เมนูปลาหมึกหลังบอลโลก อิอิ

ในห้อง 'ท่องเที่ยว - อาหารการกิน' ตั้งกระทู้โดย titawan, 11 กรกฎาคม 2010.

1. titawan

titawan เป็นที่รู้จักกันดี

ปลาหมึกสดประมาณ 4 ขีดค่ะ นำไปลวกน้ำ ไม่ต้องต้มนะค่ะ แค่ผ่านน้ำก็พอค่ะ

นำมาแช่ในน้ำเย็นค่ะ ปลาหมึกจะกรอบไม่เละ

หน้าตาเป็นแบบนี้ค่ะ ขาวๆ อวบๆ

ไข่แดงเค็มที่ได้มาจากตลาดนำมายีๆ ให้ละเอียด เราชอบให้มีเนื้อมีหนังเลยไม่ขอปั่นค่ะ

นำน้ำมันพืชใส่ลงไป 2 ช้อนโต๊ะบี้ต่อค่ะ จะง่ายขึ้น แล้วปรุงรสในถ้วยนี้เลยนะค่ะจะได้สะดวกเวลาผัดที่ใช้เวลาเพียงนิดเดียว ใส่น้ำมันหอย 2 ชต. ซอสปรุงรส 1 ชต. น้ำตาลทราย 1 ชช. พริกไทยนิดหน่อย ผสมให้เข้ากันค่ะ

เตรียมจานนี้เลยค่ะ ต้นหอม ผักชีล้อม หอมใหญ่ กระเทียม พริกชี้ฟ้า 3 สี เพื่อความสวยงาม

ลืมถ่ายรูปไข่เค็มที่ผสมเสร็จแล้ว5555 ดูจากภาพนี้แทนนะค่ะ ทุกอย่างพร้อมแล้วค่ะ

ตั้งกะทะ ใส่น้ำมันพอร้อน กระเทียมมาเลยค่ะ

กระเทียมหอมแล้วค่ะ....นำไข่เค็มที่ผสมไว้แล้วลงผัดต่อค่ะ

พอไข่สุกก็นำปลาหมึกที่ลวกสุกแล้วลงผัดอย่างเร็วนะค่ะ มิฉะนั้นปลาหมึกจะไม่กรอบ

นำจานผักใส่พร้อมกันเลยคะ จะได้ไม่เสียเวลา ผัดนานไม่ได้ ย้ำ

ปิดแก๊สเลยคะ

เสร็จตักใส่จานเลยคะ

นี่เป็นเมนูปลาหมึกจานที่ 1 ยังเหลืออีก 1 จานนะค่ะ แต่อีกจานจะเป็นฝีมือแม่ค่ะ รสชาดมันๆ เค็มๆ เผ็ดนิดๆ อร่อยดีค่ะ ลองทำทานนะค่ะ เดี๋ยวเราจะไปเตรียมตัวสำหรับอีก 1 เมนูที่จะนำเสนอเพื่อนๆ เมนูธรรมดาๆ ที่ทำทานเองได้ง่ายๆ ไม่ต้องง้อร้านอาหาร[​IMG]<!-- End main-->

www.bloggang.com/viewdiary.php?id=noonong&month=08-2007&date=17&group=5&gblog=8

2. titawan

สูตรการทำยำปลาหมึกที่สุดแสนจะแซ่บ งานนี้ปลาหมึกเป็นพระเอกจริงๆ ไม่ยอมให้มีอะไรมาเกะกะมากมาย ปลาหมึกล้วนๆ มาลงมือปรุงยำปลาหมึกสดกันดีกว่าค่ะ

ส่วนผสม

ปลาหมึกสด 300 กรัม
    ขึ้นฉ่ายหั่นท่อน 2 ต้น
    แครอทหั่นฝอย 1 ช้อนโต๊ะ
    ผักกาดหอมเด็ดใบ 2 ต้น
    หอมใหญ่ซอย 1 หัว
    พริกขี้หนูบุบ 1 ช้อนโต๊ะ
    น้ำมะนาว 1 1/2ช้อนโต๊ะ
    น้ำปลา 2 ช้อนโต๊ะ
    น้ำตาลทราย 1 ช้อนโต๊ะ ​

