เรื่องของหูทิพย์ ฟังเพลงและการได้ยินและการฝึก

ในห้อง 'การทดลองทางจิต' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 9 มกราคม 2006.

1. ศวนาย

ศวนาย เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    อ่านแล้ว รู้สึก แปลก ๆ ขนลุก วาบไปทั้งหลัง เลย ครับ เอิ๊ก ๆ ๆ

ในความคิดผม ผมคิดว่า หู ทิพย์ น่าจะ คล้ายกับ ตาทิพย์

ไม่ได้เห็นด้วยตาเนื้อ คล้าย ๆ กับ ปิด ตา แล้ว นึกถึง โรงเรียนเก่าของเรา

เห็น โต๊ะ กระดานดำ ห้อง นั้น ห้อง นี้ อะไร ประมาณ นั้น

หูทิพย์ ก็ เช่นเดียวกัน ไม่ได้ยินด้วย หูเนื้อ อิอิ แต่ได้ยินด้วย จิต มั้ง เอิ๊ก ๆ ๆ

2. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    ถูกต้องแล้วครับ...

3. อยากมีดวงตาเห็นธรรม

อยากมีดวงตาเห็นธรรม สมาชิกใหม่

ขออนุโมทนาที่ให้ประสบการณ์ดีๆกับคนอื่นครับคุณเว็บมาสเตอร์วีระชัย

4. HeresY

HeresY สมาชิกใหม่

ก่อนหน้านี้ข้าพเจ้าไม่เคยได้ทราบว่ามีเว็ปเช่นนี้มาก่อน
    ข้าพเจ้ารู้สึกจมปรักอยู่แต่กลับความมืดมิดในอดีต
    ทั้งกายและใจ ทุกค่ำคืนข้าพเจ้ารู้สึกหดหู่มาชั่วเวลา

แต่ ณ บัดนี้ เว็ปนี้เปรียบเสมือนแสงสว่างจากสรวงสวรรค์
    พอที่จะซึมซับสิ่งที่ดีแก่ชีวิตของข้าพเจ้า
    ด้วยความจริงใจ

5. kuro122

kuro122 เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2008
    เพิ่งมาเป็นเมื่อหลายวันก่อนนี้เองค่ะ หลังจากสวดมนต์แล้วนั่งสมาธิแป๊บนึง

พอบริกรรมไปซักแป๊บนึง ไม่นาน ได้ยินเสียงผู้หญิงร้องเพลงไทยโบราณ (แต่ก่อนหน้าจะได้ยินงุ้งงิ้ง ๆ จับไม่ได้ว่าอะไร)

ที่ได้ยิน ได้ยินจากกลางกะโหลกจริง ๆ ค่ะ

6. สน2550

สน2550 เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อจิตเป็นสมาธิทีไรจะได้ยินเสียงของบรรยากาศในป่าคือเป็นเสียงหรีดหริ่งเรไรแบบนั้นทุกที เสียงจะดังระงมต่อเนื่องตลอดไม่มีหยุดแต่เมื่อหันไปสนใจเรื่องภายนอกไม่ได้อยู่ในสมาธิจะไม่ได้ยินเสียงนี้ อาการเช่นนี้ผมสงสัยว่าเป็นเพราะเหตุใด ท่านใดมีประสบการณ์คล้ายๆกันหรือท่านใดรู้ ช่วยแนะนำด้วยครับ คุณwebsnowมีความเห็นอย่างไรบ้างครับ

7. KittyJaa

KittyJaa สมาชิกใหม่

ของเราไม่ได้มีสมาธิอะไรเลยค่ะ เวลานั่งใจลอยหรืออยู่เฉยๆ มักจะได้ยินเสียงเป็นหญิงบ้างชายบ้างมาพูดให้ได้ยิน แต่เท่าที่จับใจความได้ เค้าไม่ได้พูดกับเราแน่ๆ ยังบ่นกับตัวเองว่า มาพูดให้ได้ยินทำไมเนี่ย..กลัวนะ ไม่ใช่ไม่กลัว ล่าสุดเมื่อวานนี้เองค่ะ เป็นเสียงป้าแก่ๆ หัวเราะประมาณ 555+ ...เราวิ่งเลยค่ะ ขอบอก กลัวอ่ะ ไม่ชอบ ไม่อยากได้ยินเลย ไปบอกคนอื่นว่าได้ยินเสียงอะไรแบบนี้ เค้าก็บอกว่าเราหูฝาด+ประสาท!! ซะงั้น!! แต่ก็ขอยืนยันว่าตอนที่ได้ยินเสียงไม่มีใครอยู่แถวนั้นเลยจริงๆ ค่ะ

