เรื่องเด่น เมื่อข้าพเจ้าเจอผีนางตานี

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย ไร้หนทาง, 26 ธันวาคม 2012.

1. kheatti74

kheatti74 Active Member

แล้วเราจะรู้ได้ไงครับว่ามีวิญญาณมาสถิตย์อยู่ หากไม่มาเตือนเราก่อน

2. ไร้หนทาง

ไร้หนทาง เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2012
    เดียวผมจะมาบอกทุกเรื่องนะครับ ตอนนี้ยังไม่ว่างเลยละครับ
    ช่วยงานวัดอยู่นะครับผม

3. kitkun

kitkun เป็นที่รู้จักกันดี

ขอด้วยค่ะ..ของดีที่ท่านอ.จะเมตตาให้น่ะค่ะ pm ไปแล้วค่ะ

4. Jasmin99999

Jasmin99999 วันนี้ต้องดีกว่าเมื่อวาน

23 กุมภาพันธ์ 2010
    เป็นกำลังใจให้นะคะอาจารย์ อยากให้อาจารย์ลงรูปงานบุญต่างๆมาให้อนุโมทนาด้วยค่ะ รักษาสุขภาพด้วยนะคะ

5. tassumalee

tassumalee เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2013
    รบกวนสอบถามด้วยคนนะคะ อ.ทอง คือหนูย้ายมาอยู่บ้านเช่าหลังนึงค่ะตั้งแต่ พค.ปี55 จนถึงทุก
    วันนี้ค่ะ ระยะแรกๆก็ไม่มีอะไร แต่มาหลังๆ"หนูจะฝันค่ะ ฝันว่า มีผู้ชายมาร่วมหลับนอนกับหนูด้วย
    แล้วมันเหมือนเราจะรับรู้ความรู้ความรู้สึกนั้นได้ค่ะ(มันเหมือนจริงมากๆค่ะ)

เป็นอยู่อย่างนี้ 3 วันติดกัน วันแรกจะเป็นเงาผู้ชายดำๆค่ะ วันที่2 ก็จะเปลี่ยนเป็นอีกคน
    คือจะมาไม่ซ้ำหน้ากันเลยค่ะ แล้วเขาก็หายไป ะ ก็กลับมาอีกคราวนี้มาตอนกลางวันค่ะ
    (พอดีวันนั้นดูทีวี แล้วเลยเผลอหลับไป) ก็รู้สึกเหมือนเดิมค่ะ เหมือนมีคนมาร่วมหลับนอนกลับ
    เราอีก เป็นอย่างนี้เรื่อยมา เขาจะหายไปพักนึง แล้วก็กลับมา แต่จะมาตอน ตี3เป๊ะ จนถึง6โมงเช้า
    (ที่รู้เพราะเปิดไฟนอนค่ะ รู้สึกกลัว)

แล้วเราจะรับรู้ได้ค่ะว่าเหมือนมีคนคอยมองเรา อยู่ใกล้ๆเรา บางครั้งก๊อกน้ำเปิดเองค่ะ
    (หนูไม่ได้คิดไปเองนะคะ เคยไปคุยกับพี่ข้างๆบ้านเขาก็บอกว่าบ้านนี้ใครมาก็อยู่ไม่ได้นานหรอก ไม่รู้
    เพราะอะไร น่าจะเป็นเจ้าที่พี่เขาว่างั้นค่ะ ที่บ้านไม่มีศาสพระภูมิ,เจ้าที่ค่ะ) คือหนูก็จะสวดมนต์บ้าง
    นั่งสมาธิบ้าง แต่ไม่ได้ทุกวันนะคะ ที่คอก็แขวนสมเด็จโตอยู่(แฟนให้ค่ะเพราะว่าโดนบ่อย ขนาด
    เขานอนอยู่ข้างๆหนูๆก็ยังโดนค่ะ เขาจะเห็นหนูดิ้นๆในช่วงเวลาที่ฝันพอดีค่ะ ขนาดในฝันหนูดิ้นรนขัด
    ขืนเขาไม่ยอมให้เขามามีอะไรกับหนู เขาก็ยังข่มขืนหนูในฝันได้เลยค่ะ)

