เรื่องของหูทิพย์ ฟังเพลงและการได้ยินและการฝึก

ในห้อง 'การทดลองทางจิต' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 9 มกราคม 2006.

1. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    129
    หลังจากถอดจิตได้
    ตั้งแต่ปี 2545 เป็นต้นมา ผมเริ่มสัมผัสกับหูทิพย์

การฝึกโดยทดลอง

ช่วงนั้นยังไม่ได้ฝึกตามแบบพุทธศาสนา ยังไม่ทราบว่าเขาฝึกกันอย่างไร

ตอนนั้นผมรู้สึกว่าคิดถึงเมืองไทย

ช่วงเข้าสมาธิแบบไม่ลึกมาก ช่วงดึกๆสงบๆ ก็เลยนึกถึงเสียงคนใกล้ตัวตอนสมัยผมอยู่เมืองไทย
    ใช้วิธีนึกเป็นเสียงเอา นึกถึงเสียงแม่ ถึงพี่ๆ และครู ถึงเพื่อน ก็ได้ยินเสียงคือไม่ได้ยินจากหู แต่ได้ยินแบบรับรู้แบบความทรงจำ

ผมก็ทำเล่นๆบ่อยๆ
    บางทีตอนดึกเงียบๆ อารมฌ์นิ่งๆ ผมได้ยินเสียงไกลๆผมก็กำหนดจิตและพยายามจะฟังว่าเสียงนั้นคือเสียงอะไรในระยะใกลๆ
    คือทำแบบลองๆ

--------------------

ผลต่อมาคือ

เวลาเข้าสมาธิ บางช่วงผมจะได้ยินเสียงว่ามีเสียงดังรอบๆตัว เช่นเสียงรถวิ่งจากถนน พอผมออกจากสมาธิไม่ค่อยได้ยิน
    พอเข้าวมาธิไปใหม่ได้ยินดัง ซึ่งถนนั้นอยู่ไกลจากบ้าน
    เป้นแบบนี้ออยู่บ่อยๆ

กำหนดให้ได้ยินเสียง

- 2545 วันหนึ่งได้ยินเสียงขึ้นมาเอง เป็นเสียงคนไทย จากประเทศไทย ชาว internet พูดถึงผม WebSnow ได้ยินหลายคน

- บางครั้งได้ยินเสียงขึ้นมาก่อน ผมก็กำหนดว่าอยากได้ยินเสียงโน้นเสียงนี้ เช่น ขอให้ได้ยินเสียงแม่ก็ได้ยิน ขอให้ได้ยินเสียงพี่ก็ได้ยิน การกำหนดใช้เป็นวิธีบอก หรืออธิฐาน เหมือนการใช้ตาทิพย์
    (ต่อมา ผมได้มาอ่านหนังสือของหลวงพ่อฤาษีลิงดำเขียนไว้ ปรากฏว่า ตรงเผงกันเลยเรื่องขอให้ได้ยินเสียง)

- ต่อมาได้ยินเสียงคนคุยโทรศัพย์ที่ทำงานในอังกฤษ

- ได้ยินเสียงเพื่อนข้างห้องคุยโทรกับแฟนที่เมืองไทย พอผมออกจากสมาธิไม่ได้ยินพอเข้าไปใกม่ได้ยิน ได้ยินเขาบอกเบอร์โทรกัน

พอตอนเช้า ผมไปบอกเพื่อนคนนั้นว่าผมได้ยินคุณจากหูทิพย์
    ผมจำเบอร์บางตัวได้และจำเรื่องที่เขาคุยกัน ผมไปถามว่าคุยกันเรื่องนี้ใช่ไหม แล้วก็บอกใช่ แล้วเรื่องเบอร์โทรเขาจำไม่ได้แต่เขียนไว้ในกระดาษ
    ผมก็บอกเบอร์ไปก่อน แล้วเขาเปิดกระดาษขึ้นมาดูปรากฏว่าตรงกัน

-ได้ยินเสียงเพลงไทยจากอีกมิติ บทเพลงและดนตรีไม่มีในโลกนี้

- สามารถฟังเสียงในอนาคตได้
    มีอยู๋วันหนึ่งผมนัดเพื่อนมาบ้าน ปรากฏว่าจอนเข้าสมาธิได้ยินเสียงเพื่อนคนั้นมาเรียกชื่อผมที่หน้าห้องและทำเสียงกุกกังหน้าห้อง พอเปิดไปไม่มีใครอยู๋บ้าน