วิธีทำ

- นำปลาหมึกมาลอกเยื่อดำ ๆ ออก ล้างให้สะอาดใช้มีดบั้งให้เป็นลวดลาย หั่นเป็นชิ้น แล้วคลุกเคล้ากับแป้งมันสำปะหลังให้ทั่ว ทิ้งไว้ประมาณ 5 นาที
    - จากนั้นนำปลาหมึกไปล้างน้ำเปล่าเอาแป้งมันออก จึงนำไปลวกในน้ำเดือดจัด ให้พอสุก ตักใส่ตะแกรง ผึ่งทิ้งไว้ให้น้ำแห้ง นี่เป็นเทคนิคการทำให้ปลาหมึกกรอบอร่อยและไม่เหม็นคาวอีกด้วย
    - เตรียมน้ำยำ โดยผสมน้ำปลา น้ำมะนาว น้ำตาล เป็นน้ำยำ คลุกกับปลาหมึก ใส่พริกขี้หนูบุบ หัวหอมซอย แครอท ขึ้นฉ่ายลงเคล้าให้เข้ากันดี จัดใส่จานที่รองด้วยผักกาดหอมรีบเสิรฟทันทีอย่าทิ้งไว้นานเดี๋ยวเนื้อปลาหมึกจะดูดน้ำยำทำให้รสชาติจะเปลี่ยนจืดชืดไม่อร่อย

Pitchaya's Food: ยำปลาหมึกสด

3. titawan

<CENTER>วิธีทำต้มจืดปลาหมึกยัดไส้

</CENTER>[​IMG]

ต้มจืดปลาหมึกยัดไส้
    เครื่องปรุง

◊ ปลาหมึก จำนวนตามต้องการค่ะ
    ◊ เนื้อไก่หรือเนื้อหมู จำนวนตามต้องการค่ะ
    ◊ ผักกาดขาวหั่นท่อน หรือใครจะซอยแบบเราก็ได้ (เราชอบทานผักเละๆ หน่อยน่ะค่ะ)
    ◊ รากผักชี กระเทียม พริกไทย โขลกละเอียดรวมกัน
    ◊ น้ำปลา
    ◊ น้ำมันหอย
    ◊ ซีอิ๊วขาว
    ◊ น้ำเปล่า

วิธีทำ

◊ นำไก่มาสับให้เกือบละเอียด จากนั้นนำรากผักชี กระเทียม พริกไทยที่โขลกไว้ มาใส่ลงไปบนเนื้อไก่ จัดการสับไก่พับไปพับมาหลายครั้ง ให้สามเกลอกับไก่เข้ากันดี เหยาะน้ำปลาลงไปสักหน่อยนะคะ พอให้มีรสชาติ ไม่ต้องมากค่ะ เดี๋ยวเค็มจัด ใครจะใช้เครื่องปั่นก็ได้นะคะ
    ◊ พอสับได้ที่แล้วก็นำมายัดไส้ใส่เจ้าปลาหมึกค่ะ พอจัดการเสร็จแล้วก็หาไม้จิ้มฟันมาเสียบกันไส้หลุดนะคะ เวลานำไปนึ่ง แต่วันนี้เราไม่ได้นึ่งหรอกค่ะ ต้มไปสดๆแบบนั้นเลย พอดีวันนี้ทำน้อย ถ้าใครทำเยอะๆ แนะนำให้นำไปนึ่งก่อนดีกว่าค่ะ)
    ◊ นำน้ำเปล่าใส่หม้อ ตั้งไฟให้น้ำเดือดพล่านๆ ใส่ปลาหมึกลงไปต้มเลยค่ะ พอสุก ตักขึ้นมาแล้วบั้งปลาหมึกอย่างเบามือหน่อยนะคะ เพราะไส้มันจะทะลักออกมา เนื่องจากไก่ยังไม่สุกดี บั้งเสร็จก็ใส่หม้อลงไปตามเดิมค่ะ พอน้ำเดือดอีกที ใช้มือน้อยๆที่เราถนัดนี่แหละค่ะ ปั้นไก่สับที่เหลือเป็นก้อนเล็กๆ หรือขนาดตามชอบค่ะ หย่อนใส่ลงไปในหม้อ ทำจนหมดค่ะ
    ◊ ปรุงรสด้วยน้ำมันหอย ซีอิ๊วขาว น้ำปลา ทำไปชิมไปค่ะ ตามชอบ จนได้รสที่ต้องการ (เราไม่ได้ใส่น้ำตาลและรสดีนะคะ แต่ถ้าใครชอบใส่ลงไปด้วยได้เลยค่ะ)
    ◊ จากนั้นก็ใส่ผักกาดขาวที่หั่นไว้ลงไปค่ะ ต้มไปจนผักสุกได้ที่

