เสียงธรรม เรื่องของผม และตาที่สามครับ

ในห้อง 'สมาธิ - พระกรรมฐาน' ตั้งกระทู้โดย ghostbbot01, 21 กุมภาพันธ์ 2010.

1. ghostbbot01

ghostbbot01 สมาชิก

16 กุมภาพันธ์ 2010
    ผมไม่มีอาจาร์ยเลย++

แต่ผมก็นั่งสมาธิมาได้ หลาย วันแล้ว รักษาศิล 5 อีกด้วย

พอจะเปิดตาที่สามได้ปะฮะ (ด้วยตัวเอง)

-ทำไมต้องรักษาศิล 5

-ทำไมต้องปฏิบัติธรรม

-ทำไมถึงรู้จัก ธรรม ตาที่สาม

ญานนี้ผมไม่รู้ว่าเป็นอ่ะไรนะครับ

เพราะบางทีผม อยู่ดีก็รู้คิดไปเอง แต่มันจริงเกือบตลอดเลย

เช่นอยู่ดีๆก็คิดถึง รถชนตัวเอง นะ (ตอนกินข้าว) อีก 10-15 พอจะไปโรงเรียน มีคนโดนรถชนตาย

และอีกหลายเรื่อง ถ้าคิดไปแล้วมันไม่จริงจะเกิดภาพในจิต เพียง 1 วิ

ผมก็เลยอยากรู้เรื่องของตนเอง

และจึงหาวิธีมาเรื่อยๆ เพื่อให้มันเห็นชัดขึ้น ไม่เกิดผลข้างเขียง

จึงมาเจอเรื่อง ตาที่สาม นี้หละ

ผมพอจะฝึกแล้ว ได้ปะครับ

หรือพี่จะช่วยผมก็ได้นะครับ ตอนนี้กำลังฝึกไปเรื่อยๆอยู่

เขาเปิดกันยังไงหรอ ใช้นั่งสมาธิปะครับ ผมว่านั่งก็ดีนะ สงบจิต สบายใจ
    ผมอายุ 15 ปี ชื่อเบส

ขอบคุณครับ ตอบกลับทีครับ

2. คิดดีจัง

คิดดีจัง เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องของคุณน่าสนใจครับ

ผมก้อไม่รู้หลอกครับ...แต่ก็อยากรู้เหมือนกันว่าตาที่3มันเป็นยังงัย

ผมเองเคยมีประสพการณ์หนึ่งที่แปลกมา คล้ายๆคุณนะครับ

แต่ไม่เห็นภาพ เป็นความรู้สึกที่แรงมากๆ

คือ มีอยู่คืนหนึ่งประมาณ1ทุ่มเห็นจะได้ ครอบครัวเราจะเดินทางออกต่างจังหวัด

ไปกัน5-6คนรวมผมด้วย รถวิ่งมาติดไฟแดงตรงโชคชัย4 ลาดพร้าว ระหว่างที่ผมนั่งมา

ผมรู้สึกว่าจะเกิดอุบัติเหตุร้ายแรงกับพวกเราแน่นอน ถ้าผมติดรถไปด้วย

คิดอยู่อย่างนั้น และมีความรู้สึกบอกกับตัวเองว่า ต้องลงๆๆๆๆๆๆ อย่าไปจะไม่ดีแน่นอน

ต้อนนั้นรู้สึกสับสนมาก ไม่รู้ว่าตัวเองเป็นอะไรหรือเกิดอะไรขึ้น รู้แต่ว่าโดนบีบจากออะไรสัก

อย่างให้ลงจากรถให้ได้

และในที่สุดผมก้อทนกับแรงบีบในใจตัวเองไม่ได้ เลยตัดสินใจ

ลงจากรถตอนที่ติดไฟแดงนั้นแหละครับ

พอลงมาความรู้สึกนั้นก้อหายไป เหมือนปกติทุกอย่าง

ทุกวันนี้ยังหาคำตอบให้ตัวเองไม่ได้เลยครับว่ามันคืออะไร

ไม่รู้ว่าถ้าไม่ลงแล้วจะเป็นยังงัย แต่คิดว่าดีแล้วที่ลง และครอบครัวผมก็ปลอกภัยดีทุกคน

3. kodyhusky

kodyhusky เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2009
    ได้คับผม ศีล 5

3เดือนขึ้นไป แจ่มใส ตาที่สาม มีศีล 5 แล้วดีสุดๆ

4. มหิธา

มหิธา Active Member

ตาที่3 คือเห็นจากจิตค่ะ ต้องหมั่นฝึกจนคล่องตัว...

