เรียนทุกท่านเรื่องการเอาชนะจิตใจตนะให้ชนะมารใหญ่อย่าเป็นลูกน้องมารเจ้าพ่ออบายมุข

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย lotte, 7 พฤศจิกายน 2007.

1. lotte

lotte เป็นที่รู้จักกันดี

เรียน น้องอ้นที่รักที่สุดของพี่

--------------------------------------------------------------------------------

มารไม่มี บารมีไม่เกิด ต้องอนุโมทนากับเหล่ามาร ที่เป็นเครื่องให้เกิดการผลักดันให้มีผู้ตั้งมั่นบรรลุมรรคผลได้ โดยยายเอื้อม(ยายผีป่า)

ชอบประโยคนี้จังเลยค่ะ
    มารคือกิเลสมารเช่นรส รูป กลิ่นเสียง เราไม่มีเพศสัมพันธ์ ไม่อยากได้เงิน ลาภ ยศ สรรเสริญ หรืออยากได้อะไรที่มันไร้สาระสร้างกิเลสตัวเองชนะได้ก็สุดยอด แต่คนที่ชอบด่าผู้มีศีลธรรมนั่นเขาเรียกว่ามารกบฏเจ้าตากมาอยู่ร่างคน หนึ่งขวบก็จิตเหมือน100ปีแล้วครับมีอภิญญาเจโตครับมีเงินเยอะซื้อคนดีๆธัมมะธัมโมให้เป็นเลวขายอบายมุขได้ เขาเรียกว่าทำบาปร่วมกันมา จะเป็นโคลนใต้น้ำหรือเนยยะดีก็เลือกตามใจชอบครับ พุทธองค์ท่านทำนายว่าโคลนใต้น้ำสอนแสนล้านครั้งสอนไม่ได้ต้องด่าอย่างเดียว
    ก็ระมัดระวังตรวจเลือดก่อนแต่งครับ