ไปดูหมอดู เขาก็บอกว่าเป็นเจ้าที่เจ้าทางนั่นแหละ ตอนหนูเข้าไปอยู่หนูไม่ได้บอกกล่าว
    เขาก่อน หนูก็เลยจุดธูปขอขมาเขาพร้อมแฟนค่ะ และก็กล่าวขอขมาด้วยถ้าเผื่อทำอะไรไม่ควรไป
    บางครั้งก็ต้องมีนอนกับแฟนบ้าง(ต้องขอโทษ ขอขมาอ.ทองด้วยนะคะ หากใช้คำไม่สุภาพ) คือเขาก็
    จะหายไปพักนึงแล้วก็กลับมาเป็นเหมือนเดิมอีก ตี3เป๊ะ จะมากวนจนถึง6โมงเช้าตลอด

หนูก็ไปใส่บาตร ถวายสังฆทาน เวลาสวดมนต์นั่งสมาธิก็จะอุทิศไปให้เขาด้วยตลอด
    ที่บ้านหนูจะมี หลวงพ่อโสธรเป็นพระประธาน มีพระพิฆเนศ พระแม่อุมาเทวี มีองค์พ่อพระยาพิชัย
    ดาบหัก (หนูไม่ได้มีองค์อะไรนะคะ นับถือท่านค่ะ) แถมมีกุมารอีก 3 องค์ แต่ไม่มีองค์ไหนช่วยหนู
    ได้เลย เอาน้ำมนต์มาพรมก็แล้ว ถือมีดพระไว้ในมือก็แล้ว เอาหนังสือสวดมนต์มาไว้ใต้หมอนก็แล้ว
    ตัวหนูเองก็ท่อง สารพัดคาถาที่พอท่องได้ ก็ยังหนีไม่พ้นค่ะ เป็นอยู่อย่างนี้ร่วมปี คือเขาจะหายไป
    อาทิตย์นึง บางทีก็3,4วันค่ะ พอจะย้ายบ้านหนีก็จะมีเรื่องไม่ดีเกิดขึ้นตลอด จนไม่รู้จะทำยังไงดี

ก็มีอาจาร์ยท่านนึงแนะนำค่ะ ว่าก่อนจะนอนก็ให้ตบที่หมอนเบาๆแล้วพูดว่า จิตวิญญาณ
    ที่สถิตอยู่นะที่นี้ ท่านรู้มั้ยว่าสิ่งที่ท่านทำนั้นมันผิดศีลข้อที่3 ท่านเป็นจิตวิญญาณมิสมควรมาสมสู่กับ
    มนุษย์ เพราะจะทำให้เป็นบาปกรรมติดตัวท่านไป อะไรประมาณนี้ค่ะ หนูก็ไปทำค่ะ เขาก็หายไปค่ะ
    แต่ไม่นานก็มาอีกค่ะ คราวนี้ไม่ได้มาอำค่ะ แต่ก็ยังมาในฝันอีกอยู่ดี แต่ครั้งนี้หนูไม่ได้รู้สึกว่าเหมือน
    จริงอีก แค่มาในฝันว่าร่วมหลับนอนกับหนู ธรรมดาค่ะ เมื่อ2คืนที่แล้วก็ฝันอีกค่ะ

