เรื่องเด่น เรื่องเร้นลับที่เคยเจอกับตัวเองที่ไม่เคยเล่าที่ไหนมาก่อน

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย faveur, 7 เมษายน 2013.

1. phataravudh

phataravudh เป็นที่รู้จักกันดี

น่าจะออกรายการบันทึกกรรมนะครับ เป็นอุทาหรณ์ดี
    ่เมื่อวานเห็นเด็ก เอาหอยกาบคู่มาขาย สงสารเลยชื้อไปปล่อยลงในสระ นะครับ ขออุทิศบุญให้พี่นกด้วยนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 เมษายน 2013
  2. buakwun

buakwun เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2012
    ขออนุโมทนาบุญให้ทั้งท่านผู้เขียนและผู้ที่ท่านผู้เขียนมิได้เอ่ยนามไว้ในที่นี้ทั้งที่มีชีวิตอยู่และที่ล่วงลับไปแล้วทุกท่านด้วยค่ะ

3. GM_1980

GM_1980 เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2012
    สนุกดีคับ เป็นอุทาหรณ์ ให้แก่ หลายๆคน ขออนุโมทนาบุญกับผู้เขียน และ วิญญาณที่ล่วงลับไปแล้วคับ สาธุ

4. faveur

faveur เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ ขออนุโมทนาบุญกับกับกุศลจิตของท่านด้วยค่ะ

5. Michigan

Michigan เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ อนุโมทนาบุญผู้เขียน เรืองของพี่นกนี้มีประโยชน์ต่อคนทั้งหลาย กรรมที่ทำผ่านมาแล้วแก้ไม่ได้ จงยอมรับชดใช้กรรม ทำกรรมใหม่ให้ดี

ขอผลบุญที่ข้าพเจ้าทำเพื่อทำนุบำรุงพระพุทธศาสนาจงถึงพี่นกและดวงวิญญาณที่เกี่ยวข้องทั้งหลาย ขอให้ไปสู่ภพภูมิที่ดียิ่งๆขั้นไป จนถึงพระนิพพานกันเทอญ

6. Just another day

Just another day เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญกับท่านเจ้าของกระทู้และผู้อ่านทุก ๆ ท่านที่ได้เข้ามาให้คำแนะนำในนี้เพื่อเป็นประโยชน์แก่ผู้อ่านที่อาจจะพบเจอเรื่องเช่นนี้ ขอบุญกุศลนี้จงถึงแก่พี่นก ของเจ้าของกระทู้

ขออนุญาตผู้อื่นที่จะเข้ามาแนะนำ โดยทั่วไปคนที่โดนจะไม่รู้ตัวเองว่าโดนหรอกค่ะ นอกจากคนรอบข้างผิดสังเกตุหรือมีคนช่วย

ขอถามนิดนึงค่ะ ในกรณีที่กินเข้าไปแล้วจะแก้ยังไง เพราะในชีวิตจริง เราคงไม่นั่งระวังสวดตลอดทุกครั้งที่ไปนั่งทานอาหารใช่ไหมคะ เราโดนเพื่อนเอาให้กินสองคนเลย รักเขามาก เอาลูกเขามาเลี้ยงด้วย คนแรกมีคนช่วยไว้ แต่คนที่สองเราปวดหลังก่อนไปวัด ก็เลยสงสัย เพราะมีประสบการณ์จากครั้งแรก

จากกระทู้นี้ที่ท่านเจ้าของกระทู้เขียนว่าพี่นกจะมีอาการวันโกนกับวันพระ เราเพิ่งถึงบางอ้อ เมื่อเช้าวันพระ คนที่ทำเราคนแรกเขาทำเราเกือบสิบรอบ คล้าย ๆ ที่พี่นกโดน ตอนนี้ของเข้าตัวเขาแล้ว เรื่องผ่านมาประมาณเกือบสี่ปีแล้ว เราสงสัยมานานแล้วว่าทำไมเดี๋ยวเขาเปิดไฟรอบบ้านสว่างไสว บางทีก็มืดมาก พออ่านเรื่องนี้ เช้าวันพระเราเปิดม่านมา อ้าว เปิดไฟสว่างไสว อีกแล้ว อ้อ วันพระนี่ เลยไปถามอาจารย์ ท่านบอกว่าเขาคงหูแว่ว หรือกลัวอะไร วันโกนกับวันพระเขาจะมีอาการ เฮ้อ สงสัยมาตั้งนาน

7. faveur

น่าเห็นใจท่าน Just another day จริงๆ แต่ faveur ไม่มีความรู้ทางนี้เลยค่ะ ไม่กล้าแนะนำ ที่เล่ามาทั้งหมดก็เพราะเคยเห็น เคยอยู่ในเหตุการณ์เท่านั้น