8. GUYTHUM

GUYTHUM เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้ายังฝึกหูทิพย์ไม่ได้ ก็ฝึกหูแว่ว(หวาน)ไปพลางๆก่อนนะจ๊ะ ....4444

9. Sriaraya5

Sriaraya5 เป็นที่รู้จักกันดี

[FONT=&quot][/FONT][FONT=&quot]ร[/FONT][FONT=&quot][/FONT][FONT=&quot]ค[/FONT][FONT=&quot][/FONT][FONT=&quot]น[/FONT][FONT=&quot]พื้[/FONT][FONT=&quot]น[/FONT][FONT=&quot]พิ[/FONT][FONT=&quot]ภ[/FONT][FONT=&quot] [/FONT]พระโพธิสตว์นี่ก็ใกล้บรรลุ จิตก็เบา

ธรรมะก็รู้ทั่วไปทุกห้องพระไตรปิฏก

ลดกำลังลง พระอรหันต์ตั้งลำแล้วแต่ไม่เอา

จะเอาพระสัพพัญญุตญาณ
    [FONT=&quot][/FONT][FONT=&quot]ร[/FONT][FONT=&quot]ร[/FONT][FONT=&quot]ค[/FONT][FONT=&quot][/FONT][FONT=&quot]น[/FONT][FONT=&quot]พื้[/FONT][FONT=&quot]น[/FONT][FONT=&quot]พิ[/FONT][FONT=&quot]ภ[/FONT][FONT=&quot][/FONT]

10. srirattana

srirattana เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2007
    ได้ยินเหมือนกันเลยค่ะ ได้ยินทุกขณะจิต บางทีเหมือนอยู่ใกล้บางทีเหมือนอยู่ไกลแต่ก็ไม่รู้สึกเดือดร้อนอะไร หากเสียงนี้หายไปจะได้ยินเสียงคนพูดแทน เมื่อเสียงพูดหายไป ก็เป็นเสียงนี้กลับมา บางวันมีมีหลายเสียงจังหวะ บางวันมีหลายเสียง บางวันใสชัด บางวันก็ผสมกันมาเลยแต่จิตเราแยกออกว่ามีกี่เสียง สนุกดี ว่างๆจากการดูลมรู้ลม บางวันก็มารู้เสียงควบลม ยืนเดินนอนนั่งเสียงนี้ดังตลอด ยกเว้นเวลาเราเพ่งใจไปสนใจสิ่งอื่นแบบตั้งใจมากๆๆเสียงก็หายไปแต่พอละจากสิ่งนั้น เขาก็กลับมาเหมือนเดิม แปลกดี แล้วตอนนี้เป็นอย่างไรบ้างคะ

11. แสงอุ่น

แสงอุ่น เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็มีอะไรแบบนั้นครับ แต่ผมจะได้ยินเฉพาะคนที่เขาคุยเรื่องผม หรือมีจิตคิดถึงผมโดยเจตนาใดๆแล้วสนทนากัน ไกลๆยังได้ยินครับ มีเสียงรบกวนยังได้ยิน ถึงแม้้เสียงรบกวนจะข้อนข้างดัง
    บางทีผมคิดว่า ไม่ได้ยินจะดีกว่า เพราะได้ยินแล้วเราเอามาคิดมากต่อไปอีก กลายเป็นทุกข์ไป
    แต่ก็ดีครับ เพราะทันตามความคิดคนเหล่านั้น ซึ่งมีทั้งเจตนาดี และไม่ดี

