เรียนลูกศิษย์หลวงพ่อฤาษีลิงดำ

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย Zank, 23 เมษายน 2012.

1. Zank

Zank Active Member

13 พฤศจิกายน 2011
    http://www.yantip.com/board/viewthread.php?tid=9296

ตามลิงค์นี้ มีบุคคลผู้หนึ่งอ้างตัวว่าเป็นอาจารย์สอนพระไตรปิฏก ได้กล่าววาจาปรามาสหลวงพ่อฤาษีลิงดำหลายต่อหลายครั้ง ชนิดไม่เกรงกลัวต่อบาป
    หาตามไปดูในเว็บจะมีกระทูอื่นๆอีก
    ข้าพเจ้าเห็นแล้วเกิดความไม่สบายใจเป็นอย่างมาก จึงแจ้งมาให้ทุกท่านได้ทราบ

2. seahero

seahero เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2006
    ปล่อยเขาเถอะครับ ใจใครใจมันเราห้ามโลกทั้งโลกไม่ได้ ผมรักและเคารพหลวงตาท่านมากแต่ผมไม่เข้าไปดูหรอกครับ เพราะผมไม่อยากทำใจตัวเองให้เดือดร้อนและถึงผมจะเข้าไปดูหรือเข้าไปเถียงกับเขามันก็ไม่มีประโยชน์อะไร ผมคงไม่สามารถทำอะไรเพื่อเปลี่ยนใจคนพวกนั้นได้และผมเชื่อว่านี่คือสิ่งที่หลวงตาท่านต้องการ เพราะท่านสอนเสมอว่าอย่ามัวแต่เพ่งโทษคนอื่นแต่ให้ดูที่ใจเราโดยเฉพาะ ถ้าเรารู้ว่าสิ่งนั้นๆ มันจะทำให้ใจเราเดือดร้อนเราก็อย่าไปยุ่งกับมันเลยครับปล่อยเขาเถอะ ผมเจอมาหนักกว่านี้ เจอแม้แต่พวกที่บอกว่าพระพุทธเจ้าท่านมีเมียเยอะป่านนี้ท่านคงจะอยู่ในนรกผมก็ไม่ว่าอะไร แค่คิดในใจว่า "เจริญหล่ะมึ..." ก็แค่นั้นครับ หึหึ

3. LloydVernet

LloydVernet เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2009
    ลูกไม่รู้ว่าคนอื่นจะกล่าวว่าหลวงพ่อเช่นไร แต่หลวงพ่อสอนให้ลูกได้สัมผัสความจริงที่ลูกพบแล้ว ถึงแม้มันจะไม่แจ่มใสลูกก็ยังพยายามฝึกปฏิบัติไม่ได้ขาด เรื่องแบบนี้หลวงพ่อก็สอนให้ลูก อุเบกขา เขามาจากไหนก็ให้เขาไปทางนั้น

ธรรมเป็นของที่ต้องปฏิบัติ ปฏิบัติแล้วเห็นผล หลวงพ่อท่านก็เมตตาสอนให้ลูกหลานเห็นตาม ยี่สิบปีก่อนคนก็เห็นเป็นแสน จากที่แวะเข้าไปดูคร่าวๆ เขายึดตำรามากไป
    หลวงพ่อท่านมาจากพุทธภูมิ เรื่องเกี่ยวกับพุทธภูมิ มีอะไรที่ในพระไตรปิฏกไม่ได้กล่าวไว้เยอะเหมือนกันครับ อันนี้ผมก็ไม่ทราบรายละเอียดเพราะเป็นเรื่องของครูบาอาจารย์ท่าน
    ผมเป็นสาวกภูมิ ผมก็ต้องทำหน้าที่ช่วย องค์พ่อพระพุทธโคดม ดำรงศาสนาต่อไปจนกว่าจะครบวาระ// คิดอีกแง่คนผู้นี้เขาก็เป็นครูของเราเหมือนกันนะครับทดสอบกำลังใจเรา ทดสอบบารมีเรา อย่าประมาทกันนะครับ ^^

