เรื่องการบริกรรม นะ มะ พะ ธะ

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย nut1319, 18 มิถุนายน 2010.

1. nut1319

nut1319 เป็นที่รู้จักกันดี

อยากจะถามผู้รู้ว่า ถ้าหากเราฝึกสมาธิด้วยตัวเอง แต่ใช้บริกรราว่า นะ มะ พะ ธะ จะมีผลกับการฝึกสมาธิหรือเปล่าคะ เพราะเพิ่งเริ่มเปลี่ยนคำบริกรรมจากพุทโธ เป็น นะมะพะธะ เมื่อคืน และพอตอนนอน ก็ทำอารมณ์ให้ทรงสมาธิและบริกรรมไปด้วยจนหลับ พอแฟนเขารู้สึกตัวขึ้นมา เขามองหน้าเราเขาบอกว่าเห็นมีหน้าผู้ชายซ้อนอยู่ที่หน้าเรา แล้วกำลังมองมาที่เขาๆก็เลยหลับตา เพื่อที่จะลืมขึ้นมาดูว่าตัวเองตาฝาดแต่ก็ยังมีดวงตาคู่นั้นมองเขาอยู่ค่ะ พอเขารู้สึกว่าเขากลัว เขาบอกว่าเราเอามือไปตบที่แขนเขาเบาๆเหมือนกับปลอบว่าไม่ต้องกลัวอะไรประมาณนั้น แต่เราก็ไม่ได้รู้อะไรกับเขาเลยค่ะ เพราะหลับ เพิ่งมาเล่าให้ฟังเมื่อเช้า ขอสอบถามพี่ๆเพื่อนๆค่ะ ว่าเหมาะไหมสำหรับการใช้บริกรรมนี้โดยที่ ไม่มีครูฝึก เพียงแค่ได้ฟัง ท่านหลวงพ่อฤาษีสอนในเทปบรรยายเท่านั้น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มิถุนายน 2010
  2. gatsby_ut

gatsby_ut เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009

ใช้ได้ ครับ คำภาวนา เป็นเครื่องโยงจิต ให้จิตเข้าสู่ ระดับฌาน ถ้าเรานอนภาวนา จนหลับ ย่อมมีอานิสงค์สูงครับ ถ้าตายในตอนนั้น ก็จักไปเกิด เป็นพรหม ด้วยอำนาจของฌาณ

นะมะ พะธะ คือหัวใจของ จตุธาตุวัฏฐาน ๔ คือ ดิน น้ำ ลม ไฟ หากท่องประจำ จนเป็นวสี (ชำนาญ คล่อง ) ย่อมมีผลในด้าน ทิพย์จักขุญาณ ตามคำสอน หลวงพ่อ ครับ

ส่วนเรื่องด้านบน แบบนี้ ผมเองยังไม่เคยเจอ ครับ

3. nut1319

ขอบคุณค่ะ เคยกล้าๆกลัวๆกับการบริกรรม นะ มะ พะ ธะ อยู่หลายครั้งค่ะ เพราะเคยบริกรรมอยู่ครั้งหนึ่ง เหมือนตัวเองหล่นลงมาจากที่สูงเพราะความกลัว เลยไม่บริกรรมอีกเลยจนเมื่อคืน และก็แผ่เมตตาก่อนเข้าสมาธิ เหมือนที่หลวงพ่อท่านสอนไว้ พอ บริกรรม และเข้าสมาธิได้สัก10นาทีหูก็ได้ยินเสียงสวดมนต์แว่วมาแต่ไกล ก็เลยยังนิ่งอยู่ เพราะที่ท่านสอนคือให้วางอารมณ์ไม่โหนตามสิ่งที่ได้ยินและได้ฟัง พอสักพักมีภาพจีวรและเป็นพระสงฆ์ ยืนสำรวมอยู่เบื้งหน้า แต่ภาพนั้นก็มาๆไป ก็เลยถือว่าเป็นธรรมดาตามที่หลวงพ่อสอน ยังไงก็ขอคำแนะนำจากเพื่อนๆพี่ๆ และคุณ อริยบุตร ด้วยนะคะ ขอบพระคุณค่ะ

4. gatsby_ut

gatsby_ut เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    ขอบคุณค่ะ เคยกล้าๆกลัวๆกับการบริกรรม นะ มะ พะ ธะ อยู่หลายครั้งค่ะ เพราะเคยบริกรรมอยู่ครั้งหนึ่ง เหมือนตัวเองหล่นลงมาจากที่สูง

