เมื่อกายไม่ใช่ตัวเรา

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย เพ็ชร คมปภ้สษ์, 9 มีนาคม 2019.

1. เพ็ชร คมปภ้สษ์

เพ็ชร คมปภ้สษ์ สมาชิก

เมื่อจิตเราทิ้งร่าง หรือตาย เราจึงไม่มีตัวตน แล้วขั้น5นั้นจะดับไปด้วยไหม เมื่อจิตไม่มึตัวตน แล้วรูปทรงที่เรารับรูปจะมีลักษณะอย่างไรรบกวนความรู้ครับ

2. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อจิตทิ้งร่างกาย พวกธาตุต่างๆที่เป็นนามธรรม เช่น ธาตุ ดิน น้ำ ไฟ ลม
    ที่รวมเคยรวมเป็นกาย
    จะกลับคืนสู่ธรรมชาติเดิมของมันก่อนที่เคยจะรวมเป็นกายมาก่อนครับ
    ก็จะเหลือแต่ตัวจิต ที่เป็นนามธรรม กับ ตัววิญญานการรับรู้ที่ปกติ
    จะส่งออกจากจิตผ่านอาตนะต่างๆ ไปกระทบสิ่งต่างๆภายนอก
    เมื่อตอนที่ยังมีร่างกายนั่นเอง

พอนึกออกไหม ตัววิญญานนี้ คือ ตัวที่มันส่งออกจากจิตไปภายนอก
    กระทบอะไรก็ตามแล้วเก็บไว้ในจิต จนกระทั่งมันสร้างช่องทางส่งออก
    ให้ตัววิญญานนี้เป็น ตา หู และรวมๆจนเกิดเป็นร่างกายนี้ขึ้นมา

เมื่อเหลือตัวจิต ตัววิญญาน มันก็จะยังคุ้นเคยกับการสร้างกายแบบเดิมๆ
    ที่เคยเป็นกายมนุษย์โลกก่อนในช่วงแรก ตัวจิตและวิญญานนี้จึงจะยังอุปโลกน์
    กายที่คล้ายกายตอนมีชีวิตในช่วงแรกนั่นเอง ทังกายและชุดที่ส่วมใส่
    และจะมีการหวงร่างกายที่พังไป
    แล้วบ้างในช่่วงแรกประมาณ ๑ ถึง ๒ วัน แต่เมื่อเริ่มคุ้นเคยแล้วในวันที่ ๓
    ก็จะยังติดสัญญาบางอย่างที่อยู่ในจิต เช่น ความเป็นห่วงเรื่องต่างๆ
    ก็อาจจะเป็นเหตุให้บุคคลอื่นๆรับรู้ได้บ้าง ไม่ว่าทางใดทางหนึ่ง
    และเมื่อผ่านจุดนี้ และคุ้นเคย จนเริ่มมีกำลังร่วมกับกายอุปโลกน์
    ที่สร้างร่วมกับตัววิญญาน ที่เป็นคล้ายๆกายตอนเป็นมนุษย์แล้ว

ก็จะเข้าสู่่ กิริยาของตัววิญญานที่ส่งออกแล้วเก็บไว้ อีรอบเดิมก่อนที่จะสร้าง
    ช่องทางให้ตัววิญญานก่อนที่จะมีกายนี้นั่นเอง....
    เพียงแต่สิ่งที่จะเข้ามา กระทบตัววิญญานนั้น อาจจะเป็นลักษณะ
    ของกระแสที่จะสร้างเป็นช่องทางที่จะมาเป็นกายมนุษย์อีกรอบ
    ก็ได้ หรือจะเป็นกระแสต่างๆที่จะเข้ามารวม จากสิ่งต่างๆที่ได้เคยทำไว้
    สมัยที่ยังมีกายมนุษย์ แล้วอุปโลกน์สร้างเป็น
    กายอื่นๆที่เป็นนามธรรม อะไรก็ได้ ไม่ว่า กายสัตว์ เปรต เดรัชฉาน เทวดา เทพ พรหม ฯลฯ
    อะไรก็ได้ทั้งนั้น ขึ้นอยู่กับกระแสอะไรมี สัญญาที่ชัดเจนสุด
    (คือมีกำลังมากสุด)
    และข้องเกี่ยวกับจิตที่จะมารวมกับตัววิญญาน ณ เวลานั้นครับ

