เรามีอาการสั่นในขณะสวดบทชินบัญชรค่ะ

ในห้อง 'ประสบการณ์ ผลของการสวด' ตั้งกระทู้โดย Bluewall, 17 กุมภาพันธ์ 2012.

1. Bluewall

Bluewall สมาชิก

17 กุมภาพันธ์ 2012
    ปกติเราเป็นคนไม่ค่อยสวดมนต์ หรือเข้าวัดเท่าไร เพราะเวลาสวดมนต์ก่อนนอนแล้วนอนไม่หลับค่ะ เพิ่งจะมาสนใจเมื่อไม่นานนี้เอง มีอยู่คืนหนึ่งสามอาทิตย์ก่อนฝันว่า ถือหนังสือสวดมนต์หน้าปกสมเด็จโตอยู่ในมือ เช้ารุ่งขึ้นก้อเลยมาหาอ่านประวัติและหารูปในเนต ก้อเจอรูปหนึงค่ะ เหมือนในฝัน เราก้อมาอ่านข้อมูลในเวปพลังจิตด้วย แล้วก้อเริ่มสวดบทชินบัญชรตามที่มีโอกาส แล้วเมื่อคืนเราตั้งใจว่าจะสวด 9 จบ แต่พอเราเริ่มสวด ยิ่งสวดเสียงยิ่งดังขึ้น และพอเริ่มท้ายบทรอบที่ 8 หัวใจเราเต้นแรงมากเลยค่ะ เสียงเริ่มสั่นๆแบบเหมือนจะร้องไห้ ตัวเริ่มหนาวสั่น เรากลัวว่าจะสวดไม่ได้ 9จบเหมือนตั้งใจ แต่ก้อพยายามให้จบ โดยรอบที่9 ต้องสวดไปหยุดพักไปจนจบ แล้วก้อรีบออกจากห้อง แต่อาการสั่นกับหัวใจเต้นแรง ยังคงอยู่เหมือนเดิมประมาณสองสามนาที เป็นเพราะอะไรค่ะ หรือว่าเราจิตปรุงแต่งไปเองค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กุมภาพันธ์ 2012
  2. NAMOBUDDHAYA

NAMOBUDDHAYA ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

31 สิงหาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,003
    ลองทำดูนะครับ

ให้สมาทานไตรสรณะคมน์

สมาทานศีล5 ตามเวลาที่อธิษฐานรักษาได้ เช่น รักษาขณะสวด รักษาช่วงนอนตื่น

หรือ ครึ่งวัน ก็ว่ากันไป ( พอทำได้แล้ว จะได้มีกำลังใจทำต่อ จนชินไปเองเป็นนิสัย)

แล้วก็เริ่มสวดเลย

ดูซิ........จะสั่นอีกไม๊ ^^

ปล.สวดเสร็จแผ่เมตตา แผ่บุญทันทีนะครับ

สั้นๆเลย ....พุทธังอนันตัง ธัมมังจักรวาลัง สังฆังนิพพานะ ปัจโยโหตุ...

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 กุมภาพันธ์ 2012
  3. Bluewall

ขอบคุณคุณดาบหักมากๆค่ะ เราจะไปลองทำดูค่ะ

4. ปุณบพิธ

ปุณบพิธ เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้ายังงั้น ก่อนสวด ตั้งจิต นึกถึงหลวงปู่โต เลยครับ
    ขอให้ท่านช่วยคุ้มครอง แล้วสวดไปเลย

5. Bluewall

เป็นไปได้มั้ยค่ะ ว่าเคยทำนะหน้าทองแล้วมีผลต่อการสวดบทชินบัญชร ถ้าเกี่ยวกัน จะแก้ไขยังไงดีค่ะ

6. มาจากดิน

มาจากดิน เป็นที่รู้จักกันดี

10
    อาการเกิดจากจิตมีสมาธิ แต่สติอ่อนจึงควบคุมกายไม่ได้

ห้องพระ :)

7. NAMOBUDDHAYA

NAMOBUDDHAYA ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

1,003
    สมาทานศีลให้ดี บารมีพระจะได้ประสานสื่อเข้ากับกายใจได้เต็มที่

เป็นได้ทั้งกรณี พลังบางอย่างที่ต้านกัน

เป็นได้ทั้ง อาการของปิติ หรือ จิตยังไม่ผ่านปิติของกาย

ถ้าศีลดี สมาธิผลจากการสวดจะทำให้การสวดก้าวหน้า

ต้องทำก่อน แล้วมาบอกเล่ากัน

ทุกเรื่องที่หลายท่านบอกมา มีเหตุผลเป็นไปได้ทั้งนั้น

ดูกันผ่านหน้าเว็บ หรือ เอาประสพการณ์ส่วนตัวมาเทียบคนอื่น อาจไม่ใช่เต็มร้อย

ก็ค่อยๆปรับกันไป

ขอให้ก้าวหน้า มีดวงตาเห็นธรรมครับ

8. NAMOBUDDHAYA

1,003
    <EMBED height=480 type=application/x-shockwave-flash width=640 src=http://www.youtube.com/v/OQkEZQqD7e0?version=3&autoplay=1&hl=th_TH&rel=0 allowfullscreen="true" allowscriptaccess="always">

"""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""

9. Bluewall

ขอบคุณทุกท่านค่ะ ตอนนี้ไม่มีอาการสั่น แต่มีอาการนอนไม่หลับแทน (เป็นทุกครั้งหลังสวดมนต์ก่อนนอน) และมีคำสวดสลับไปมาทั้งคืน แต่จะพยายามสวดทุกวันค่ะ

10. NAMOBUDDHAYA

1,003
    ถ้านอนไม่หลับ ก็สนใจแต่ลมหายใจออกครับ ลมหายใจเข้ารู้อยู่ก็ไม่ต้องสน

สนแต่หายใจออกไปเรื่อยๆ .เอาไปลองดู.......

11. Keira

Keira สมาชิก

4 กุมภาพันธ์ 2012
    ตอนเราสวดขอเป็นศิษย์ท่านสมเด็จโตหลายปีผ่านมาแล้วนะคะ ตอนสวดเราก็ร้องไห้ใหญ่เลย เคยฝันเหนตัวเองอยู่เหมือนห้องสมุด แล้วพระท่านมาสอนหนังสือ แต่ไม่สามารถเห็นหน้าพระได้ รู้ว่าเป็นพระและเราต้องเรียนธรรมะทุกวันเสาร์ พระท่านบอกเลขหน้าที่ต้องอ่านมา2หน้า พอตื่นมาก็หาหนังสือธรรมะมาเล่มหนึ่งเปิดตามเลขที่ฝัน เจอหัวข้อการฝึกลมหายใจค่ะ เพราะตอนนั้นฝึกนั่งสมาธิใหม่ๆค่ะ อันนี้ฝันนานมากแล้วนะคะ หลวงปู่โตศักด์สิทธิ์มากนะคะ แต่เราไม่ได้นั่งสมาธิมานานล่ะ555 ไม่ทำต่อเนื่อง แต่ชอบสวดมนต์มากกว่า ยินดีกับเจ้าของกระทู้ด้วยนะคะคงมีความสัมพันธ์หรือเคยนับถือท่านมาก่อนเลยได้มาสวดมาศรัทธาท่านค่ะ

12. Unlimited Indy

Unlimited Indy เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2012
    ก่อนสวดมนต์นั่งหายใจเข้าลึกก่อนเริ่มสักพัก แล้วค่อยเริ่มสวดครับ