หนูจะทำยังไงดีคะ อ.ทอง ถึงจะหายจากอาการที่เป็นอยู่นี้ได้ ไม่รู้ว่าเป็นเจ้ากรรมนายเวร
    หนู หรือเป็น คู่รักในอดีตชาติรึเป่ลา เพราะทำบุญให้ก็โดน ไม่ทำให้ก็โดน หนูเคยบอกเขานะคะเวลา
    ที่หนูนำของไปไหว้(หนูจะขึ้นของไหว้ให้ทุกวันพระ) ว่าขอให้หนูมีโชคมีลาภ ให้ขายของดีๆ ก็ไม่
    เห็นจะได้ แถมขายอะไรก็ขาดทุนตลอดไม่เคยได้กำไรเลย แถมทะเลาะกับแฟนก็บ่อยจนถึงขั้นจะเลิก
    คบกัน หนูก็ไม่รู้จะทำยังไงจะไปปรึกษาใคร เพราะเกิดมาก็ไม่เคยเจอเหตุการ์ณแบบนี้

หนูอยู่ จ.กาญจนบุรีค่ะ บ้านเลขที่150/13

อยู่ตั้งแต่ พค. 55 จนถึงเดี๋ยวนี้ 20 มีค. 56 ก็ร่วมๆปีแล้วค่ะ

6. ไร้หนทาง

ครับงานพิธี ฉลองวัดเเละพระประธานทางชลบุรี่ก็ใกล้จะเสร็จเเล้วครับ
    ผมก็จะได้มาเล่าเเละไขข้อความต่างๆๆกันนะครับผม

7. ไร้หนทาง

ถ้าเป็นดั่งทีคุณเรามา (จริงๆๆ)

นั่งสมาธิปฏิบัติธรรม ทำบุญอุทิศส่วนกุศล ให้ตลอดไปเลยครับ
    จนกว่าเราหลุดพ้น (ปัจจัตตัง) วิธีอื่นก็มีรังเเต่จะมารบกวนเราตลอดนอกจากไปหาครูบาอาจารย์เก่งๆๆมาช่วยพุดคุยให้เท่านั้น
    ครับ นั่งสมาธิแผ่บุญ ตัดกรรม เวร ตัดภพชาติ (เเต่คุณจะมีความพยายามเเค่ไหนนั้นเอง) เพราะมันก็จะต้องเจอ บททดสอบหลายๆๆเรื่องไปด้วยเลย
    อดทน ทนอดๆๆๆๆๆๆ ครับ วิธีนี้อาจจะยากไปนิด เเต่วิธีง่ายๆๆไปหาครูบาอาจารย์ ก้ได้ครับ มีหลายๆๆท่านเก่งอยู่ครับ(แต่จะเจอเปล่า นั้นเเละคือปัญหาละ) หรือติดต่อผมโทรหาผมได้ จะพอปรึกษาให้ได้ครับ

8. ไร้หนทาง

เหล็กธาตุผมส่งไปแล้วได้รับกันยังเอย
    โพสบอกผมทีครับ ถ้ามันหายไป จะได้ส่งให้ไปใหม่ครับ ตอนนี้ได้มาหลายชิ้นเเละ
    หลวงพี่ท่านเมตตามอบให้ครับ พร้อม พระธาตุน้ำตาเเม่คงคา
    ผมเองก้ได้มาครับ แต่ก็แปลกดีครับ จะนำมาเเจกกันนะครับ ส่งฟรีครับ เเค่ โพสทีอยู่อย่างเดียวพอครับ จะนำรูปลงให้ดูครับ พระธาตุ น้ำตาเเม่คงคา (ลักษณะคล้ายเเก้วหรือหินสีขาวใสๆๆ พระท่านได้มาจากฝั่งลาวตอนเหนือ ครับ นั่งเเล้วท่านเสด็จมาให้เองเลยในบาตรครับท่านบอกว่างั้นเดียวจะลองไปนั่งชมบารมีเองมั่ง ตอนนี้งานก้ใกล้จะเสร็จเเละ อีกเเค่สามสี่วันครับผม

