เรื่องเล่าของน้ำ(ประสบการณ์นางกวักหลวงตาปลอด นางกวักอันดับหนึ่งของภาคใต้ค่ะ)

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย น้ำดี1, 24 ธันวาคม 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    สวัสดีค่ะ

ประมาณปลายเดือน ม.ค.54 น้ำคงจะย้ายนิวาสถานไปอยู่ อ.ขุนยวม จ.แม่ฮ่องสอน แล้วนะค่ะ และคงได้มีโอกาสเดินทางเข้าไปยังประเทศพม่าบ่อยครั้ง หลังจากที่น้ำไปอยู่ที่นั่นจะได้เริ่มโครงการอะไรต่ออะไรหลายอย่าง และแน่นอนค่ะ น้ำจะแจ้งเป็นการส่วนตัวสำหรับพี่ ๆ ที่คุ้นเคยกันเป็นอย่างดีนะค่ะในธุรกิจที่น้ำจะชวนทำกันค่ะ

จากประสบการณ์ที่ผ่านมาในการนำพระเครื่องติดตัว หากพี่ ๆ ท่านใดเขียนเล่าให้ฟังได้ ยินดีนะค่ะ อยากเป็นผู้ฟังที่ดีบ้างค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1,011.2 KB
      เปิดดู:
      1,301
      ขนาดไฟล์:
      273.9 KB
      เปิดดู:
      1,231
      ขนาดไฟล์:
      172.9 KB
      เปิดดู:
      740
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 มกราคม 2011
  2. น้ำดี1

หากมีใครถามน้ำสักคำ พระเครื่องใดที่น้ำบูชาแล้วชีวิตมีแต่สิ่งดี ๆ เข้ามาอยู่เรื่อย คำตอบมีดังนี้ค่ะ

1. นางกวักหลวงตาปลอด วัดหัวป่า
    2. พระพิมพ์เศียรโล้นสะดุ้งกลับ หลวงปู่บุญ วัดกลางบางแก้ว
    3. ลุงไข่ วัดเจดีย์
    4. พระเครื่องหลวงปู่ทวด

ปัจจุบันนี้ในคอน้ำจะมีเพียงนางกวักหลวงตาปลอด และลุงไข่ วัดเจดีย์ค่ะ หากถามว่ามีประสบการณ์เด่นด้านใด ตอบอย่างไม่ลังเลแม้แต่น้อยค่ะ ด้านการทำมาหากิน และมีอะไรดี ๆ เข้ามาเรื่อย ๆ บางครั้งก็แบบไม่รู้ตัว บางครั้งก็แทบจะเป็นไปไม่ได้นี่แระค่ะ แต่ก็เป็นไปแล้ว

3. น้ำดี1

เห็นคุณน้ำในบอร์ดพลังจิต ค่อนข้างมีความรู้เรื่องหลวงปู่บุญ ผมไม่ได้เป็นสมาชิก จึงขอรบกวนสอบถามผ่านทาง email ครับ

เมื่อวานผมซื้อหนังสือของ อ.ลิ้ม นครปฐม มานั่งดู
    1.อาจารย์น่าเชื่อถือขนาดไหนครับ
    2.ผมมีโล้นสะดุ้ง จินดามณี จุ่มรัก แต่ขนาดใหญ่กว่าในหนังสือ ก็คือของเก๊ เลยหรือเปล่าครับ
    3.คนขายหนังสือบอกว่าถ้าไม่เหมือนกับหนังสือก็คือเก๊ ผมเลยรู้สึกเสียใจ เพราะผมได้มานานจากรุ่นน้องแถวนครชัยศรี เขาเอาของพ่อมาให้
    4.ถ้าของผมมีสิทธิ์เป็นของจริง ช่วยสอนวิธีดูหน่อยครับ