หากบังเอิญมีท่านผู้รู้ได้ผ่านเข้ามาอ่าน อาจจะให้คำแนะนำที่ดีกับท่านได้
    ขอให้เจอครูบาอาจารย์ ที่รักษาท่านให้หายได้ในเร็วพลันนะคะ

8. Just another day

Just another day เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณค่ะ เราไม่ได้เป็นอะไรแล้วค่ะ ที่เล่าข้างบนคือเพื่อนบ้านที่ทำใส่เราค่ะ เห็นเขาเปิดๆ ปิดๆไฟ ก็สงสัย เพิ่งรู้ว่าเป็นวันโกนวันพระค่ะ

เรามีครูบาอาจารย์แล้ว ทุกวันนี้ก็ตั้งใจปฏิบัติอยู่ค่ะ แต่ก็ยังตัดกิเลสไม่ได้ ยังอยากรู้ว่าคนที่ทำเราจะได้รับผลกรรมอย่างไรบ้าง

9. faveur

ต้องขออภัยด้วยค่ะ ตอนแรกนึกว่าเป็นตัวท่านเองที่โดน สรุปก็คือคนทำใส่ท่านโดนเอง
    กรรมทันตามาไวเหมือนจรวดเลยนะคะ กรรมของใครก็เป็นของคนนั้น
    ขออนุโมทนาด้วยนะคะ สำหรับการตั้งใจปฏิบัติ แม้จะยังตัดกิเลสไม่ได้ ตัวเราเองก็เหมือนกันค่ะ ก็พยายามอยู่

10. faveur

นอกเหนือจากที่ได้เล่าไว้แล้ว อันนี้ผู้เขียน ก็ไม่อาจทราบได้เหมือนกันค่ะ

11. อริยะบุคคล

อริยะบุคคล เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2012
    พลังของจิตไม่ว่าจะดีหรือชั่วร้ายแรงจริง การทำคุณไสยและการป้องกันแก้ไขเป็นเรื่องที่เข้าใจยากมากสำหรับผู้ไม่ได้ฝึก พระพุทธเจ้าจึงให้เราอย่าตั้งอยู่ในความประมาท ให้รักษาศีลเพื่อเป็นการไม่เบียดเบียนตัวเองและผู้อื่น อันเป็นการก่อกรรมขึ้นไม่จบสิ้น กรรมชั่วเมื่อทำแล้วไม่สามารถแก้ได้เป็นอย่างที่ท่านเล่า แก้กรรมจึงเป็นไปไม่ได้ ผู้ใดทำกรรมไว้จะได้รับผลแน่นอนไม่ช้าก็เร็ว คุณนกแม้จะทำบุญสูงสุดด้วยการภาวนาก็จริงแต่กรรมนั้นหนักมากไม่อาจต้านแรงกรรมได้ คำว่าละอายชั่วกลัวบาปหรือหิริโอตัปปะจึงควรมีอยู่ในทุกผู้ทุกตน ถ้าจขกท ลองสื่อถึงคุณนกดูว่าอยากให้เล่าไหม แต่สำหรับเราแค่นี้ก็เป็นการย้ำถึงเรื่องบุญบาปได้มากพอแล้ว คุณนกและผู้เกี่ยวข้องทุกคนคงได้สร้างกรรมเวรร่วมกันมาจึงได้เกิดเหตุเช่นนี้ขึ้น เป็นที่น่าเศร้าจริงขอแสดงความเสียใจด้วย พุทธังสรณังคัจฉามิ ธรรมมังสรณังคัจฉามิ สังฆังสรณังคัจฉามิ

12. khunfongbeer

khunfongbeer เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2012
    เรื่องราวน่าสนใจ และน่ากลัวด้วยค่ะ

13. nichaojung

nichaojung เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2011
    ขอบคุณเจ้าของกระทู้มาก ที่สละเวลามาเขียนให้ได้อ่านกัน ขอ ให้มีความสุขมากครับๆ

14. namastee

namastee สมาชิก

nichaojung ขอบคุณเจ้าของกระทู้มาก ที่สละเวลามาเขียนให้ได้อ่านกัน ขอ ให้มีความสุขมากครับๆ

สมัครเพื่อจะบอกด้วยค่ะ

15. ฤดีรัตน

ฤดีรัตน Active Member

สนุกมากเลยค่ะ

16. buakwun

buakwun เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2012
    หากมีเรื่องเล่าหรือประสบการณ์ดี ๆ ที่เป็นประโยชน์ต่อผู้อ่านก็เขียนประสบการณ์ดี ๆ เหล่านั้นมาให้อ่านกันอีกนะคะ อนุโมทนาบุญกับคุณ faveur และผู้ที่เข้ามาแชร์ความเห็นดี ๆ ร่วมกัน