9. ไร้หนทาง

ส่วนเหล็กธาตุสามารถนำไปร่วมกันการปฏิบัติได้ดีเยียมครับ
    นั่งสมาธิ ไปด้วยได้เลย เหมาะสำหรับท่านทีนั่งสมาธิไม่ค่อยได้ อะไรก็รบกวนตลอด
    เเต่ท่านไหนเก่งๆๆเเล้วก้ไม่จำเป็นเเล้วละครับ เเต่ผมชอบนำไปนั่งร่วมด้วย ดุเวลาเขาจะงอกด้วยกรรมฐานเรา บารมีเรา เพราะผมชอบนำมาทดสอบว่ากรรมฐานเราถึงเเค่ไหนเเล้ว เหล็กก้จะงอกตามบารมีเจ้าของครับผม เป็นของพระกรรมฐานสมัยๆๆก่อนนิยมนำมา ทดสอบกำลังจิตของตนเองครับ เลื้ยงน้ำผึ้งไม่โตไวเท่า กำลังสมาธิครับ งอกไวกว่าเยอะครับ แผ่เมตตาให้ ครับ

10. ไร้หนทาง

ผมส่งให้ไปแล้วนะครับ

ได้รับกันยังครับ ถ้าไงติดต่อผมมาอีกทีนะครับจะจัดส่งไปให่ได้ ฟรีครับ ไม่เสียค่าใช่จ่าย ผมจะทำบุญ คล้ายวันเกิดผมด้วย
    ผมส่งไปนานเเล้วนะครับ

11. ไร้หนทาง

ครับผม

อาการเเบบนี้ผมเคยเป็นครับสมัยเด้กๆๆผมกลัวมากจนวิ่งหนีเลยละ
    พอเราหลับ เราจะรู้สึกว่า สมองเราเหมือนถูกเหวียง หมุนๆๆวนๆๆเเละจิตใจเราจะมีอาการผวากลัวมาก ครับ อาการนั้นก็คือ มีวิญญาณมารบกวนไงละครับ พอโตขึ้นมามันก้หายไปเอง
    ส่วนการนั่งสมาธิ ครับถ้าเราอดทนมันก้ดีอยู่หลอกครับ เเต่ก็ต้องสู้หรือออกจากกรรมฐานก้ได้นะครับ ออกเเล้วแผ่เมตตาไว้เเล้วก็เดินไปมาผ่อนคลาย
    เเล้วจึงกลับไปนั่งเอาใหม่ เเต่ถ้ากลัวว่า จะเข้ากรรมฐานหรือจิตยากก็อดทนเอาครับ ทนจนกว่า จะหมดความอดทน ครับ ทุกอย่าง ในสภาวะต่างอะไรทีเกิดขึ้นนั้นก็คือ สภาวะทุกข์เวทนา ในกองสังขารครับ จะเกิดขึ้นไม่เหมือนในเเต่ละคน เเล้วเเต่กรรม ครับ จงพิจรณามันไปตามปัญญาณของเราครับ
    จิตเรารู้ทันมันจิตเราก็สุข ถึงเเม้ร่างกายจะเจ็บปวด ก็ตาม
    เเต่เมื่อถึงเวลาหนึ่ง กายเราจะดูเหมือนว่าจะเเตกหรือระเบิดออกมาเลย
    เเต่จริงมันเเค่จิตเราเท่านั้น อาการจะดูเหมือนทุกข์มาก เมื่อจิตยังยึดติดในกองสังขาร ก็จะเป็นดั่งกล่าวมา เเต่เมื่อจิตเราหลุดพ้นสภาวะ ในกาย จิตก็จะสงบ กายเบาจิตเบา ทุกอย่างเบาละเอียด เเม้ผมก็อธิบายไม่ค่อยเก่งเลยละ
    ลองๆๆหาๆๆอ่านดูนะครับผม

