เรียนโหราศาสตร์และปฏิบัติธรรมกรรมฐาน ฟรี

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย เสขบุคคล, 6 มิถุนายน 2011.

1. เสขบุคคล

เสขบุคคล เป็นที่รู้จักกันดี

แหมๆๆๆๆ พี่สาวนี่ข้ามขั้นนะ อันนี้ยังไม่ถึงเวลานะครับ ต้องผ่านขั้นปฐมภาคแรกก่อนนะ แต่ก็ดีครับ ที่แบ่งปันความรู้และมาคุยกันนะครับ

2. Amatayan

Amatayan เป็นที่รู้จักกันดี

วันที่๒๑จะไปหานะครับ จะไปแต่บ่ายๆเลยนะครับ พี่สาธินีไปด้วยไหมครับ

3. thanan

thanan เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    น่าเรียนดีครับ

4. เสขบุคคล

วันนี้เสขบุคคลเข้าร่วมประชุมกับพระอาจารย์และครูบาอาจารย์รุ่นเก่าที่ท่านมีความชำนาญเรื่องของโหราศาสตร์และกสิณกรรมฐานที่มูลนิธิฯ หนังสือสัตตาภิธรรมและหนังสือที่ทำออกมาใหม่นั้นเป็นหนังสือที่รวบรวมวิชาโหราศาสตร์ไว้เป็นเนื้อหาอย่างดี มีสมาชิกไปจองกันไว้หลายชุดเลย หากศิษยานุศิษย์ที่เคยจบไปแล้วและท่านผู้สนใจเก็บตำราไว้ศึกษา สามารถติดต่อบูชาล่วงหน้านะครับ

5. เสขบุคคล

การเรียนโหราศาสตร์

การเรียนโหราศาสตร์ที่มูลนิธิสุวรรณโคมคำเปิดรับสมัครอยู่ในขณะนี้ มีผู้ที่อ่านจากเวปที่กระผมได้ลงไว้แล้วนี้ และจากสื่อต่างๆที่ได้เชิญชวนให้ผู้ที่มีความสนใจในการเรียนโหราศาสตร์และปฏิบัติธรรมกรรมฐานนั้น วันนี้กระผมสอบถามอาจารย์เจ้าหน้าที่ผู้รับสมัครถึงความคืบหน้า ปรากฎว่ามีผู้ที่สนใจไปทำการสมัครด้วยตนเองล่วงหน้าเพื่อจะเรียนรู้หลักแห่งคำภีร์สุวรรณโคมคำประมาณ ๕-๖๐คนแล้ว หากวันงานคงมีอีกมาก ดังนั้นหากท่านใดที่ยังไม่ได้ไปยื่นใบสมัครและลงทะเบียนเรียน ถ้าท่านสนใจที่จะไปร่วมงาน ขอให้ท่านเตรียมเอกสารในการสมัครให้พร้อมและครบ เพื่อจะได้สิทธิ์ในการเข้าเรียนก่อนที่จะเต็มจำนวนในการรับสมัครเสียก่อนนะครับ

6. เสขบุคคล

เปิดลงทะเบียนในวันที่ ๒๑ ก.คและ๖ส.ค.๒๕๕๔

ในวันที่ ๒๑ ก.ค.จะเปิดให้ท่านที่สนใจเรียนได้ติดต่อเรื่องการยื่นเอกสาร และลงทะเบียนในการสมัครเรียนวิชาต่างๆได้ตั้งแต่เวลา ๑๕.๐๐ น.เป็นต้นไป หากท่านใดสะดวกก็เชิญไปก่อนเวลากำหนดไหว้ครูคือเวลา ๑๘.๐๐น.นะครับ

