เรื่องเด่น เรื่องเร้นลับที่เคยเจอกับตัวเองที่ไม่เคยเล่าที่ไหนมาก่อน

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย faveur, 7 เมษายน 2013.

1. faveur

faveur เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยตามนั้นเลยค่ะ....
    กัมมัสสะโกมหิ กัมมะทายาทา กัมมะโยนิ กัมมะพันธุ
    กัมมะปฏิสะณะณา ยัง กัมมัง กะริสสามิ กัลยาณัง วา ปาปะกัง วา
    ตัสสะ ทายาทา ภะวิสสามิ.

เราทุกคนต่างก็มีกรรมเป็นเผ่าพันธ์ มีกรรมเป็นทายาท.

2. dewpepsi

dewpepsi เป็นที่รู้จักกันดี

สุดยอดเลยครับ นับถือเลยครับ

3. ว่างจิต

ว่างจิต เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องราวที่คุณfaveurที่เล่ามาทำให้ผมนึกถึงเรื่องราวที่เคยได้พบเห็นมาเกี่ยวกับพระทางใต้ที่เล่นคุณไสย์ใส่โยมที่เป็นหญิงรื่องนี้เกิดขึ้นปีที่แล้ว ท่านแรกเป็นพระแถวสะบ้าย้อยเล่นเสน่ห์ใส่โยมที่เป็นแพทย์หญิงตกกลางคืนแพทย์ท่านนี้จะคึดถึงพระท่านนั้นอย่างมากจนไม่อาจจะทนได้ต้องขับรถไปหาท่านยามวิกาลแล้วก็ได้เสียกันในที่สุด แพทย์ท่านนี้รู้ดีว่าสิ่งที่ทำไปนั้นมันผิดแต่ก็ไม่อาจห้ามใจได้ วันหนึ่งได้ไปหาพระอีกรูปที่นาทวีเพื่อไปดูดวงพระท่านนั้นก็ทายไปคนละเรื่องบอกว่าแพทย์ท่านนั้นมีอาการทางโรคประสาทแล้ววันหนึ่งก็ได้ทราบว่ามีหมอหนุ่มคนหนึ่งที่หาดใหญ่เก่งมากก็เลยมาพบเพื่อขอให้ท่านดูดวงชะตาให้ ไมทันได้บอกอะไรท่านก็บอกเลยว่าคุณถูกของมาเป็นพระที่ทำ ก็เลยให้หมอท่านนั้นช่วยแก้ให้ถึงวันนี้ก็หายเป็นปกติดำเนินชีวิตได้เป็นปกติ อีกรายประมาณปี49 หรือ 50เป็นทหารหญิงไปปฏิบัติธรรม7วันที่วัดแห่งหนึ่งในจ.ว.พัทลุงหลังจากปฏิบัติกลับมาก็คิดถึงแต่พระรูปหนึ่งที่วัดแห่งนั้นในที่สุดก็ต้องไปหาพระรูปนั้นและยอมมีอะไรกับท่านนี่ก็เป็นอีกเคสครับ พระสมัยนี้ที่ชอบเรียนไสยเวทย์มนต์ดำกันเยอะมากลืมสมณสัญญาลืมไปว่ามาบวชเพื่ออะไร นึกถึงคำพูดของคุณลุงอนันต์ อดีตบุตรของหลวงพ่อยี วัดดงตาก้อนท่านเล่าว่ามีอยู่วันหนึ่งในตอนเช้าหลวงพ่อยีชี้ให้คุณอนันต์ดูพระ2รูปขณะเดินบิณฑบาตรและบอกว่าที่เห็นนั้นหน่ะไม่ใช่พระนะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 เมษายน 2013
  4. ว่างจิต

เรื่องการแก้ของนี่คนแก้ต้องเก่งกว่าอีกฝ่ายจึงจะแก้ได้ไม่เช่นนั้นก็แย่ ญาติผมคนหนึ่งถูกทำของทั้งของคนทรงทั้งหมออิสลามและไทยจากญาติอีกคนกะเอาตายเลย หามาหลายหมอก็ไม่หาย มาหายกับอาจาย์ท่านหนึ่งโดยที่ก่อนจะรักษาอาจารย์ท่านนี้บอกกับญาติผมว่าเมื่อแก้แล้วทุกอย่างมันจะกลับไปหาเจ้าของๆเขาอาจารย์แค่ต้องการช่วยเธอเท่านั้นไม่ได้ต้องการทำร้ายใคร หลังจากที่แก้ได้ประมาณกี่เดือนผมจำไม่ได้แน่ชัดคนทรงที่ทำของเสียชีวิตและต่อมาอีกน้าที่ทำของใส่เขาถึงกับพินาศและมาทราบภายหลังว่าหมอที่เขาจ้างตายหมดครับ เรื่องนี้เกิดขึ้นในช่วงปี2537-2540

5. faveur

เรื่องที่คุณ ว่างจิต นำมาเล่าให้ฟัง เชื่อว่าเป็นเรื่องจริงค่ะ บางคนบวชเข้ามา
    เพื่อหวังหาลาภสักการะ กิเลสก็ยังเยอะอยู่ ใช้วิชาไปในทางผิดๆ หากใครไม่รู้
    โดนกระทำแบบนี้ก็น่าสงสาร ตกนรกทั้งผู้กระทำและผู้ถูกกระทำ