12. คิงส์

คิงส์ เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2009
    สวัสดีครับ อ.ทอง
    เหล็กไหลธาตุ ยังมีแจกอยู่ปะครับ
    ถ้ามีผมขอสักชุดครับ ผมอยากได้ไว้บูชาและใช้เวลานั่งสมาธิ
    ถ้ามีขอความกรุณา อ.ทอง ส่งตามที่อยู่นี้นะคับ ขอบคุณพระคุณมากคับ
    นายสุรศักดิ์ เป้าเปี่ยมทรัพย์ 128/9 ม.5 กองบิน 7
    ต.มะลวน อ.พุนพิน จ.สุราษฎร์ธานี 84130

13. tassumalee

tassumalee เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2013
    เป็นเรื่องจริงแน่นอนค่ะ อ.ทอง ดิฉันได้ไปออกรายการ หัตถจิต ของบริษัทกันตนา เมื่อวันที่ 30

มค. 56 ค่ะ เขาก็หายไปพักนึง แล้วก็กลับมาใหม่ค่ะ แต่มาในฝันคราวนี้ไม่ได้รู้สึกว่าเขามาร่วมหลับ

นอนด้วยจริงๆ แต่จะมีอาการ ขนลุกตั้งแต่ศรีษะลงไปถึงขา แม้จะเป็นช่วงอากาศร้อนก็จะขนลุกค่ะ

เกิดมาก็ไม่เคยเป็นแบบนี้มาก่อน หลังๆไม่ค่อยมากวนแล้วค่ะเมื่อก่อนมาบ่อยมาก

14. jets-one

jets-one เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเพื่อสมาธิงั้นผมรบกวน ขอความเมตตาจากอาจารย์2องค์ครับ จะได้ทดสอบสมาธิของผมด้วย ช่วงนี้ก็ไม่นิ่งพอเท่าไหร่เช่นกัน:'( อีกองค์ให้พ่อ ที่ชอบฝันโดนผีหลอกแล้วละเมอเสียงดังบ่อยๆครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มีนาคม 2013
  15. ineedo

ineedo เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2007
    ขอรับด้วยคนครับที่อยู่ส่งทางกล่องข้อความนะครับ ขอบคุณมากครับ

16. kitkun

kitkun เป็นที่รู้จักกันดี

ยังไม่ได้รับเลยค่ะ รบกวนด้วยค่ะ(ถ้าเมตตาพร้อมพระธาตุน้ำตาแม่คงคาด้วยก็ดีค่ะ..ไม่งกเลยอ่ะ) อยากร่วมทำบุญกับอ.ด้วยจังทำไงค๊ะ

17. Puthapower2012

Puthapower2012 เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2012
    กระผมยังไม่ได้รับรังเหล็กไหลเจ็ดสีเลยขอรับ (รายละเอียดอยู่หน้าที่ 9)
    ที่อยู่กระผมแจ้งในกล่องข้อความนานแล้วขอรับ ขออนุโมทนา :cool:

18. ไร้หนทาง

ลงให้เเล้วนะครับพอประมาณ

ครับผมงานทีผมไปช่วยเเละครับ ชลบุรี่
    ผมลงไม่มากนะครับเนตผมมันกากครับ อัพภาพช้า วัดสร้างใหม่ครับผม
    ผมลงเเค่นี้ก่อนนะครับช่วยเก็บของ เก็บทุกอย่างในวัดก่อนเดียวหลวงพี่หลวงพ่อท่าน จะมองเอา ว่าลูกศิษย์ ขี้เกียจหลบงาน เอิกๆๆๆๆ
    จะมาลงให้ชมเเละอนุโมทนาอีกครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มีนาคม 2013
  19. makigochan

makigochan ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

อนุโมทนาด้วยค่ะ กับงานบุญสร้างวัดใหม่ค่ะ

20. Jasmin99999

Jasmin99999 วันนี้ต้องดีกว่าเมื่อวาน

23 กุมภาพันธ์ 2010
    อนุโมทนากับอาจารย์และทุกคนในภาพที่สละเวลาไปทำบุญสร้างกุศลค่ะ ;aa22