พูดง่ายๆ อาจจะเป็นกระแสการห่วงโน้นนี่นั้น
    หรือเป็นกระแสวิบากหรือกระร้อน หรือเป็นกระเย็นหรือกะแสบุญก็ได้
    เป็นที่มาของการอุปโลกน์อีกกายหลังจากไม่มีกายมนุษย์แล้วนั่นเองครับ
    และจะอุปโลกน์เป็นกายอะไรอีกที่เป็นนามธรรมนั้น
    ขึ้นอยู่กับกระเหล่านี้ ตามสัญญาที่ชัดเจนสุด

อย่างถ้าเป็นกระแสเย็น กระแสบุญ
    เรียกว่า เสวยผลวิบากตรงนี้
    (วิบากคือกะแสที่จรเข้ามานั่นหละครับ)หรือกินกองบุญกองกุศล
    ส่วนถ้า กระแสร้อน ก็เสวยผลวิบากตรงนี้ ไปตามกรรมที่ได้ทำ

พอเข้าใจได้นะครับ.... ^_^

3. ใครบรรลุธรรม

ใครบรรลุธรรม Active Member

"..กิริยาของตัววิญญานที่ส่งออกแล้วเก็บไว้"..

NOPPAKAN..ไอ้เพ้อเจ้อ..ไหนยกพระสูตรมาซิครับ มานั่งคิดเอง มโนเอง แต่งเอง..ไอ้รั่ว ไบโพลา ยกพระสูตรมา ยืนยันครับ

4. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

https://palungjit.org/threads/ช่วยสวดภาณยักษ์-ไล่-สมาธิ-ไบโพลา-หน่อยครับ.672319/

ข้างบน พี่สุดยอด ใครบรรลุธรรม พุทธวจน เขียนเองนะครับ
    เอามาให้ดูรอบที่ ๔ เผื่อว่า
    พี่จะลืมครับ ^_^

พี่ครับ ก่อนที่พี่ จะอ้างอิงว่า ใครหรือสำคัญตนผิด
    เที่ยวมาตรวจสอบการแนะนำใคร
    อันดับแรกควรเขียนในสิ่งที่บุคคลนั้นกล่าวให้ถูกด้วยครับ
    นี่ครับข้อความดูได้จากอ้างอิงข้างล่างนะครับ

ไม่ใช่

ตกลง ใครเพ้อเจ้อ หรือครับ พี่อ่านภาษาไทยรู้เรื่องนะครับ
    คือ เอามาจากไหนหรือครับ.....ข้อความนี้
    ถ้าว่า กันตามหลักฐานที่เห็นนะครับ ^_^

ส่วนตัวมองว่า น่าจบกิริยา แบบนี้ได้แล้วนะครับ...
    ส่วนตัวมองว่า มากเกินพอดีแล้วหละครับ
    ส่วนตัวแนะนำในมุมมองที่มาจากการปฏิบัติ
    จะให้ยกพระสูตรไหนมาแย้งหละครับ
    ถ้าเอะอะ ใครเขียนอะไร ก็แสดงกิริยาแบบนี้
    ส่วนตัวคงไม่อ่านพระสูตรไหน
    หรอกนะครับ

เชิญ คุณพี่ คนเก่ง เป็นเจ้าแห่งตำรา ก็ยกพระสูตร
    ยก พุทธวจน ที่คุยว่า ตนรู้แจ้ง
    มาแสดงให้ จขกท อ่านเลยครับ
    จะมาแย้ง สิ่งที่ ข้าพเจ้าเขียนไปเพื่อ ?
    ใช้วาจาแบบนี้เพื่อ ? แสดงกิริยา แบบนี้เพื่อ?

