เรียน กรรมฐานฟรี วันที่ 28 29 พฤษภาคม ณ น้ำตกไทรโยก อบรมโดย SINSAIR TAVADA

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย orOOor, 24 เมษายน 2011.

1. archa_tao

archa_tao Active Member

21 กุมภาพันธ์ 2011
    เช้าๆอากาศดีอย่างนี้ เอาเพลงนี้มาฝาก อาจารย์ครับ

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=XkI0e15PJHI]YouTube - ‪the one you love (Glenn Frey)‬‏[/ame]

2. orOOor

orOOor สมาชิก

เดี่ยวมาแทรกข้อความบรรยายให้ตอนหลังนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มิถุนายน 2011
  3. sinsair tavada

sinsair tavada เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2009
    น้ำ บนโลกมีสามส่วน มากกว่าดิน น้ำร่างกาย ชั่งละม้ายคล้ายกัน มีสามส่วน นา รี มีมากกว่าชาย สามส่วน น้ำ จึงมีมาก คุมทุกธาตุไว้ ได้ อย่างอัศจรรย์ เมื่อจิตใจ เป็นหนึ่งเดียวกับสายน้ำ ความหนาวเย็นใด ๆ ก็มิ อาจยั้งได้ ด้วยกายเป็นน้ำ แล้ว อาโปธาตุ ทำงาน จิตสัมพันธ์ ย่อมนิ่งสนิทตราบนาน แสนนาน และ ไม่ไหวติง มีแต่ ความชุ่มเย็น แห่งสมาธิ ที่ หล่อหลอมให้คนเย็น และนิ่ง สงบ จึงพบว่า ขาดไฟ เราอยู่ได้ ขาดน้ำ เราตาย น้ำ ในใจ จึงพลั่งพรู ออกมา ให้ เรามีเมตตา ต่อสรรพสิ่งทั้งปวง ที่เกิดมา จากคนต้นน้ำ และคนปลาย น้ำ พวกเรา ถูกหล่อหลอม ด้วยสายน้ำแห่งศัทธราที่เต็มเปี่ยมมุ่งมั่น สุ๋แดนพระนิพพาน ด้วยสายกลาง กรรมฐาน ทุกอย่าง เหมือนน้ำ จะสายไหน ก็ตามสุดท้าย ก็ต้องไหลลงทะ เล เหมือนกันหมด ทุกสาย ทุกกองกรรมฐาน เปรียบดั่งจุดหมายของพวกเราทุกคนที่ ไหลลง สู่กะแสนิพพาน ตราบสุดท้าย ของชีวิตมาถึงงงงง แล้ว ที่นั่น พวกเราจะ ไม่เกิดไม่ตายอีกต่อไป ...............อยุ่ในสายน้ำเนรัชชา บูชา พระพุทธองค์......................ผุ้หลุดพ้นวิมุตตะ แล้วยังเผยแพร่ คนทั้งหลาย ให้รู้ ว่า ...........ทุกอย่าง ไม่เที่ยง................. อนิจจังทั้งสิ้น ...

4. sinsair tavada

sinsair tavada เป็นที่รู้จักกันดี

ธรรมชาติ สร้างเธอให้เกิดมา เธอจงรัก ผืนป่า ต้นน้ำ และ ธรรมชาติ ธรรมะ คือธรรมชาติ ธรรมชาติ คือความเป็นจริง เมื่อเห็นความเป็นจริง ย่อมเห็นธรรมทุกตัว โดยไม่ต้องรู้ ธรรมตัวใด เลย ทั้งสิ้น เพราะ ธรรมะ คือ ธรรมชาติ และคือธรรมดา ของสรรพสิ่ง ทั้งปวง ย่อมหวนคืนสามัญ ร่างนั้น กลับไป เป็น แค่ ธุลีดิน"...............