5. นายเมธี12

นายเมธี12 เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2007
    ตาที่สามเป็นคำที่ใช้เรียกกันกลางๆ เท่านั้น
    หมั่นดูจิตดีแล้ว เมื่อใดที่ เห็นทุกอย่างเป็นอนัตตา
    เมื่อนั้นปัญญาก็เกิด
    -ถือศีล5รักษาศีลให้บริสุทธิ์ เพื่อไม่ให้เราหลงไปกับกิเลสที่จะทำให้จิตตกหรือสมาธิเสื่อม
    -ปฏิบัติธรรม เพื่อ เจริญสติปัญญา เจริญให้จิตสูงขึ้น

ตัวเราไม่ใช่ของเรา

6. สีคราม

สีคราม เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุครับ
    ........
    ผมก็เคยรู้สึกเหมือนกันครับ
    บ้างครั้งนึกเล่นๆจะเกิดเรื่องนั้นเรื่องนี้
    พอเวลาผ่านไปสัก5-10นาทีก็เกิดขึ้นจริงๆคับ
    ไม่รู้เป็นเพราะอะไร

7. wasin45

wasin45 เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2010
    สาธุ อยากเปิดตาทิพย์ ได้จัง

ช่วยส่งพลัง มาเปิดตาทิพย์ ให้ผมด้วยครับ

8. KOMZA11

KOMZA11 Active Member

25 มิถุนายน 2010
    ได้ก็จงรักษานะครับ ทุกอย่างเป็นดาบ 2 คม อนุโมทนาสาธุ

9. AA_TT_NN

AA_TT_NN เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2006
    การเปิด

เปืดตาที่สามอยู่ที่ พลังบุญ ในอดีตชาติเป็นหลักถ้ามีไม่พอเปิดถูกวิธียังไงก็ไม่ได้สัมผัส ถ้าบุญถึง อยู่ดี ๆก็เปิดได้เองโดยแทบไม่รู้สึกตัว.......เราคงไม่รู้หรอกว่าบุญบารมีเราถึงหรือไม่.........งั้นมาทำกันดีกว่า.......เริ่มจากอะไรก้ได้ที่เป็นการทำบุญ.( ชาวพุทธคงรู้ ).....แล้วทำจิตใจให้ผ่องใส......อธิฐาน......ขอให้บุญกุศลที่ข้าพเจ้าทำเพื่อบำรุงศาสนาและเพื่อ.........ในครั้งนี้และครั้งต่อ ๆไปเป็นกำลังให้ข้าพเจ้า................ได้.........(ตามแต่จะอธิฐาน) ทำบ่อย ๆทำมาก ๆ แล้วท่านจะสัมผัสได้ด้วยตัวเอง...............................

10. topnank

topnank เป็นที่รู้จักกันดี

สมาธิแบบเริ่มดี สังเกต ในการฝัน ก็ได้ครับ ว่าคุณเคยฝัน ว่าเหาะไปที่ไหน ๆ ได้ มีความสุขมากขณะฝัน
    หรือไม่ก็กระโดดไปได้ครั้งละไกล ๆ เช่นกระโดยไประหว่างตึก ก็ได้ หรือไม่ก็ฝันเห็นคนที่เรารู้จักในอนาคต เช่นฝันว่าเห็นป้าอยู่บ้านหลังใหม่ ป้าใส่เสื้อผ้าแบบไหน ในบ้านมีอะไรบาง ในฝันเราจำได้แม่นมาก พอมาอีกหลายเดือนต่อมา เราตกใจ เพราะสิ่งที่เราเห็นนั่นเหมือนในฝันไม่มีผิด ยังไม่ต้องเราว่านั่งสมาธิทันทีแล้วเห็นอะไรได้เลย แบบนี้ยากมากแต่ คน ทำไม่ได้ แต่ถ้าเป็นมนุษย์ จะสามารถทำได้ ..............