ตกตอนบ่ายเพื่อนคนนั้นมาจริงเรียกชื่อผมที่หน้าห้องและทำเสียงกุกกัก

ลักษณะการได้ยินเสียงและฟังเพลงจากหูทิพย์

- ไม่ได้ยินจากหู ได้ยินเป็นสัมผัสรับรู้ว่านี่คือเสียง
    - ตำแหน่งที่ได้ยินคือตรงกลางศรีษะของเรา
    - การได้ยินเพลง เสียงจะคุณภาพกลางๆ แต่ก็ทำได้คุณภาพดีไม่เท่ากับเสียงฟังด้วยหูจากเครื่องเสียงดีๆ
    ผมลองปรับให้ฟังเสียงทุ้มของ base อยากให้ออกมาทุ้มๆ แต่ทำไม่ได้

2. chatyamn

chatyamn เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2005
    อย่างนี้ ใครที่นินทา สงสัยต้องระวังตัวแล้ว อิอิ.

3. stefa

stefa เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2005
    เคยอ่านหนังสือพระอริยเจ้าท่านใดไม่รู้นะ
    ท่านว่าเอาไว้ว่า
    หูทิพย์ฟังเรื่องของชาวบ้านเขามากๆระวังหูจะเน่าได้เพราะว่า
    ไปยุ่งเรื่องส่วนตัวของคนอื่นเขา
    ไม่มีใครชอบให้คนอื่นรู้เรื่องส่วนตัวเขาหรอก
    ให้ปล่อยวางซะ

4. TONY2

TONY2 เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤศจิกายน 2005
    ผมก็พอเคยไดยิน

ผมได้ยินยินเพลงไทยต่างมิติด้วย กับเสียงสตาทรถอะไรไม่รู้บางทีก้องที่หู

5. stefa

stefa เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2005
    ลูกหนอนไม่แอบฟังใครพูดกันนะ แต่ว่าลูกหนอนคุยกับเพื่อนในกลุ่มเดียวกันที่มีความสามารถคุยกันทางจิตได้ เรามีกันเป็นกลุ่มใหญ่ ลูกหนอนรู้เลยนะว่าพวกเรามีความเหมือนกันและเป็นสิ่งที่ดีที่ต่างจากคนข้างนอกทั่วไปคือว่า จิตเราบริสุทธิ์ใจต่อกันจริงๆ คือจิตคุยกันแบบไม่โกหกกัน นิสัยดีๆกันทั้งนั้น เวลาเจอกันจริงๆทุกคนหน้าตาสวยงามใส น่ารักกันหมด พวกเราไม่แก่เลย
    ทุกคนไม่มีความเศร้าโศก อายุยืนนาน เราโต้ตอบกันดีกว่าคุยกันทางโทรศัพท์ซะอีก พูดไปคนทั่วไปก็คงจะไม่เข้าใจอยู่ดี
    ที่น่ารักที่สุดก็คือ ทุกคนมีความเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่กัน แบ่งปันกัน รักกันอย่างหวานฉ่ำ ไม่มีความเคลือบแคลงใจกันเลย

6. เติมบุญ

เติมบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2005
    บอกตรงๆนะว่าสงสัยจริงๆทำไมคนเวปนี้จึงเจริญทางสมาธิและอภิญญาเร็วจังและแยะด้วยทั้งๆที่บางคนอายุนิดเดียว....ดิฉันเชื่อในพระพุทธเจ้าและพระอริยเจ้า และอริยะบุคคลแต่ไม่เชื่อว่าคนเราจะพบอะไรได้มากมายรวดเร็วขนาดนี้....แล้วมาเล่ากันอย่างสนุกๆแบบนี้งงจริงๆ....

ที่บอกว่างงและสงสัยนะไม่ใช่อะไร...เพราะแต่ละท่านยังอยู่ในสภาพที่เต็มไปด้วยกิเลส ...มลภาวะทางจิตมากมาย...แม้แต่พระอริยเจ้าท่านยังต้องแสวงหาความสงบเพื่อมุ่งบรรลุธรรมและบรรลุจิตแล้วทำไม...แต่หลายท่านในเวปนี้จึงพบสิ่งที่พระอริยะเจ้าแสวงหามาเกือบตลอดชีวิตได้...หรือเอ๊ะเราหลงเข้ามาอีกมิติหนึ่งหรือเปล่า.....สับสนจริงๆ

