เราไม่มีในกาย กายไม่มีในเรา

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย ขันธ์, 26 ธันวาคม 2008.

1. ๐นัท๐"เอหิปัสสิโก"

๐นัท๐"เอหิปัสสิโก" สมาชิก

29 กรกฎาคม 2008
    เรื่องเล่าจากบ้านผม..

วันนี้..หลานมาเยี่ยมทีบ้าน..อายุประมาณ 2 ขวบ
    พอมาถึง พ่อเขาก็บอกให้ สวัสดีผม..แต่เด็กเงียบ..ไม่ยอมทำไรทั้งสิ้น
    ผมเลยถามเด็กนั้นว่า.."เมื่อไหร่เราจะพูดรู้เรื่องสักที่จ๊ะ"..คุณพ่อของเด็ก
    ก็รีบบอกผมทั้นที.."โอ้ย เขารู้เรื่องทุกอย่างแหละแต่ดือ"..ผมก็ยิ้มๆไม่พูดอะไรต่อ

แต่สิ่งที่ผมได้คือ...
    คำว่า"รู้เรื่อง" ของพ่อเขา กับ "พูดรู้เรื่อง"..ของผมไม่เหมือนกัน
    รู้เรื่องของเด็ก2ขวบที่รู้คือ..เขารู้แต่ตัวเขาเอง ว่าจะเอาอะไรและก็จะเอาไห้ได้ดั่งใจ..โดยไม่สนใจใครจะอย่างไร ไม่ฟังคำพูดใคร เหตุผลของใครทั้งสิ้น...

แต่คำว่าพูดรู้เรื่องของผมคือ.. รู้เรื่องที่เราพูด..และเข้าใจเหตุผลที่เราบอก เช่นบอกให้สวัสดีญาติผู็ใหญ่ ก็ต้องรู้ว่าเป็นสิ่งควรทำ และ ต้องทำตาม จึงเรียกว่าพูดรู้้เรื่อง...นี่เป็นตัวอย่างที่ว่า..พ่อแม่สอนลูกไม่เป็น ลูกถึงเอาแต่ใจตัวเอง..

...
    สะท้อนใจคับ ... บางท่านในนี้ก็เป็นเช่นเด็ก 2 ขวบ คือเอาแต่ความรู้ของตัวเองออกมากล่าว โดยไม่สนใจว่าอีกผ่ายจะเ้ขาใจไหม?..พยายามจะสอน จะแนะนำธรรม แต่ไม่ได้ดูว่า... ผู้ที่ฟังธรรมอยู่นั้น ปฏิบัติถึงไหนแล้ว...คือไม่ได้ให้ธรรมตามสภาวะผู้ที่จะรับ..แล้วใครพูดธรรมผิดจากที่ตัวเองเข้าใจก็กลับโต้เถึยงใช้คำพูดรุนแรง...

ธรรมะแท้จากครูบาอาจารย์ แต่ละรูปแต่ละองค์..ผมไม่เห็นของท่านใดขัดกับใครเลย...ก็แค่บ่นๆไปนะคับ...อย่าถือสาไรกับผมเลย...
    คิดซะว่า...ก็แค่ตัวหนังสือบัญญัติทางภาษาเท่านั้นเอง...ไม่มีไร..

2. หม้อหุงข้าว..!

หม้อหุงข้าว..! เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้วันพระ สัมมัปปธาน 4

[MUSIC]http://audio.palungjit.org/attachment.php?attachmentid=3026[/MUSIC]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มกราคม 2009
  3. ๐นัท๐"เอหิปัสสิโก"

ผมเห็นด้วยอย่างยิ่ง... สาธุ พูดเหมือนคนฟุ้งธรรม...ไปเรื่อยเปื่อย
    ไปแระ...ไว้เจอการใหม่ บายคับทุกท่าน

4. วิษณุ12

วิษณุ12 เป็นที่รู้จักกันดี

คนละประเด็น ไว้ว่างๆมาคุยกันใหม่ ขอบคุณนะครับ [​IMG]

5. เกสท์

เกสท์ สมาชิก

คุณ จรนี่ แกตลกดีนะครับ

แต่ธรรมที่แกแสดงบางอย่างถ้าน้อมพิจารณาก็ดีเหมือนกัน

ส่วนที่ผิด ๆ ก็เขี่ยทิ้งไป

6. ๐นัท๐"เอหิปัสสิโก"