17. Thorn@Aus

Thorn@Aus เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเคยต้องเข้าไปทำงานในป่าชายแดนประเทศลาว-เวียดนาม ซึ่งเป็นบริเวณที่เล่นคุณไสย์กันมาก ผมจำไม่ได้ว่าใครแนะนำว่าอยู่ในป่าเวลาอาบน้ำให้อาบด้วยสบู่นกแก้วสีเขียว และให้พกกระเทียมหนึ่งกลีบไว้ในกระเป๋าเสมอ แล้วจะป้องกันคุณไสย์ได้ ผมก็ทำตาม และรอดพ้นมาได้ ตอนนั้นพอคนลาวเค้าเห็นพวกผมซื้อสบู่นกแก้วสีเขียวไปเป็นแพ็ค ๆ เค้าก็ถามทันทีเลยว่า ป้องกันคุณไสย์เหรอ ผมบอก "ครับ" เค้าก็ยืนยันว่ากันได้จริง ๆ คนลาวเค้าก็เชื่อเหมือนกัน ครับ บอกไว้เผื่อใครจะเอาไปใช้ ไม่หวงครับ

18. faveur

เรื่องที่เคยเจอ และที่มีความเกี่ยวข้องกับตัวเอง แบบเต็มๆ ก็มีเรื่องที่ได้เล่าไว้แล้วนี้ และมีเรื่องอื่นๆบ้าง แต่คิดว่าไม่น่าจะหนักเท่าที่ได้เล่าไปแล้วค่ะ

ส่วนเรื่องอื่นๆก็พอมี แต่ว่าเป็นเรื่องที่ได้รับฟังมาจากเพื่อนสนิทเล่าให้ฟังอีกที เป็นประสบการณ์ตรงของครอบครัวเพื่อน เช่น เรื่อง น้อยใจสามีแล้วผูกคอตายในห้องเช่า ทางครอบครัวเพื่อนทำบุญอุทิศส่วนกุศลให้เรื่อยๆ จากผีร้ายกลายเป็นผีดี และให้คุณ ช่วยกิจการของเพื่อนจนรุ่งเรือง(พื้นฐานคือความขยันของครอบครัว) ฯลฯ. และเพื่อนยังได้บอกว่า จากที่เคยกลัวผีสุดๆ โดนหลอกประจำกลายเป็นคนที่เฉยชาต่อผี จะมารูปแบบไหนก็ม่กลัวแล้ว เจอก็คุยกันเหมือนคุยกับคนเป็นๆเลยค่ะ คร่าวๆแค่นี้ก่อนนะคะ เดี๋ยวจะลองบอกเพื่อนให้เล่าให้ฟัง เพราะผู้เขียนคงเล่าได้ไม่เท่าเขา ขอให้มีความสุขกับวันสงกรานต์ นี้ทุกท่านนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 เมษายน 2013
  19. ฤดีรัตน

ฤดีรัตน Active Member

ขอให้ผู้เขียนมีความสุขวันสงกรานต์นี้เช่นกันค่ะ

20. tassumalee

tassumalee เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2013
    " ขออนุโมทนา กับท่านเจ้าของกระทู้ ที่ได้นำเรื่องราวมาให้ได้รับรู้ และขอให้ดวง

วิญญาณของพี่นก ( ชื่อเดียวกันเลย ) จงไปสู่สุขคติ ไปยังภพภูมิที่ดีๆ "

อ่านแล้วก็ให้นึกย้อนมาที่เรื่องของตัวเอง "เพราะก็เคยพบเจอเรื่องแปลกๆอยู่"

เชื่อค่ะว่าเวรกรรมมีจริง ภพภูมิมีจริง จิตวิญญาณมีอยู่จริง ยิ่งถ้าเคยได้ไปกราบนมัสการ

หลวงพ่อจรัญ ท่านมาแล้วหรือเคยไปปฏิบัติธรรม ที่วัดท่านมาแล้วและนำมาปฏิบัติต่อก็จะรู้

ได้ด้วยตนเอง และพึงระลึกกรรมในชาตินี้ได้ว่าเคยทำกรรมอะไรไว้บ้าง

" สวัสดีปีใหม่ไทยนะคะ ขอให้มีความสุข อย่าเจ็บอย่าจน และขอให้เจริญ

ทั้งในทางโลก ทางธรรมยิ่งๆขึ้นไป ตราบจนกว่าจะถึงนิพพาน เทอญ. "