เรื่องเด่น เมื่อผมเห็นสิ่งที่คล้ายพญานาค ที่วัดพระมหาธาตุ

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย ผู้เลื่อมใสศรัทธา, 18 กรกฎาคม 2011.

1. ผู้เลื่อมใสศรัทธา

ผู้เลื่อมใสศรัทธา เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่รู้ว่าที่ผมเห็นนั้นตาฝาด หรือคิดไปเองนะเปล่าครับ

คือว่าในวันเข้าพรรษาที่ผ่านมา ผมได้ไปเที่ยวที่นครศรีธรรมราช แล้วได้ไปแวะกราบสักการที่วัดพระมหาธาตุ ขอท้าวความก่อนนะครับ ผมได้ไหว้แต่ที่ข้างนอก พอเข้าไปข้างใน ก็บังเอิญเค้าแห่ผ้าขึ้นพระธาตุพอดี ผมเลยไม่ได้ขึ้นไป เพราะคนเยอะมาก จะขึ้นบนก็ไม่ได้ จะออกก็ไม่ได้ แล้วไปเห็นรูปปั้นพญานาค ที่อยู่องค์ข้างซ้ายนะครับ แล้วไม่รู้นึกไร จะไปอ่านชื่อ ก็อ่านไม่ถูก ว่าผิด ว่าถูกมั่ง เพราะตัวอักษรมันเลือนมากแล้ว สุดท้ายก็ไม่ได้ขึ้นไปไหว้พระธาตุ ก็เลยออกมาข้างนอก ไปอยู่ที่ใต้ต้นไม้ พอสักพัก

เห็นสิ่งที่คล้ายงู ไม่เล็กมาก ยาวประมาณครึ่งฟุต(ถ้าจำไม่ผิดนะครับ) ลอย (ลอยจริงๆนะครับ) ไปทางที่มีรูปปั้น 2 องค์อะครับที่มีเรือสำเภา ผมจำชื่อท่านไม่ได้นะครับ

ผมก็ตกใจ ตอนแรกนึกว่าอะไรปลิวไป พอเดินไปดูใกล้ ไม่เห็นอะไรตกเลย

เกิดมาก็ไม่เคยเจอผีสักครั้ง ใจจริงอยากเจอสักครั้ง อีกทั้งยังกลางวันแสกๆ แล้วที่ผมเห็นนี้คืออะไรครับ

อ้อ แล้วก็ ผมบอกบุญให้ทุกๆท่านร่วมอนุโมทนาบุญ

วันที่พฤหัส ที่ 14 ผมได้ไปร่วมถวายเทียนพรรษา ผ้าอาบน้ำสงฆ์ สังฆทาน พร้อมปัจจัย ทำบุญ ที่ร่วมทำกับวิทยาลัย ไปถวาย ณ วัดประดู่ จ.สุราษฏร์ธานี

วันที่ 15 - 17 ได้ไป วัดพัฒนาราม วัดพระมหาธาตุ และ วัดเขาสุวรรณประิดิษฐ์(วัดหลวงพ่อจ้อย) ได้ร่วมทำบุญ ถวายสังฆทาน

ขอให้ทุกๆท่านได้ร่วมอนุโมทนาบุญกับผมและครอบครัวด้วยนะครับ

2. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ดีจังเลยครับ..เล่าประสบการณ์ให้ฟังยังมาบอกบุญด้วย
    อนุโมทนาสาธุครับ..

3. noawarat

noawarat Active Member

3 กุมภาพันธ์ 2011
    ขอร่วมอนุโมทนา สาธุ ด้วยคนค่ะ ดีจังมีประสบการณ์อะไรแปลกๆ อย่าลืมมาเล่าฟังให้อีกนะคะ

4. peerakul

peerakul เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

5. jojopattaya

jojopattaya เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2010
    สาธุการด้วยนะครับส่วนตัวผมเองทำงานที่ชลบุรีเคยไปกราบนมัสการพระธาตุเช่นกันแล้วก้อไม่ได้ไปอีกเลยวันพระใหญ่ที่ผ่านมาก้อไม่ได้ทำบุญติดงานทั้งที่ใจอยู่วัดแล้วแต่บริษัทฯไม่ให้ลาหยุดผมหล่ะเสียใจยังไงก้อขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ

6. เนติมา

เนติมา Active Member

8 กุมภาพันธ์ 2010
    อนุโมทนา ด้วยนะคะ
    นาก็เองก็ไปถวายเทียนมาเหมือนกันคะ แต่ไปที่ วัดป่าเขาใหญ่เจริญธรรม ญาณสัมปันโน กับ วัดป่ารัตนวัน (สาขาวัดป่านานาชาติ) จ.โคราช อีกวันก็ไป กราบสรีระธาตุของหลวงปู่พิศดู ที่ วัดเทพธารทอง จ. จันทบุรี มาคะ โชคดีที่ ทั้ง 2 วันอากาศไม่ร้อนเลยคะ

7. บัวสีเงิน

บัวสีเงิน เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    ใจดีจัง มีเรื่องมาเล่า แล้วยังให้มีส่วนร่วมในบุญด้วย ขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยค่ะ สาธุ

8. ผู้เลื่อมใสศรัทธา

ผู้เลื่อมใสศรัทธา เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็ขอร่วมอนุโมทนาบุญกับทุกๆๆท่านด้วยนะครับ

สาธุ สาธุ สาธุ

อ้อ แล้วก็อยากถามผู้รู้นะครับ
    รูปปั้นพญานาค 2 องค์ที่อยู่ระหว่างทางขึ้นพระธาตุ นี้ท่านมีชื่อว่าอะไรครับ
    จะไปอ่านก็อ่านไม่ถูกเพราะชื่อเลือนมากแล้ว ที่ผมอ่านนี้พญานาคสีแดงนะครับ
    อีกฝั่งไม่ได้ไป เพราะคนเยอะมาก

มันคาใจอยู่อะครับ

9. ธรรมภัฎ

ธรรมภัฎ เป็นที่รู้จักกันดี

อุทิศบุญให้ท่านด้วยเวลาที่เราไปใกล้ๆที่ที่ท่านอยู่ ท่านจะได้คุ้มครอง กันสิ่งไม่ดีออกไปให้ ปัดให้หมดเลย

เจริญธรรม

10. SP6580

SP6580 เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2007
    คุณไปยืนหลบแดดใต้ต้นโพธิ์ใหญ่ แล้วเห็นงู ไม่แปลกหรอกครับเพราะอดีตกาลที่คุณยืนอยู่นั้นเป็นหาดทรายแก้วชายทะเลมาก่อน รูปปั้นพญานาคนั้นคือ ท้าวธฐรต ผู้เป็นใหญ่เหนือนาค แล้วก็ พระนางเหมชาลา และพระสุทนกุมาร สองพี่น้องเชื้อสายกษัตริย์ผู้นำพระบรมสารีริกธาตุมาฝังไว้ในบริเวณนั้น ก่อนจะมีมหาเจดีย์พระบรมธาตุมาก่อนครับ ในสมัยก่อนคนเฒ่าคนแก่เล่าให้ฟัง ว่าวันดีคืนดีจะมีคนเห็นเป็ดเงินเป็ดทองออกมาว่ายน้ำเล่นรอบเจดีย์ พอเห็นคนก็จะหายไป

11. pangbood

pangbood Active Member

19 ธันวาคม 2008
    อนุโมทนาด้วยนะคะ ก่อนหน้านี้ก็ได้ไปทำบุญซื้อผ่าห่มพระมหาธาตุมาแล้วคะ แต่ไม่ได้ขึ้นไปห่ม เพราะคนเยอะมาก ก็เลยยืนอธิฐานอยู่ที่ตีนบันไดแทน แหะๆ วันเข้าพรรษาก็เลยทำบุญที่วัดแถวบ้านไม่ต้องไปแย่งกันทำบุญ สุขใจที่สุด