เรียกว่าจิตตกฌาณ ครับ เพราะจิตยังไม่มีกำลัง เมื่อจิต มั่นคงแล้ว อาการนี้ จะหายไป

เพราะความกลัว เลยไม่บริกรรมอีกเลยจนเมื่อคืน และก็แผ่เมตตาก่อนเข้าสมาธิ เหมือนที่หลวงพ่อท่านสอนไว้ พอ บริกรรม และเข้าสมาธิได้สัก10นาทีหูก็ได้ยินเสียงสวดมนต์แว่วมาแต่ไกล

คือจิตเราเริ่ม สัมผัสความเป็นทิพย์ นะ เสียงนี้ ท่านกล่าวว่า เป็นเสียง สวดมนต์ ของสวรรค์ ชั้นยามา นะ ส่วนเชื่อหรือไม่เชื่อ ให้อยู่ในใจ นะ

ก็เลยยังนิ่งอยู่ เพราะที่ท่านสอนคือให้วางอารมณ์ไม่โหนตามสิ่งที่ได้ยินและได้ฟัง พอสักพักมีภาพจีวรและเป็นพระสงฆ์ ยืนสำรวมอยู่เบื้งหน้า แต่ภาพนั้นก็มาๆไป

ภาพไม่ได้หาย เพียงแต่จิตเราเคลื่อนเอง เราถึงเห็นบ้าง ไม่เห็นบ้าง นะ

ก็เลยถือว่าเป็นธรรมดาตามที่หลวงพ่อสอน ยังไงก็ขอคำแนะนำจากเพื่อนๆพี่ๆ และคุณ อริยบุตร ด้วยนะคะ ขอบพระคุณค่ะ

โมทนา จ้า

5. aum222

aum222 เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤษภาคม 2010
    ผมเองเคยลองตอนที่ทำสมาธิใหม่ๆ บอกได้เลยว่า ครั้งเดียวก็เกินพอ หากจิตไม่สูงพอ ผมเคยลองทำดูในการภาวนา นะมะพะทะ เมื่อนั้งไปได้ซักพักตัวผมก็เริ่มมีอาการตัวโยกซึ่งช่วงแรกผมคิดว่าตัวผมดยกเองเบาๆแต่รู้สึกว่าจะเริ่มโยกมากและเร็วขึ้นเรื่อยๆ ผมเริ่มกลัวและพยายามจะหยุดแต่หยุดไม่ได้รู้สึกเหนื่อยมาก พยายามลืมตาออกจากสมาธิก็ไม่สามารถลืมตาได้ตัวก้โยกแรงและเร็วอยู่ ผมตัดสินใจภาวนาพุทโธและนึกถึงครูบาอาจารย์ของผม เมื่อระลึกนึกถึงครูอาจาร์ผมก็ลืมตาได้ทันทีและตัวก็หยุดโยก ตัวผมเต็มไปด้วยเหงื่อและเหนื่อยมากจนต้องพักแล้วจึงสวดมนต์ขอขมา ซึ่งผมเองยังไม่เคยลองทำอีกจนบัดนี้

6. Abdulkharim

Abdulkharim เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2009
    ผมเคยภาวนาอยู่ครั้งหนึ่งแล้วเกิดหูผมได้ยินเสียง เพลงอ่ะครับทำไมถึงเป็นเช่นนั้น ที่ๆผมไปนั่งภาวนาคือป่าผมคิดว่าไม่น่ามีเสียงอะไรได้อ่ะ แต่ได้ยิน สักพักก็หายไป ผมจึงลืมตา แล้วไปถามเพื่อนที่อยู่ข้างๆว่าเปิดโทรศัพฟังเพลงเหรอเพื่อนบอกไม่มีไม่ได้เปิดและก็ไม่ได้ยินด้วย

7. nut1319

มีอาการเหมือนกันเลยค่ะ หลังจากนั้น มาตอนนี้เกือบ ห้าเดือนค่ะ ที่กลับมาใช้คำบริกรรม นะมะพะธะ ซึ่งตอนนี้ทำให้จิตสงบลงเร็วมากๆ ค่ะ