4. thai966

thai966 สมาชิก

10 ธันวาคม 2011
    ปล่อยเขาไปเถอะครับให้เขาปรามาสได้เต็มที่ เต็มกำลังใจของเขา เขาเชื่อของเขาอย่างนั้น เราเชื่อของเราอย่างนี้ หลวงพ่อบอกว่า "อย่าสนใจในคำนินทา สรรเสริญ" แต่บางทีก็อดใจไว้ไม่ได้เหมือนกัน โต้ตอบบ้างเป็นธรรมดา. เอาไว้เจอกัน หลังความตายดีกว่า แน่นอน วัดกันไปเลย ใครจะอยู่ ใครจะไป ขอเพียงแต่เราอย่าไปโต้ตอบเขาเอาความโกรธนำหน้าก็แล้วกัน ผมเชื่อพระพุทธเจ้า ผมเชื่อพระธรรม ผมเชื่อพระอริยสงฆ์ ผมเชื่อพระสมมุติสงฆ์ที่ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ ผมเชื่อในความประพฤติของผม ผมเชื่อว่าผมทำตามคำสั่งสอนของหลวงพ่อฤาษีแล้วผมไม่ไป "เหยียบย่ำ ซ้ำเติม" แนวทาง ความเชื่อของบุคคลอื่นแน่ ผมปฏิบัติตามคำหลวงพ่อแล้วผมไม่กล่าวยกย่องสรรเสริญแนวทางของหลวงพ่อให้สุงส่งแล้ว"กล่าววาจาทับถม"แนวทางอื่นแน่ หลวงพ่อสอนผมอย่างนี้ ในพระนิพพานจะมีพระพุทธเจ้าอยู่จริงหรือไม่ ไม่เป็นประเด็น ผมฝึกมโน ผมรู้ของผม ขอศิษย์หลวงพ่อทุกท่าน "ปล่อยให้เขาปรามาส" หลวงพ่อได้เต็มที่ของเขาครับ (โต้ตอบเขาบ้างพอเป็นน้ำจิ้มก็พอ) ปล่อยเขาปรามาสให้เต็มที่ แล้วพวกเรามารอดูว่า "อะไร" จะเกิดขึ้นดีกว่าครับ................................(ศิษย์ปลายแถวของหลวงพ่อพระราชพรหมยาน วัดท่าซุง)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 เมษายน 2012
  5. เฉยฉิบ

เฉยฉิบ เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2009
    คนอยากลงนรก ไปยุ่งอะไรเขาล่ะโยม...

6. น้องพลอยสวย

น้องพลอยสวย เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    เสียเวลาครับ เอาเวลามานั่งเฝ้าดูจิตของเราเองดีกว่า

7. ธัมมัง

ธัมมัง เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2011
    ปล่อยเขาไปเถอะค่ะ อย่าให้จิตใจมัวหมองเพราะเรื่องแบบนี้เลยค่ะ ยึดมั่นในคำสอนของหลวงพ่อก็พอ เพราะคำสอนท่านก็คือคำสอนของพระบรมศาสดาค่ะ:)

8. มัดไหม

มัดไหม เป็นที่รู้จักกันดี

นึกถึงพระเทวทัตเลยค่ะที่หลวงพ่อท่านเคยเล่าให้ฟัง
    ใครทำอะไรไว้ย่อมได้รับผลกรรมนั้น จะเป็นกรรมดี
    หรือกรรมชั่วก็ตาม มาดูที่ใจเราดีกว่า

9. Thanavadee

Thanavadee สมาชิก

เรื่องของเค้า..ไม่ใช่เรื่องของเราค่ะ
    ใครทำก็ลงนรกเองนั่นแหละ....