12. serpentman

serpentman สมาชิกใหม่

มีจริงครับ ผมเคยไปไหว้ครั้งแรก ประมาณปี 49 ขึ้น ไปเดินวนด้านบน เกือบไม่ครบ 3 รอบ รู้สึกมึนหัวรุนแรง มาก เหมือนจะอาเจียน แต่หน้าเราจะยิ้ม น้ำตาจะไหล ขนลุกทั้งหัวและตัวเลย พอเดินทางกลับบ้านก้อหายครับ เห็นพ่อเล่าให้ฟังว่า เคยไปทำงานแถวนั้นเมื่อ 40 ปีที่แล้ว คนที่เฝ้าเขาบอกว่า ตรงรูปปั้นครุฑ ทางขึ้น ถ้ามีเหงื่อไหลอกมา บ้านเมื่องจะเดือดร้อนครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

• 9.bmp
      ขนาดไฟล์:
      38.4 KB
      เปิดดู:
      167
  13. Zintellar

Zintellar เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุ ครับ ไม่เคยไปแห่ผ้าขึ้นธาตุเลยอ่ะ เคยไปมาเฉยๆ

14. oakclub

oakclub Active Member

29 พฤษภาคม 2009
    ปัจจัตตัง รู้ได้เฉพาะตัวครับ ขอให้เชื่อมั่นในสิ่งที่คุณทำ ผมขอโมทนาในบุญกุศลทั้งหลายที่คุณทำด้วยนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ

15. COME&Z

COME&Z เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2010
    ขอร่วมอนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่าาา
    ปลื้มใจแทนนะคะ ท่านเมตตาให้เห็น
    เพื่อเป็นกำลังใจในการปฏิบัติ
    สาธุ สาธุ สาธุค่าา_/|\_

16. กรวี

กรวี เป็นที่รู้จักกันดี

หลายปีก่อน(เกลือบ 10 ปีแระ) มีคนแก่ๆมาบอกในความฝันว่าให้ไปเดินที่บันไดพญานาคในวัดพระมหาธาตุ ถึงวันนี้กายหยาบเรายังไม่ได้ไปเลย ... ก้อไม่รู้หรอกว่าอยู่ตรงไหน ขนาดตอนเด็กวิ่งเล่นในวัดบ่อยๆ(ตอนชั้นประถม เรียนอยู่ รร.วัดพระมหาธาตุ) จนแม่ไปถามแม่ชีที่วัด แม่ชีบอกว่ามีบันไดพญานาคโบราณอยู่ มีบันไดที่ต้องขึ้นเพื่อผ่านไม่กี่ขั้น แต่ยังไงก้อยังไม่ได้ไปเดินบนบันไดนั้นอยู่ดี ...

17. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

น้อมกราบอนุโมทนาบุญกุศล เห็นคำว่าพญานาคเลยรีบวิ่งเข้ามาอ่านกระทู้ เพราะเป็นคนที่เคารพ รัก และศรัทธาในองค์พญานาคมาก จิตผูกพัน ที่บ้านมีรูปปั้นแกะสลักจากไม้เป็นองค์พญานาค เอาท่านมากอดมาหอมเหมือนมีชีวิตจริงๆๆ คิดว่าท่านคือพ่อพญานาคของเรา วันก่อนกอดไปก็น้ำตาไหลท่วมแก้มเลย เชื่อว่าพญานาคมีจริงแล้วสักวันต้องไปให้เห็นกับตาที่วังนาคินทร์ คำชะโนดค่ะ

18. deelek

deelek เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    อนุโมทนา สาธุ ๆ
    กับท่านผู้เลื่อมใสศรัทธา
    และทุกท่านที่ได้ร่วมกันทำบุญ
    สร้างกุศลทุกอย่างในกาลนี้ด้วยครับ
    นิพพานัง ปัจจโย โหตุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กรกฎาคม 2011
  19. NOODEEKA

NOODEEKA Active Member

อนุโมนทนาบุญ คุณกับครัวคุณนะคะ

20. dutchanee

dutchanee เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2011
    ขออนุโมทนาด้วยค่ะ ได้ถวายเทียนพรรษา 2 วัด 2 เล่มด้วยค่ะ