4. titawan

<CENTER>[​IMG]
    ภาพที่ 1</CENTER>ความเป็นมา
    เปิดตู้เย็นมาเจอน้ำพริกเผากับปลาหมึก

ส่วนผสม
    ◊ ปลาหมึก
    ◊ หอมใหญ่
    ◊ กระเทียม
    ◊ ต้นหอม
    ◊ พริกขี้หนูสด
    ◊ น้ำพริกเผา
    ◊ ใบโหระพา
    ◊ น้ำปลา
    ◊ น้ำตาล

วิธีทำ
    ล้าง และหั่นปลาหมึก
    ล้าง และหั่นผักทุกชนิดเตรียมไว้ ต้นหอมหั่นท่อน หั่นหรือบุบพริกขี้หนู และกระเทียม
    หอมใหญ่หั่นตามยาว
    ละลายน้ำพริกเผาด้วยน้ำอุ่นเล็กน้อย เพื่อให้สะดวกในการผัด ไม่ต้องผัดมากก็ผสมกันได้ดี ใช้น้ำอุ่นเพราะน้ำพริกเผามีน้ำมันผสมอยู่ด้วย การใช้น้ำอุ่นจะช่วยให้ละลายได้ง่ายขึ้น
    ใบโหระพาซื้อมา ๒-๓ วันแล้วไม่ค่อยสดนัก ล้าง และแช่น้ำระหว่างไว้เตรียมอย่างอื่น
    ตั้งกระทะ ใส่น้ำมันพอร้อนเจียวกระเทียมให้หอม ใส่ปลาหมึกลงผัด
    ตามด้วยน้ำพริกเผาที่ละลายน้ำแล้ว
    ผัดให้เข้ากัน
    ตามด้วยหอมใหญ่และพริกขี้หนู ปรุงรสด้วยน้ำปลา น้ำตาล
    ผัดให้เข้ากัน ใส่ผักใบโหระพา และต้นหอม
    ปิดเตาผัดให้เข้ากัน ตักใส่จานเสริฟกับข้าวสวยร้อนๆ
    สารอาหารหลักๆจากเมนูจานนี้ ปลาหมึกมีสารอาหารโปรตีน และไอโอดีน ใบโหระพา มีสารอาหารเบต้าแคโรทีน วิตามินบี ๒ วิตามินซี ธาตุเหล็ก เส้นใยอาหาร ฟอสฟอรัส แคลเซียม
    เมนูจานนี้สามารถดัดแปลงเป็นเนื้อสัตว์อย่างอื่นได้ตามชอบค่ะ เช่น อาหารทะเลทั้งหลาย ไก่ หรือเนื้อหมูก็อร่อยค่ะ เมนูนี้ง่ายมากเลยใช่มั้ยคะ ลองทำดูนะคะ อ้อ.. ทำแล้วอย่าลืมส่งการบ้านนะ

www.siamfishing.com/content/view.php?id=350&cat=recipe

5. titawan

<CENTER>ปลาหมึกผัดซอสมะขาม (Sotong Assum Goreng)</CENTER><CENTER> </CENTER><CENTER>[​IMG]
    </CENTER>