ตอบคำถามค่ะ
    1. หนังสือหลวงปู่บุญเล่มของลิ้ม นครปฐมที่สอบถามมาว่ามีความน่าเชื่อถือขนาดไหน ขอตอบว่าน่าเชื่อถือที่สุดเล่มหนึ่งค่ะ เพราะ อ.ลิ้ม ท่านชำนาญพระสายวัดกลางบางแก้วเป็นอย่างยิ่งค่ะ
    2. หลักการพิจารณาพระเครื่องสำคัญที่พิมพ์ทรงเป็นลำดับแรกค่ะ เนื้อหารองลงมา สุดท้ายตำหนิ หากพิมพ์ทรงผิดเพี้ยนโอกาสที่จะแท้ยากมากค่ะ
    3. หนังสือบางเล่มก็ลงภาพของปลอมเยอะไปค่ะ แต่พระเครื่องของท่านมีการปลอมมาตั้งแต่สมัยปู่ย่าตายายแล้วค่ะ แต่ถ้าอย่างไรลองถ่ายภาพให้ชมดีกว่าค่ะ น้ำจะได้ดูให้
    4. วิธีดูพระเครื่องหลวงปู่บุญ วัดกลางบางแก้วไม่ยากเลยค่ะ สิ่งที่ยากคือ ตัวของเราเองว่าจะจดจำพิมพ์ทรงได้แม่นยำขนาดไหน ซึ่งเป็นจุดเริ่มต้นของการดูพระเครื่องแต่ละพิมพ์ในภายหลังตามมาค่ะ แต่ถ้าจะให้น้ำสอนวิธีดูพระเครื่องของท่านในจุดตายของแต่ละพิมพ์ทรงคงไม่ได้ค่ะ เพราะน้ำไม่เคยถ่ายทอดเรื่องนี้ให้ใครมาก่อน แต่ถ้าจะให้สอนคร่าว ๆ สำหรับดูอันนี้ได้ค่ะ จะได้แยกแยะระหว่างพระแท้กับพระปลอมเป็นลำดับแรกค่ะ

4. น้ำดี1

หากถามว่าพระสายวัดกลางบางแก้ว ระหว่างหลวงปู่บุญ หลวงปู่เพิ่ม หลวงปู่เจือ อย่างไหนเล่นหายากกว่ากัน ขอตอบเลยค่ะ พระเครื่องและวัตถุมงคลของหลวงปู่เจือเล่นหายากมากค่ะ แม้จะเป็นพระใหม่ ๆ ก็ตามค่ะ แต่ต้องยอมรับอย่างหนึ่งค่ะ วันเวลาเปลี่ยนไป อะไรก็เปลี่ยนตามกาลเวลาเสมอค่ะ ในยุคหลวงปู่บุญ พระเครื่องแม้จะมีคนปลอมกันมากมาย และปัจจุบันฝีมือในการปลอมพระเครื่องหลวงปู่บุญปลอมจนติดรางวัลที่ 1 งานใหญ่ ๆ มาแล้วหลายงาน ล้วนมีเหตุปัจจัยประกอบแทบทั้งนั้นค่ะ การที่จะพิจารณาพระเครื่องหลวงปู่บุญนอกจากเรื่องพิมพ์ทรงซึ่งสำคัญที่สุดแล้ว เรายังต้องพิจารณาด้านเนื้อหาของพระควบคู่กันไปด้วย พระเครื่องของท่านมีการสร้างทั้งเนื้อดินเผา เนื้อว่าน เนื้อยาวาสนาจินดามณี ทั้งแบบชุบรักและไม่ชุบรัก เนื้อโลหะ เนื้อไม้แกะ รวมทั้งเครื่องรางต่าง ๆ เช่น ประคำยา นางกวักไม้แกะ พระบูชาไม้แกะ งาแกะ และอื่น ๆ เป็นต้นค่ะ หากเราไม่เคยศึกษาเรียนรู้เนื้อหาพระแต่ละประเภทมาจนเกิดความชำนาญ โอกาสที่จะพลาดมีสูงมาก ๆ ค่ะ อย่าลืมนะค่ะ พระสายนี้มีราคาสูงมาก ๆ ของปลอมก็มีมากมายหลายฝีมือ น้ำยินดีจะถ่ายทอดให้ในบางเรื่อง แต่ยกเว้นในเรื่องจุดตายของแต่ละพิมพ์ทรงซึ่งไม่สามารถเปิดเผยให้ใครฟังได้ค่ะ

5. krissy

krissy เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010
    สวัสดียามเช้าค่ะ

กระทู้หายไปไหนหมดเลย

ขอชมภาพกีต้าร์ทีค่ะ

6. น้ำดี1

แนบมา รูปภาพ และลิงก์ในข้อความนี้ถูกบล็อกเพื่อความปลอดภัยของคุณ
    แสดงเนื้อหา |

