เราฝึกอยางไงถึงจะได้ทิพย์จักขุโดยไวอะคับ

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย 123456, 28 ตุลาคม 2006.

1. 123456

123456 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2005
    เราฝึกอยางไงถึงจะได้ทิพย์จักขุโดยไวอะคับ

2. den_siam2523

den_siam2523 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2006
    รักษาใจ ไม่ให้ละเมิดตนเอง และผู้อื่น ครับ

3. มารวิกะ

มารวิกะ เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    เริ่มแรกเลย
    1. ต้องมี ครูผู้สอนที่ชำนาญ มาให้คำแนะนำ อย่างใกล้ชิด
    2.อย่าไปอยากได้ มากๆ เพราะยิ่งเรา รู้สึกอยากเห็นมาก เท่าไหร่จะยิ่งไกล ออกไปเท่านั้น
    3.ทางเลือกที่ดี+ง่าย ถ้าอยู่ใน กทม. นะครับ ก็ไปที่ บ้านสายลม ช่วงเสาร์-อาทิตย์แรก ของเดือน
    จะมีการฝึก ตั้งแต่ พื้นฐาน เลยทีเดียว
    ป.ล ถ้าจะให้ได้โดย เร้ว ส่วนมาก อาศัย บุญเก่าทั้งนั้น น่ะครับ แบบว่า เคยได้มาแล้ว ทุกชาติ พอมาชาตินี้ ฝึกฝนไม่นาน
    ก็เกิดความคล่องตัวขึ้น เร็วกว่าปกติ ครับ แต่ ขึ้นชื่อว่า สนใจก็ดี อยากได้ก็ดี ก็น่าจะ พอมีส่วนที่เป็นทุนเดิมอยู่บ้าง ไม่มากก็น้อย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 ตุลาคม 2006
  4. Pan&R

Pan&R เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2006
    คุณ 123456 คะ ถ้าคุณไปฝึก "มโนมยิทธ" ที่ซอยสายลม อันดับแรก คุณจะได้ทิพย์ขักขุญาณก่อนเลยค่ะ เป็นญาณแรกที่จะได้จากการฝึก จึงรวดเร็วทันใจแน่นอน

แต่การจะฝึกได้หรือไม่ ต้องอาศัยความเข้าใจด้วย ไม่งั้นฝึกจนตายก็ไม่ได้ นั่นคือ คุณจงเข้าใจด้วยว่า คำว่า "ทิพย์จักขุญาณ" แปลว่า มีความรู้สึกทางใจคล้ายตาทิพย์ ไม่ใช่ ลูกตาเป็นทิพย์นะคะ สิ่งที่เป็นทิพย์คือจิตค่ะ จิตจะเป็นตัวสัมผัส และรับรู้สิ่งที่เป็นทิพย์ได้ด้วยใจ

ผู้ที่มองเห็นสิ่งที่เป็นทิพย์ได้ด้วยลูกตา คือ เทวดา นางฟ้า และหรหม เพราะท่านมีทิพย์เนตร เรามีแค่ทิพย์จักขุ

อันนี้เป็นคำสอนของพระเดชพระคุณหลวงพ่อพระราชพรมญาณ ค่ะ