7. ชา ใคร่รู้

ชา ใคร่รู้ เป็นที่รู้จักกันดี

.....ก็คงต้องใช้วิจารณญานในการรับข้อมูลครับผม ในนี้ไม่รู้ใครเป็นใครอ่ะครับ เรื่องการฝึกจิตไม่ขึ้นกับอายุหรือสถานที่เพียงแค่นั้นครับ มันมีปัจจัยอื่นด้วย เช่น บางคนได้เจอครูบาอาจารย์ที่ดี รู้จริง เก่งจริง ตั้งแต่ยังเด็กและมีอิทธิบาท 4 ในการฝึกจิต(สำคัญที่สุด) ก็ย่อมประสบความสำเร็จได้ตั้งแต่อายุน้อยๆได้อ่ะครับ (แต่จะมีเยอะแค่ไหนไม่แน่ใจครับ)
    .....ตอนผมเริ่มฝึกสมาธิใหม่ๆ ได้ฟังท่านอาจารย์สอนเรื่องฌานสมาบัติ ไอ้ความเลวของผมมันเยอะครับ เลยทะลึ่งถามท่านว่าอย่างผมเนี่ยอีกนานไหมกว่าจะทำได้ ท่านอาจารย์บอกผมว่า "ถ้าแกจะเอาจริงๆล่ะก็ นาทีนี้ก็ยังได้ แต่แกเอาจริงได้แค่ไหนล่ะ" ผมเลยจ๋อยอ่ะครับเพราะเรารู้ตัวว่าอิทธิบาท 4 เรายังไม่ดีขนาดนั้นครับ ผมเชื่อครับว่าถ้าเรามีอิทธิบาท 4 ล่ะก็ย่อมประสบความสำเร็จในสิ่งที่หมายใจไว้ครับผม
    .....แต่สิ่งที่เห็นในเวปเราคงต้องใช้ปัญญาพิจารณาเอาครับ ผมเองก็ใช่ว่าจะเห็นด้วยไปเสียทั้งหมด บางอย่างก็รู้สึกว่า(บอกตรงๆ)ไม่ค่อยจะมีสาระอ่ะครับ ตัวผมเองบางทีก็ไร้สาระเหมือนกัน

8. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    129
    ที่เจริญได้เร็วเพราะว่าอาศัยบารมีเก่าเข้าช่วย
    ของผมที่เขียนเล่าให้อ่านไม่ถือว่าเร็วหรือเก่ง ผมถือว่าเป็นระดับต้นๆ

ใครที่เคยฝึกมาแล้วจากอดีตชาติพอมากชาตินี้จะฝึกได้เร็ว
    บางคนเพิ่งเริ่มฝึกเข้าฌาณ๔ได้ ฤทธิ์ของเก่าๆจากอดีตชาติมาหมดเลยโดยไม่ต้องไปเริ่มฝึกใหม่

ใครที่สงสัยว่าตัวเองเคยฝึกหรือได้ฌาณอะไรมาก่อนไหม ให้พยายามเข้าฌาณ๔ ให้ได้ แล้วจะรู้เอง

ถ้าไปในสถานที่สงบๆจะอำนวยต่อการฝึกสมาธิ

ถ้าอยู่ในบ้านก็ฝึกได้ ขอให้ใจเราสงบได้ ไม่มีใครมารบกวน
    อย่างฌาณ ๔ จิตแยกจากกาย....อะไรมาเสียงดังๆรอบตัวเราเราก็ไม่ได้ยิน

9. zarky

zarky สมาชิก

12 สิงหาคม 2006
    ตกลงหูทิพย์นี่ มีวิธีฝึกยังไงกันแน่ครับ

10. Laai_Seu_Thai

Laai_Seu_Thai Active Member

ใช่ค่ะ สงสัยเหมือนกัน อ่านดูแล้วเหมือนทุกๆท่านคงแกเรียนและรอบรู้ในเรื่องศาสนากับญาณสมาธิมากๆ ทั้งๆที่ทุกๆท่านอายุยังไม่มากเท่าไหร่ เลยทำให้เกิดความรู้สึกที่ขัดแย้ง บางข้อมูลที่อ่านน่าเชื่อถือมากน้อยแค่ไหน เป้นคำถามกับตัวเองน่ะค่ะ ทุกๆท่านคงมีบุญเก่าเยอะ เลยทำให้สำเร็จและรู้เห็นได้เร็ว ขอโมทนาบุญนั้นด้วยค่ะ สาธุ

