เราควรบูชาเทวดาที่รักษาพระบรมสารีริกธาตุอย่างไร

ในห้อง 'ภพภูมิ-สวรรค์ นรก' ตั้งกระทู้โดย i-tee, 30 มิถุนายน 2010.

1. i-tee

i-tee สมาชิก

20 มิถุนายน 2010
    เคยได้ยินมาว่าพระบรมสารีริกธาตุ พระอรหันตธาตุ หรือตามสถานที่ศักดิ์สิทธิ์ต่าง ๆ มักมีเทวดารักษาอยู่ อยากจะทราบว่าเราควรสักการะบูชาเทวดาเหล่านี้อย่างไร ใครทราบช่วยบอกด้วยนะครับ

2. chantima

chantima เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2008
    สวดคาถามงกุฎพระพุทธเจ้าบูชา 3 จบ หรือ 5จบ 7 จบ 9จบ ก็ได้ค่ะ
    รวมทั้งปฏิบัติสมาธิบูชา ถวายดอกไม้บูชา เทวดาท่านจะได้อนุโมทนาบุญและได้บุญไปด้วย

3. ซาตานคลั่ง

ซาตานคลั่ง เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2006

วิธีง่ายๆ และง่ายที่สุดคือ อธิษฐานดังนี้ครับ
    "ขอเทวดาที่รักษาพระบรมสารีริกธาตินี้จงโมทนาและรับผลบุญที่ผมได้สักการะบูชาพระบรมสารีริกธาตุนี้ด้วยเถิด"

4. i-tee

i-tee สมาชิก

20 มิถุนายน 2010
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดี ๆ ครับ

5. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    จุดธูปบอกกล่าวก็น่าจะเพียงพอแล้วค่ะ

6. สาธุโชค

สาธุโชค Active Member

พระคาถามงกุฎพระพุทธเจ้า

ขึ้นต้นด้วย พระคาถา ควรตั้ง นะโม3 ก่อนทุกครั้งไป

อิ ติ ปิ โส วิ เส เส อิ
    อิ เส เส พุท ธะ นา เม อิ
    อิ เม นา พุท ธะ ตัง โส อิ
    อิ โส ตัง พุท ธะ ปิ ติ อิ

สวดมนต์กันโรคภัย เสกมะกรูดส้มป่อยใส่น้ำมนต์

เสดาะเคราะ = ภาวนาทุกวัน
    ไม่ตกนรก = ภาวนาทุกวัน
    กันคุณไสย = ภาวนาทุกวัน
    มีตะบะเดชะ = ภาวนาทุกวัน
    เมตตามหานิยม = ภาวนาไปแผ่เมตตาไป
    คนคิดร้ายแพ้ไปเอง = ภาวนาทุกวัน
    ปรารถนาสิ่งใด = ภาวนา 18 จบ
    มหาจังงัง = ภาวนา 8 จบ
    มหาละลวย = ภาวนา 9 จบ
    สัตว์ใจอ่อนรักเรา = เสกหญ้าให้กิน
    ผีเข้า = เสกข้าวให้กิน
    เสียงเพราะ = เสกขี้ผึ้งทาปาก
    คนรัก = เสกแป้งผักหน้า เสกผ้าโพกหัว
    กันศาตราวุธ = เสกด้ายคล้องคอ
    ชนะความ = เขียนชื่อคู่ความ จุ่มน้ำ ยกเท้าไหนชนะ
    หายตัวได้ = ยึดต้นหญ้า ต้นไม้ถาวนา

ฯลฯ...

ใช้ได้หลางอย่าง แล้วแต่ท่านจะเลือกใช้เองเถิดประเสริฐ นักแล!!

7. degba4567

degba4567 เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2011
    สาธุ ผมสวดพระคาถานี้เพื่อบูชาพระสารีริกธาตุและพระธาตุเสมอครับ สาธุ
    เป็นพระคาถาที่ชอบที่สุด