ในปัจจุบันนี้ เรื่องเร้นลับ ทำนองนี้ยังคงมีให้เห็นอยู่เสมอ แม้จะเป็นสังคมสมัยใหม่ก็เถอะ สำหรับดิฉันเองยึดพระรัตนตรัย เป็นสรณะสูงสุด มีครูบาอาจารย์ที่เราให้ความเคารพศรัทธาก็หลายองค์ หนึ่งในศรัทธาสูงสุดของดิฉัน คือ พระเดชพระคุณหลวงพ่อจรัญ ฐิตธัมโม ค่ะ เดินตามคำสอนท่าน ฝึกสติอยู่เสมอ คิดว่า ถ้าเรามีจิตที่เข้มแข็งพอ ไม่อ่อนไหวไปกับอะไรง่ายๆ คิดว่าก็น่าจะปลอดภัยจากสิ่งเร้นลับเหล่านี้ได้ค่ะ

6. ว่างจิต

สาธุๆๆ /\

7. Highlander

Highlander เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2005
    อ่านแล้วสนุกค่ะ ทำให้ได้ข้อคิดหลายอย่าง ขอบคุณนะคะ

8. Kasem20

Kasem20 Active Member

ไสยาศาสตร์ไม่เคยหนีหายไปไหน เคยมีคนมีวิชาบอกไว้ว่ามันมีการพัฒนาอยู่ตลอด ครั้งนี้เค้าทำมาเราแก้ได้ ครั้งต่อไปเค้าต้องทำให้เราแก้ยากขึ้น คนที่มีวิชาเก่งๆสามารถสร้างวิชาใหม่ๆขึ้นมาได้อย่างง่ายดาย ครอบครัวของผมก็เคยโดนทำนองนี้เหมือนกับกินเวลาเป็นสิบปีเจอวันพระวันโกนไม่ได้ต้องมีถอนกันบ้างล่ะ โดนมาเยอะ ทุกภาค ทุกภาษา ทุกศาสนา ทุกนิกาย ทุกลัทธิ ไม่รู้เค้าเสาะแสวงหามาได้ไง ทั้งนี้ทั้งนั้นก็เรื่องสมบัติล้วนๆ ไม่กล้วเวรกรรมกันเลย

9. wangwang

wangwang เมตตาคุณณัง อะระหังเมตตา

เหมือนไวรัสคอมพิวเตอร์เลยนะครับ มีทั้งคนปล่อย มีทั้งคนสร้างโปรแกรมป้องกัน ต่างฝ่ายต่างต้องพัฒนาให้ทันกัน บางครั้งทั้งคู่ก็มาจากแหล่งเดียวกัน เพื่อผลประโยชน์ทางธุรกิจ

10. มะฬำมะฬอย

มะฬำมะฬอย เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2013
    เจ้าของกระทู้เขียนเล่าเรื่องได้ดีมากครับ เป็นประโยชน์มากครับ ขออนุโมทนาด้วยทั้งคุณนกและเจ้าของกระทู้ครับ

11. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    เพิ่งเปิดมาเจอ...อ่านรวดเดียวจบเลยค่ะ
    ต้องขอชมว่า คุณ faveur เล่าเรื่องได้น่าติดตามมาก
    มีแทรกคุยเป็นระยะๆด้วย (อันนี้ผู้หญิงชอบ แต่ผู้ชายเค้าเบื่อ อิอิ)

ตอนต้นๆ เห็นมีคอมเม้นท์มาต่อว่าอยู่ประปราย
    คิดว่าเป็นผู้ชาย จริตเขาจะไม่ค่อยชอบเยิ่นเย้อน่ะค่ะ
    ขอให้เข้าใจกันเถอะนะคะ (แฟนเราก็เป็น...ชอบแซวแรงๆประจำ แต่เราไม่ถือ)

เรื่องความลับระหว่างคุณนก กับพระรูปนั้น
    ดีแล้วล่ะค่ะ ที่คุณ faveur ไม่ได้นำมาเล่า
    ส่วนตัวคิดว่าผู้อ่านไม่ได้ประโยชน์อะไรเกี่ยวกับเรื่องนี้
    นอกจากสนองกิเลส คือ ความอยากรู้อยากเห็น เท่านั้นเอง

อนุโมทนานะคะ ที่อุตส่าห์นั่งหลังขดหลังแข็งพิมพ์มาให้อ่านกัน
    บุญกรรมของใคร ก็ติดตามตัวผู้นั้นไปแล้ว แก้ไขไม่ได้
    แต่เรื่องที่นำมาเล่าเป็นอุทาหรณ์ให้คนอื่นได้คิดก่อนทำนั้น
    มีประโยชน์มากๆๆๆๆ (นอกจากคุณfaveur แล้ว วิญญาณคุณนก
    ก็ได้บุญด้วยนะคะ.....)

