เรื่องสั้นเชิงธุรกิจ ที่ผมภูมิใจนำเสนอครับ

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย wannock, 30 กันยายน 2004.

1. wannock

wannock Active Member

23 กันยายน 2004
    ยกเครดิตให้ ผู้แต่ง และสำนักพิมพ์ ครับ

เรื่องสั้นนี้ได้มาจากหนังสือ "ขายหัวเราะ" ฉบับที่ 321 ประจำวันที่ 26-2 ตุลาคม 2538
    ชื่อเรื่อง "ร้อยเหลี่ยมมังกรธุรกิจ ตอน บทเรียนจากความโลภ"
    ผู้แต่ง ใช้นามปากกาว่า "อรรถกมล"

ผมอ่านหลายรอบแล้วครับ อ่านแล้วก็วางแทบไม่ลง จากนั้นก็ลืมไป กลับมาอ่านใหม่ก็ยังสนุกเหมือนเดิม หวังว่าทุกคนคงมีความรู้สึกเช่นเดียวกันนะครับ ผู้เขียนคนนี้ เก่งจริงๆ ครับ ผมเคยอ่านเรื่องสั้นของเขาหลายเรื่อง สนุก ได้อารมณ์มาก เอาละครับมาอ่านกันเลย

2. wannock

1/10

ในเช้าวันหนึ่ง 'ศราวุธ วิเชียรศาสตร์' นักบริหารการขายมือหนึ่งผู้ประสพความสำเร็จตั้งแต่วัยหนุ่มก็ได้รับการติดต่อจากคนของตระกูล 'ทรัพย์วิศาล' ตระกูลมหาเศรษฐีธุรกิจพันล้านที่กำลังคิดจะไต่อันดับสู่ธุรกิจหมื่นล้าน แต่กลับนำมาซึ่งปั_หาที่อาจทำให้พวกเขากลายเป็นตระกูลล้มละลายในไม่ช้านี้

และนั่นคือที่มาของข้อเสนอที่เสี่ยงภัยแต่ท้าทายยิ่งนักต่อศราวุธ นักบริหารหนุ่ม นั่นคือตำแหน่งกรรมการผู้จัดการให_่ของห้างสรรพสินค้าขนาดยักษ์ชานกรุงมูลค่าหมื่นล้าน... ยูโทเปีย พลาซ่า

สำหรับนักบริหารรับจ้างมืออาชีพแล้วการทำงานให้กับธุรกิจครอบครัวขนาดให_่ เป็นเรื่องโง่เขลา เพราะปั_หาเลือดต้องข้นกว่าน้ำมักจะทำให้น้ำขุ่นแบบไม่มีเหตุผลอยู่เสมอ นักบริหารมืออาชีพในธุรกิจครอบครัวจึงมักจะถูกมองด้วยสายตาหวาดระแวงและต้องเจอกับข้อกล่าวหาที่ดูไร้สาระอยู่เสมอ

แต่ในกรณีของตำแหน่งผู้จัดการให_่ห้างฯ ยักษ์ยูโทเปีย พลาซ่า ปั_หากลับมีมากกว่านั้นร้อยพันเท่า เพราะห้างฯ แห่งนี้หลังจากเปิดบริการเป็นต้นมาแล้ว มีลูกค้าเข้ามาเดินเล่นแทบจะใช้พนักงานคนเดียวนับได้หมดในแต่ละวันด้วยซ้ำ มันคือบทเรียนสำคั_ของครอบครัวทรัพย์วิศาล ที่ผันตัวเองจากธุรกิจรับเหมาก่อสร้างมาสู่กิจการค้าปลีกที่เจ็บปวดและมีราคาแพงมหาศาลเลยทีเดียว ปั_หาเหล่านี้ทำให้ศราวุธลังเลอยู่นานจนกระทั่งถูกขอร้องแกมบังคับจากผู้ให_่ที่นับถือหลายคนในเวลาไล่เลี่ยกัน เขาจึงตัดสินใจยื่นเงื่อนไขสำคั_ต่อคณะกรรมการบริหารของห้างสรรพสินค้าที่จะต้องมีอำนาจเบ็ดเสร็จเด็ดขาดเป็นเวลาหนึ่งปีหลังจากที่เข้ารับตำแหน่งเพื่อให้สามารถกู้สถานการณ์วิกฤติได้อย่างทันท่วงที