อาสิ่งที่ตนเองรู้ สิ่งที่ได้จากการปฏิบัติของตนเอง
    มาแสดงให้ จขกท หรือผู้อ่าน
    ได้เป็นผู้ตัดสินเลยครับ

มองว่า ผู้ที่เข้ามาอ่าน หรือ จขกท จะมีวิจารญานในการ
    ตัดสินใจ จากสิ่งที่ บุคคลนั้น ถ่ายทอดได้เองอยู่แล้วครับ... ^_^

ปล. พี่ไม่ใช่ผู้ตรวจสอบ การปฏิบัติ การแนะนำของใครนะครับ
    จขกท ถามจะแนะนำอะไรก็แนะนำ จขกท. ไปครับ

คือ พี่ต้องเข้าใจเนาะ ว่าพี่เป็นใคร มีความรู้ มีความสามารถอะไร
    ถึงจะสำคัญตนเอง ที่จะต้องให้กระผม ทำตามที่บอกหรือครับ
    สำคัญตนเองผิดไปหรือเปล่า....

ไม่งั้นถ้าเริ่มวิวาทะ แบบนี้
    จะกลายเป็นข้อความรกบอร์ดเปล่าๆนะครับ

เชิญ คุณพี่ สุดยอด ใครบรรลุธรรม แสดงธรรม
    ในหัวข้อ กระทู้นี้ได้เลยครับ
    ให้ สมาชิก หรือ จขกท
    ได้เห็นความสามารถในการปฏิบัติ
    ได้เห็นองค์ความรู้ของ คุณพี่เลยครับ.......
    รับรองว่า ต้องสุดยอดแน่เลยครับ
    จะรออ่านนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มีนาคม 2019
  5. ใครบรรลุธรรม

ใครบรรลุธรรม Active Member

..เหนื่อย..โอเค จบๆไปจะได้คุยธรรม แต่ยังไงผมก็แย้งคุณนี่แหละมาคิดเองเออเอง-ไม่มีที่มาที่ไป-มันก็นิยายร้านกาแฟดิ

6. บุรุษไร้เงา

ส่วนการแย้งนะครับ
    https://palungjit.org/threads/ช่วยสวดภาณยักษ์-ไล่-สมาธิ-ไบโพลา-หน่อยครับ.672319/

ครั้งที่ ๕ เนาะ กันลืมอีกรอบ

ถ้าแย้งคนแสดงธรรมว่า คิดเองเอ่อเอง
    ไม่มีที่มาไป นิยายร้านกาแฟ แสดงว่า คุณ ต้องมี
    ธรรมอันสุดยอดของคุณ ที่ได้มาจากปฏิบัติ เข้าถึงด้วยตนเอง อันสูงส่ง
    เหนือกว่า ดีกว่า ที่อ่านแล้ว รู้เลย นี่หละ นักปฏิบัติของจริง...

ถึงได้มีความสามารถในการมาแย้งได้ จริงไหม ?

ดังนั้น ขอรออ่านองค์ความรู้ ที่มาจากประสบการณ์ อันสุดยอด
    เชิญแสดงให้สมาชิก และเจ้าของกระทู้
    ได้ประจักษ์ ปรากฏแก่สายตาชาวโลก ได้เลยครับ ^_^

พี่สุดยอด

7. ธรรม-ชาติ

ธรรม-ชาติ เป็นที่รู้จักกันดี

+++ ประโยคข้างล่างนี้ "ระบุ ผิดพลาด" เพราะเอาคำว่า "ตัว ไปผสมกับคำว่า ตน"
    +++ ให้ไปอ่าน ศีลปาราชิก ข้อที่ว่า ห้าม "พราก กายมนุษย์ จาก ชีวิต" ให้ดี ๆ

+++ แล้วจะรู้ได้เองว่า คำว่า "กายมนุษย์" คือคำว่า "ตัว" ของคุณ ในศีลข้อนี้
    +++ ส่วนคำว่า "ชีวิต" จะอยู่ในส่วนของ "ตน" อันเป็นคนละส่วน ในศีลข้อนี้

