เรื่องน่าคิดจากไบเบิล พระเจ้าคือมนุาย์ต่างดาว

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย april_28, 12 พฤศจิกายน 2005.

1. april_28

april_28 เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2005

เคยอ่านไบเบิลมา เลยมีเรื่องน่าคิดเล่นๆครับ ว่าจริงๆแล้วพระเจ้าน่าจะเป็นมนุาย์ต่างดาว ไม่ทราบว่ามีใครคิดเหมือนผมไหม
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=2 width=847 border=0><TBODY><TR><TD height=27>
    1.ในไบเบิล นักบุญมัธธิว บันทึกไว้ว่า ในวันที่ พระเยซูประสุติ ได้มีดวงดาวสุขใสดวงหนึ่งปรากฎเหนือหมู่บ้านเบทเลแฮม แต่ในปัจจุบันยังไม่มีนักดาราศาสตร์คนไดยืนยันได้ว่าดาวดวงนั้นคือดาวอะไร เป็นไปได้ไหมในวันที่พระเยซูประสูติดาวดวงนั้น แท้จริงคือ ยาน UFO ที่กำลังเฝ้าดูผลงานการส่งพระเยซูประสูติ​

</TD></TR><TR><TD height=27>

2. พระนางมารีย์ผู้เป็นมารดาของพระเยซูเป็นหญิงสาวบริสุทธิ์ที่ตั้งครรณ์ได้เอง มีความเป็นไปได้ไหมทางวิทยาศาสตร์ แท้จริงแล้วพระนางมารีย์อาจถูกมนุษย์ต่างดาวจับตัวไปและทำการทดลอง เหมือนในวิทยาการสมัยปัจุบันในการฝากครรณ์ผสมเทียม ฯลฯ แล้วจึงถูกลบความจำส่งตัวลงมาเพื่อให้กำเนิด เยซู​

3.พระเยซูเป็นบุตรเพียงพระองค์เดียวของพระเจ้าที่ถูกส่งมาเพื่อไถ่ปาปแก่มนุษย์ พระเยซูอาจเกิดจาก การโคลนจาก DNA ของมนุษย์ต่างดาว(พระเจ้า) แล้วจึงนำมาฝากไว้ไนครรณ์ของมารีย์ก่อนที่จะลบความทรงจำและส่งมารีย์ลงมา​

4.ในวันที่พระเจ้าโลกตามพระคำภีร์ไบเบิลกล่าวว่าพระเจ้าสร้างโลกขึ้นใน 7 วัน หลังจากนั้นจึงสร้างอดัมขึ้นมาก่อน และจึงสร้างอีฟขึ้นมา พระเจ้าอาจเป็นมนุษย์ต่างดาวดวงไดดวงหนึ่งซึ่งมีวิทยาการที่ก้าวไกลและล้ำหน้ากว่ามนุษย์ในปัจจุปัน ได้ขนตัวอย่างพืชและสัตว์ มาทดลองสร้างสิ่งมีชีวิตไว้บนโลก และตรงที่พระเจ้าได้สร้างต้นไม้และสัตว์ต่างๆไว้บนโลกที่แรกก็คือสวนอีเดน ตามในคำภรีร์ไบเบิลกล่าวไว้ ในวิทยาการของมนุาย์ปัจจุบันก็มีการทดลองนำสิ่งมีชีวิตอย่างลิง สุนัข และพืชต่างๆ ส่งยานอาวการขึ้นไป ทดลองในดวงดาวต่างๆ เช่นดวงจันทร์ ดาวอังคาร มนุษย์เราอาจจะเป็นสิ่งที่มนุษย์ต่างดาวที่เราเรียกว่าพระเจ้าสร้างขึ้น ก่อนที่จะสร้างมนุษย์พืชและสัตว์ขึ้นมา ดาวโลกของเรามีสิ่งมีชีวิตอยู่ก่อนแล้วคือไดโนเสาร์ พระเจ้าหรือมนุาย์ต่างดาวกลัวว่าจะเป็นภัยต่อสิ่งที่จะทดลองเลยทำการล้างเผ่าพันธุ์ไดโนเสาร์ก่อน​