ส่วนถ้าท่านมาไม่ทันเวลาก็ยังมีรอบที่๒ อีกหนึ่งรอบคือ ๒๐.๐๐น.อีกรอบนะครับ

ท่านใดที่มีรถยนต์มาด้วยให้ท่านไปจอดรถได้ที่ซ.ข้างธนาคารไทยพาณิชย์ สาขาถนนอิสระภาพ เป็นสถานที่รับจอดรถโดยเฉพาะครับ แล้วเดินมานิดเดียวนะครับ

มูลนิธิสุวรรณโคมคำ

7. น้ำกรด

น้ำกรด สมาชิกใหม่

17 กรกฎาคม 2011
    อย่าเอารูปอดีตมาลงใหัคนอื่นๆที่เขาไม่รู้ดูเลยไหนๆจะอยู่ที่ใหม่แล้วก็ควรจะอัพเดทหน่อย

8. พรมลิขิตมา

พรมลิขิตมา สมาชิก

..........................................................................................
    แหมๆๆๆใจดำจิงนะคุณน้ำกรด เราก็เป็นหนึ่งในสมาชิกใหม่ได้ดูรูปเก่าก็ไม่เห็นเป็นไรเลยได้ดูที่มาที่ไปเป็นอย่างไร เพราะสนใจที่จะเรียนมากกว่า และมิทราบว่าคุณรู้ได้อย่างไรว่าไหนคือใหม่เก่า(มันชักจะยังไงแล้วทำไมคุณถึงเดือนร้อนด้วย):boo:
    ......................................
    คิดดี พูดดี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กรกฎาคม 2011
  9. มรกรต

มรกรต เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2011
    หลักแห่งวิชานั้นถึงแม้ว่าจะเป็นสิ่งที่ดีแค่ไหนก็ตาม การศึกษาต้องคู่ด้วยธรรมะ และการปฏิบัติ พระอาจารย์ใหญ่ท่านให้ยึด ศีล สมาธิเป็นที่ตั้ง วิชาหมอดูไม่ใช่สิ่งยั่งยืน ท่านสอนให้รู้จักการดำเนินชีวิตอย่างผู้ไม่ยอมแพ้ต่อโชคชะตา และ ทุกอย่างถ้าเราทำดีทำถูกมันต้องมีแต่ความเจริญรุ่งเรือง ส่วนที่ว่าทำแล้วไม่เกิดผลหรือทำไม่ได้ไม่มี " มีแต่ไม่ได้ทำ ถ้าทำแล้วต้องได้ "

หากทำผิดทิศ ผิดทาง หรือ ทำชั่ว ผลจะปรากฎเป็นโทษเป็นทุกข์ เสื่อมโทรม และในที่สุด ย่อมสิ้นสูญ ดังนั้นต้องรู้จักทำสมาธิ ทำความรู้ในลมหายใจ และตั้งลมให้เป็น ชีวิตทั้งหลายมันอยู่กับสมมุติ ให้ตัวเองเรียนรู้ความตายจากลมหายใจ ให้เห็นคุณค่าของการปฏิบัติธรรมเสียมากกว่า ของจริงต้องพิสูจน์ได้

10. เสขบุคคล

ท่านที่ไปร่วมงานไหว้ครูเมื่อวันที่ ๒๑ แล้ว ถ้าซื้อหนังสือไปแล้ว อ่านทำความเข้าใจหลักของดาว ความหมายดาว ฯลฯ ได้เลยนะครับ แล้วไม่เข้าใจสิ่งใดให้จดหัวข้อไว้แล้วถามอาจารย์ผู้สอนในชั่วโมงเรียนนะครับ

ดีใจที่ได้พบกันและเป็นศิษย์ร่วมคณะเดียวกันนะครับ อนุโมทนา สาธุครับ

ติดตามข่าวเพิ่มเติมได้เรื่อยๆที่เวปของมูลนิธิสุวรรณโคมคำนะครับ

11. เสขบุคคล

ส่วนศิษย์เก่าๆที่ไม่เคยรู้จักพระอาจารย์ใหญ่ ตอนนี้เข้าพรรษาแล้วนะครับ ถ้าอยากไปกราบนมัสการหรือไปเรียนกรรมฐาน หรือไปฟังธรรมะบรรยาย ก็สืบข่าวกันจากคนเก่าๆที่เคยไปเรียนกับท่านมาแล้วดูนะครับ แล้วท่านจะได้รู้ว่าครูบาอาจารย์ที่เป็นผู้สืบทอดวิชาสุวรรณโคมคำท่านมีปฏิปทาอย่างไร