ไม่กี่ชั่วโมงหลังจากยื่นเงื่อนไข เขาได้รับคำตอบตกลงจากกรรมการทุกคนที่กำลังเหมือนคนใกล้จะจมน้ำ

3. wannock

2/10

วันแรกของการทำงานในตำแหน่งผู้จัดการห้างฯ ให_่ที่มีจำนวนพนักงานมากกว่าลูกค้า ศราวุธก็ได้รู้จักกับพนักงานฝ่ายการเงินเด็กหนุ่มเพิ่งจบใหม่ทีชื่อปกรณ์ ท่าทางกระตือรือร้นอยากเรียนรู้งานไปเสียทุกเรื่อง แต่ก็เปิ่นเชยเหมือนเด็กจากบ้านนอกทำให้ศราวุธนึกถึงตัวเองในอดีตขึ้นมาทันที ตอนที่เขาเรียกให้เด็กหนุ่มปกรณ์ค้นหาข้อมูลงบการเงินมาให้เขาตรวจสอบแล้วเขาก็ชงกาแฟเตรียมไว้ให้สองถ้วยนั้นทำให้เจ้าหนุ่มปกรณ์ถึงกับมือสั่นอย่างเห็นได้ชัดทีเดียวขณะยื่นมือไปรับถ้วยกาแฟจากเขา

4. wannock

3/10

จากเราด้วยล่ะ ที่ผ่านมาน่ะนอกจากเราจะไม่รู้จักลูกค้าแล้วเรายังไม่รู้จักตัวเองอีกด้วย รบกี่ครั้งมันก็แพ้

5. wannock

6. wannock

5/10

ทางแบงก์ชาติก็ถามมาเกี่ยวกับการสำรองหนี้สู_ในกรณีเงินกู้ของห้างฯ คุณมาบ้างแล้ว เราอยากจะขอความมั่นใจ

7. wannock

6/10

ระดับของทุกท่านในแต่ละบริษัทต้องให้ความสนใจในข้อความประชาสัมพันธ์ที่ทุกท่านในที่นี้จะกลับไปแจ้งให้ทราบแทนเราอย่าแน่นอน

8. wannock

7/10

พอๆ กับรถเมล์ เรามีอาจารย์กวดวิชาชื่อดังสารพัดสาขาวิชา แต่ก็ลงทุนโต๊ะ เก้าอี้ และอุปกรณ์การสอนให้ฟรีๆ เพื่อแลกกับการเก็บค่าเล่าเรียนที่ถูกแสนถูก ตอนนี้เรามีคนห้าพันครอบครัวในโครงการจอดแล้วจรเข้ามาที่ห้างฯ ของเราห้าพันครอบครัวสองหมื่นกว่าคนทุกเช้าและเย็น แต่เราไม่ได้อะไรเลยนะครับเจ้านาย