+++ คำว่า "ตัว" ของคุณ หมายถึงแค่ "ร่างกาย" เท่านั้น ไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกับ "ตน" แม้แต่นิดเดียว
    +++ คำว่า "ตัว" ของคุณ หากจะเกี่ยวกับ "ขันธ์ 5" ก็ไปได้แค่ "รูปหยาบ หรือ กายมนุษย์" เท่านั้น
    +++ ยังไปไม่ถึงคำว่า "ตน" ในขันธ์ 5 อันหมายถึง "เวทนา สัญญา สังขาร วิญญาณ" เลย

+++ อาการของ "ตน" ที่แท้จริง จะนับที่ "วิญญาณขันธ์" เท่านั้น
    +++ ส่วน "เวทนาขันธ์ สัญญาขันธ์ สังขารขันธ์" เป็นองค์ประกอบ
    +++ "เวทนา สัญญา สังขาร" เป็นท่อ "น้ำเลี้ยง" ให้ตัว "วิญญาณขันธ์" ไม่สลายไป

+++ ดังนั้น คุณ ไม่ควรนำ "ขันธ์ 5" เข้ามาเกี่ยวข้อง ในที่นี้

+++ เข้าใจว่า "คำถามของคุณ" เกิดมาจาก การอ่านในกระทู้อื่น
    +++ ที่ระบุว่า "ใครเอาจิตมาอยู่กับกายคือบริโภคอมตะธรรม เพื่อความไม่ตาย" นั้น

+++ บอกให้ตามตรงเลยว่า "สำนักต้นฉบับ ที่พูดเอาไว้ ไม่ใช่ สำนักในพระพุทธศาสนา"
    +++ แม้แต่ "ปาราชิก 4" ก็ยังไม่มี "ปัญญา" ที่จะเข้าใจได้ เป็นสำนักที่ "มั่วตลอด"
    +++ สำนักนั้น กำลังอยู่ใน "ชั้นศาล" ที่ดำเนินคดีเกี่ยวกับ "ปาราชิก 4" อีกไม่นานก็รู้
    +++ ผู้ที่จะเป็น "นักบวช" นั้น หากไม่รู้เรื่อง "ปาราชิก 4" ไม่นานมันก็เป็น "ปาราชิก" นั่นเอง

+++ สำหรับคุณ ผมแนะนำให้ "ทำความ ถ่องแท้" กับประโยคข้างล่างนี้ ให้ดี ๆ คือ

+++ "ห้าม พราก กายมนุษย์ จาก ชีวิต"

+++ เอาแค่นี้ก่อน อย่าเพิ่งไปยำรวมกันกับ "ขันธ์ 5"
    +++ เดี๋ยวมันจะ "มั่ว" แบบบางสำนักที่ "แต่งตัวคล้ายพระ" นะครับ

8. kenny2

kenny2 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2017
    คำนี้ชอบนะ เสียดายที่ตายก่อน เขาไว้ทำมาหากินของเขาแต่เขาไม่ได้ให้อะไรกับเราเลย มันก็น่าสมเหตุสมผลนะ ที่บางทีธรรมทั้งหมดใช้ในสถานะมนุษย์เวไนยสัตว์ บางเวลาก็อัปโหลดว่าอภิธรรมเป็นปรมัตถ์ ทั้ง84000 มีอภิธรรมจำนวนเท่าไหร่ มีพระวินัยเท่าไหร่ และมีพระวจนะเท่าไหร่ ในพระวจนะนั้น ส่วนใหญ่มาจากการสังคายนสครั้งแรกที่เขาสัตตบรรณ มีพระมหาเถระถามตอบกับพระอานนท์ แน่จริงก็แยกออกมาสิ แน่จริงระบุมาสิว่าที่เห็นในตำราคือพระโอษแก้วของจริง สมองสติปัญญาเลอะเลือนได้ขนาดนี้ เลยรึมนุษย์ ที่เกิดมาในบวรพุทธศาสนา