12. Amatayan

Amatayan เป็นที่รู้จักกันดี

มีหลายคนได้ไปแล้วนะครับ เสาร์-อาทิตย์ เห็นเช็คกันแล้วไปสิบกว่าคนเลยนี่ครับ ผมติดเรียนไปบ่อได้อ๊า อยากไปจัง ใครไปเรียนมาแล้วอัด MP3เผื่อให้ด้วยนะครับ มีโอกาสฉันใดคงต้องหาเวลาไปซักวันครับ ใครไปเมื่อวานมาเล่าให้ฟังบ้างเน้อพี่เน้อ

13. เสขบุคคล

รูปวันงานที่ผ่านมานะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      232 KB
      เปิดดู:
      69
      ขนาดไฟล์:
      271.8 KB
      เปิดดู:
      63
      ขนาดไฟล์:
      242.6 KB
      เปิดดู:
      61
  14. เสขบุคคล

แจ้งข่าวนะครับ
    เมื่อเสาร์-อาทิตย์ที่ผ่านมา พระอาจารย์ใหญ่สอนเรื่องการเจริญอานาปานสติแบบ รู้ลมหายใจ โดยการใช้ขนนก

อาทิตย์หน้าสอนทำลูกประคำแล้วนะครับ ท่านใดสนใจที่จะทำประคำไว้ใช้เอง ก็ติดตามข่าวกันดูนะครับ

ช่วงนี้งานเยอะอาจจะปลีกวิเวกไปบ้างนะครับ

15. เสขบุคคล

เรียนรู้เรื่องโหราศาตร์แนวพุทธศาสตร์

เรียนโหราศาสตร์ วิชาสัตตาภิธรรมและกรรมจักร มีวันที่ ๖ สิงหาคม ๒๕๕๔อีกรอบ ติดต่อ เพื่อสมัครเรียนด้วยตัวเอง ด่วน........ที่http://www.komcome.com/Home.php

16. เสขบุคคล

เตรียมสำเนาบัตรประชาชนและรูปถ่ายไปเพิ่มด้วยนะครับ เผื่ออยากเรียนหลายวิชานะครับ

17. ศิษย์โคมคำ

ศิษย์โคมคำ สมาชิก

26 กุมภาพันธ์ 2011
    สนใจชุดตำรา...จ่ะ

สนใจชุดตำราสุวรรโคมคำ ช่วยแนะนำด้วยจ่ะ
    ถ้าว่าจองแล้ว จะไปในงานไหว้ครูได้เลยมั้ยจ่ะ

18. เสขบุคคล

เห็นแจ้งว่าไปรับได้แล้วนะครับ เนื่องจากผ่านพิธีแล้วครับ อย่างไรก่อนเข้าไปติดต่อเจ้าหน้าที่อีกครั้งด้วยนะครับ

19. ศิษย์โคมคำ

ศิษย์โคมคำ สมาชิก

26 กุมภาพันธ์ 2011
    ติดต่อขอรับเรียบร้อย ขอบคุณคุณเสขบุคคลมากเลยจ่ะ

20. เสขบุคคล

ตำราพระอาจารย์ท่านทำมาดูดี และเปิดอ่านดูแล้วดีมากเลยละครับท่าน....วรโคตร์....:cool:

วันที่๖ สิงหาไปช่วยงานมูลนิธิฯไหมละครับ ผมติดภารกิจคงไปไม่ทัน :'( แต่ว่าตอนเย็นๆจะเข้าไปอยู่ละครับ