เมื่อเพื่อนข้าพเจ้าพบสมเด็จองค์ปฐมในพระกรรมฐาน

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย joni_buddhist, 5 กรกฎาคม 2006.

1. joni_buddhist

joni_buddhist Legal returns ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    203
    [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

วันนี้ผมมีเรื่องของคุณ พิทักษ์ ขันติพลาคม(คุณฮ้ง) เพื่อนของผมที่ได้ทดลองฝึกพระกรรมฐานแล้วเห็นสิ่งอัศจรรย์ในการนั่งสมาธิ เรื่องนี้เกิดขึ้นเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาคือท่านอาจารย์อู๋ท่านได้มาพบปะกับพวกเราเพื่อแลกเปลี่ยนข้อมูลทางธรรมกัน ที่มาบุญครองต่อมาเป็นประเพณีคือหลังจากแลกเปลี่ยนข้อมูลทางธรรมแล้วพวกเราก็จะไปสวดมนต์บำเพ็ญธรรมต่อกันที่บ้านสมาชิกในกลุ่ม

ซึ่งครั้งนี้พี่สุทัศน์ วิมุตติอรัญ ได้เอื้อเฟื้อสถานที่เราก็ตกลงไปสวดกันตอนทุ่มตรง ฮ้งเพื่อนผมเกิดความสนใจว่าสมาธิและการสวดมนต์ภาวนานั้นดีอย่างไรจึงถามท่านอาจารย์อู๋ ท่านอาจารย์บอกว่าอยากรู้ก็ลองนั่งดูสิ คุณฮ้งเองเป็นพวกชอบลองอยู่แล้วเลยตกลงว่าจะไป ผมจึงเอารูปถ่ายสมเด็จองค์ปฐมที่ท่านอาจารย์ลงให้ไปเป้นประธานในพิธีด้วย เมื่อไปถึงท่านอาจารย์ได้กล่าวจุดธูปเทียนอัญเชิญสมเด็จองค์ปฐมลงมาเป็นประธานในพิธี

แล้วอาจารย์ท่านก็นำสวด มนต์ต่างอาทิ พระคาถาเมตตายภิกขเว ชินปัญชร พระปริตรต่างๆและพระคาถาอาการวัตราสูตรแล้วท่านก็สอนให้นั่งสมาธิ คุณฮ้งสนใจมากจึงบอกว่าอยากเห็นสมเด็จองค์ปฐม ท่านอาจารย์บอกว่าให้กำหนดจิตสมาธิให้ดี แล้วจะได้เห็น ต่อมาเมื่ออกจากสมาธิแล้วคุณฮ้งเล่าให้ฟังว่า ตอนนั่งสมาธิอยู่ เห็นเหรียญกลมสีขาวใหญ่ลอยขึ้นมา

และในนั้นมีพระนั่งยิ้มในเหรียญนั้นหูยาวคล้ายพระพุทธรูปนั่งในท่ามารวิชัย คุณฮ็งสงสัยจึงถามท่านอาจารย์ว่าพระองค์นั้นคือใคร ท่านบอกว่าที่เห็นน่ะเป็นสมเด็จองค์ปฐมคุณฮ้งก็บอกอ้าวถ้าองค์ปฐมก็ต้องมาแบบพระพุทธเจ้าสิครับ พี่สุทัศน์เลยเอาพระองค์ที่11ให้ดูคุณฮ้งก็บอกว่าใช่เลยองค์นี้แหล่ะที่แกเห็นผมก็เลยอธิบายจนแกเข้าใจ แกดีใจมากและได้บอกกับพี่สุทัศน์ว่าต่อไปนี้แกจะฝึกทุกวันเลยแกปิติมากที่ท่านได้มาโปรดและแกเลยบอกว่าทำให้แกยิ่งมั่นคงในพระพุทธศาสนามากขึ้นครับ

2. NJ042529

NJ042529 เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2005
    เก่งจัง สาธุจ้า..