12. faveur

เหมือนไวรัสคอมพิวเตอร์เลยนะครับ มีทั้งคนปล่อย มีทั้งคนสร้างโปรแกรมป้องกัน ต่างฝ่ายต่างต้องพัฒนาให้ทันกัน บางครั้งทั้งคู่ก็มาจากแหล่งเดียวกัน เพื่อผลประโยชน์ทางธุรกิจ
    เห็นด้วยกับคุณ wangwang เช่นกันค่ะ โลกวิทยาศาสตร์และโลกไสยศาสตร์ พัฒนาไปไม่เคยหยุดนิ่ง ฉะนั้นเราต้องระวังตัวเองเสมอค่ะ

เจ้าของกระทู้เขียนเล่าเรื่องได้ดีมากครับ เป็นประโยชน์มากครับ ขออนุโมทนาด้วยทั้งคุณนกและเจ้าของกระทู้ครับ
    ขอบคุณ คุณมะฬำมะฬอย นะคะ ที่เข้ามาอ่าน (ชื่อแปลกดีค่ะ:d)

ขอบคุณ คุณPawanrat-jin ที่อ่านรวดเดียวจบ...
    และขอบคุณทุกท่านที่ได้เข้ามาอ่านอีกครั้งนะคะ ก็ยืนยันอีกครั้งค่ะ
    ว่าเรื่องทั้งหมดเป็นเรื่องจริงที่เคยเกิดขึ้นครั้งหนึ่งในชีวิตของผู้เขียน(faveur)เอง
    บางตอนก็ไม่ได้เล่า ตามที่คุณ Pawanrat-jin เข้าใจนั่นถูกแล้วค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 พฤษภาคม 2013
  13. ปิญญ์

ปิญญ์ เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2012
    ขอบคุณที่แบ่งปันค่ะ เรื่องของโบราณ อยากฟังเหมือนกันค่ะ จะติดตามนะคะ

แถวบ้านเคยมีของโบราณที่ขุดค้นได้ เมื่อนำที่ดินป่าช้าสร้างโรงเรียน ขุดได้แล้วนำมาเก็บไว้บ้านกำนัน(ขณะนั้น) ตอนหลัง มีการขายของโบราณนั้นไป หายหมดเลย

2 ปีที่แล้ว อดีตกำนัน ป่วยอยู่ ลูกหลานผลาญเงินเป็นว่าเล่น ทรัพย์สมบัติฉิบหาย และ 2 ปีที่แล้ว บ้านเป็นตึกแถวไม้ แต่ทำเลดี มูลค่าสูงมาก ถูกไฟไหม้วอดวายทั้งหลัง น่าแปลก ตึกติดกัน มีผนังไม้ผนังเดียวกัน กลับไม่โดนไฟแม้แต่น้อย ผนังไม้เก่าๆ โบราณ ผนังเดียวกัน แต่ไหม้แค่ฝั่งกำนันฝั่งเดียว

คนเก่าคนแก่ พูดเหมือนกันว่า เป็นผลจากของเก่านั้น ผู้เล่า เคยได้เห็น ตอนนี้สูญหายหมดแล้วค่ะ กำนัน ปัจจุบันก็ยังทุกข์โศก แก่ เจ็บ น่าสงสารมาก

14. faveur

ขอบคุณ คุณปิญญ์ นะคะ ที่ได้เข้ามาติดตามอ่านประสพการณ์จริง
    ของfaveur หากได้ประโยชน์จากเรื่องนี้ ก็ขออนุโมทนาด้วยค่ะ
    และขอบคุณที่นำเรื่องราววัตถุโบราณมาแบ่งปันนะคะ อาถรรพ์ของโบราณ
    ถ้าใครเคยได้เจอก็จะมีลักษณะไม่ต่างกันเท่าไร

ก็อยากจะนำมาเล่าแบ่งปันอยู่ค่ะ แต่ช่วงนี้ยังไม่ค่อยพร้อมเท่าไร เอาไว้มีโอกาสดีๆ
    ให้faveur พร้อมกว่านี้ จะมาเล่าให้ฟังกันค่ะ แต่อาจจะไม่สนุก ตื่นเต้น
    เหมือนเรื่องเร้นลับที่ได้เล่าไปแล้วก็เป็นได้

15. samaice

samaice เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณค่ะ แล้วถ้าอาบเสร็จตามด้วยแป้งเย็นตรางู หล่ะค่ะ จริงๆ ถ้าได้สบู่นกแก้ว กับแป้งตรางู วิเศษสุดๆ ชื่นใจ

16. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    มีเวลาก็มาเล่าต่อนะคะ คุณ faveur
    ตั้งเป็นกระทู้ใหม่ก็ได้
    จะคอยติดตามค่ะ

17. sirigul

sirigul เป็นที่รู้จักกันดี

ขอยืนยันอีกคน นายดอกบัว เป็นคนพูดตรง พูดแรง ถึงขนาดจะฆ่าสัมภเวสีเลยทีเดียว ถ้าหากมารบกวนเค้า กูถีบแน่ อะไรปานนั้น นายคงไม่โกรธเรานะ ที่บังอาจวิจารณ์