เมื่อพระยามัจจุราชมาทวงชีวิตข้าพเจ้า

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย tjs, 14 มิถุนายน 2013.

1. supachai kiti

supachai kiti สมาชิกใหม่

ข้าพเจ้าขอร่วมทำบุญทอดกฐิน,ทำบุญโลงศพและให้ทานชีวิตสัตว์ กับคุณก้องด้วยครับ และได้โอนเงินแล้วในวันนี้ 7 ต.ค. 62 จำนวน 438 บาท
    ผมขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ

2. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ขออนุโมทนาครับ สาธุ

3. Buddhisatava

Buddhisatava สมาชิก

มีปัญหาอยากเรียนถามอาจารย์ค่ะ
    1. ทำไมเพื่อนร่วมงานบางคนถึงดูไม่ชอบเรา ดูมีอคติกับเรา เราคิดมากไปเอง หรือเรามีวิบากตรงนี้จริงๆ คะ
    2. หนูสามารถมีกิจการ หรือมีธุรกิจส่วนตัวเป็นของตนเองได้หรือไม่คะ หรือดวงมาทางเป็น พนง บริษัท กินเงินเดือนเค้าไปตลอด
    3. หนูเป็นคนบ้างาน ค่อนข้างทุ่มเท จริงจังและรักการทำงานมาก แต่พอเจอเพื่อนร่วมงานที่ไม่โอเค เราก็พาลเซ็งกับการทำงานไปซะดื้อๆ เลยค่ะ มีวิธีแก้วิบากตรงนี้มั้ยคะ

4. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

1.การใช้ชีวิตในโลกมายา ก้เป้นธรรมดา มีคนรักเท่าผืนหนังคนชังเท่าผืนเสือ. มันอยุ่ที่ใจเราสติปัญญาของเราแค่เราไม่ทำบาปสร้างกรรมสร้างอริ คิดดีทำดีพุดดี มีเมตตาต่อผุ้อื่น ผลดีย่อมคืนสนองเราเองครับ เรื่องใจคนอื่นอย่าเอาใจเราเข้าไปยึดติดคาดหวังเพร่ะเราบังคับไม่ได้

2.ชะตาหนูต้องทำงานแบบนี้ไป จนอายุครบ35ไปแล้วจึงจะมีงานเสริมที่เป้นของตนเองครับ พออายุ42ปีจะดีมากการงานการเงินรุ่งเรืองม่ากครับ

3.เราจริงจังกับงาน แต่ก้ต้องเข้าใจว่าคนทุกคนมีคว่ามรุ้สามารถต่างกันทัสนะคติต่างกัน ให้ปรับที่ใจเรา และเข้าใจคนอืนมากขึ้น. ให้โอกาสคนอื่น
    ตลอดจนการมีเมตตาต่อกัน
    ทำงานต้องเอาคนด้วยอย่าเอาแต่งานสุดท้ายจะพังเพราะไม่มีคนช่วย
    ลองศึกษาเรืองคนให้มากๆ ตลอดจนการวางระบบง่านและคนที่ดีจะช่วยได้ครับ

5. Buddhisatava

..
    ..
    วันนี้หนูตัดสินใจลาออกแล้วค่ะ แค่ยังไม่ได้ยื่นจดหมายลาออก ปีนี้หนูอายุ 35 เต็มพอดีเลยค่ะ
    คิดอยู่ในหัวตลอดว่าอยากทำอะไรที่เป็นของตัวเอง อยากเป็นเจ้านายตัวเอง
    ..
    หนูทำงานยึดหลักเมตตาเสมอค่ะ ใจเขาใจเรา เราไม่ชอบให้ใครมาดุด่าว่ากล่าวเรา เราจึงไม่ปฏิบัติเช่นนั้นกับใคร แต่ในการทำงานเรามักเจอคนแรงๆ เสมอ แรงทั้งกริยา วาจา ทำใจให้ชินไม่ได้สักทีค่ะ สุดท้ายใจมันท้อ พอไม่ไหวก็ต้องลาออก
    ..
    สาธุ กราบขอบพระคุณมากค่ะ

6. tjs

เราเป้นสัตว่สังคม เราหนีไม่พ้น เรามีกรรมสัมพันกับึนรอบข้าง

เราไม่อาจหนีความจริง
    ชีวิตจึงคือก่ารเรียนรุ้พัตนาจิตใจตนเองให้ดีง่าม

เราต้องเจอกับสิ่งที่ไม่ถูกใจไมพอใจ เรามีสติจัดการกับสิ่งเหล่านี้อย่างไร

ไม่มีใครอยากเป้นลูกนเองใครทุกคนต่างอย่ากเป้นนายผุ้อื่นทั้งนั้น
    ดังนั้นว่าไปแล้วทุกอย่างจึงอยุ่ที่ใจเร่าครับ

สุขทุกข่ก้ใจเรา คนอื่นเขาไม่ได้สุขทุกขด้วย
    ดังนั้นจึงเป้นปัญหาของเร่าที่ต้องผ่านมันไปให้ได้ครับสาธุ

7. tjs

คิดดีๆอย่าเพิ่งยื่นใบลาออกครับ งานหายาก

ว่าไปคนแบบหนูคือคนที่บริษัทต้องการครับ
    ทุกที่ก้มีแต่คนแรงๆ ใช้ปากทำงานแต่ไม่ลงมือทำ
    ท่ามกลางคนแบบว่า นี่คือโอกาสที่ดีที่เราจะพิสุจน่และพัตนาตนเอง. คนที่ยอดเยียมคือไม่ใช่ตนเก่ง แต่คือคนที่ทำงานเป้นและล้วนมีคว่ามอดทนเป้นเลิศ และกล้ายิ้มรับความเลวร้ายของคนอื่นอย่างไม่หวาดกลัว

ผมเคยบอกลุกน้องว่า แค่เรามาทำงานทำหน้าที่ของตน เลิกงานก้บ้านใครบ้านมันแล้วอย่าไปคิดมาก ทำเพื่องานเพื่อเงินเพื่อครอบครัวเท่านั้น

ดังนั้นจึงอยากให้ลองวางแผนงานของตนเองใหม่
    ปรับเปลี่ยนดูใหม่ เพื่อพัตนาตนด้วย ครับสาธุ

8. Buddhisatava

..
    ขอบคุณอาจารย์ tjs มากๆค่ะ