เรียน ถามหลวงพ่อเล็ก

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพี่เล็ก' ตั้งกระทู้โดย somkiatfem, 19 ตุลาคม 2016.

1. somkiatfem

somkiatfem เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อเรา พิจาราณา พุธทจริต ตามคำสอนหลวงพ่อฤาษีเเล้ว คือ ธาตุสี่ การพิจาราณาร่างกายว่าเป็นของสกปรก อาหารเป็นของสกปรก ไม่ต้องการร่างกาย เมื่อพิจาราณาเเล้ว ท่านว่า เพียงเท่านี้ ก็เป็นอรหัตน์ เเละ เมื่อเป็นเเล้วจะต้องตาย

1 มีคำถามว่า ถ้าทำเเล้ว เเต่เรายังไม่ตายเเสดงว่าเรายังไม่เป็นอรหัตน์ เเล้วเราจะแก้อย่างไรครับ คือผมมีความต้องการไปนิพพานทันทีไม่อยากรอแก่ตาย ครับ ผมมีความอึดอัดในร่างกาย เห็นเเต่ความเจ็บเข้ามาทุกขณะชีวิต ผมจะต้องทำสอบขั้นสูงอะไรเพิ่มเติมถึงกำลังใจสักเเค่ไหนครับ

2 เคยฟังเทปหลวงพ่อ เเล้วจิตเกิดละในร่างกาย เเล้วจิตน้อมเป็นสมาธิเอง รู้สึกตั่งมั่น ทรงตัว เเนบเนียน หลังจากออกสมาธิเเล้วพบว่า ร่างกายสั่น มองเห็นภาพสั่นไปหมด เวียนหัว เป็นอาการของสมาธิขั้นใดครับ