11. satan

satan เป็นที่รู้จักกันดี

คนที่เคยได้ในอดีตแล้วก็ไม่ต้องฝึกหรือฝึกนิดหน่อยก็ทำได้ครับ แต่ถ้าในอดีตไม่เคยได้ตอนนี้ก็ต้องฝึกล่ะครับ อ.เว้บสโนว์รู้วิธีฝึก

12. woden

woden สมาชิก

ตอนเป็นเด็ก ดิฉันสามารถได้ยินเสียงเพลงอะไรก็ได้ที่อยากจะได้ยิน / อยากฟัง สามารถได้ยินเสียงเบาหรือค่อยก็ได้ ตามที่ใจนึก
    รายละเอียดของเครื่องดนตรีจะต้องค่อยๆ นึกแบบเจาะจงค่ะ ความชัดเจนจึงจะปรากฏ แต่ในตอนนั้นยังเป็นเด็กก็ไม่ได้ใส่ใจเรื่องรายละเอียดค่ะ

ตอนเด็กๆ รถยนต์ยังไม่มีแอร์ เป็นแบบเปิดกระจก เวลานั่งรถข้ามจังหวัดไกลๆ ดิฉันมักจะฟังเพลงแบบนี้ค่ะ คุณแม่เคยถามว่า ทำอะไร / คิดอะไรอยู่ ก็ตอบไปว่า ฟังเพลงค่ะ...มีความสุขมากค่ะ

แต่ตอนนี้...ไม่ได้ยินเสียงเพลงเหมือนก่อน การจะทำต้องใช้เวลาพอสมควร และยากกว่าเดิมมาก (ไม่เหมือนตอนเด็กๆ)

แต่ดิฉันกลับได้ยินเสียงพูดแทน...บางครั้งเป็นภาษาที่ฟังออก บางครั้งฟังไม่ออก บ่อยครั้งที่เป็นคลื่นความคิด...อย่างหลังนี้มีประโยชน์มากค่ะ

คลื่นความคิดที่ได้รับมักจะเป็นการให้ความรู้ คำแนะนำ โดยรวมแล้วเกิดประโยชน์ค่ะ

13. den_siam2523

den_siam2523 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2006
    ผมเกิดมาเพื่อสิ่งนี้ ไหมหนอ

14. BlaK-Sun

BlaK-Sun สมาชิกใหม่

1 มิถุนายน 2007
    แล้วญาณ๔ นี่เข้าไงหรือคะ คือเพิ่งเข้ามาใหม่สนใจแต่ไม่รู้อ่ะค่ะ อยู่ต่างประเทศเลยไม่ค่อยรู้ ช่วยตอบทีนะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ

15. Mrs.DeWalt

Mrs.DeWalt เป็นที่รู้จักกันดี

ป้ายอมรับว่าผู้ที่เป็นmembers เวบนี้ได้ต้องมีบุญบารมีเก่าสะสมมาชาติที่เเล้ว เเต่ละตนจะมากน้อยนั้นเเตกต่างกันคะ คุณ webmaster [webSnow]อาจจะมีมากเพราะมิฉนั้น คงไม่ได้เป็น webmaster หรอกนะคะ ป้าเชื่อเรื่องนี้คะ

16. f_v2

f_v2 สมาชิกใหม่

หวัดดีค่ะ
    สงสัยมานานละค่ะ
    คือหูทิพย์เนี่ยเป็นยังไงค่ะ

เริ่มรู้สึกได้ยินสิ่งที่คนอื่นคิดกะเรา มา4-5ปี ละค่ะ
    เหมือนเค้าคิดในใจดังๆ ได้ยินเหมือนเค้าพูดกะเรา
    แล้วเป็นคนที่หูดีมากค่ะ จะได้ยินไรในระยะไกลเสมอ

ในตอนแรกกังวลว่าเราเป็นโรคประสาทหรือไม่ แต่เหตุการณ์ที่เกิดขึ้นมัก
    จะมีเรื่องมายืนยันแบบว่าที่เราได้ยินมักเป็นจริงเสมอ จนเริ่มเชื่อมั่นตัวเองมากขึ้น แต่ยังไม่กล้าบอกใคร
    ให้เรารู้ได้โดยที่เค้าไม่ได้พูดออกมา แต่เราสามารถรับรู้ในสิ่งที่เค้าคิด