ปลาหมึกผัดซอสมะขามสูตรนี้ที่บ้านทำกินประจำค่ะ ต้องเป็นปลาหมึกที่ไขแน่นๆ ่ตัวไม่โตมาก แต่วันนี้ไปตลาดเห็นปลาหมึกตัวเล็กๆ มีไข่ข้างใน หน้าตาน่าจะเป็นปลาหมึกกระตอยก็เลยเอามาจัดการทำสูตรนี้ซะเลย

ปลาหมึกตัวเล็กนี่ไม่ต้องลอกและตัดตาก็ได้(ขืนทำปลาหมึกเละคามือพอดี) แค่ล้างให้สะอาดและผึ่งให้สะเด็ดน้ำ

</CENTER>

ส่วนผสมเครื่องสำหรับคลุกปลาหมึก

[​IMG] เม็ดผักชี
    [​IMG] กระเทียม
    [​IMG] เกลือ
    [​IMG] พริกไทย

</CENTER>

<CENTER>[​IMG] ตำทุกอย่างให้เข้ากัน

[​IMG]>

[​IMG] เอาเครื่องคลุกกับปลาหมึกที่สะเด็ดน้ำไว้ให้ทั่ว [​IMG] หมักไว้ในตู้เย็นช่องธรรมดาประมาณ 1/2 ชั่วโมง</CENTER

</CENTER><CENTER>[​IMG]</CENTER><CENTER>

วิธีทำ

[​IMG] ใส่น้ำมันในกระทะ
    [​IMG] นำปลาหมึกที่หมักไว้ลงผัด
    [​IMG] ปรุงรสด้วยน้ำมะขามเปียกกับน้ำตาลปี๊ปให้ออกเปรี้ยวๆ หวานๆ ตามชอบ

</CENTER><CENTER>[​IMG]</CENTER><CENTER>

[​IMG] ชิมรสเปรี้ยวหวาน
    [​IMG] ผัดให้น้ำขลุกขลิกหน่อยจะได้เอาไว้คลุกกับข้าวร้อนๆ