5.ในวันสุดท้ายที่พระเจ้าได้สร้างโลก พระเจ้าได้สร้างอดัม มนุษย์คนแรกขึ้นมาตามในคำภีร์ไบเบิลกล่าวว่า อดัมถูกสร้างมาให้คล้ายกับพระเจ้า คิดว่ามนุาย์ต่างดางมีหน้าตาคล้ายๆกับมนุาย์เรา​

6.หลังจากสร้างอดัม มนุาย์ผู้ชายคนแรกขึ้นมา พระเจ้าได้สร้างอีพขึ้นมาจากกระดูกซีกโครงดานซ้ายของอดัม ในวิทยาการปัจจุบันมีความสามารถไกล้เคียง คือ การโคลนนิ่ง ​

7. พระเจ้าได้ให้อดัมและอีฟเฝ้าสวนอีเดน และสั่งห้ามไม่ให้กินแอฟเบิ้น แต่อดัมและอีฟถูกซาตาลล่อลวง จึงกินแอปเปิ้ล ทำให้พระเจ้าโกรธและขับไล่อดัมและอีฟออกจากสวนอีเดน สวนอีเดนคือสวนทดลองที่มนุษย์ต่างดาวสร้างขึ้นมาและสร้างอดัมและอีฟขึ้นมาเพื่อจะศึกษาว่ามนุษย์ต่างดาวนั้นสามารถมีชีวิตอยู่ในบรรยากาศโลกนี้ได้หรือไม่ แต่เกิดเหตุผิดพลาดเพราะบรรยากาศของโลก มนุษย์ไม่สามารถมีอายุยืนยาวได้เหมือนร่างแม่คือมนุษย์ต่างดาวพระเจ้า มีอายุเพียงไม่เกิน 100 ปี และซาตาลพระเจ้าบอกว่าคือปีศาลร้าย ซาตาลอาจเป็นมนุษย์ต่างดาวหรือสัตย์ทดลองที่ผิดผลาดมีนิสัยชั่วร้าย หรือมนุษย์ต่างดาวที่มาด้วยกัน (มนุษย์เรายังมีทั้งคนดีและไม่ดี) ไม่ถูกกัน เพราะในไบเบิลซาตาลคือคู่ปรับของพระเจ้า​

8. พระเจ้าหรือมนุษย์ต่างดาวยังมีความห่วงและสนใจต่อมนุษย์ทดลองหรือมนุษย์เรา จึงได้ส่งศาสดาต่างๆลงมาเพื่อสั่งสอนธรรมให้คนเป็นคนดี ในคำภีร์กล่าวว่าพระเจ้าอยู่ทุกหนทุกแห่งไม่มีใครมองเห็นพระเจ้าได้ แสดงว่ามนุษย์ต่างดาวจับตามองดูเราอยู่​

9. ในไบเบิลตอนที่ศาสดาโมเษส เดินข้ามทะเลได้ร้องขอพระเจ้า ( ในเวลาเดินทางตามคำภีร์กล่าวว่ามีไฟส่องสว่างจากบนฟ้านำทางให้โมเษศเดินทาง) และพระเจ้าได้แหวกทะเลเพื่อให้โมเษสได้เดินข้าม ลุกไฟที่คอยนำทางให้โมเษสคือยาน UFO ในตอนที่แหวกทะเลยาน UFO น่าจะยิงอาวุธอะไรลงมา​

10.ในไบเบิลตอนศาสดาโมเษสแม้แต่พระเยซูเองเวลาพบพระเจ้าต้องขึ้นไปที่ภูเขาโดยคนอื่นไม่สามารถขึ้นไปได้ (จำชื่อภูเขาไม่ได้ ) แสดงว่ายาน UFO ของมนุาย์ต่างดาวหรือพระเจ้านั้นจะลงจอดอยู่ในที่สูงและจะปล่อยรังสีอะไรสักอย่างออกมาเพื่อไม่ไห้มนุาย์ขึ้นไปและหากใครถูกรังษีนั้นจะต้องตาย พระเยซูและโมเษสขึ้นไปได้เพราะได้รับอนุณาติ​