5. kittytitti

kittytitti สมาชิกใหม่

:cool: เรามีแค่ ดวงจิตวิญญาณ นอกนั้นเป็นสิ่งสมมติทั้งสิ้น โลกมนุษย์ เป็นโลกแห่งละครและการทดสอบ ลูกขออธิฐานจิตให้ลูก อาจารย์ และผองเพื่อนผู้ใฝ่ธรรม ผู้มีดวงตาธรรม ไม่หลงทั้งทางโลกและทา่งธรรม บรรลุธรรม ได้ไปโลกนิพพาน โลกที่มีแต่สุขที่แท้จริงด้วยเทอญ ขอใ้ห้ลูกฝึกเจริญกรรมฐาน มีฌานแก่กล้า มีฤทธิ์เพื่อทำให้คนเชื่อ มี ญาณ อภิญญา ปัญญาอันยิ่ง เห็นความเป็นจริงทั้งปวง เพื่อช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์แบบอ.ก๋ง ได้ช่วยเผยแพร่ธรรมะแท้ๆของพระองค์ ชี้ทางสว่างให้มนุษย์ยุคนี้ที่มีแต่ความวุ่นวายและความไม่รู้ พาเพื่อนๆไปนิพพานกันเย้อะๆ สาธุ สาธุ สาธุ (^/\^)

ปล. หลวงพ่อสดเคยก
    ล่าวว่า ทางที่เหล่าพระอรหันต์ไปนิพพาน มีทางนี้ทางเดียวเท่านั้น (ที่ฐาน 7) ทางอื่นไม่มี

ฝึกไปด้วยกันนะคะ (สายกลางนะ) ;aa6

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มิถุนายน 2011
  6. archa_tao

สาธุ จร้า คิดตี้ คิดดี ทำดี พูดดี สาธุ

7. sinsair tavada

จำไว้ให้ดี ว่า กรรมฐาน ฐาน 7 ต้องไม่อยากเห็นนู้นนี่ หรือเห็นแล้ว อยากเห็นอีก ต้องแค่ ดู ดวงจิต มองให้ครบ ห้าครั้ง แล้ว ประคองไว้ ตลอดให้เห็นแค่นี้ จะ ไปได้ สวย และพัฒนาไปสู่กายทิพย์ ในอนาคต และ ครั้งต่อไปจะฝึกให้เห็นกายทิพย์ ใครพอมีทรัพย์ รวบรวมกันมา คราวหน้า ขอเป็นน้ำตก บ้างจะดีกว่า แต่ บนบกครับลดต้นทุนสักหน่อย ครับ .............คนละนิดคนละหน่อย เป็น ก้อนเอง ครับ อย่ารอให้ คนอื่น มาเสียสละ ให้เริ่มเสียสละจากตัวเราเสียก่อน ครับ แล้ว ความดี นั้น ก็จะเป็นทั้ง บุญและกุศลพร้อมกัน ครับ.......

8. archa_tao

ครับ อาจารย์ ขอน้อมรับคำสั่งสอนครับ

พอดีเดือนนี้ค่าเทอมลูกพุ่งเข้าชนชุดใหญ่ครับ ขยับลำบาก

สิ้นเดือนนี้ผมร่วมลงขัน 500 บาทไทยครับ ไว้ใช้จ่ายทริปต่อไป

9. หมูกระป๋อง

หมูกระป๋อง เป็นที่รู้จักกันดี

ทริปบก(ที่มิใช่ป่าช้า อิอิ) หนูจะหาทางไปให้ได้เลย
    แต่ถึงไม่ได้ไปแต่จะร่วมด้วยช่วยกันแน่นอนค่า
    ไม่ค่อยถูกกะน้ำ ว่ายน้ำไม่เป็นค่ะ อิอิ (หาทางแก้ตัวไปเรื่อย)