</CENTER><CENTER>[​IMG]</CENTER><CENTER> </CENTER>

6. titawan

ปลาหมึกยัดไส้ทอดกระเทียมพริกไทย

อาทิตย์ก่อนไปเดินฮาร์เบอร์ เจอขุมทรัพย์เป็นปลาหมึกจากแคลิฟอร์เนียกล่องเบ้อเริ่มแต่ถูกแสนถูก
    งานนี้ไม่ซื้อไม่ได้แล้ว พอดีกับวันที่ทำปลาเค็มนึ่งหมูสับให้ดูเมื่ออาทิตย์ก่อน แล้วหมูมันเหลือ ก็เลยจับมายัดไส้ปลาหมึก ได้มานิดหน่อยไม่กี่ตัว ใส่กล่องแช่ตู้เย็นไว้ก่อน รอการตัดสินใจว่าจะทำอะไรต่อไปดี
    ทีแรกตั้งใจจะเอาไปต้ม ใส่กระเทียมพริกไทยเป็นแกงจืดปลาหมึกยัดไส้ ซดน้ำคล่องๆคอ แต่เกิดเปลี่ยนใจเอาวินาทีสุดท้าย จับมันมาทอดดีกว่า
    เครื่องปรุง ไม่ต้องตวงต้องวัดกันมาก เอาแบบง่ายๆเลยค่ะ
    ◊ ปลาหมึก ลอกหนัง ล้างให้สะอาด
    ◊ หมูสับ
    ◊ สามเกลอ (กระเทียม พริกไทย รากผักชี โขลกรวมกันให้ละเอียด) ใช้เยอะหน่อยนะจ๊ะ เพราะต้องเอามาหมักกับหมูสับ และทอดโรยหน้าด้วย
    ◊ ซีอิ๊วขาว
    ◊ น้ำมันสำหรับทอด
    วิธีทำ
    ◊ ล้างปลาหมึกให้สะอาด เอาผ้าซับผิวปลาหมึกให้แห้ง ผึ่งไว้บนตะแกรงรอไว้ก่อน
    ◊ หมูสับหมักกับสามเกลอ และซีอิ๊วขาวอีกหน่อย แล้วยัดไส้ปลาหมึกให้เต็ม จากนั้นเอาพักไว้ในตะแกรง เอาผ้าซับให้ผิวปลาหมึกแห้งอีกครั้ง ไม่งั้นเดี๋ยวเวลาทอดแล้วจะกระเด็น
    ◊ ตั้งน้ำมันในกระทะให้ร้อนจัดๆ ระหว่างที่รอ ตำกระเทียมพริกไทยอีกซักครึ่งช้อนกินข้าว สับกระเทียมรอไว้ต่างหากอีก ๒ กลีบ น้ำมันร้อนแล้วเอาปลาหมึกลงไปทอด ค่อยๆหย่อนลงไปนะจ๊ะ อย่าโยน เดี๋ยวน้ำมันกระเด็นมาโดนหน้าเสียโฉมไม่รู้นะ ใส่ปลาหมึกแล้วเอาตะแกรงปิดนะ (เคยเห็นมั้ย ตะแกรงที่กันน้ำมันกระเด็นน่ะ อย่าใช้ฝาหม้อปิดนะ เพราะมันจะมีไอน้ำหยดลงน้ำมัน จะยิ่งกระเด็นไปกันใหญ่) กะเวลาซัก ๕ นาทีก็กลับปลาหมึกซักที ทอดจนดูว่าเหลืองทั่วกันแล้วตักขึ้นพักไว้ก่อน
    ◊ ในกระทะอีกใบนะ ตักน้ำมันที่ทอดปลาหมึกนั่นแหละมาใส่ซัก ๒ ช้อน เอากระเทียมที่สับไว้ กับกระเทียมพริกไทยที่ตำลงไปเจียวให้เหลือง ใส่ปลาหมึกทอดกลับลงไป ปิดไฟเลยตอนนี้ จากนั้นเอาซีอิ๊วขาวใส่ลงไป ๒ ช้อนกินข้าว คลุกๆให้เข้ากัน ตักใส่จานแล้วโรยด้วยผักชีจ้ะ น้ำมันไม่ต้องตักมานะ เอาแต่กระเทียมมาโรย เดี๋ยวอ้วน

Credit : หมูแดง

อาหาร.classifiedthai.com/%E0%B8%9B%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B8%B6%E0%B8%81%E0%B8%A2%E0%B8%B1%E0%B8%94%E0%B9%84%E0%B8%AA%E0%B9%89%E0%B8%97%E0%B8%AD%E0%B8%94%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%B8%97%E0%B8%B5.html

7. titawan

เสร็จแล้วจัดการหั่นเป็นแว่นๆตามถนัด(ปาก)ไผ๋มันครับ ต่อนใหญ่หลายมันสิสุกยาก สุกบ่สม่ำเสมอครับ
    พอหั่นปลาหมึกเสร็จแล้ว กะมาเตรียมผักรอเลยครับ
    มีพริกหยวก หมากแข้ง พริกไทอ่อน ขิงอ่อนซอย ใบหมากกูด ใบกระเพา

เตรียมผักเสร็จแล้ว ตั่งหม้อกระทะใส่น้ำมันนิดหน่อยผัดพริกแกงเผ็ดเอาพอจามเด้อครับ
    แล้วตามด้วยผักที่เตรียมไว้ก่อนหน้านั้นครับ ใส่ลงไปผัดให้สุกเติมน้ำนิดหน่อยปิดฝาหม้อไว้ก่อน รอให้พริกสุกดีก่อนค่อยเอาปลาหมึกใส่