3. Kenichi

Kenichi เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีด้วยนะครับ สำหรับคุณฮ้ง ผมเองไม่ค่อยอยากเล่ามาก
    เกรงว่าเดี๋ยวเป็นการอวดอุตริ แต่ผมอยากจะบอกว่า ถ้าคุณรักและ เคารพ
    สมเด็จองค์ปฐมจริงๆ คุณได้พบแน่ๆ ครับ จากประสบการณ์ของผม ปัจจุบัน
    ผมจะพยามยามทำสมาธิทั้ง สมถ และ วิปัสสนา ประมาณ 0.5-3.5 ชม/วัน
    ก่อนปฏิบัติ
    ผม กราบพระด้วยความนอบน้อม 5 ครั้ง ( รวม คุณบิดามารดา และ คุณครูบาอาจารย์ และ สิ่งศักดิสิทธิ์ ทุกพระองค์ )
    ผมขอขมาพระรัตนตรัย และ สมาทาน ศีลทุกครั้งในตอนเช้า
    ขณะปฏิบัติไป คำภานาแล้วแต่ว่าผู้ปฏิบัติ ถนัดอะไร แต่สุดท้าย คำภาวนาจะดับไปเองนะครับ ส่วนตัวผมเอง ผมจะใช้คาถาเงินล้านทำไปจนถึงฌาณ 4 จนดับเอง เรารู้ได้เองนะครับ จากนั้น ใช้อธิษฐานบารมี แล้วกลับมาภาวนา **โสตัตตะภิญญา** พอดับแล้ว เปลี่ยนไปเรื่อยๆ พุทธโธบ้าง นะโมพุทธายะบ้าง

สำหรับการเจอ องค์ปฐม ไม่ยากครับ ถ้าเราเคารพพระพุทธเจ้าอย่างจริงๆ ไม่ว่า สมเด็จองค์ปฐม สมเด็จสมณโคดม สมเด็จกกุสันโธ เราได้เจอหมดครับ แล้วสมเด็จจะอธิบายเองว่า ทำไม ** เมื่อไรที่เห็นธรรมเมื่อนั้นเห็นตถาคต ** เพราะทุกอย่าง ไม่ว่าจะเป็น พระธรรมคำสั่งสอน หรือ องค์สมเด็จเอง ก็ไม่มีตัวตนทุกอย่างเป็นอนัตตา หากปราถนาจะพบพระพุทธเจ้าแบบพระพุทธรูป ก็ได้เจอ หากได้พบแบบวิสุทธิเทพ ก็เจอได้ และ ถ้าเราได้พบพระพุทธเจ้าจริงๆ และทุกครั้งที่เจอ เรากราบพระบาทพระพุทธองค์ด้วยความเคารพและสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณ ท่านจะเมตตาลูบศรีษะบ้าง หลังบ้าง โอ้โห ผมร้องไห้เป็นเด็จทุกครั้งเลย และวิริยะบารมีเราจะเพิ่มมากขึ้น เพราะพระพุทธเจ้า พระธรรม มีจริง ส่วนเรื่องอื่น ๆ ก็แล้วแต่ปัจเจกบุคคลนะครับ

4. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาครับ

ท่านมีเมตตามากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกๆ

เอาแค่นี้ก็พอ...แต่ท่านเป็นคนดุดันครับ เวลาท่านพูดมา ท่านพูดอะไร ผมฟังท่านพูดทีไร ผมโดนจังๆ นะ ไม่อ้อมค้อม ใส่ตรงๆ แรงๆ นี้เป็นวิสัยของพระพุทธเจ้าองค์แรกของโลก

ถามคนอื่นได้ ว่าท่านเป็นคนแบบไหน...อันนี้เป็นเกร็ด เล่าให้ฟัง

5. nonglucp

nonglucp เป็นที่รู้จักกันดี

6 กุมภาพันธ์ 2006
    อนุโมทนาสาธุจ้า

6. khwamsawat

khwamsawat Active Member

23 ธันวาคม 2004
    สาธุด้วยครับ

ผมยังไม่มีโอกาสเลย

แต่ไม่ยอมแพ้แน่นอนครับ

อนุโมธนาจิตด้วยครับ

7. REdSHirt

REdSHirt เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2005
    แจ่ม!!!

8. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

129
    เมื่อคืนนี้ คืนวันที่ 7 กรกฎาคม 2549
    ผมก็ได้ เห็นสมเด็จองค์ปฐม ครั้งแรกในชีวิต
    เห็นเป็นแก้วใส มีรัศมีสีรุ้ง เดี่ยวมาเล่าต่อ

9. ท่าข้าม

ท่าข้าม เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุด้วย เราเองช่วงหลังนี้ปฏิบัติ กรรมฐานกับเดินจงกรมเกือบทุกวัน(เข้าเดือนที่ 7) ก่อนเข้ากรรมฐานทุกครั้งจะอาราธนาบารมีองค์ปฐมให้ท่านเป็นองค์ประธาน เมื่ออาทิตย์ ก่อน(ประมาณ 7 วันที่แล้ว) เราก็เห็นองค์ปฐมท่านเสด็จมาสงเคราะห์มาในปางพระวิสุทธิเทพกายแก้วขาวใส สวยมาก ไม่เคยเห็นท่านชัดขนาดนี้(ท่านประทับอยู่เหนือศรีษะ) ดีใจมากปีติสุดๆ(ถึงมีปัญหาอะไรมาให้ท้อ แต่เมื่อได้เห็นองค์ปฐมแล้วคุณค่ามันต่างกันลิบลับ ลืมความทุกข์ไปเลย)

10. ง้วนดิน

ง้วนดิน เป็นที่รู้จักกันดี

17 กุมภาพันธ์ 2006

อะแล้วกัน
    กำลังตั้งใจฟัง

ไปเฉย ๆ ซะงั้น

(b-oneeye) (b-oneeye) (b-oneeye)

11. Nakamura

Nakamura Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

20 กันยายน 2005
    7 กรกฎาคม ต่างหากครับ อิอิ

12. KomAon11

ถูก...

13. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

129
    ขอบคุณมากครับ ผมใส่เดือนผิดไปจริงๆ จะไปแก้ไข

14. pong-sit

pong-sit เป็นที่รู้จักกันดี

1
    อนุโมธนา สาธุครับ อยากเห็นมั่งจัง แต่จะมีวาสนามั้ยเนี่ย

15. hatreum

hatreum เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2006
    แล้วเรื่องราวเป็นอย่างไรต่อครับ อยากรู้จัง

16. KomAon11

เรื่องการทำบารมีพุทธภูมิ

องค์ปฐมนี่ ต้องซูฮกพระองค์จริงๆ

พูดตามที่เข้าใจน่ะว่า... สุดๆจริงๆ ไม่รู้จะเปรียบยังไง ยิ่งพระเมตตายิ่งแล้วใหญ่ ... คนประเสริฐแบบนี้ก็มีพระพุทธเจ้าข้า !!

17. WebSnow

129
    เมื่อคืนนี้ คืนวันที่ 7 กรกฎาคม 2549
    ผมก็ได้ เห็นสมเด็จองค์ปฐม ครั้งแรกในชีวิต
    เห็นเป็นแก้วใส มีรัศมีสีรุ้ง เดี่ยวมาเล่าต่อ

ว่าจะมาเล่าหลายวันแล้วพอดีติดโครงการ ฐานข้อมูลทางพุทธเลยมาเล่าไม่ได้

ขอเล่าเป็นเรื่องราว มีที่มาที่ไป

เย็นวันนั้น ผมปรึกษากับทีมงานพระไตร เรื่องวาดรูปประกอบพระไตรในโครงการที่ทำ
    ว่าจะอย่างไรดีและใช้งบประมาณเท่าไหร่ เราคิดกันไว้หลายแบบ มีทั้งวาดแบบธรรมดาหรือทำเป็น 3 D
    ก็ได้คำตอบแบบคร่าวๆมา ถ้าไปจ้างมืออาชีพวาดและลงสีแบบ 2D ครบทั้งหมด 1 หมื่นกว่ารูป ก็จะประมาณคร่าวๆ 3 ล้านบาท
    (ตรงนี้ยังไม่ใช่ข้อสรุปของโครงการนะครับ อาจจะมีการเปลี่ยนแปลง คือเรากะอะไรไว้หลายๆอย่าง ยังไม่สรุปว่าจะทำแบบไหนและจะใช้งบเท่าไหร่)
    ส่วนถ้าเป็น 3D นี่ไม่ต้องพูดถึงเลยแพงมากๆ

ตอนแรกรู้สึกว่า ราคาสูง แต่คิดไปคิดมาดว่าไม่แพง เพราะว่างานทำออกมายากและใช้เวลามาก และทำเสร็จก็จะใช้กับพระไตร ได้ทุกภาษา

ตอนนั้นก็คิดว่าจะหาทุนอย่างไรดี
    ก็เลยนั้งคิดไปเรื่อยๆ ว่าจะทำอย่างไรดี ก็คุยกับทีมงาน
    จะขอรัฐรัฐก็คงยากและกลัวข้อผูกมัดต่างๆ
    จะขอทุนเอกชนรึก็ไม่รู้จะทำอย่างไรดี ไม่ค่อยมี idea
    ก็คงต้องทำแบบเดิมคือเปิดบริจาคแบบนี้ แล้วมีทุนเท่าไหร่ก็วาดเท่านั้น
    จะใช้เวลานานเกินก็ไม่ได้ เพราะว่าเดี๋ยวคนได้ไม่ดูผลงาน และก็ไม่ได้สร้างสถิติครั้งแรกของโลก

ตอนนั้นก็เลยนึกถึงพระคำข้าวและคาถาเงินล้าน
    เราเองก็มีพระคำข้าวและพระหางหมาก และท่องคาถาเงินในกรรมฐาน
    ทำมานานได้พอประมาณ ถ้าเกิดว่าได้ผล นี่จะเผยแผ่แบบจริงจังเลย