10. archa_tao

หมู..ป๋อง
    มานี่ มานี่ พี่จะบอกอะไรให้ฟัง ....อ่ะ เอาหูมาใกล้ๆ ซิ ยังๆ ทำมึน ทำมึน ปั๊ด!!! (deejai)
    1.การเรียนเราสามารถดร๊อปเรียนได้มั๊ย ???
    ตอบ ได้ค่ะ
    2.แล้วเวลาที่เสียไปล่ะ เราเอาคืนได้มั๊ย ???
    ตอบ ไม่ได้ค่ะ
    3.แล้วเราโตพอที่จะมองเห็นแล้วใช่มั๊ยว่า อะไรดี อะไรชั่ว ???
    ตอบ เห็นค่ะ
    อื่ม !!! งั้น ต่อไป คำถามสุดท้าย ถ้าตอบถูก แจ๊คพ๊อตแตก !!!!
    เอาละนะ ตั้งใจฟังดีๆ.... เอ้า !! ไม่ต้องมองใคร เรานั่นแหละ ยัยหมูกระป๋อง
    คำถามสุดท้าย...
    4.เราอยากพบแสงสว่างทางธรรม และหลุดพ้นรึเปล่า ???
    ถ้าอยากหลุดพ้น ต้องทำอย่างไร
    ก.ตัดสินใจไปร่วมทริปกรรมฐานครั้งต่อไปโดยไม่ลังเล
    ข.ลงชื่อยืนยันไว้ก่อนเลยว่า หมูกระป๋อง ไปเรียนกรรมฐานกับอ.ก๋ง ในทริปต่อไปค่ะ
    ค.หนูจะไม่ยอมให้อะไรก็แล้วแต่ มาขัดขวางการไปเรียนในครั้งนี้ ถึงมี ก็จะไปให้ได้ สถานเดียว
    ง.ถูกทุกข้อ

เอ้า คิด ดีๆนะ น้องหมูป๋อง

11. หมูกระป๋อง

ขอบคุณมากนะคะ
    เป็นคำถามที่กดดันมาก ถึงขนาดทำให้อึดอัดเลยล่ะค่ะ
    หนูไม่สามารถตอบตกลง ลงชื่อไปได้เลย
    เนื่องจากสำหรับหนูแล้ว
    การตอกว่าไป แล้วไม่ไป
    มันรู้สึกผิดกว่า การไม่ตอบอะไร แล้วมาตัดสินใจทีหลัง
    หนูไม่สามารถตอบว่าไปแล้วไปให้ได้เพราะคิดว่าในชีวิตมันมีหลายปัจจัยมากกว่านั้น
    ซึ่งคนอื่นอาจจะคิดว่าที่พูดมันก็เป็นแค่ข้ออ้าง
    แต่ในความคิดของหนูการทำบุญหรือปฏิบัติธรรม เราก็ควรทำอย่างพอดีตัว ไม่เบียดเบียนตนเองหรือเบียดเบียนผู้อื่นค่ะ
    ต้องขอโทษด้วยนะคะ
    และขออภัยด้วยค่ะหากคำตอบนี้ไม่ถูกใจผู้ใด