9. wannock

8/10

พื้นที่ก็ตามมาราวกับน้ำป่าทะลัก พื้นที่ให้เช่าหลายหมื่นตารางเมตรที่เคยทิ้งร้างถูกแย่งกันจองจนเต็มถึงขนาดต้องมีการวิ่งเต้นกับกรรมการบริหารบางคนเพื่อให้ได้ทำเลที่ดีที่สุด ทั้งหมดนี้นำมาซึ่งความตื่นเต้นดีใจจากทุกคนในตระกูลทรัพย์วิศาล เจ้าของห้างฯ ยิ่งนัก แต่กลับทำให้นักบริหารผู้ปราดเปรื่องอย่างศราวุธตึงเครียดมากขึ้นทุกวัน เพราะคนฉลาดอย่างเขามองเห็นสั__าณเตือนภัยร้ายแรงขึ้นแล้วจากท่าทีของคณะกรรมการบริหาร จนกระทั้งในเช้าวันหนึ่งเมื่อเขาได้อ่านพบข่าวในหน้าหนังสือพิมพ์ธุรกิจเกี่ยวกับการให้สัมภาษณ์ของท่านประธานบริษัท ยูโทเปีย พลาซ่า เจ้าสัวให_่ทรัพย์วิศาลผู้เป็นเสมือนประมุขของตระกูลให_่นี้โดยที่เขาเองก็ไม่เคยทราบรายละเอียดมาก่อนเลย

10. wannock

11. wannock

12. กระเจียว

กระเจียว เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2004
    ดีมากเลยค่ะ นี่ต้องเซฟเก็บไว้เลย

13. wannock

ดีใจครับ ที่คุณกระเจียวชอบ

14. Fat man

Fat man เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    น่าอ่าน สนุก ได้ความรู้ เพิ่มมุมมอง ที่สำคั_...ไม่ต้องจ่ายตัง อิอิ

15. wannock

ขอบคุณครับคุณ Fat man

16. winyoochanok

winyoochanok สมาชิก

การทำการตลาดแบบการคืนกลับให้สังคมเฉกเช่น ที่นิยมให้ปัจจุบัน

ผมไม่รู้ว่าคุณหวัดนกพิมพ์มาเองหรือยกมา แต่อยากบอกว่า
    ขอบคุณมากที่เอาเรื่องแบบนี้มาลง

หนังสือขายหัวเราะเล่มนี้ผมมีอยู่ที่บ้าน ซึ่งเล่มนี้ผมว่าไม่ต่ำกว่าสิบปี
    เพราะผมไม่ได้ซื้อมันอ่านแล้วนานมาก

การอ่านเรื่องที่เคยอ่านแบบนี้ทำให้ผมจดจำอะไรบางอย่างได้ในช่วงเวลานั้นๆ

17. wannock

ตอบครับ

1. พิมพ์เองนะครับ มือหงิกเลยแต่ก็ตั้งใจพิมพ์มาก ตรวจทานหลายรอบ เพราะไม่อยากพิมพ์ผิดกลัวคนอ่านจะไม่ได้รับอรรถรสเต็มที่ แต่ที่ทำก็เพราะอยากให้คนที่เข้ามาอ่านได้รับสาระและความรู้ แนวคิดดีๆ ที่ได้จากเรื่องนี้นะครับ

2. เรื่องนี้ ตั้งแต่ปี 38 โน้นนะครับ นานมากจริงๆ ต้นฉบับหนังสือที่เอามาพิมพ์ก็เก่าจนขาดหมดแล้ว ปกก็หายหมด

3. ขอถามอะไรหน่อยครับ แบบว่า ใครพาเรียกครับ (หวัดนก เนี้ย) เห็นในหลายกระทู้แล้ว อิอิ แบบว่า ชื่อ วันน๊อก นะครับ แต่ไม่ได้ว่านะครับ ถ้าอยากเรียกก็ยินดีรับครับ

18. winyoochanok

winyoochanok สมาชิก

:( ขอโทษครับ ผมไปเรียกซะเสียเห็นคนอื่นเขาเรียกกัน

ขอปรบมือให้ดังๆแล้วกันสำหรับการพิมพ์

19. Unregistered

Unregistered บุคคลทั่วไป

ดีใจครับที่ คุณ winyoochanok และ ศดานัน ชอบมัน

20. ab

ab เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2004
    ขอบคุณคุณwannock
    นะคะ ที่มีเรื่องดีๆมาให้อ่านกัน :)