เราสามารถทิ้ง cd หรือ dvd ที่มี clip ธรรมะในแผ่นได้ไหมครับ ?

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย วิญญาณนิพพาน, 17 ธันวาคม 2018.

1. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    มีอะไรอยากจะขอคําแนะนําหน่อยครับ คือสมมุติเรามี clip ธรรมะที่อยู่ในแผ่น cd หรือ dvd พอเราฟังเสร็จแล้วเราไม่อยากเก็บไว้แล้ว เราสามารถนําไปทิ้งได้ไหมครับ ? คือถ้าทิ้งแล้วเราจะบาปไหม ? คือสมมุติก่อนทิ้งเราไปขอขมาพระพุทธรูปในบ้านก่อนอะไรแบบนี้ คือสมมุติแผ่น dvd นี่เราเป็นคน write เอง แต่ในแผ่นนี้ไม่ได้มี mp3 ที่เป็นธรรมะอย่างเดียว คือสมมุติมี clip ที่เราอัดเสียงที่เราพูดลงไป แต่ไม่เกี่ยวกับธรรมะ คือเป็นเรื่องทั่วไป เป็นเรื่องส่วนตัวอะครับ แล้วเราส่งไปให้คนที่รู้จักฟัง แต่ในแผ่น dvd นี้เราก็ write mp3 ที่เป็นธรรมะให้คนที่เราส่งให้ฟังฟังด้วย คือพอเค้าฟังจบหมดแล้วเค้าไม่อยากเก็บไว้ เราจะเอาไปบริจาคหรือให้คนอื่นก็ไม่ได้ เพราะในแผ่นนี้มีเรื่องส่วนตัวที่เราพูดอยู่ ในกรณีนี้อย่างที่ผมถามไว้ครับว่า ถ้าเราเอาไปทิ้งเราจะบาปรึเปล่า ? ใครรู้ช่วยแนะนําหน่อยครับ ขอบคุณมากครับ สวัสดีครับ