11. ในคำภีร์ไบเบิลเวลาที่พระเจ้าปรากฏตัว อย่างในตอนที่ปรากฏแก่ เปาโล กล่าวว่ามีแสงสว่างล้อมรอบตัวเปาโลลงมาจากฟากฟ้าเป็นแสงสวาวงมากพร้อมด้วยเสียงของพระเจ้า แสงที่ส่องส่งมานั้นมาจากยาน UFO เพื่อใม่ให้เปาโลได้เห็นตัวยานและเสียงที่ถ่ายทอดลงมาจากฟ้าก็คือเสียงที่มนุษย์ต่างดาวส่งโทรจิตลงมาคุย​

12.ในไบเบิลพระวิญญาญบริสุทธิ์หรือทุตสวรรค์ที่ปรากฏตัวต่อสาวกหรือแม้แต่พระเยซูมีร่างโปรงไสมีแสงสว่างหน้าตาเหมือนมนุษย์คิดว่านั่นคือมนุษย์ต่างดาว และตัวมนุษย์ต่างดาวเองมีรูปร่างเช่นนี้​

13.ในตอนที่พระเยซูถูกตรึงบนไม้กางเขนก่อนที่จะสิ้นพระชนม์ ได้แหงนหน้าขึ้นไปบนฟ้าและร้องว่า " พระเจ้าของข้าพระองค์ ไฉนทรงทอดทิ้งข้าพระองค์เสีย "และกล่าวคำว่า "สำเร็จแล้ว" หลังจากนั้นจึงสิ้นพระชนม์ วันที่พระองค์สิ้นพระชนม์ท้องฟ้ามืดเหมือนกลางคืนทั้งที่ไม่มีเมฆ เพราะนั้นเป็นเงาของยาน UFO ของพระเจ้าบังแสงของพระอาทิตยไว้อยู่และพรางตัวไว้เพื่อไม่ให้ใครเห็น พระเจ้าหรือมนุษย์ต่างดาวได้มองดูพระเจ้าจากบนยานอยู่ดังนั้นพระเยซูจึงร้องเรียก เมื่อพระเยซูสิ้นลมพระเจ้าหรือมนุาย์ต่างดาวจึงโกรธยิงอาวุธใส่วิหารแต่ระงับความโกรธเอาไว้ทนจึงทำให้ฝ้าม่านในวิหารขาด​

14. พระเยซูพื้นจากความตาย ศพของพระเยซูถูกเก็บไว้ในอุโมงค์โดยมีก้อนหินขนาดใหญ่ปิดไว้ ในวันที่พระองค์พื้นก้อนหินถูกกลิ้งออกจากอุโมง์ ยาน UFO ได้นำร่างของพระเยซูขึ้นไปทำการรักษาและชุบชีวิตด้วยวิทยาการทางการแพทย์ที่ก้าวหน้า​

15.ในวันที่พระเยซูเสด็จสู่สวรรค์ได้กล่าวสัญญาว่าเราจะกลับมา สาวกทั้งหลายเห็นพระเยซูลอยขึ้นไปบนทองฟ้า ก็คือ UFO ได้ดูดพระเยซูขึ้นไป ​

</TD></TR></TBODY></TABLE>

2. หลับตา

หลับตา เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2005
    อ่าวไม่ได้ไปประชุมกับเค้าเหรอ เป็นความคิดของลัทธิราเอลเลี่ยน

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      53.5 KB
      เปิดดู:
      2,283
  3. april_28

เป็นงั้นไป ไม่ได้บ้าลัทธิราเอเลี่ยนครับ ในไบเบิลอ่านแล้วมันมีจุดที่ทำให้น่าคิดว่าพระเจ้าของศาสนาคริสต์เป็นมนุษย์ต่างดาว เข้าใจผมผิดซะงั้น ...555

4. april_28

ไม่เชื่อแล้วลองไปหาอ่านแล้วลองจับผิดเล่นๆดูน่าคิดจริงๆ

5. หลับตา

หลับตา เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2005
    ถ้าอย่างนั้นแสดงว่าความคิดคุณไปพ้องกับลัทธินี้แล้วละ เพราะเค้าคิดอย่างนั้นจริงๆแบบคุณเปี๊ยบ แถมเจ้าลัทธิได้รับเชิญจากแฮลอฮิมไปดาวแม่ทำการทดลองโคลนนิ่งมาแล้วด้วย รอปู่ไนน์มาเสริมละกัน อิอิ หรือ ลองเข้า rael.org ดู มีภาษาไทยด้วย