12. archa_tao

อย่าไปซีเรียสอะไรขนาดนั้น น้อง

พี่เห็นว่าเวลาของเราทุกคน มันสั้นลงไปทุกวันๆนะ

ไม่อยากให้ใครเสียเวลาอีก อย่างพี่นี่ กว่าจะมาทางนี้แบบเต็ม 100 น่ะ

ล่อ ไปเลข ....แล้ว ทั้งๆที่ เมื่อก่อนถามว่าชอบทางพระทางเจ้ามั๊ย

ตอบได้เลยว่าชอบมาก แต่ ไม่ไป และก็ไม่ทำด้วย

คิดแล้วเสียดายเวลาไง เลยมากระเซ้าเราเล่น

ทุกสิ่งทุกอย่างอยู่ที่เหตุผลของแต่ละคนอยู่แล้ว พี่เข้าใจ

13. หมูกระป๋อง

ขอบคุณค่ะ
    ช่วงนี้มีเรื่องต้องตัดสินใจเยอะ
    หนูค่อนข้างอึดอัด
    หนูก็ชอบทางนี้ แต่ก็เป็นๆหายๆ เขวไปบ้างตามวัย
    เสียดายเวลาเหมือนกัน
    แต่ก็เหมือนกันเลือกทำงาน กับการเรียนต่อ เลือกทางหนึ่งก็เสียทางหนึ่ง
    ทั้งคู่ก็มีทั้งข้อดีและข้อเสีย เรียกว่าเป็นต้นทุนค่าเสียโอกาส ไป
    หนูไม่ค่อยชอบตัดสินใจอ่าค่ะ คิดทีก็นานนนนนนนนนนนนนนนนนน

14. archa_tao

เรื่องนี้ผมตัดสินใจอยู่นานครับว่าจะเขียนบอกกล่าว เพื่อนๆกัลยานมิตร ดีมั๊ย เพราะมันเป็นดาบ 2 คม แต่ก็ตัดสินใจที่จะเล่า และบอกกล่าวกับเพื่อนๆเหมือนแชร์ประสบการณ์กัน ซึ่งโดยปกติแล้วผมไม่โพสออกมาก็ได้ เพราะผมก็สามารถที่จะโทรฯหาอาจารย์ได้ ซึ่งในบางช่วงที่ผ่านมาผมก็เคยโทรฯหาอาจารย์ เพื่อขอคำปรึกษา+เล่า ให้อาจารย์ฟังอยู่แล้ว
    ขอให้เพื่อนๆทุกท่านเข้าใจด้วยนะครับ ว่าผมไม่ได้มีเจตนาต้องการอะไรเลยจริงๆ แค่อยากแชร์ประสบกสรณ์ที่ได้รับมาแค่นั้น เอง

อาจารย์ครับ
    เช้านี้ผมได้รู้ชัดเจนแล้วครับว่า การอธิฐานจิต ขอบารมีถึงพระพุทธเจ้า เป็นยังไงมีผลน่าอัศจรรย์แค่ไหน
    "ข้าพเจ้าขอมอบกายถวายชีวิตแด่องค์สมเด็จสัมมาสัมพุทฑเจ้า ข้าพเจ้าขออาราธนาพระบารมีขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้า พระธรรมคำสอน พระอริยะสงฆ์ คุณบิดา-มารดา คุณครู-อาจารย์ ขอท่านช่วยแผ่ นำทางข้าพเจ้าขึ้นสู่สมาธิ พระกรรมฐานทั้ง 40 ทัศน์ พระปิติทั้ง 5 และวิปัสสนาญาณทั้ง 9 จงมาปรากฎบังเกิดในกายทวาร วจีทวาร มโนทวาร ของข้าพเจ้า ขอนำข้าพเจ้าขึ้นสภาวะเมฆจิต พบแสงทางสว่างตราบเข้าสู่พระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้ด้วยเถิด" หลังจากนั้นผมก็นั่งสมาธิไปเรื่อยๆ ตอนแรกเข้าไม่ได้เลย จนไม่ไหวรู้สึกว่าไม่ไหวแล้วไม่สงบมากๆ จะออกจากสมาธิอยู่ตั่งหลายที แต่ก้ฝืนอยู่ต่อ ช่วงแค่เสี้ยววินาทีที่ฝืนนั้น
    ช่างอัศจรรย์ หฤหันต์ จริงๆครับ บอกไม่ถูก แต่รู้ว่า ตื่นเต้น ดีใจ เบาหวิว
    มีความสุขจริงๆ สมาธิจิตนิ่งแบบที่ไม่เคยนิ่งได้ขนาดนี้มาก่อน หยุดภาวนาไปโดยไม่รู้ตัว แต่ไม่หลุดจากกรรมฐาน ไม่อยากจะออกจากพระกรรมฐานเลย รู้สึกตัวตลอดเวลา พอตอนอธิฐานจิตแผ่กุศลน้อมถวายพระพุทธเจ้า ฯลฯ เพื่อจะขอออกจากพระกรรมฐานแล้ว แต่ยังไม่ลืมตา อาการเป็นแบบว่า ค่อยๆลงมาน่ะครับเหมือนแบบยังไม่อยากให้ออก ผมเข้าใจแล้วว่า ที่อาจารย์เคยบอกไว้ว่า "แล้วจะรู้เอง พวกเมิงจะบอกตัวพวกเมิงเองได้ เอาเหอะ เมิงปฏิบัติไปเรื่อยๆ เชื่อกู...เมิงมาถูกทางแล้ว" ไม่ใช่ที่ผ่านมาผมไม่เชื่อนะ เชื่อครับ แต่ว่า ยังหาทางเข้าสู่จุดนั้นไม่ค่อยเจอ
    แต่วันนี้รู้ คำตอบ-คำสั่งสอน ของอาจารย์แล้วครับ ว่าเป็นไง
    ที่อาจารย์เคยบอกว่า "บางอย่างมันอธิบายยาก ตัวเมิงเองจะรู้ด้วยตัวเมิงเอง"
    ไม่ผิดเลยครับ ยังมีอีกหลายอย่างที่อาจารย์เคยพูด-สอนสั่งไว้ ผมยังคลำไม่เจอ แต่ผมเชื่อว่า ในเมื่อผมไขกุญแจประตูได้แล้ว ก็คงสามารถจะเดินและเข้าไปได้ในอนาคต
    ขอกราบขอบพระคุณ อาจารย์มากๆครับ