บางทีมันก็ทำให้เกิดทุกข์ค่ะ เมื่อบางทีคนๆนั้นคิดไม่ดีกะเรา
    ไม่จริงใจ เราก็จะรับรู้สิ่งที่เค้า คิด หรือนินทาเราในใจได้ทันที
    บางทีก็เกิดอาการเครียด กังวล
    กลายเป็นคนที่แคร์ความรู้สึกของคนอื่นมากเกินไป

โดยส่วนตัวไม่ได้ฝึกสมาธิ หรือปฏิบัติธรรมแต่อย่างใด มีเพียงการสวดมนต์ก่อนนอนตามปกติทุกวัน

แต่เคยไปดูดวงค่ะ เป็นการดูระลึกชาติ โดยดูแค่การสัมผัสมือเรา และที่อยู่บ้าน
    เค้าว่าเราเคยเป็นนางอัพสรที่คอยถวายเครื่องดอกไม้บูชาแด่พระพุทธเจ้า
    แต่ไม่สนใจในธรรม ฝักใฝ่ในเทวดา จึงต้องลงมาชดใช้กรรมค่ะ

ฟังดูแล้วเหลือเชื่อ แต่สิ่งที่เค้าทำนายดวงชะตาที่กำลังเป็นอยู่ของเราแล้วตรงมาก โดยที่ไม่ได้บอกข้อมูลอะไรเลย

อยากถามคุณ webmaster ผู้รอบรู้หน่อยค่ะ ว่าดิฉันเป็นอะไร
    และควรจะฝึกฝนหรือต้องทำอย่างไรกับการที่.....
    สามารถรับรู้ในสิ่งที่คนอื่นคิดกะเราได้

17. khonrayong

khonrayong สมาชิก

เคยมีความสามารถเมื่อสมัยวัยรุ่นแต่พออายุย่างเข้า20ก็หายไปเป็นเพราะอะไรรือครับเนี้ย

18. ขมิ้นชัน

ขมิ้นชัน เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องความสามารถที่ถดถอยจากที่เคยมีในวัยเด็ก...อาจเป็นเพราะเมื่อเราโตขึ้นก็ประสพพบเจอเครื่องย้อมใจจากสภาพแวดล้อมต่างๆให้หม่นมากขึ้น...จิตจึงหยาบกว่าเดิมไม่ละเอียดและบริสุทธิ์เหมือนในอดีตจึงเป็นสาเหตุให้ความสามารถหรืออภิญญาที่ติดตัวมาจากบุญเก่าเสื่อมถอยลงไป...คิดว่านะ..

19. ช่อม่วง

ช่อม่วง เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2006
    มีข้อสงสัยนานแล้ว มาถามค่ะ
    คือ บ้านของช่อม่วง อยู่ห่าง จากวัด ประมาณ 1 กม.
    ถ้าวันไหน ทำสมาธิตอนเช้า แค่เริ่มทำใจสงบ
    ก็ จะได้ยินเหมือนเสียงพระสวด ทำวัตรเช้า (แบบไม่ตั้งใจ เสียงจะแว่วมาเองจากวัด )
    แต่พอตั้งใจ กลับไม่ได้ยินอะไร เลย จะได้ยินเสียง จั๊กจั่นแถวบ้านแทน
    ตรงนี้เกิดจากอะไร ทั้งที่ก่อนหน้าที่ นั่งสมาธิ ไม่ได้กำหนดว่าจะฟังเสียง อะไร
    แต่คิดว่า ขณะนี้ เป็นเวลาพระสวดตอนเช้า
    ช่วยอธิบาย ด้วยค่ะ จะปฏิบัติอย่างไร ให้ถูกต้อง และก้าวหน้าค่ะ ?
    ขอบคุณค่ะ

20. ขมิ้นชัน

ขมิ้นชัน เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อจิตสงบประสาทสัมผัสจะแหลมคมมากยิ่งขึ้น..สามารถรับรู้ได้มากกว่าเดิมและกว้างไกลขึ้น...เมื่อเกิดความคิดอยากจะรู้ คือ"ความตั้งใจ"..จิตเลยไม่สงบประสาทการรับรู้ก็จะเกร็ง..การรับรู้ก็เลยลดลง....ลองรับรู้เฉยๆดูครับจะเสียงอะไรก็ปล่อยไป.....ว่าง วาง สงบ...เป็นอารมย์....ส่วนนี้หมายถึงสภาพโดยทั่วไปของประสาทสัมผัสต่างๆขณะทำสมาธิน่ะครับ..มิได้กล่าวถึงอภิญญา...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กันยายน 2008