6. เกษม

เกษม ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

22 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ข้อคิดของคุณ april 28 นับว่าน่าสนใจและมีเหตุผลอยู่ไม่น้อย ผมเองก็คิดอยู่เหมือนกันว่าคัมภีร์ไบเบิ้ลอาจจะเขียนขึ้นโดยมนุษย์ต่างดาว โดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์เขียนขึ้นมา จึงสามารถซ่อนคำทำนายเหตุการณ์ต่างๆ ในโลกนี้ได้อย่างน่ามหัศจรรย์ จนมนุษย์ในยุคปัจจุบันสามารถสร้างเครื่องคอมพิวเตอร์ขึ้นมา จึงสามารถถอดรหัสลับในคัมภีร์ไบเบิ้ลออกมาได้

ใครที่นับถือศาสนาคริสต์ก็อย่าเพิ่งโกรธกันนะครับ เหตุการณ์มันชวนให้คิดไปแบบนั้นจริงๆ ซึ่งอาจจะไม่ใช่อย่างนั้นก็ได้เป็นการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันเท่านั้นอย่าคิดมากครับ อย่าคิดมาก..........

7. ๙๙๙๙๙๙๙๙๙

๙๙๙๙๙๙๙๙๙ เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2005
    ท้าผมจำไม่ผิดผมเคยเห็นเค้าเอาภาพวาดสมัยโบรณมาให้ดู ตอนที่พระเยซู ท่านสิ้นใจ ในภาพนั้นบอกว่ามีรูปดาวดวนหนึ่งบินขึ้นฟ้าไป นั้นคือความคิดของคนโบราณ แน่รูปดาวนั้นมันเป้นรูป UFO ชัดๆ อย่าถือสากันนะแค่เคยเห็นเค้าเอาออกtv ให้ดู ก็เห็นมาแบนั้นก็ว่าไปตามนั้น

8. dhanvas

dhanvas เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2005
    I agree with you,
    dhanvas

9. serm

serm เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2005
    ไม่แปลก รูปวาดตามผนังโบสถ์ ศาสนาพุทธ ก็มีเยอะแยะ ทีมีรูปจานบินลอยอยู่เหนือ พระพุทธเจ้า

10. Attawat_Rx

Attawat_Rx เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    อืม...ครับ เคยอ่านจากหนังสือเล่มหนึ่งก็เคยตั้งข้อสงสัย เกี่ยวกับเรื่องนี้เหมือนกันครับ แต่ไม่ละเอียดขนาดนี้ แค่ บอกว่า พระเยซูอาจมีเชื้อสายมนุษย์ต่างดาวแค่นั้น

ส่วนเรื่องตอนพระเยซูโดนตอกตะปู อาจจะป็นการถอดจิตออกครับ ทำให้หนีความเจ็บปวดได้ เมื่อจิตเข้าร่างจึงฟื้นขึ้นมา.....

11. polary

polary เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2004
    ตอนเด็กเคยเห็นยูเอฟโอของจริง..กับสัตว์ที่ตายแบบแปลกๆ

จากไดอารี่ โพราลี่เองคะ

http://polary_story.diaryclub.com/?date=20051110

<CENTER class=postcolor>
    [​IMG]</CENTER><CENTER class=postcolor>
    [​IMG]</CENTER><CENTER class=postcolor>
    [​IMG]</CENTER>
    <!--emo&;)-->[​IMG]<!--endemo--> เมื่อตอนเด็กๆ อายุประมาณ 7-8ขวบ ซนมากคะ ตอนนั้นไม่ขาวสะอาดแบบตอนนี้นะคะ แต่งตัวสกปรกมากๆคะ ตัดผมสั้นๆ โคตรจะซนเลย แถมรองเท้าไม่ใส่ วิ่งเล่นทั้งวันเลยคะ ตีรังผึ้ง แกล้งแมว ไล่ตี สุนัขอีก เกเร แถม ซนมากๆแบบ ยังนึกไม่ถึงเลยว่า โตขึ้นมาจะเป็นแบบนี้ไปได้