พอพริกสุกดีแล้วตามมาด้วยปลาหมึกครับใส่ลงไปคนให้ทั่วเลยเดียวมันสิสุกบ่ทันกัน เพราะว่าปลาหมึกสุกง่ายบ่ต้องผัดด่นเด้อ
    ปลาหมึกสุกแล้วตามด้วยใบกระเพาครับ คนให้ทั่วแล้วดับไฟเลยครับบ่ต้องคนด่น เสร็จแล้วตักใส่จานเสริฟเลย
    และนี้คือหน้าตา ปลาหมึกผัดพริกแกงครับ ขอบอกว่าเฮ็ดกินคนเดียวครับ
    ย้านบ่อิ่มเฮ็ดหลายคักสุดท้ายได้ใส่ตู้เย็นไว้อีกครับ กินบ่เบิ่ดหลายคักแซบๆเด้อครับ
    หาข้าวมาเลยครับ มานั่งร่วมโต๊ะนำกันเด้อพี่น้องบาดนี้ ไผ๋สิเอาไปเป็นเมนูคืนนี้กะตามสะบายเด้อครับบ่หวงดอก

ขอบคุณทุกเสียงทุกนามที่เข้ามาชิมมาเบิ่งครับ เป็นกำลังใจให้บ่าวจัยขอบคุณหลายๆครับ

www.baanmaha.com/community/thread26574.html

อันนี้ภาษาอะไรไม่รู้ อ่านออกมั้งไม่ออกมั้ง แปลเอาเองแล้วกันนะ

8. titawan

ลาบปลาหมึก...น่าทานไหมคะ...

วิธีทำลาบปลาหมึกก็ไม่มีอะไรยากนะคะ นำปลาหมึกมาล้าง หั่นแล้วใส่หม้อลวกอย่างนี้ค่ะ

แล้วก็จับใส่ตะกร้าให้สะเด็ดน้ำ

เตรียมซอยเครื่องลาบอันได้แก่ ผักชีใบยาว หัวหอมแดง

เด็ดสะระแหน่รอไว้เลยนะคะ

ทีนี้เราก็เอาปลาหมึกลวกมาใส่อ่างเตรียมคลุก ใส่กระเทียมสับกับข่าลงไปดับคาวเล็กน้อยนะคะ
    แล้วปรุงรสด้วยน้ำปลา น้ำมะนาว น้ำตาลทรายจี๊ดนึง ให้กลมกล่อมพอดิบพอดี

ใส่หอมแดงลงไปเคล้าเบา ๆ

สาดพริก กับข้าวคั่วตามลงไปพองาม

ใส่ผักชีใบยาวลงไปคลุก

ตามด้วยสะระแหน่แล้วตักใส่จาน

เสร็จแล้วค่ะ ลองสักคำไหมคะ

[​IMG]<!-- End main-->

www.bloggang.com/mainblog.php?id=jeabguru&month=29-07-2009&group=1&gblog=134

9. titawan

พักก่อน ปวดตา อันนี้ขำอ่ะ ฮ่าๆๆๆๆๆ

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=jxWaPSIGyCA]YouTube - เพลงแมตช์ดึก หมึกบด | โฟล์คเหน่อ[/ame]

10. titawan

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=k_cLzNi-j4s]YouTube - Germans react to octopus Paul predictions (6JUL2010)[/ame]

11. โป๊ยเซียนสาว

โป๊ยเซียนสาว เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2008

12. โป๊ยเซียนสาว

โป๊ยเซียนสาว เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2008

13. titawan

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=BZ5ih1FhHvU&feature=player_embedded"]YouTube - ต้มยำ วิน[/ame]

