เรื่องการตักบาตรอาหารแห้ง

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย สูญตา, 4 ธันวาคม 2011.

1. สูญตา

สูญตา เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2011
    นมัสการพระอาจารย์เล็กครับ ผมสงสัยครับตามหัวข้อเลย เนื่องจากในวินัยสงฆ์ระบุว่า พระภิกษุเว้นขาดจากการรับธัญญาหารดิบ จึงอยากทราบว่าข้าวจัดเป็นธัญญาหารดิบด้วยหรือป่าวครับ
    ขอบคุณครับ

2. danetkung

danetkung เป็นที่รู้จักกันดี

12 กุมภาพันธ์ 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    5
    ใช่ ถ้าเปนข้าวสารที่ยังไม่ได้หุงต้มนะครับ แต่ถ้าข้าวสุกได้
    พระพุทธเจ้าท่านตรัสว่า บาตรนี้จะรับเฉพาะข้าวสุกกับขนมสดเท่านั้น

3. สูญตา

แล้วประเพณีตักบาตรข้าวสารอาหารแห้ง ถือว่าผิดวินัยไหมครับ ถ้าผิดแล้วทำไมสมัยนี้จึงกลายประเพณีนิยม ผมสงสัยและสับสนมากๆเลยครับ

4. KhonKae

KhonKae Active Member

ขออนุญาตแจม การตักบาตรข้าวสารอาหารแห้ง วัตถุประสงค์พระผู้ใหญ่้เพื่อให้พระที่บิณฑบาตได้แจกจ่ายสงเคราะห์ผู้ยากไร้ ผู้ประสบภัยทุุกข์ยาก เช่นบิณฑบาตช่วยเหลือผู้ประสบภัยน้ำท่วมเป็นต้นฯ ไม่ได้เจตนาให้พระสงฆ์เก็บไว้ฉันเอง ผิดถูกอย่างไรขอพระอาจารย์เฉลยด้วยครับ

5. สูญตา

คือที่ถามเพราะว่า ตอนผมบวช เวลามีการไปรับบาตร ข้าวสาร อาหารแห้ง พอกลับมาถึงวัด ก็จะแบ่งกันเป็นกองๆตามจำนวนพระที่ไปรับบาตรแล้วก็เก็บเข้ากุฏิใครจะเอาไปทำอะไรก็ได้ พอผมได้ส่วนของผมมาก็ไม่กล้าเก็บสะสมไว้ฉัน กลัวผิดวินัย จึงให้โยมพ่อมาเอาไปแจกเด็กๆตามซอย ตามเขา แต่บางรูปก็เก็บไว้ฉันเองบอกว่าไม่เป็นไร ผมก็เลยงง ค้างคาใจมาจนวันนี้ว่า จริงๆที่ถูกต้องควรเป็นอย่างไรครับ