ตอนเด็กชอบไป ชักว่าวเล่นนะคะ(ตอนนั้นว่าวตัวหล่ะ 4 บาทอ่ะคะ) จะซื้อมา เล่นอยู่แถวบ้านบ่อยมากๆ

มีวัตถุประหลาด รูปร่าง เหมือน จานบิน 2 อันซ้อนกันจริงๆนะคะ
    วิ่งวนไป มา แถมบินแบบตั้งฉาก 90 องศา อีกนะคะ
    *
    *
    *
    ******** ----->> มันบินแบบนี้จริงๆนะคะ((ตอนนั้นคิดว่าเป็น บอลลูนพิเศษ))

มีอยู่คิน ได้ยิน เสียงเป็ดร้อง ดังมาก แต่ไม่คิดอะไร
    ตอนเช้า มันหาย ไป ครึ่งตัวคะ มันถูก ผ่ากลางตัว แบบ เหมือนใช้ ดาบเลเซอร์

ฝ่ากลางลำตัว ตั้งแต่ ปาก หัว คอ เท้า และ เท้า มันถูก ผ่า ครึ่งซีก ด้านตรงนะคะ ไม่ได้ ตัดคอ
    แล้ว ผ่ากลางลำตัวนะคะ

แถม ด้านหลังบ้านของ ยาย ( มีรอยดำๆ --- เป็นวงกลม ขนาดใหญ่เมหอืนเขม่าไฟ ด้วยนะคะ)
    เลยงงๆ คะ ว่ามัน รอยอะไร ( พอโตมาเลยคิดว่า นั้นคือ มนุษย์ต่างดาวแน่ๆ)

แถมมัน ยัง แอบเข้ามาในห้องนอน เอ๋ แล้ว เจาะเอา เลือดไปด้วยนะคะ
    ปล.. อันนี้คิดเอาเองนะคะ อาจจะ โจรก็ได้

คือมีอยู่ คืนหลังจาก เป็ด โดนผ่าสยอง ไม่นาน
    มี เสียงคนเดินใน ห้องแต่ไม่กล้าลืมตากลัวเป็นโจร สักพัก
    มี เข็มมาเจาะ ที่แขน แล้วก็ สลบไม่รู้เรื่องอะไรเลย

พอเช้ามาก็ โดนแม่ ด่าเพราะว่า ไม่ยอมตื่นมาตื่นเอาตอน 11.00

พอตื่นมาเจ็บแขนมา ปวด ระบม มากๆมี รอย เข็ม ที่แขนขวา 2 รู
    รูเล็กๆ กับ รูใหญ่หน่อยคะ

โอ้ววววววววววววววววววววว........... นี่ถ้าเป็น โจรมัน น่าจะจับตัวเรียกค่าไถ่มากวก่านะคะ
    แต่นี่มันเจาะแขนเสร็จแล้วหายไป ก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน ว่ามันคืออะไร

1. โจร
    2. มุนษย์ต่างดาว
    3. มนุษย์ในอนาคต ย้อนเวลามา 5555+

12. ตุ๊กเข้แมน

ตุ๊กเข้แมน เป็นที่รู้จักกันดี

7 พฤศจิกายน 2005
    พวกชาวอียิปต์หรือพวกเผ่ามายันต์ ก็มีรูปพระเจ้าของเขาซึ่งแต่งตัวเหมือนกับมนุษย์อวกาศมากๆ

13. Chayutt

Chayutt รูปเดิมไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ

โอ้!! พระเจ้า!! จอร์จ!! มันยอดมากเลย!! มันช่างพ้องกับความคิดของผมมากมายอะไรแบบนี้!! มีโอกาสเป็นไปได้มากทีเดียว!!

...เลื่อมใส..เลื่อมใส..
    [b-wai]

14. Chayutt

Chayutt รูปเดิมไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ

ช่วยหามาให้ดูเป็นบุญตาซักรูปสองรูปได้ไหมครับ เพราะตั้งแต่เกิดมาจากท้องพ่อท้องแม่ ผมยังไม่เคยเห็นอะไรอย่างที่ว่านี้เลย

..โมเมชั่นหรือเปล่าเนี่ย ?????..