10. Zank

Zank Active Member

13 พฤศจิกายน 2011
    จริงของทุกคน ขอบพระคุณที่ช่วยเตือนสติผมครับ

11. titapoonyo

titapoonyo เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2009
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขออนุโมทนาบุญกับคุณ zank ครับ กับเจตนาอันดีที่อยากปกป้องครูบาอาจารย์และพระศาสนา
    อย่างที่ทุกท่านบอกนั่นแหล่ะครับ ว่าเรื่องเหล่านี้เป็นการทดสอบกำลังใจของเรา ว่าจะมีพรหมวิหาร 4 มากแค่ไหน เมตตาสงสารเขาก็ช่วยสงเคราะห์เขาให้มีสัมมาทิฏฐิได้เท่าที่เราพอช่วยได้ แต่ถ้าพยายามแล้ว หรือ คิดว่าสุดวิสัยที่จะช่วยก็ต้องอุเบกขาเท่านั้นครับ และถึงแม้เรามีเมตตาไปช่วยเขาก็ต้องมีอุเบกขาควบคู่ไปด้วยครับ อย่าไปทุกข์ใจตามเขา เพราะเราจะต้องเจอเรื่องเหล่านี้อีกมากครับ โดยเฉพาะคนใกล้ตัว ฮาๆ

12. พูน

พูน เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่งโพสไปในกระทู้อื่นสักครู่นี้ "คนอยากจะไปไหน เราห้ามเขาไม่ได้" สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรมครับ ยังมีแบบนี้อีกเยอะ ขืนไปตามก็จิตไม่ผ่องใส เตือนๆไว้นิด ประสา สหายธรรม แต่ถ้าไม่ฟังก็ต้องปล่อยละครับ คำสอนสั่งของท่านยังจำได้แม่น "หล่อเลี้ยงกันเข้าไว้ คนประเภทนี้ ไอ้คนที่เห็นดี เห็นงามด้วย มันก็ไปที่เดียวกันนั่นละ" ทำใจสบายๆครับ

13. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

25 สิงหาคม 2011
    พ่อสอนลูก ข้อ ๒ :พระราชพรหมยาน

ถึงลูกรักของพ่อทุกๆคน
    2.1 คนฉลาดมาก ที่ทำบุญไว้เต็มที่แล้ว มีบารมีครบถ้วน เพียงแนะนำแต่เพียงหัวข้อย่อ ๆ ก็บรรลุมรรคผลทันที
    2.2 บางพวกปัญญาบารมีหย่อนนิดหน่อย พออธิบายก็บรรลุมรรคผล
    2.3 บางพวกพอแนะนำให้เข้าใจในกุศลเบื้องต้นได้ แต่เอาบรรลุมรรคผลไม่ได้
    2.4 พวกสุดท้าย เป็นพวกเหลือขอ พูดไม่รู้เรื่อง อวดตัวว่าเป็นผู้วิเศษ หมดทางแนะนำ
    คนในโลกแบ่งออกเป็น 4 พวกนี้ ลูกจงอย่าคิดว่าเขาจะเหมือนเราเสมอไป การแนะนำเป็นของดี แต่อย่าเอาใจไปผูกพัน ถือว่าบอกปล่อย เขาทำตามก็ดีไม่ทำตามก็ช่าง เอาตัวรอดเป็นการพอแล้ว ปล่อยเขา เขาจะคิด จะพูด จะทำอย่างไร อย่าสนใจเป็นอันขาด

14. หัวปลาทูไข่ต้ม

หัวปลาทูไข่ต้ม เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2009
    ใครจะว่าแบบใด ก็เรื่องของเค้า เรารู้ว่าพ่อของเรา แสนประเสริฐขนาดไหน
    ใครทำ ใครได้ครับ อย่าไปเถียง เอาเวลามาฟังธรรมะ หลวงพ่อ วัดท่าซุง ต่อไปดีกว่าครับ

15. seahero

seahero เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2006
    โมทนากับทุกท่านครับ พยายามคิดดี พูดดี ทำดีนะครับ โดยเฉพาะเริ่มต้นหมั่นให้ทานทุกวัน เริ่มต้นด้วยการรักษาศีล5และศีลอุโบสถในวันพระ หากกำลังใจเข้มแข็งก็หัดรักษากรรมบถ10 ควบด้วยจะดีมากครับ แล้วก็หมั่นระลึกนึกถึงลมหายใจเข้าออกและหากมีคำภาวนาใดที่ชอบใจติดใจก็ภาวนาควบไปด้วยครับจะดีมาก พยายามทรงอารมณ์อย่างนี้ให้ได้ต่อเนื่องทั้งวันครั้งละมากน้อยไม่สำคัญแค่ให้ต่อเนื่องได้ทั้งวันก็พอแค่นี้ก็ถือว่าเป็นการสนองความดีที่ท่านได้อุตสาหะทรมานร่างกายอยู่เพื่อสอนลูกสอนหลานของท่านแล้วหล่ะครับ ผมก็พยายามทำอยู่อาจจะรู้สึกฝืนใจในช่วงแรกแต่หลังๆมารู้สึกว่าใจสบายมาก พวกเราจะไปทางนี้ก็ไปกันครับ คนใดไหนอื่นท่านจะไปทางไหนมันก็เรื่องของท่าน ใจไม่ได้ติดกันเพราะฉนั้นอย่าเอาใจเราไปติดกับใครครับ โมทนาครับ

