เพ่งโทษด้วยอุเบกขาได้บุญมากกว่าแจกหนังสือธรรมะเป็นทาน100ครั้ง

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย lotte, 11 มกราคม 2008.

1. lotte

lotte เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุครับขอให้เพ่งโทษคนด้วยอุเบกขาครับ ได้บุญมากกว่าแจกหนังสือธรรมะเป้นทาน100ตนี

--------------------------------------------------------------------------------

โมทนาสาธุครับขอให้เพ่งโทษคนด้วยอุเบกขาครับ ได้บุญมากกว่าแจกหนังสือธรรมะเป้นทาน100ครั้งคืออภัยทานหนึ่งครั้งคือไม่ด่าครับ แต่เพ่งโทษด้วยมิตรพูดดีครับ ถ้าละกิเลสกามได้ยิ่งรอวันใกล้บรรลุสิ่งที่ตนเองหวังแล้วครับ ถ้าละโกรธ ไม่พอใจ ความพอใจ ได้ไม่เปรียบเทียบตนเองกับคนอื่น ไม่คิดว่าเราเป็นคนดี มีผลงาน มีคุณธรรมมากกว่าคนอื่น แค่นี้เราก็ละมานะ คือความสำคัญตนเองได้ คืออารมณ์อรหันต์คือไม่เพ่งโทษผู้ใด แต่รุ้เท่าทันว่าตนเองทำวันนี้ให้ดีที่สุดก็พอไม่เอาอะไร ไม่อยากได้อะไร เพียงคิดถึงความตายทุกขณะจิตและคิดอย่ากฃ่วยผู้อื่นเท่านั้นครับ สรุปมาจากหนังสือธรรมะหลวงพ่อฤาษีลิงดำสาธุ

(good) (good)

2. คนมีกำกึด

คนมีกำกึด เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2007
    อนุโมทนาสาธุ ขอให้การเผยแพร่ธรรมของท่านในครั้งนี้จงทำให้ท่านเดินทางสู่พระนิพพานด้วยเถิด

3. -๑ไร้IดีeJสา๑-

-๑ไร้IดีeJสา๑- เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2007
    ว่างๆ

4. vnoen

vnoen เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วอาการไม่โกรธแต่น้อยใจเนี่ย..แก้ยังไงครับ..แบบว่าทำดีแต่โดนด่าอ่ะ

5. lotte

lotte เป็นที่รู้จักกันดี

ว่างๆครับทำใจว่างครับ