วิธีทำอาหารเมนูต้มยำกุ้งปลาหมึกน้ำใส

ส่วนผสมวิธีทำอาหารเมนูต้มยำกุ้งปลาหมึกน้ำใส
    1.กุ้งสด
    2.ปลาหมึกสด
    3.เห็ดฟาง
    4.หอมแดง
    5.ข่า
    6.ตะไคร้
    7.รากผักชี
    8.พริกขี้หนูสด
    9.มะนาว
    10.ผักชีฝรั่งหั่นท่อน
    11.ผักชีหั่นท่อน
    12.ใบมะกูด
    13.น้ำปลา
    14.ผงรสดี
    วิธีการทำอาหารเมนูต้มยำกุ้งปลาหมึกน้ำใส
    พริกขี้หนูสดทุบบีบมะนาวใส่ชามไว้ ติดไฟตั้งหม้อใส่น้ำพอน้ำเดือดแล้วก็ใส่เครื่องต้มยำหอมแดง+ข่า+ตะไคร้+รากผักชี+ใบมะกูด พอน้ำเดือดได้กลิ่นหอมของเครื่องต้มยำสมุนไพร ก็ใส่น้ำปลา+ผงรสดี+เห็ดหอม รอจนน้ำเดือดอีกสักพัก ก็ใส่กุ้งสด+ปลาหมึกสดลงไปรอจนสุกแล้วก็ใส่ผักชีฝรั่ง+ใบผักชี แล้วก็ตักใส่ชามที่ทุบพริกขี้หนูและบีบมะนาวไว้ แล้วโรยด้วยใบพักชีอีกทีนึงก็ทานได้เลยครับ
    หมายเหตุ การใส่เครื่องปรุงก็แล้วแต่คนชอบนะครับชอบทานรสชาติแบบไหนก็ใส่ไปเลยครับไม่มีกำหนด

14. titawan

ปลาหมึกนึ่งมะนาว โดย... พี่มิ้นท์

ปลาหมึกนึ่งมะนาวรสแซ่บๆค่ะ

เครื่องปรุง

◊ ปลาหมึก ๑ ตัว
    ◊ เกลือ ๑ ช้อนชา
    ◊ ผงปรุงรส ๑ ช้อนชา (ใช้ซุปก้อนรสปลา ๑/๒ ก้อน)

วิธีทำน้ำมะนาว

◊ นำกระเทียมสด ๕ กลีบสับละเอียด พริกขี้หนููสด ๕ เม็ดสับละเอียด ผสมน้ำมะนาว ๑-๒ ลููก ปรุงรสตามชอบค่ะ

วิธีทำ นำปลาหมึกล้างให้สะอาด เอามีดบั้งสีข้างปลาหมึกทั้งสองด้านระวังไม่ให้ลึกจนขาดจากกัน

นำปลาหมึกใส่จานแล้วนำไปนึ่งประมาณ ๗-๑๐ นาที ถ้านึ่งนานไปปลาหมึกจะเหนียวไม่อร่อย

ราดน้ำมะนาวปรุงรสที่เตรียมไว้ เสร็จแล้วค่ะปลาหมึกนึ่งมะนาวรสแซ่บ ง่ายมากใช่มั้ยคะ อ้าวเพื่อนๆอย่านั่งน้ำลายยืดหน้าจอซิคะ ไปตักข้าวมาเร็วค่ะ

ก็พอดีว่าไปได้ปลาหมึกสดตัวเล็กๆ นึ่งแล้วคาดว่าน่าจะเหลือ ๒ นิ้วมากิโลกว่าๆ ไม่รู้จะทำอะไรดี เลยจัดการนึ่งเสียเลย อันนี้น้ำใส่หม้อตั้งไฟ ก็ใส่ใบตะไคร้ รากคึ่นช่าย ข่า เพื่อเอากลิ่นให้หอมๆ

เอาฟอยล์มาทำเป็นถาด ใส่ผักตามต้องการ

จากนั้นก็เอาปลาหมึกใส่ลงไป ใส่ผักปิด บีบน้ำมะนาวลงไป กระเทียม และพริกสดซอยลงไป สาเหตุุุุที่ไม่ใส่มะนาวฝานเป็นแว่นเพราะว่ามันขม เลยไม่ชอบครับ

ระหว่างนึ่งผมก็ทำน้ำจิ้มเอาไว้ราดต่างหาก เพราะว่าถ้าคนทานเผ็ดไม่ได้ก็จะได้แย่งเราทานได้ครับ เครื่องปรุงก็มีเท่านี้จริงๆ พริก กระเทียม มะนาว น้ำปลา น้ำตาลทราย