<META name=Generator content="Microsoft SafeHTML"><STYLE> .ExternalClass .ecxhmmessage P {padding:0px;} .ExternalClass body.ecxhmmessage {font-size:10pt;font-family:Tahoma;} </STYLE>สวัสดีครับ คุณเหนือ
    ผมชื่อ พีร์ ทำงานอยู่ศาลากลางจังหวัดเชียงใหม่ ครับ วันนี้ได้เข้าเว็บดูเจอพระพิมพ์นาคปรก ห้าเหลี่ยม เนื้อขมิ้นเสก หลวงปู่เพีม วัดกลางบางแก้ว จ.นครปฐม จึงมีความสนใจจะเช่ามาบูชาสักองค์ ผมเกิดวันเสาร์ครับ แต่ไม่มีความรู้เรื่องพระเครื่องครับ จึงขอความกรุณาคุณเหนือช่วยแนะนำการดูพระรุ่นนี้ และราคาเช่าด้วย (พระในรูปนี้แท้หรือไม่พอดูออกไหมครับ) หรือถ้าคุณน้ำจะกรุณาให้เบอร์โทร ผมจะได้โทรปรึกษา ขอบพระคุณมากครับ มือถือผมครับ..........

ยินดีอย่างยิ่งค่ะ พระเครื่องหลวงปู่เพิ่มพิมพ์นาคปรกห้าเหลี่ยม เนื้อขมิ้นเสก เป็นพระเครื่องที่น่าใช้มาก ๆ ค่ะ เนื้อขมิ้นเสกที่ท่านได้นำมาจัดสร้างเป็นองค์พระ หลวงปู่บุญท่านเก็บใส่โถมานานหลายปีทีเดียวค่ะ และท่านยังได้ปลุกเสกเป็นประจำ ดังนั้นเนื้อขมิ้นเสกจึงเป็นเนื้อที่ดีในตัวอยู่แล้วค่ะ ประกอบกับได้หลวงปู่เพิ่มปลุกเสกเพิ่มเติมอีก จึงแทบไม่ต้องบรรยายเลยค่ะ พระพิมพ์นี้ราคาค่อนข้างสูงมาก ของปลอมมีมานานแล้วค่ะ การจะพิจารณาพระพิมพ์นี้ก็พิมพ์ทรงเป็นลำดับแรกเช่นกันค่ะ แล้วดูเนื้อหาว่าต้องเก่าถึงยุคท่าน ดูมวลสารในเนื้อพระ แต่วิวัฒนาการยุคนี้ทันสมัยมากเหลือเกิน ของปลอมทำได้ใกล้เคียงของแท้มาก ๆ ดังนั้นหากไม่มั่นใจส่งภาพมาให้น้ำทางเมล์ได้เลยค่ะ (น้ำไม่เห็นไฟล์ภาพในเมล์ค่ะ)

7. น้ำดี1

Sutthibhatphong พูดว่า (9:27 AM):
    <DIR>
    สวัสดีครับ คุณน้ำ ขออภัยด้วยครับที่เขียนชื่อเล่นคุณน้ำ เป็นคุณเหนือครับ
    </DIR>
    น้ำเองค่ะ พูดว่า (9:27 AM):
    <DIR>
    นึกว่าใครซะอีกค่ะ
    น้ำเพิ่งตอบเอง

ไม่เป็นไรค่ะ เขียนชื่อผิดเท่านี้เอง
    </DIR>

8. น้ำดี1

utthibhatphong พูดว่า (9:30 AM):
    <DIR>
    สนใจพระเครื่องมานานหรือยังครับ
    </DIR>
    น้ำเองค่ะ พูดว่า (9:30 AM):
    <DIR>
    ปีเศษแล้วค่ะ
    ไม่ทราบได้เมล์น้ำมาจากทางไหนหรอค่ะ
    </DIR>
    Sutthibhatphong พูดว่า (9:32 AM):
    <DIR>
    ขอโทษนะครับ ได้จากโปรไฟล์ของคุณน้ำ ผมลองคลิ๊กดู ปรากฏว่าเข้าสู่หน้าฮอตเมล์และมีชื่อเมล์ปลายทางของคุณอยู่ครับ
    </DIR>
    น้ำเองค่ะ พูดว่า (9:32 AM):
    เรื่องเล่าของน้ำ (บันทึกการเดินทางของน้ำ และประสบการณ์แม่นางกวักหลวงตาปลอดค่ะ) (1 คน กำลังดูอยู่) ในเว็บพลังจิตเลยนะค่ะ
    น้ำเองค่ะ พูดว่า (9:33 AM):
    <DIR>
    นึกว่าเป็นสมาชิกพลังจิตซะอีกค่ะ
    Sutthibhatphong [FONT=MS Shell Dlg 2][SIZE=5][COLOR=#545454][FONT=MS Shell Dlg 2][SIZE=5][COLOR=#545454][FONT=MS Shell Dlg 2][SIZE=5][COLOR=#545454]พูดว่า (9:34 AM):
    [/COLOR][/SIZE][/FONT][/COLOR][/SIZE][/FONT][/COLOR][/SIZE][/FONT][FONT=MS Shell Dlg 2][SIZE=6][FONT=MS Shell Dlg 2][SIZE=6][/SIZE][/FONT][/SIZE][/FONT][FONT=MS Shell Dlg 2][SIZE=7][FONT=MS Shell Dlg 2][SIZE=7]คุณน้ำมีแรงจูงใจอะไรถึงสนใจพระเครื่องละครับ ผมเกิดวันเสาร์อยากจะหาพระประจำวันเกิดมาบูชาประจำตัวครับ
    [/SIZE][/FONT][/SIZE][/FONT]</DIR>