สาธุ...ถูกต้องคับ

การพิจารณากายในเบื้องต้นนะใช้ได้เลยคับ

อะไรเป็นประโยชน์ ก็น้อมมาไว้ใช้

อะไรไม่ใช่ประโยชน์ ก็วาง.ไม่โต้ตอบ...จบ นี่จึงเรียกว่า ขันติ

สาธุ...<label for="rb_iconid_31">[​IMG]สุดท้ายก็ฟุ้งอยู่คนเดียว..อิอิ</label>

7. วิษณุ12

วิษณุ12 เป็นที่รู้จักกันดี

ท่าน จร เป็นผู้ส่ง ที่ดี อีกท่านหนึ่ง

8. ขันธ์

ขันธ์ เป็นที่รู้จักกันดี

โธ่ นึกว่าจะแน่ ที่แท้ก็ชอบคำชม จร ยังติดในโลกธรรม
    พอชมเข้าหน่อย อ่อนยังกับขี้ผึ้งลนไฟ หายบ้าไปเลย แบบนี้ถ้าเป็นสตรีก็ ประเภทชอบคำหวาน พวกประมาท
    พอยิ่งด่า ยิ่งบ้า แกล้งบ้าไปโน่น

9. ธรรมภูต

ธรรมภูต เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1

10. ธรรมภูต

1
    คุณนัทฯครับ คุณพูดถูกครับว่าผมผิดหวังแต่ไม่ถึงกับสิ้นหวัง คลายความหวังนะครับ
    เพราะคุณสรุปว่าเป็นแบบนี้ ในเมื่อผมปฏิบัติไม่ใช่แบบที่คุณพูด<O:p</O:p
    ย่อมเป็นธรรมดาครับ ที่ผมจะต้องถามเพื่อหาความกระจ่าง<O:p

ส่วนที่คุณทราบว่าผมรู้ อาจเป็นการเข้าใจผิดของคุณเองก็ได้นะครับ <O:p
    เมื่อเราได้ถกธรรมกัน ถูกผิดยกไว้ ถ้ายังไม่หาสงสัย <O:p
    เราเองก็มีสิทธิที่จะสอบทานกับครูบาอาจารย์อีกที <O:p
    เมื่อคิดว่ามีเหตุผลที่ดีกว่า <O:p
    คุณเองก็สามารถจุดธูปเรียกผมมาถกอีก(ในข้อธรรมเดิม)ในโอกาสต่อไป<O:p
    คุณนัทฯครับ คุณเองก็พูดไว้ว่า<O:p

11. ธรรมภูต

1
    คุณขันธ์ครับ คุณตอบตรงนี้โดนครับ ว่าจิตดวงนี้ไม่เคยสูญ
    แต่ที่ยังไม่เที่ยงเพราะมีกิเลสนอนเนื่องใช่มั้ยครับ???

ผมเองก็มีความเห็นเช่นเดียวกับคุณเกสท์นะครับว่า
    ธรรมะของจอมศาสดานั้นย่อมเป็นสากลอยู่ตลอดเวลา
    ลงมือทำเมื่อไหร่ได้ย่อมได้รับผลเมื่อนั้น

ทำไมเมื่อยุคที่พระอาจารย์ใหญ่มั่นที่ถูกกล่าวร้าย
    โดยพระฝ่ายปกครอง(นักธรรม)ว่าเป็นผีบุญ
    ซึ่งในยุคสมัยนั้นเป็นเรื่องใหญ่มากถึงขั้นจับสึก
    เมื่อเรื่องเข้าสู่หูของเจ้าหนใหญ่ฝ่ายปกครองทางอิสาน(เจ้าคุณอ้วน ติสโส)
    ท่านเป็นพระที่น่าเคารพยกย่องปกครองด้วยธรรม
    ท่านจึงให้โอกาสพระอาจารย์ใหญ่มั่นเข้ามาแก้ต่าง

เมื่อได้สนทนาธรรมกันเจ้าคุณถึงกลับแปลกใจว่าทำไมถึงได้รู้ลึกซึ้งขนาดนี้
    ในครั้งนั้นถือว่ารอดพ้นไป เมื่อครั้นท่านเจ้าคุณอ้วน ได้เลื่อนสมณะศักดิ์สูงขึ้น
    ต้องเข้ามาอยู่กรุงเทพ จากนั้นผ่านมาอีกนานพอควร
    ท่านพระอาจารย์ใหญ่มั่นก็โดนข้อหาเดิมอีก ก็ได้ท่านเจ้าคุณท่านช่วยไว้อีก
    ขณะนั้นท่านดำรงตำแหน่งเจ้าหนใหญ่ฝ่ายธรรมยุติ....

สรุป ไม่ว่านักปฏิบัติหรือนักปริยัติที่มีจิตใจเป็นธรรม ย่อมคุยกันและเข้าใจกันได้ครับ

;aa24