จัดการโขลกเลยครับ ระหว่างโขลกถ้ามีน้ำที่ออกจากกระเทียมมากก็ใส่น้ำตาลลงไปจะได้ง่ายยิ่งขึ้น

จากนั้นก็ปรุงรส เผ็ด เปรี้ยว เค็ม หวาน (๓ ช่ากำลังดี)

ปลาหมึกสุกแล้ว ดูซิ น่าทานเนอะ (ชมตัวเองก็เป็น ฮ่า ฮ่า ฮ่า)

จะรออะไรอยู่ล่ะ จัดใส่จานเสริฟเลยซิ แขกนั่งรอน้ำลายหก เจ็ด แปด เก้าแล้ว เอาน้ำจิ้มที่เตรียมไว้ราดไปเลยตามชอบ และน้ำจิ้มที่เหลือก็เอาไปทำยำรสแซ่บต่างๆได้ด้วย หรือจะเอาไปจิ้มพวกอาหารทะเลย่าง เผา ก็ได้ สารพัดที่จะเอาไปดัดแปลง

www.kruaklaibaan.com/forum/index.php?showtopic=22

15. มรรค 8 ประการ

มรรค 8 ประการ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2007
    เห็นแล้วน่าทานมากมาย เอามาลงเยอะๆน่ะครับ

16. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    เจ้าพอลรอดตัวไปแล้วงานนี้

17. vittrasit

vittrasit เป็นที่รู้จักกันดี

หุหุ ผมว่าไม่รอด เจ้าของกระทู้เชียร์ฮอลแลนด์ กรำของหมึกพอล เตรียมโดนหั่นลงหม้อลงกะทะ

18. titawan

ปลาหมึกทอดกระทียม

ยำรวมปลาหมึก

19. titawan

จับมีดขึ้นมาหลังบอลโลกแข่งเสร็จแล้วก็หั่นๆปลาหมึกออกมาทำเป็นท่อนๆเอาไปลวก หลังจากนั้นก็เอาน้ำจิ้มราดใส่พริกลงไปเยอะๆๆ แค้นๆๆๆๆๆๆ ปลาหมึกพอลลลลลลลลลลทำกันได้นะ อีกแค่สี่นาทีเองเตะจุดโทษ แค้นๆๆๆๆๆๆๆๆ

20. titawan

เมนูอาหารสำหรับคนกรุ๊ปเลือด B

ปลาหมึกผัดน้ำมะนาว

ส่วนผสม วิธีทำ

ปลาหมึกกล้วยตัวขนาดกลาง 3 ตัว 1. ล้างทำความสะอาดปลาหมึก เอาส่วนที่รัปทานไม่

น้ำมะนาว 2 ช้อนโต๊ะ ได้ออกให้หมด หั่นเป็นแว่นหนา 1.5 ซ.ม.ใส่จาน

เกลือป่น 1/2 ช้อนชา สำหรับเข้าไมโครเวฟไว้

กระเทียมสับ 2 ช้อนโต๊ะ 2. ผสมน้ำมะนาวกลับเกลือ คนให้เกลือละลายหมด

พริกชี้ฟ้าแดงสับ 2 เม็ด ใส่น้ำมันมะกอก กระเทียม และ พริกชี้ฟ้าแดงส้มเท

ผักชีหั่นหยาบๆ 2 ต้น ใส่ปลาหมึกที่เตรียมไว้แล้วคลุกเคล้าให้เข้ากัน

น้ำมันมะกอก 2 ช้อนชา 3. นำเข้าเตาไมโครเวฟ ใช้ฝาครอบอาหารครอบไว้

กันการกระเด็น ใช้กำลังไฟระดับสูงตั้งเวลาประมาณ

6นาทีหรือจนอาหารสุกหมดจึงยกออก ใส่ผักชีแล้ว

คลุกต่อให้เข้ากัน :)

คุณค่าอาหารที่ได้รับ
    พลังงาน คาร์โบไฮเดรต โปรตีน ไขมัน
    200.90 กิโลแคลอรี่ 1.05 มิลลิกรัม 22.95 มิลลิกรัม 11.20 มิลลิกรัม​