9. น้ำดี1

ขอบคุณมากๆ ครับ ผมได้ส่งรูปให้คุณน้ำพิจารณา
    ขนาดพระ กว้าง 2 ซม. สูง 3 ซม. ครับ

ธงชัย

องค์นี้ปลอมแบบดูง่ายเลยค่ะ

10. น้ำดี1

แท้ ดูง่ายมากค่ะ

Sutthibhatphong พูดว่า (9:36 AM):

<DIR>
    ดูพระเป็น(เก่ง) เหมือนคุณพ่อหรือเปล่าครับ

</DIR>
    น้ำเองค่ะ พูดว่า (9:36 AM):

<DIR>
    เป็นแค่หลวงปู่บุญ วัดกลางบางแก้วเองค่ะ

</DIR>
    Sutthibhatphong พูดว่า (9:37 AM):

<DIR>
    ภาพที่ผมส่งให้ดู คุณน้ำดูออกหรือเปล่าครับว่าจริงหรือไม่

</DIR>
    น้ำเองค่ะ พูดว่า (9:37 AM):

<DIR>
    ไม่มีภาพเลยค่ะ

</DIR>
    Sutthibhatphong พูดว่า (9:37 AM):

<DIR>
    ผมจะส่งทางเมล์อีกครั้งนะครับ

</DIR>
    น้ำเองค่ะ พูดว่า (9:38 AM):

<DIR>
    ได้ค่ะ

</DIR>
    Sutthibhatphong พูดว่า (9:38 AM):

<DIR>
    กรูนารอสักครู่ครับ ถ้าคุณน้ำมีเรื่องอะไรจะคุยให้ฟังเชิญได้ครับ

</DIR>
    น้ำเองค่ะ พูดว่า (9:38 AM):

<DIR>
    เด๋วรอชมค่ะ

</DIR>
    Sutthibhatphong พูดว่า (9:41 AM):

<DIR>
    ผมส่งไปแล้วครับ

</DIR>
    น้ำเองค่ะ พูดว่า (9:42 AM):

<DIR>
    เด๋วดูค่ะ

</DIR>
    น้ำเองค่ะ พูดว่า (9:45 AM):

<DIR>
    องค์นี้แท้ ดูง่ายมากค่ะ
    Sutthibhatphong พูดว่า (9:46 AM):

<DIR>ราคาเช่าประมาณเท่าไหร่ครับ

</DIR>
    น้ำเองค่ะ พูดว่า (9:46 AM):

<DIR>จะเช่าเขาหรอค่ะ

</DIR>แล้วเขาเปิดมาเท่าไรค่ะ
    </DIR><DIR>

Sutthibhatphong [SIZE=5][COLOR=#545454][FONT=MS Shell Dlg 2][SIZE=5][COLOR=#545454]พูดว่า (9:48 AM):[/COLOR][/SIZE][/FONT][/COLOR][/SIZE]

[COLOR=#ff0000][B][SIZE=5][FONT=Tahoma][COLOR=#ff0000]<DIR>[/COLOR][/FONT][/SIZE][/B][/COLOR]
    ผมยังไม่ได้โทร เพราะไม่รู้เรื่องพระและราคาครับ คุณน้ำช่วยกรุณาดุว่าพระองค์นี้ซ่อมหรือเปล่าครับ

</DIR>

</DIR>

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      185.3 KB
      เปิดดู:
      1,043
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 ธันวาคม 2010
  11. น้ำดี1