15. neomagic

neomagic เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2004
    ผมว่าอย่าท้าขอดูรูป UFO ในผนังโบสถ์พุทธเลย

จริงๆกระทู้นี้ล่อแหลมต่อการที่จะทะเลาะกันระหว่างคนคริสต์กะพุทธมาก
    เอาเป็นว่าต่างคนต่างอยู่ ต่างเกื้อกูลกันจะดีกว่าครับ ดีกว่ามานั่งจับผิดกันแบบนี้ มันมีเรื่องให้จับผิดทั้ง 2 ศาสนานั่นแหละครับถ้าจะเอากันจริงๆ

ผมว่าเราดูใจตัวเราเองดีกว่า มีตรงไหนที่ต้องปรับปรุง เพื่อเป็นพุทธศาสนิกชนที่ดียิ่งๆขึ้นดีกว่า

16. suttatika

suttatika เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2005
    พระเยซูคือพระโพธิสัตว์องค์หนึ่ง

เท่าที่ทราบจากหนังสือ จุไรท่องดวงดาว หลวงพ่อบอกว่าไปพบพระเยซูที่ชั้นดุสิตซึ่งตอนนั้นพระเยซูท่านใส่ชุดเสื้อคลุมให้เห็นแล้วค่อยเปลี่ยนเป็นชุดเทวะดา....ดังนั้นคิดว่าตอนเป็นมนุษย์ก็คงเป็นมนุษย์โลกแต่อาจมีอำนาจพิเศษเหมือนพระโพธิสัตว์องค์อื่น..

17. จอกแหน

จอกแหน เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าคุยเรื่องจิตกับวิญญาณของคนเราดีกว่าน้า..

18. vichian

vichian เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าปรองดองกัน เรื่องแค่นี้ไม่น่าตกลงกันได้ เอ้ย....ไม่ใช่ ล้อเล่นน่า........
    ความจริง เรื่องนี้ผมได้ทราบจากที่หลวงพ่อฯเล่าให้ฟัง ทั้งเกี่ยวกับเรื่อง พระเจ้า และเรื่อง ท่านพระเยซู ที่หลวงพ่อฯท่านได้พบด้วยตัวท่านเอง หากอยากทราบรายละเอียด ก็ลองหาอ่านเอาเอง ขอไม่บอกรายละเอียดในที่นี้ เกรงว่าหากไม่เชื่อแล้วจะทะเลาะกันเปล่าๆ
    ส่วนที่คุณ april 28 จินตนาการเสียมากมายนั้น อ่านแล้วสนุกดี แต่ไม่เป็นอย่างที่คุณคิดแม้แต่นิดเดียวครับ เพราะคุณกลายเป็น มนุษย์ต่างเดา หรือ มนุษย์เดาต่างไปแล้วครับ
    สวัสดีไม๊เนี่ย.....

19. NiNe

NiNe เป็นที่รู้จักกันดี

ผมไม่ได้เป็นสมาชิกของลัทธินี้นะคร๊าบบบบ เพราะว่าค่าสมาชิก "แพง" มั่กมาก !

แต่ว่าโดยหลักของ "ความเชื่อส่วนตัว" แล้ว ... ผมก็คิดคล้ายๆ กับ จขกท. นั่นแหล่ะครับ ความจริงแล้วผมคิดอะไรที่มากมายกว่านี้อีกนะ แต่ไม่พูดดีกว่า กลัวโดนเข้าข่าย ปรามาสพระรัตนไตร

ปรามาสพระรัตนไตร --> ลงนรกลูกเดียวครับ (ผมกลัวนรกมากๆ ด้วยสิ นี่แค่คิดในใจลึกๆ ผมยังกลัวว่าผมจะตกนรกด้วยซ้ำ ... เฮ้อ! งานนี้ผมต้องขอขมาพระรัตนไตร ตลอดเวลาเลยนะครับ ... แต่มันก็อดไม่ได้ที่จะคิดอย่างนั้นทุกทีเลยซิน่า .... )

20. ren

ren เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2005
    อืม น่าสนใจนะค่ะ