9. ธรรม-ชาติ

+++ มัน "เลอะเลือนไปหมด" เพราะมัน "คิดฤกธ์" โดยไม่มี "สติรู้" ได้เลยว่า
    +++ มันนั่นแหละ "กำลังโดนความคิด ของตัวมันเอง หลอกลวงอยู่ตลอดเวลา"
    +++ แม้กระทั่ง "อานาปานสติ แบบที่เด็ก ๆ ทำได้" มันก็ยัง "ทำไม่เป็น" เอาเสียเลย
    +++ มันมัวแต่ "คิดเอง เออเอง มโนเอง" ดัดแปลงเอง ปรุงแต่งเอง
    +++ นั่นแล... "ไปนรกด้วยตัวมันเอง" แถมเสือก "แต่งตัวคล้ายพระ" เอาเสียอีกนะ...

+++ คิดฤกธ์ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ จนกลายเป็น "มโนหลอน" เต็มตัวไปแล้ว... น่าอนาถหนอ ...

10. เพ็ชร คมปภ้สษ์

คือผมอาจจะเขียนผิดจากความหมายที่ตัวเองอยากรู้ ขออภัย สิงที่อยากรู้เอาแบบง่ายๆครับ เมื่อตายไปแล้ว ไม่ทีร่างกายจะเหลือแต่จิตดวงเดียว นั้นแระครับครือความหมายว่าแล้วจิตหรือไอ้ที่เป็นตัวไปยึดร่างกายตอนมีชีวิต จะมีรูปร่างยังไง หากยังไม่นิพพาน ทำดีเป็นเทวดาเสวยบุญมีกายทิพยฺ ทำชั่วตกอบายภูมิใช้กายแบบไหนที่ต้องไปชดใช้กรรม ประมาณนี้ครับ ส่วนขันท์ 5ที่รวมมาด้วย เพราะเข้าใจว่า ขันท์เป็นนามธรรม เมื่อไม่มีร่างกายที่เรียกขันท์1 คือรูป แล้วจะยังเหลือขันท์อื่นๆอีกหรือไม่เมื่อตายแล้ว

11. ธรรม-ชาติ

+++ จิต/ตัวจิต (ตัวที่เป็น สังขารจิต/วิญญาณขันธ์) จะมี "รูป+ร่าง" ไปตาม ผลของ กรรม/วิบาก
    +++ ที่สำคัญที่สุด "อาสัญกรรม ส่งผลก่อน" ตรงนี้เป็นตัว "ส่งตัวจิต/วิญญาณขันธ์" ไปเกิดใหม่
    +++ จะเป็น "เผ่าพันธ์ Species" ใดก็ตาม ขึ้นกับ "วิบาก ในขณะ พรากจาก กายเก่า (ตาย)"
    +++ ณ ขณะที่ "จากพราก" นั้น ๆ ณ วาระจิตนั้น "ตัววิญญาณขันธ์" เสพ "เวทนา สัญญา สังขาร" ใด

+++ เวทนา สัญญา สังขาร ณ ขณะนั้น ๆ จักเป็นตัวกำหนด "วิญญาณขันธ์" ให้ไปจุติใหม่
    +++ เวทนา ณ ขณะนั้น เป็น "เวทนาจิต ไม่เกี่ยวกับ เวทนากาย อีกต่อไป"
    +++ เวทนาจิต เป็นตัวกำหนด "ภูมิ" ส่วนสังขารจิต เป็นตัวกำหนด "ภพ"
    +++ กาย ที่ไม่อยู่ในชั้น "มนุษย์ และ ดิรัจฉาน" เป็น "กายละเอียด" ทั้งหมด
    +++ ให้เข้าใจไว้ก่อนว่า "จิตยึดสิ่งใดเป็นตน สิ่งนั้นเป็นกาย"
    +++ ต้อง "ฝึก" จนถึง "ถอดจิต" แล้วฝึก "ไปอยู่ในสภาวะต่าง ๆ"
    +++ โดยมี "สติสัมปชัญญะ เต็มบริบูรณ์" จึงจะรู้จัก "อาการของจุติจิต" ตรงนี้ได้
    +++ ขันธ์ที่ 1 คือ "รูป" เป็นผลลัพธ์ มาจาก "เวทนา" ขันธ์ที่ 2
    +++ ได้เวทนาอัน "สุข สุขุม ปราณีต" กายย่อม "สบาย" เรียกว่า "ไปเป็นสุข"
    +++ ได้เวทนาอัน "ทุกข์ อึดอัด หยาบ" กายย่อม "ไม่สบาย" เรียกว่า "ไป อบาย"