12. srirattana

srirattana เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2007
    ใช่ค่ะเป็นการฝึกตัวเอง พระฯท่านจึงบอกว่าทำเองรู้เองเข้าใจเอง เป็นการรู้จิตของเราเองด้วยว่าตอนนี้อยู่ในสภาวะไหน อย่างไร อารมร์อะไรกระทบ มาจากไหนเป็นยังไง ได้รู้ละเอียดลึกซึ้งลงไปอีก ส่วนเสียงต่างๆๆที่ได้ยิน ก็คงเหมือนกับน้ำจิ้มมั้งคะ ไม่สนใจก็หายไป บางวันข้างบ้านนเดินชนแก้วเสียงก็ดังกระทบหูเรา ทั้งๆๆที่นอนอยู่ในห้องนอน นี่แสดงว่าจิตเราคงส่ายออกไปข้างนอกเลยได้ยินหรือเปล่าอันนี้ก็ลองคิดดูเล่นๆๆค่ะ อีกอย่างทำให้ได้รู้ว่า ทุกสิ่งทุกอย่างไม่มีอะไรแปลกไม่มีอะไรวิเศษเลย มันก็แค่อาการหนึ่งที่เกิดขึ้นสักพักมันก็หายไปไม่ทรงตัวเสมอไป แล้วก็ตั้งอยู่ในการพิจารณาทุกเรื่องที่ผ่านเข้ามา สนุกดีค่ะ ใจเบาสบายกว่าแต่ก่อนมาก....เพราะเรารู้แล้วว่าเรื่องของเขาเราไม่เกี่ยว ..เจริญในธรรมค่ะทุกท่าน

13. KWANPAT

KWANPAT เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2009
    ก็คิดว่าวิชาหูทิพย์ หน้าจะมีจริงหากผ่าน การฝึกและปฏิบัติมาดี และจะอาศัยบุญบารมีเก่าด้วย ก็เคยได้ยินเสียงคนคุยกันบ้าง กระซิบอยู่ข้างหู แต่ฟังยังไม่ค่อยถนัด บางครั้งก็ได้ยินเสียงเหมือนเคลื่อนความถี่ต่ำ เหมือนเสียงกระแสไฟกำลังวิ่ง หรือหลอดไฟทางข้างนอกประจุวิ่งชนกัน บางทีไม่ได้อยากได้ยิน มันก็ได้ยินเองเคยถามแฟนว่า ได้ยินไหมเขากับไม่ได้ยิน แต่ก็พยายามไม่เยอะติด เพราะถ้าพูดกับคนที่ไม่ได้เชื่อ อาจจะนึกว่าเราเป็นบ้าได้ค่ะ ก็ไม่ได้งมงายค่ะ คิดว่่าจะหาความรู้เรื่องนี้เพิ่มเติม และทรษฏีทดสอบอยู่ค่ะ ว่ามีความเป็นไปได้หรือไม่

14. หลับจิต

หลับจิต สมาชิกใหม่

26 กรกฎาคม 2011
    การได้หูทิพย์ไม่ใช่สิ่งที่น่ายินดีครับ

แต่การได้ใช้หูทิพย์ ทำให้มองเห็นกุศล อกุศล ความไม่แน่ไม่นอนของทุกสิ่ง
    เพื่อการยกระดับจิต หลุดพ้นจากทาส "เสียง" คือสิ่งสมมติ จึงถือว่าการมีหูทิพย์เป็นเรื่องน่ายินดี

แต่หากได้หูทิพย์แล้ว ฟังคนอื่นคิต หรืออะไรก็ตาม แล้วทำให้ตัวเองทุกข์ ผมคิดว่า อย่ามีดีกว่าครับ

15. CERT

CERT สมาชิกใหม่

รบกวนสอบถามครับ

รบกวนสอบถามครับ คือผมพึ่งเคยได้สัมผัสกับประสบการณ์แบบนี้เมื่อคืนนี้ โดยที่นอนหลับอยู่และต้องสดุ้งตื่นขึ้นมาเนื่องจากได้ยินเสียงเพลงลูกทุ่งซึ่งเหมือนเสียงที่ออกอากาศจากรายการวิทยุ และเสียงค่อนข้างดัง แต่โดยส่วนตัวไม่เคยฟังเพลงลูกทุ่งเลย นอนฟังอยู่นาน และพยายามหาแหล่งที่มาของเสียงจึงรู้ว่าเสียงดังอยู่ในหัวของเราเอง ซึ่งในเวลานั้นก็ดึกมากแล้วไม่มีใครเปิดวิทยุแน่นอนและในห้องก็ไม่มีวิทยุ กระจกทุกบานปิดสนิท และตอนที่ได้ยินเสียงรู้สึกมีอาการหน่วงๆที่ตาข้างซ้าย ซึ่งผมไม่เคยทำสมาธิมาก่อนเลย และยังงงกับเหตุการณ์ดังกล่าวอยู่เลย

