เรื่องการทำงาน

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย kwanille, 29 กันยายน 2009.

1. kwanille

kwanille เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการหลวงพี่ค่ะ

ดิฉันมีความสงสัยในเรื่องหน้าที่การทำงานค่ะ คือดิฉันต้องทำงานในโรงงานทำปลา แต่ปลาที่ทำนั้นเป็นปลาที่ตายแล้ว อย่างนี้บาปไหมคะ และสถานที่อย่างนี้มีวิญญาณปลาอยู่ไหมคะ ต้องแผ่เมตตาหรือเปล่า

สาธุค่ะ

2. Pikzy

Pikzy เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2008
    ไม่บังอาจตอบแทนหลวงพ่อเล็กครับ แต่พอจะแนะนำได้ตามความรู้ความเข้าใจครับ

ปลาตายแล้วคือไม่มีจิต ไม่มีความรู้สึก ร่างกายมันเหลือแต่ ธาตุ 4 ครับ

อย่าไปกังวลมากครับ จิตใจเราจะเข้าไปในอกุศล แต่ถ้ามันยังไม่ตายล่ะก็ เต็มประตูครับ

ส่วนแผ่เมตตาควรทำครับ อย่างน้อยเราทำแล้วเราสบายใจครับ จิตไม่เศร้าหมอง

จะไปไหนมาไหนก็แผ่เมตตาเป็นปกติ ทีนี้จิตเราก็อยู่กับกุศล ช่วยได้ดีทีเดียวเลยล่ะครับ

3. kwanille

kwanille เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากนะคะ