เรียนถาม เรื่อง การสวดมนต์ ตั้งนะโม

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย Nuk036, 14 กุมภาพันธ์ 2013.

1. Nuk036

Nuk036 Active Member

19 กรกฎาคม 2010
    ถามครับ ...

ถ้าผมจะสวดมนต์ต้อง ตั้งนะโมก่อน พอจบบทนึง จะสวดต่ออีกบท ต้องขึ้นนะโมใหม่หรือไม่
    เช่น จะสวดบทถวายพรพระ แล้วต่อด้วยคาถาเงินล้าน แล้ว ต่อด้วยคาถาชินบัญชร ผมต้องตั้งนะโม ทุกรอบหรือไม่ครับ

2. na_krub

na_krub "นโม ธรรมะสุขัง อรหังพุทโธ นโมพุทธายะ"

2 กุมภาพันธ์ 2012
    อนุโมทนาสาธุครับ

ขออนุญาตตอบนะครับ

ขึ้นอยู่กับความสบายใจครับ ถ้าอยากให้จิตนิ่งขึ้นก็ตั้งนะโม ก่อนท่องสวดบทคาถาก็ดีครับ

อนุโมทนาบุญแด่ผู้ที่ใฝ่ในธรรมมะทุกๆท่านนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ

3. ddman

ddman เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    ตั้งครั้งแรกก็พอแล้วครับ .. แต่อย่างที่ท่าน na_krubกล่าว..ขึ้นอยู่กับความสบายใจ..ดังนั้นเลือกทำตามที่เห็นควรครับ...

อนุโมทนาสาธุครับ

4. LungKO

LungKO เป็นที่รู้จักกันดี

การกล่าวนะโม 3 ครั้ง นั้นมีประโยชน์มาก
    เพราะเป็นการรวมจิต เป็นการได้กุศล คือความฉลาดแห่งจิต คือเป็นกุศลจิต ซึ่งเป็นกิริยาที่จะนำสุขมาให้ในนาทีนั้น และนาทีต่อมา เพราะจิตขณะที่กล่าวนะโม 3 จบนั้น เป็นกุศลจิต
    ควรกล่าวให้ครบ
    เพราะนั่น เป็นการกล่าวเพื่อแสดงความนอบน้อมต่อพระรัตนตรัย ใน 3 กาล คือ
    นอบน้อมต่อพระรัตนตรัยในอดีต
    นอบน้อมต่อพระรัตนตรัยในปัจจุบัน
    นอบน้อมต่อพระรัตนตรัยในอนาคต
    และ เป็นการนอบน้อมต่อ พระพุทธเจ้า3 ประเภท คือ สัทธาธิกะ, วิริยาธิกะ, ปัญญาธิกะ
    เรียกว่าเป็นการวางแผนชีวิต ที่เรากำหนดได้เอง อันจะนำความสุขมาให้ตลอดกาลนาน
    ขอเพียงอย่างเดียว คือให้มีสติ มีสมาธิ มีปัญญาในขณะที่กล่าว

ข้อคิด
    "เราใชัเวลา ไปกับเรื่องไร้สาระมามากแล้ว (บางครั้งมากเกินไป)
    การกล่าวนะโม 3 จบ คงไม่ใช้เวลามากนักหรอกครับ แต่ได้บุญเยอะ
    หรือท่านสะดวกอย่างไร ก็ขอเชิญตามสะดวก นะครับ"

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 กุมภาพันธ์ 2013
  5. สุวสวัตตี

สุวสวัตตี เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2013
    ควรตั้งนะโมก่อนสวดมนต์ครับเพราะเป็นการนอบน้อมต่อพระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ครับ
    แม้แต่ในพระไตรปิฎก ก็ใช้ นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ ขอนอบน้อมแด่องค์สมเด็จพระผู้มีพระภาคอรหันตสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์นั้น เป็นคำขึ้นต้นก่อนแปลพระไตรปิฎกทุกครั้ง นะโมบทนี้มีความสำคัญมากนะครับ สมัยหลวงปู่โต พรหมรังสี ท่านยังมีชีวิตอยู่ ร.๔ท่านเคยให้พระเขียนพระธรรมที่มีความสำคัญไปบรรจุไว้ในเจดีย์ ท่านหลวงปู่โต ท่านเขียน นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ ถวาย ร.๔ พร้อมกับบอกว่า คาถาบทนี้มีความสำคัญที่สุด เป็นคาถาครอบจักรวาล ทำอะไรต้องนอบน้อมนมัสการพระพุทธเจ้าก่อนถึงจะเป็นคนดีมีความกตัญญูรู้คุณพระพุทธเจ้า ใครสวดนะโมเอาไว้เสมอตกน้ำไม่ไหล ตกไฟไม่ไหม้ สรุปว่า ก่อนสวดมนต์ต้องตั้งนะโมก่อน ๓ จบค่อยว่า คาถาอื่นๆต่อไป เพราะบทนี้เป็นบทนมัสการพระพุทธเจ้าที่พระอรหันต์ท่านใช้สืบๆกันมาตั้งแต่ครั้งพุทธกาล
    ผมขอแนะนำว่าสวดมนต์ไม่ต้องสวดมากหรอกครับ เอาแค่อิติปิ โส ฯ สวากขาโต ฯ สุปฏิปันโน ก็พอ หรือวันใหนไม่มีเวลา ก็สวดแค่อิติปิ โส ฯก็ได้ คาถาอะไรจะยิ่งไปกว่าพระพุทธคุณ พระธรรมคุณ พระสังฆคุณ สามบทนี้มีอานุภาพแผ่ไปตลอดหมื่นโลกธาตุแสนโกฏิจักรวาล ใครสวดสามบทนี้ไว้เสมอจะเป็นผู้ไม่มีความตกต่ำ มีแต่เจริญยิ่งๆขึ้นไป เดินยืน นั่ง นอน ทำงาน นั่งปลดทุกข์อยู่ก็สวดได้ครับ ไม่ได้ห้าม ไม่ถือว่าเป็นการปรามาส พระพุทธคุณ พระธรรมคุณ พระสังฆคุณครับ เพราะความตายมันไม่บอกเรานนะครับ ตายตอนสวดมนต์พระท่านว่าจะเกิดเป็นเทวดาชั้นยามานะครับ ขอให้ทุกคนที่สวดมนต์ไหว้พระทุกวัน จงประสบความสำเร็จดังใจปองทุกคนครับ.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 กุมภาพันธ์ 2013