เรื่องนี้ถ้าเปรียบเทียบกับคนที่สำนึกผิดแล้วขอขมาล่ะครับ ??

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย Sir-Pai, 5 มกราคม 2015.

1. Sir-Pai

Sir-Pai เป็นที่รู้จักกันดี

คือถ้าคนเคยเผลอปรามาสไม่ว่าจะเป็นตั้งใจมาก ไม่ตั้งใจ โดยรู้เท่าไม่ถึงการ ฯลฯ ถ้าเกิดเขาสำสึกผิด แล้วขอขมากรรม หมั่นทำบุญ เขาสามารถรับผลบุญ แล้วไปสุคติ ได้ไหม ไม่ต้องมีชะตากรรมในการตกนรกรับบุญไม่ได้แบบนี้ คือผมเผลอไปอ่านเจอเลยสงสัยมากๆๆๆครับ

ขอบคุณมากๆๆๆครับ สำหรับคำตอบ อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มกราคม 2015
  2. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
    คนนั้นเค้าไม่ได้สำนึกผิดไงครับ จขกท ไม่ได้ขอขมา ก็ไปตามแรงกรรม ครับ

3. Melikey

Melikey สมาชิกใหม่

12 ธันวาคม 2014
    koon sir-pai, tum pad joo ban hai dee tee sood na krub. Ta koon tum dee, por me boon wadsana, ta pai tee lum bark arj ja mee kon mao chouy. Dung nun koun tum pad joo ban hai dee na krub, mai chai pai nung houng tae the future.

4. Melikey

Pom keuy arn lerung loung ta maha bua pai chouy kon kon nueng nai narok krub.

5. Melikey

pom wa koon yark hai kon ma pood wah "koon pai dee nae non". Koon ror kum thorb bab nun tum mai krub, mee kon nai nai web ja roo sure sure krub wah koon tai leaw pai nai. 555

6. Sir-Pai

กว่าผมจะอ่านทั้งหมดเข้าใจ อิอิ // ผมก็เข้าใจแล้วแหละครับว่าคนเราย้อนกลับไปอดีตไม่ได้ แต่สามารถเรียนรู้มันและทำให้ดีได้ครับ แต่เผอิญเจอเรื่องนี้เลยอยากรู้น่ะครับ ผมรู้ครับผมผิด....แต่กลัวตายไปรับบุญไม่ได้เหมือนในเรื่องนี้ :'(

7. alkuwaiti

alkuwaiti เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2013
    ผมก็นั่งถอดรหัส อ่านทำความเข้าใจความหมายที่คุณ Melikey บอก เห็นมีต่อท้ายว่า 555 เลยไม่รู้ว่าเป็นชาวต่างชาติจริงหรือเปล่าเพราะอ่านภาษาไทยได้ทั้งในกระทู้นี้และเรื่องของหลวงตามหาบัว แต่ผมก็จะขอทึกทักเอาว่าคุณ Melikey เป็นชาวต่างชาติจริงๆละกัน

คุณ Melikey เข้าใจว่า จขกท.กำลังมีพฤติกรรมหรือเคยมีพฤติกรรมเหมือนฝรั่งในกระทู้ แล้วคำสารภาพของ จขกท.ก็ปรากฎอยู่ในความเห็นที่ 6 ซึ่งก็ตรงกับที่คุณ Melikey คิดเอาไว้

คุณ Melikey บอกว่าให้ จขกท.ทำปัจจุบันให้ดีที่สุด เผื่อว่าถ้ามีบุญวาสนามากพอ ถ้าตายไปแล้วไปอยู่ในที่ลำบาก เช่น นรก ก็อาจมีผู้มีบุญไปช่วยเหลือได้ ดังเช่นเรื่องของหลวงตามหาบัวที่คุณ Melikey เคยได้อ่านมา และคุณ Melikey ก็ได้พูดในทำนองว่า จขกท.ย่อมรู้ตัวดีว่าตายแล้วตัวเองจะไปไหน ไม่เห็นต้องรอให้ใครมาบอกว่าจะได้ไปที่ดีๆ ประมาณว่าอย่าหลอกตัวเอง (ถอดรหัสตีความหมายจบแค่นี้)

แต่ประเด็นคือ คุณ Melikey ตอบไม่ตรงคำถามที่ จขกท.ถามเอาไว้ว่า "ถ้าเกิดเขาสำนึกผิด แล้วขอขมากรรม หมั่นทำบุญ เขาสามารถรับผลบุญ แล้วไปสุคติ ได้ไหม"???