8. teera-chang

teera-chang เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2006
    " ผมเองเคยลองตอนที่ทำสมาธิใหม่ๆ บอกได้เลยว่า ครั้งเดียวก็เกินพอ หากจิตไม่สูงพอ ผมเคยลองทำดูในการภาวนา นะมะพะทะ เมื่อนั้งไปได้ซักพักตัวผมก็เริ่มมีอาการตัวโยกซึ่งช่วงแรกผมคิดว่าตัวผมดยกเองเบาๆแต่รู้สึกว่าจะเริ่มโยกมากและเร็วขึ้นเรื่อยๆ ผมเริ่มกลัวและพยายามจะหยุดแต่หยุดไม่ได้รู้สึกเหนื่อยมาก พยายามลืมตาออกจากสมาธิก็ไม่สามารถลืมตาได้ตัวก้โยกแรงและเร็วอยู่ ผมตัดสินใจภาวนาพุทโธและนึกถึงครูบาอาจารย์ของผม เมื่อระลึกนึกถึงครูอาจาร์ผมก็ลืมตาได้ทันทีและตัวก็หยุดโยก ตัวผมเต็มไปด้วยเหงื่อและเหนื่อยมากจนต้องพักแล้วจึงสวดมนต์ขอขมา ซึ่งผมเองยังไม่เคยลองทำอีกจนบัดนี้<!-- google_ad_section_end --> "

ถามใจตัวเองซิว่ากลัวอะไร กลัวว่าจะตายระหว่างนั้นหรือ หรือว่ากลัวอะไรกันแน่

อาการอย่างนี้เป็นอาการของ ปิติ ทั้ง ๕ ไม่ต้องกลัว หลวงพ่อบอกว่าถ้ากลัวตายไม่ต้องมา

ฝึกกรรมฐานเพราะกลัวความดี ท่านไม่ต้องการคนกลัวดี

ถ้าต้องการจะทำกรรมฐาน ไม่ว่าจะภาวนาด้วยบทไหนก็ตามที

ต้องเจอ ปิติ ไม่ข้อใดก็ข้อหนึ่งแน่นอน

แล้วจะทำอย่างไรละที่นี้

บางครั้งเต้นเป็นเจ้าเข้า ไปหาเจ้าเขาต้องว่ามีองค์(เราผู้ชายที่ไหนจะไม่มีองค(ชาติ)เล่า)

บางครั้งตัวลอย

บางครั้งหมุนเป็นลูกค่าง

บางครั้งเหมือนตัวนอกเป็นลูกโป่งเรานั่งอยู่ในนั้น

กลัวไหม สติ ไง สติตามรู้ให้ทันมัน

ตายก็ตาย ตัดให้ขาดเลย บอกไปเลยว่าเอาให้ตายนะ ถ้าไม่ตายแกต้องทะเลาะกันกับฉันอีก

กล้าไหม ถ้าไม่กล้าต้องเลิกฝึกกรรมฐานแน่นอน

เพราะอะไร เพราะสายสุขวิปัสสโกก็ต้องผ่าน ญาณแรก ยังไงก็ต้องเจอตัวปิติ

เอาไงดีตัดใจได้ไหม

ถามใจตัวเองให้ได้

อีกอย่างที่หลัง ถ้าเจออาการแบบนี้อย่าพึ่งรีบลืมตาให้นั่งอยู่อย่างนั้นก่อนตั้งสติให้ได้ก่อน

อย่างกลัวแล้วค่อยๆถอนสมาธิ ค่อยๆเอามือมารูปตัวเองก่อน สติจะค่อยๆกลับมา

ที่นายเจอยังน้อยกว่าที่เราเจออีก

ที่เราผ่านมาได้เพราะมี สติ รู้ตามและไม่ตกใจไปกับมัน อย่ากลัว ค่อยๆทำ

เราทำก็ไม่มีครูคอยควบคุมเหมือนกัน

แต่ก่อนจะออกจากกรรมฐาน เราจะค่อยๆถอนสมาธิ ด้วยการ บอกกับตัวเองว่า

คืนสังขาร ค่อยๆบอกใช้ใจบอก จนกว่าจะมีสติกลับ เพราะบางครั้งถอนเร็วไปแล้ว

จะงงว่านี้เราทำอะไรอยู่ที่นี้ที่ไหน

9. JitKrajang

JitKrajang เป็นที่รู้จักกันดี

การภาวนาโดยใช้คำภาวนานี้ต้องมีการไหว้ครูก่อนนะคะ
    แต่จำไม่ได้ว่าใช้อะไรบ้าง เพราะฝึกครั้งแรกไปฝึกที่บ้านสายลมค่ะ เค้ามีเตรียมไว้ให้แล้ว

10. ธณัชพงศ์

ธณัชพงศ์ อนัตตา

ผมก็เริ่มฝึก นะ มะ พะ ธะ อยู่ครับ ยังไมคล่องเลยปกติใช้ พุท โธ ครับ มีอะไรก็แนะนำด้วยนะครับ