๘๐๐ กว่าปี นอกจากนั้นท่านยังบอกว่า ท่านเข้ามาครั้งแรกที่จังหวัดนครปฐม ในประเทศไทยจะมีพระพุทธรูปลักษณะเช่นนี้อยู่ ๒ องค์ องค์หนึ่งในเจดีย์ นครปฐม ส่วนอีกองค์หนึ่งอยู่กับหลวงปู่สอ พันธุโล วัดบ้านหนองแสง จังหวัดยโสธรพระพุทธรูป หลวงพ่อเจ็ดกษัตริย์นี้ ยังมีลักษณะที่แปลก คือ มีพญางูใหญ่ ๗ ตัว ๗ หัว แผ่ปกคลุมองค์พระอยู่ โดยส่วนมากแล้วเราจะเห็นเฉพาะเป็นนาคตัวเดียว ๗ หัว หรือ ๕ หัว เท่านั้น องค์พระมีลักษณะคล้ายศิลปะสมัยเชียงแสนหรือทางเวียงจันทน์

20. สบว

สบว เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2014
    จองรายการ 8, 9, 10