คิดต่อไปเรื่อยๆจะหาเงินจากไหนหนอ เดินไปหลังบ้านที่สนามหญ้า

เลยปิ๊งขึ้นมา ไอเดียที่เคยคิดฝันหวานไว้
    คือ ผมฝันหวานว่า วันนึงใกล้ๆ จะสร้าง software บางชนิด แล้วขายที่ต่างประเทศ ถ้าขายได้พอประมาณ โครงการขาดเหลืออะไร แล้วจะบริจาคให้ครบ เพื่อให้โครงการสำเร็จรุร่วง

ถ้าขายได้ 2 หมื่น copy นี่ ก็กำไร ร้อยกว่าล้านบาท
    (ขอบอกก่อนว่าผมฝันหวานนะครับ คือโอกาสจะเกิดขึ้นจริงได้ยากมากๆ ก็เหมือนคนจนๆเค้าฝันว่า ถ้าฉันถูกหวยรางวัลที่1)

ผมก็ฝันหวานต่อ
    -อยากจะเปิดโครงการ สร้างสมเด็จองค์ปฐมที่ใหญ่ที่สุดในโลก
    -อยากจะเปิดโครงการ ทอดกฐิน 1-2 แสนกอง ที่เว็ปพลังจิต
    คือก็ยังเปิดบริจาค แต่เราออกเยอะหน่อย อย่างไรก็สำเร็จไม่ต้องกังวลอะไรมาก
    -ผลักดันความฝันที่ว่าสร้างเว็ปเผยแพร่พุทธทั่วโลกให้สำเร็จ

ถ้าผมมีเงินจากการทำงานดังว่า ก็จะเก็บไว้เอง 20-30 % พอ
    ที่เหลือ 70-80 % ทำบุญและสร้างโครงการและทดแทนพระคุณบุคคลคนต่างๆ

(ที่เขียนมาข้างบน คือ ความคิดตอนวันนั้นของผมแบบเชิงฝันหวานนะ แบบจินตนาการ)

แล้วก็ง่วงนอนเข้านอน หลับฝันไป
    ฝันไปว่าตัวเองฝึกกสินแสงสว่าง กำลังปล่อยลำแสงออกจากมือ
    รู้สึกว่ามือร้อนๆและมีแสงสว่างออกมา เป้นลำเมหือนไฟฉาย
    เลยกำหนดสินใหม่ ไปเรื่อยๆ

แล้วก็นั่งลง ทำสมาธิ กำหนดกสินแสงสว่างเล่นๆ ก้มมองต่ำ กำหนดไปสักพัก
    สัมผัสได้ว่า มีพระสีใสๆเป็นแก้วลอยไกลๆอยู่สูง เหนือหน้าผากไปไกลๆ เห็นในระยะไกลๆและสูง ท่านมีรัศมีเป็นสีรุ้งรอบๆกาย เห็นสักพัก แล้วจิตตัวเองเข้าใจเองว่า นั่นคือ สมเด็จองค์ปฐม สักพักก็ออกจากสมาธิ ในความฝัน.........

เป็นนิมิตรครั้งแรก ในฝันที่ได้พบสมเด็จองค์ปฐม
    ท่านมาโปรดแล้ว รู้สึกปลื้มและดีใจ ถึงแม้ว่าจะเป็นเพียงความฝันว่าเห็นท่านก็ตาม

ตื่นตอนเช้า ก็ไปเอา passport ที่ สถานทูตไทย.....

พอตื่นมาก็พยายามจำภาพนั้น ถ้านึกได้เมื่อไหร่ก็นึกว่าสมเด็จลอยอยู่ตำแหน่งเดิม เป็นพุทธนุสติกรรมฐาน

18. น้องหน่อยน่ารัก

น้องหน่อยน่ารัก เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2006
    ข้าพเจ้าไม่เคยเห็น (ณ จุติบนโลกนี้นะ) คนที่เคยเห็นเขาบอกว่าพระรัศมีงดงามสุดยอดมากๆ อันนี้คิดว่าตรงกะคนอื่นๆ ที่เห็น

19. น้องหน่อยน่ารัก

น้องหน่อยน่ารัก เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2006
    เมื่อจิตเราบริสุทธิ์และพลังศรัทธาถึงจริงๆ จะเห็นได้หลายแบบมากครับ
    บางท่านเห็นด้วยตาเนื้อเลย บางท่านเห็นในฝัน บ้างเห็นในนิมิตร บ้าง
    เห็นในกรรมฐาน และศรัทธาท่านไหนเห็นได้หมดครับ

แต่ผมโชคดีสัมผัสพระอมิตาพุทธตรงๆ เห็นดวงอาทิตย์เป็นแสงสว่างไร้ประมาณสุดๆ เป็นสิ่งที่ดีที่สุดในชีวิตอย่างหนึ่งเลยครับ