16. พยัคฆ์ร้าย

พยัคฆ์ร้าย เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2010
    ความเชื่อความคิดของบุคคลห้ามกันยากครับ

17. bluemachine

bluemachine เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2005
    ใครทำกรรมชั่วก็เป็นกรรมของเขาครับ หลวงพ่อท่านให้ดูจิตของเราไม่ให้ชั่วครับ จากคำตอบของ "นายดี" ก็คงเห็นกันว่า "กิเลส" ท่วมหัว หลวงปู่มั่น ท่านบอกว่าท่านพบพระพุทธเจ้าได้ สมัยนั้นคนก็ไม่เชื่อ แถมยังปรามาสท่านด้วย แต่ปัจจุบันหลายท่านคงเห็นว่าอัฐิท่านเป็นพระธาตุซึ่งยืนยันถึงความเป็นพระอรหันต์ได้อย่างดี หลวงพ่อของเราก็เช่นกัน ทั้งเกศาและชานหมากที่ท่านให้้ก็เป็นพระธาตุ วิชาต่างๆที่สอนให้ปฎิบัติเพื่อใช้พิสูจน์ความรู้ในพระพุทธศาสนาก็มีทั้งหมด ซึ่งเป็นแก่นของพระศาสนา นำมาซึ่งความหลุดพ้น มิใช่อ่านตำราแล้ว"แปลความด้วยสัญญา มิใช่ปัญญา" ตามแบบของ "นายดี" ซึ่งไม่ปฎิบิติสิ่งที่พระพุทธเจ้าท่านสอน มัวแต่นั่งตีความตามบาลี ฉะนั้นใครเขาใฝ่ชั่วก็ปล่อยให้ชั่วไปครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 พฤษภาคม 2012
  18. โมกขทรัพย์

โมกขทรัพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นย่อมสนองครับ ไม่ช้าก็เร็ว ใครจะทำอะไรก็ช่างเขาเถอะครับ เจริญพรหมวิหาร๔ เอาไว้เยอะๆครับ โดยเฉพาะตัวอุเบกขา

นินทา ปสังสา ไม่่มีใครที่ไม่ถูกนินทาครับ เรารู้แค่ว่าหลวงพ่อท่านประเสิรฐ และยึดถือเป็นครูบาอาจารย์ได้สนิทใจ เท่านั้นก็พอครับ ส่วนเรื่องใครจะปรามาส หรือทำอะไร ก็ปล่อยเป็นกรรมเขาไป เพราะหากเราเอาจิตเราไปเฝ้าตำหนิ คิดถึงเรื่องนี้ ทำให้ใจเศร้าหมองเปล่าๆครับ

ในเมื่อเขาปรามาส เราซึ่งเป็นลูกหลานของท่าน ก็ช่วยกันประกาศธรรมะของพระพุทธองค์ผ่านทางหลวงพ่อท่าน ซึ่งท่านได้เมตตา สอนสั่งจากประสบการณ์จริงของท่าน คิดแต่เรื่องดีๆไว้ทำให้ใจผ่องใสนะครับ

โมทนาสาธุๆๆ

19. CHAYA-MARUTY

CHAYA-MARUTY Active Member

14 มิถุนายน 2012
    ปล่อยไปตามเวรกรรมครับ ทำอะไรไม่ได้แล้ว

20. peerakul

peerakul เป็นที่รู้จักกันดี

ใครปรามาสหลวงพ่อฤษีอันเป็นที่เคารพรักของลูก

ไม่อยากยุ่งด้วย
    และ
    เลิกคบ