+++ ดังนั้น สำนักที่ คิดเอง เออเอง ว่า "จิตเกาะกาย พอกายตายแล้ว ไปนิพพาน" หนะ
    +++ สำนักนั้น ๆ "ไม่มีสติ" วิปลาสฝั่นเฟือน ไปทั้งหมด ทั้ง ๆ ที่ "ยังมีชีวิตอยู่"
    +++ ไม่ต้องรอให้ถึง "ยามตกตาย ย่อมไร้สติ" ตามที่ พระพุทธองค์ ทรงกล่าวไว้เลย
    +++ มันไปตั้งแต่ "ยังไม่ตาย" เรียบร้อยแล้ว "มีอบาย เป็นที่หวัง ได้เลย"

+++ เรื่องพวกนี้ "อ่าน/เข้าใจ" เอาเองได้ แต่จะ "นำตนให้รอดพ้น" ไม่ได้เลย
    +++ รู้/เข้าใจ ว่า "กินข้าวอย่างไรจึง อิ่ม/อร่อย" แต่ไม่ยอม "ลงมือกิน" สักที
    +++ ไง ๆ ก็ไม่มีวัน "พ้นความหิวโหย" ไปได้เลย นะครับ

12. เพ็ชร คมปภ้สษ์

ขอบคุณครับ

13. เพ็ชร คมปภ้สษ์

ผมขอถามเพิ่มน่ะครับ เมื่อรู้จริงเข้าใจแล้วว่ากายไม่ใช่เรา คือความคิดของจิตไม่มีความเสื่อม เหมื่อนกาย เมื่อกายเสื่อม จิตจึงไม่สามารถจะบังคับให้กายทำอะไรได้ หรือทำได้ก็ไม่เป็นอย่างที่จิตต้องการ คือความชราก่อนที่กายหยุดหายใจเพราะเสื่อมไปหมดจนไม่ทำงานแล้ว ในขณะนั้นจิตยังตื่นอยู่มีกำลังแต่ไม่มีกายให้เกาะเพื่อสั่งให้ทำในสิ่งที่ต้องการ ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ

14. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

.... ขณะที่จิตยังตื่นอยู่??
    ตื่นที่นี้หมายถึงยังงัยฮับ
    จิตมีกำลังสติ
    หรือจิตยังมีความทะยานอยาก
    หรือจิตตื่นรู้ สภาพกายสังขาร
    ด้วยสติสัมปชัญญะ???

15. เล่าปัง

เล่าปัง เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    ถ้า. พูดแบบนี้ จะชัดเจนว่า. ผิดหลักธรรม. แบบสุดกู่

แต่ไม่ต้องตกใจ. พระพุทธองค์ ทรงพยากรณ์ว่า

พวกที่เข้าใจกายคือสิ่งตอบโจทย์ธรรม. ยังมี
    โอกาสลุ้น. สุคติ ได้มากกว่า. พวกยึดถือจิต
    ยึดถือฌาณ. อภิญญา

นะ

ถ้าทำใจร่มๆ. ได้ ก้ ฟังธรรมเล่นๆ. ยังไม่จำ
    เปนต้องเปลี่ยนแนวความคิด

ชรา กับ. มรณะ. ปัจจัยในความ. ปรากฏ ไม่ได้
    มาจาก. มหาภูตรูป

มหาภูตรูปสี่.คือ ดิน น้ำ. ลม ไฟ.