ป.ล.เพื่อนๆครับ ที่ผมเขียนมาทั้งหมดนี้ ผมขอยืนยันครับ ว่าเป็นความจริงที่ผมได้ประสบมาจริง ในขณะนั่งที่ผมนั่งสมาธิเมื่อเช้านี้เอง ลงมาจากห้องพระยังงงตัวเองเลยว่า เราอยู่ในห้องพระชั่วโมงกว่าเลยหรือนี่

ไฟล์ที่แนบมา:

15. OraOng

OraOng Active Member

16. archa_tao

ตอนท้ายที่บอกว่า อนาคต นั่นไม่ได้หมายถึงรู้เห็นเหตุการณ์ในอนาคต นะครับ หมายถึง ในวันหน้าผมก็เปิดประตูบ้านได้นั่นเองครับ ในเมื่อผมไขได้แล้ว เดี๋ยวเข้าใจกันผิด

17. yokee9

yokee9 สมาชิกใหม่

10 พฤษภาคม 2011
    หวัดดีครับอ.ก๋งก่อนนอื่นต้องกราบขอบพระคุณงามๆกับคอร์สกรรมฐานที่ไทรโยคครับสุดยอดจริงๆได้อะไรกลับไปเยอะโดยเฉพาะน้องผมคนนี้archa_tao มาแชร์ประสบการ์ณโอโหพลังจิตเจ้าแก่กล้านักอนูโมทนาบุญด้วยครับ ได้ข่าวอ.ก๋งผ่าตัดวันที่10ขอหายไวๆนะครับจะได้เป็นแนวทางให้กับลูกศิษย์ต่อๆไปครับ

18. yokee9

yokee9 สมาชิกใหม่

10 พฤษภาคม 2011
    รบกวนหน่อยครับ ผมอยากเห็นรูปตอนกลางคืนที่บวงสรวงแล้วมีแสงเป็นสายตรงแสงเทียนครับรู้สึกน้องบ่วงบุญจะถ่ายไว้ถ้าจำชื่อไม่ผิดเอามาลงหน่อยผมจะได้เซฟไว้

19. sinsair tavada

20. archa_tao

ขอบพระคุณครับ อาจารย์ มีรถเมล์มหาสนุก และตุ๊ยตุ่ยดอทคอม ด้วย555

ตกลงแล้ว หมอให้อาจารย์ผ่าตัดวันไหนครับ