ผมขอตอบว่า ได้ รีบแก้ไขซะตั้งแต่ตอนยังไม่ตาย อย่ารอให้สายเกินแก้เหมือนพระเทวทัตที่กำลังโดนธรณีสูบแล้วถึงคิดได้ สำนึกได้ ซึ่งมันก็สายเกินไป อย่ารอให้ตายไปแล้วเห็นนรกถึงค่อยคิดได้ ถึงค่อยเชื่อ ไม่ต้องพิสูจน์ความจริงถึงขนาดนั้น มันไม่คุ้มกัน

องคุลีมาล ยังมีโอกาส จขกท.ก็ต้องยังมีโอกาสเช่นเดียวกัน ขอแค่รีบกลับตัวกลับใจซะใหม่ อย่าประมาทเลินเล่อเหมือนอีกหลายๆคนที่กำลังเป็นอยู่ตอนนี้ ลบหลู่พระสงฆ์ ลบหลู่พระพุทธเจ้ากันสนุกปากเป็นว่าเล่น แค่ธาตุทั้ง 4 ดิน น้ำ ลม ไฟ ของร่างกายแตกสลายไปเมื่อไหร่ ก็ต้องไปสู่อบายภูมิ 4 ทันที

8. แมวน้ำ9

แมวน้ำ9 เป็นที่รู้จักกันดี

1
    จะบอกให้ก็ได้ คนๆนั้นที่ถวายสังฆทานให้ผีในครั้งนั้นคือหนูเองค่ะ หนูยังจำเหตุการวันนั้นได้ดี หนูถึงเชื่อมั่นในท่านพ่อพระราช ทันที่ๆหนูวางสังฆทานตรงหน้าท่าน ท่านพูดเรื่องนี้ขึ้นมาทันทีเลย แต่เป็นเพราะความเมตตาของหนูด้วย ตอนนั้นหนูยังเล็กมาก แต่ด้วยความสงสารจับใจจึงเคาะกระปุกที่มี กำเงินทั้งหมดอธิฐานต่อหน้าพระตามประสาเด็กๆว่า.....หนูลูกท่านเจ้าคุณพระราชพรหมยาน หนูขอให้ท่านลุงพุฒ(ท่านพญายมราช)ขอได้โปรดเมตตานำดวงวิญญานทั้งหมดไปที่บ้านท่านหม่อมราชวงค์เสริม เพื่อที่หนูจะทำบุญให้พวกเขา หลังจากที่หลวงพ่อท่านพ่อเล่าแล้ว ท่านยังพูดว่าท่านพญายมราช .....ฝากบอกมันด้วย(ตัวหนู)ว่าอย่าทำแบบนี้อีกท่านเหนื่อย นี่คือเรื่องจริงที่เกิดขึ้น เพราะชะนั้นหนูจึงเชื่อว่า ต่อไปจะต้องมีคนตกนรกอีกเป็นจำนวนมากทีี่ชอบปรามาทท่านพ่อ และ พวกที่ชอบเอาท่านมาหากินทั้งนักบวชและฆารวาส เพราะท่านเป็นพระที่ไม่ธรรมดาจริงๆคะ ท่านเข้าใจทั้งทางโลกทางธรรมเป็นอย่างดี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มกราคม 2015
  9. Sir-Pai

คุณ Melikey และ คุณ alkuwaiti

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ส่วนเรื่องผมตายแล้วไปเกิดไหน ที่จริงไม่สนแล้ว ผมตั้งเป้าหมายไว้ว่าทำอาชีพที่ไม่เบียดเบียนใคร ตอบแทนบิดามารดา แล้วทำบุญให้มากที่เท่าที่จะทำได้ ฝึกอาณาปานสติเมื่อว่างครับ :D

10. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    19
    คนเป็นไทยมั้ง แต่ อาจอยู่ในฐานะที่พิมพ์ ภาษาไทย ไม่ได้

เลยต้องพิมพ์แบบนั้นแทน