มหาภูตูปสี่ ใช้คำพูดอีกอย่างว่า. กายไม่ใข่เรา

นะ

ถ้าเหน. กายไม่ใข่เรา. ก้คือต้องเหน ดิน น้ำ ลม ไฟ

ซึ่งมักจะแถม. ตรี คฑา. จักร. สังข์ ด้วยเสมอเสร็จหม่ำ

ถ้า. จขกท. เหนกายไม่ใช่เรา โดยสัมผัสได้
    ว่า. เอ้อ. นี่ เย็น. ร้อน อ่อน แข็ง. ตึง. ไหว
    ก้จะพอดี

พอดีที่จะมา. พิจารณาต่อว่า. ชรา. มรณะ
    แท้จริงแล้ว. มี ปัจจัยมาจากอะไร

รู้หมื่อไหร่ การได้มาซึ่งรสชาติทางปาก
    กลิ่นตุๆทางจมูก. ผิวสัมผัสสารตะกั่ว
    หูได้ยินเสียงแม่เจ้าโวยเช้าสายบ่ายเย็น
    ตาได้เหนสิ่งตาลาเละตุ้มเป๊ะ ใจสัมผัส
    ความหดหู่ของพวกหลังไมค์ซ่อนเลห์

นี่ต่างหาก ปัจจัยการได้มาซึ่งชาติ เผ่าพันธุ์
    ชรา. มรณะ. จึงปรากฏ

ฟังธรรมผิด. ตายเปล่าทั้งเปน เลยนะ เจบีพี

16. ธรรม-ชาติ

+++ "ความคิด" เสื่อมสลายเมื่อ "เปลี่ยนเรื่องคิด"
    +++ ดังนั้น วันหนึ่ง ๆ คิดกี่ร้อยเรื่อง มันก็เสื่อมไปเป็น ร้อย ๆ ครั้ง
    +++ แม้แต่ "การขยับตัว" จิตมันก็ "สั่งให้กายขยับ" เช่น ยกแขน/ขา เป็นต้น
    +++ รู้สึกว่า "คุณกำลังใช้ ตรรกะ จนลืมความเป็นจริง" ต้อง ระวังความคิดให้มาก ๆ นะ
    +++ คุณใช้คำว่า "ในขณะนั้นจิตยังตื่นอยู่" นั้น ไม่ตรงตามความเป็นจริง
    +++ ความจริงคือ "จิตมันยัง หลงกาย โดยไม่ยอมตื่น" มากกว่านะ

+++ คำว่า "จิต" ของคุณ ชี้ถึง "ความคิด" เพียงอย่างเดียว
    +++ เมื่อเป็นเช่นนั้น ก็ไม่ควรใช้คำว่า "จิต" เข้ามาในคำถามนะ

+++ ผมจะ "เรียบเรียง" คำถามของคุณใหม่ โดยเปลี่ยนคำว่า "จิต" ของคุณ เป็น "ความคิด" ตามข้างล่างนี้
    +++ คุณลอง พิจารณา เทียบเคียง คำถามเก่าของคุณ กับคำถามที่ Upgrade ตรงนี้ดูอีกที เพื่อความสะดวกของตัวคุณเอง ว่า "คุณเข้าใจ ถูกต้องไหม" นะครับ

17. ธรรม-ชาติ

+++ ลุงแมว อย่าไปติด "รูปแบบ คำศัพท์" ที่ จขกท กล่าวมา
    +++ ให้ เล็งไปที่ "เนื้อหา" ว่าคำศัพท์ของ จขกท ชี้ไปที่ใด

+++ จขกท ใช้คำว่า "จิต" กับ "ความคิด" มัดรวมกัน
    +++ ดังนั้นเมื่อลุงแมว เห็นคำว่า "จิต" ก็ให้รู้ว่ามันเป็น "ความคิด"

+++ ก็จะ "อ่านเจตนา" ที่ จขกท สื่อ ออกมาได้ นะครับ