16. NROLL

NROLL Active Member

18 กันยายน 2011
    ในบางครั้งที่ผมนั่ง สมาธิ ผมได้ยินเสียงคนคุยกัน ยังจับใจความไม่ได้ ผมเพิ่งเริ่มนั่งสมาธิเพิ่งเป็นได้ไม่นานมานี้ ครั้งแรกเป็นเสียงกุมารทอง พูดว่า "ช่วย" พอเราไปสนใจก็ไม่ได้ยินอะไร วันก่อน นอนสมาธิขณะที่จับลมหายใจได้ยินเป็นคนคุยอะไรกันจับใจความไม่ได้คือพอได้ยินก็ไปสนใจแล้วพอสนใจก็ไม่ได้ยินอีก ตอนนี้ผมตีเป็นอุปทานไปก่อน ยังไม่ยึดติดกลัวว่าจะนั่งสมาธิไม่ก้าวหน้า ผมอยากรู้ความจริงของชีวิตเรื่องนี้ ผมอยากรู้ว่าแม้ผู้ที่ไม่เคยมีบารมีเก่ามาเลย มาเริ่มต้นตอนนี้วินาทีนี้ ในเวลาหนึ่งชาติ เขาผู้นั้นจะได้พบความจริงหรือไม่ ต้องปฏิบัติอะไรมากน้อยอย่างไร ในความคิดเห็นของเพื่อนๆชาวเว็บแห่งนี้

17. ก้อนหิน

ก้อนหิน เป็นที่รู้จักกันดี

อุดเอียปลั๊ก ชัดแจ๋ว

18. Sriaraya5

Sriaraya5 เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องมีมูลเหตุ เกิดในขณะที่นอนภาวนาบริกรรม
    เกิดจิตรวมลงขณะนั้น หูจะแตกได้ยินเสียงคลื่นต่างดาว
    มนุษจานบิน ความถี่มาก แบบดังเป็นเสียงเทวดาคุยกัน คลื่นแปลก
    ถี่แหลม เสียดแทงถึงแก้วหูจะแตก บ้างก็ว่าฝึกต่อไป
    จะสำเร็จหูทิพย์ ความถี่แบบนี้กวนประสาทดีนะแต่เป็นไปได้สักพัก
    พอเข้าสมาธิได้ก็ไม่รำคาญ จากเสียงที่ก่อกวน

19. ก้อนหิน

ก้อนหิน เป็นที่รู้จักกันดี

ขำขำนะครับ ส่วนตัว แทบอยากจะอุด ear plug ทิพย์ เพราะทำงานทางโลก...การรับรู้แต่ล่ะวันเยอะแล้ว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มีนาคม 2013
  20. ศารทวิศุวต

ศารทวิศุวต เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2012
    ของผมจะได้ยินเป็นคลื่นความถี่สูงแหลมตลอดเวลา รู้สึกว่าเหมือนจะดังอยู่ในหัวครับ ประมาณค่อนไปทางท้ายทอย ต่ำกว่ารูหู บอกไม่ถูก ต่อให้เอียร์ปลั๊ก หรือ ดำน้ำก็ยังได้ยินอยู่ แต่ก็ไม่รำคาญนะครับ ก็ยังไม่เคยให้หมอตรวจ ได้แต่อ่านบทความกับทดสอบการได้ยินจากในเน็ตนี่แหละครับ แล้วหูของผมยังได้ยินเสียงปกติ ด้อยกว่าคนทั่วไปซะอีก อีกอย่างระบบประสาทในร่างกายผมอาจมีปัญหาก็ได้ คืองี้ครับ อ่างอัลตร้าซาวน์ที่ไว้สำหรับ ขจัดเศษปลอมปนบนชิ้นงานซึ่งจะยิงคลื่นเสียงสูงลงไปในน้ำ ที่ตามร้านทอง หรือ ห้างแว่นเขาโฆษณาแบบนั้นอะครับ แต่นี่คือเป็นเครื่องจักรใหญ่ๆเลย ผมไม่สามารถเอามือจุ่มลงไปได้ แค่จุ่มไปปริ่มๆน้ำแค่นั้นแหละ เสียวสะท้านไปทั้งมือ ส่วนคนอื่นๆสบายมากเหมือนอ่างล่างมือธรรมดาๆ