หลักการดูพระพิมพ์เศียรโล้นสะดุ้งกลับ หลวงปู่บุญ วัดกลางบางแก้ว เนื้อยาวาสนาค่ะ พิมพ์นี้เนื้อจะค่อนข้างละเอียดนะค่ะ
    ของแท้
    1. ในการดูพระพิมพ์นี้สำคัญที่สุดคือเรื่องพิมพ์ทรงค่ะ คนที่ไม่แม่นพิมพ์ยากมากที่จะดูออกค่ะ เพราะพระที่ถอดพิมพ์มาทำได้ใกล้เคียงมาก ๆ พระพิมพ์นี้จะมีเอกลักษณ์ของพิมพ์ซึ่งของปลอมยังทำไม่ได้ค่ะ แต่เกือบได้
    2. คางด้านซ้ายขององค์พระจะตัดตรงลงไป เลยมองดูกลายเป็นคางจะแหลมค่ะ เหมือนลักษณะคนใช้มือด้านซ้ายตัด ทำให้แก้มด้านซ้ายถูกแม่พิมพ์เป็นรอยปาดขึ้นมา
    3. คางด้านขวาจะกลมมน เป็นรูปไข่

สรุป พระแท้ทุกองค์ในเวลานี้จะต้องมีรอยขูดพิมพ์ที่แก้มด้านซ้ายค่ะ ซึ่งในขณะที่ของปลอมจะไม่มีรอยขูดพิมพ์ หรือรอยถอดพิมพ์แต่อย่างใด

12. น้ำดี1

วิธีการดูพระพิมพ์ปรกโพธิ์ใหญ่ หลวงปู่บุญ วัดกลางบางแก้วค่ะ

พระพิมพ์นี้เท่าที่พบเห็นด้านหลังจะมีด้วยกันหลายแบบค่ะ แต่ที่พบเห็นมากที่สุดจะเป็นแบบหลังยันต์สี่ หรือยันต์โต๊ะกังค่ะ เป็นยันต์ปั๊มนะค่ะ สำหรับด้านหลังที่พบเห็นเป็นรอยจารมักจะจารเป็นตัวคล้ายเลข 6 ไทยค่ะ และบางองค์ก็จะมีรอยจาร ภ ค วา ซึ่งเป็นที่นิยมและมีราคาสูงสุด

ในการพิจารณาพิมพ์ปรกโพธิ์ใหญ่ก็เช่นกัน พิมพ์ทรงเป็นสิ่งสำคัญมาก ให้สังเกตุด้านหน้านะค่ะตรงช่วงระหว่างหัวเข่าทั้งสองข้างจะมีเสี้ยนค่ะ มือที่ประสานจะเป็นเสี้ยนตรง ๆ เหมือนกับพระเครื่องของหลวงปู่ทวด พิมพ์หลังตัวหนังสือไม่ผิดเพี้ยนค่ะ นี่คือจุดสำคัญในการดูพระพิมพ์นี้ค่ะ

13. น้ำดี1

หากเอ่ยถึงวัตถุมงคลสายวัดกลางบางแก้ว น้อยคนนักที่จะไม่นึกถึงพระเครื่องพิมพ์หนึ่งที่โด่งดังเป็นอย่างยิ่ง และมีราคาค่าบูชาที่สูงมาก ๆ ในขณะนี้ พระเครื่องที่น้ำกำลังเอ่ยถึงนั่นก็คือ พระชัยวัฒน์ ซึ่งมีด้วยกันหลายพิมพ์ค่ะ ไม่ว่าจะเป็นพิมพ์ชะลูด ซึ่งค่านิยมแพงเป็นอันดับหนึ่ง พิมพ์ต้อ พิมพ์ป้อมเล็ก พิมพ์ป้อมใหญ่ เป็นต้น ซึ่งเอกลักษณ์ในพระชัยวัฒน์พิมพ์ต่าง ๆ ของหลวงปู่บุญที่ขาดไม่ได้คือ ชาดและหรดาลค่ะ

การพิจารณาเก๊-แท้ พระชัยวัฒน์พิมพ์ชะลูดหรือพิมพ์อื่น ๆ มีดังนี้

สิ่งที่น้ำจะเขียนต่อไปนี้ขอให้ตั้งใจฟังให้ดี ๆ นะค่ะ เพราะทุกถ้อยคำล้วนมาจากประสบการณ์ของน้ำล้วน ๆ ที่ได้เห็นมามาก ผ่านมือมามากหลายสิบองค์ ทั้งแบบสมบูรณ์ ไม่ผ่านการใช้ หรือแม้กระทั่งผ่านการใช้มาจนสึกก็ตาม บวกกับพี่ ๆ ลูกศิษย์ที่ได้ช่วยกันถ่ายทอดวิชาความรู้ให้น้ำจนจำขึ้นใจ ดังนั้นน้ำจะบอกไว้เลยนะค่ะ ปัจจุบันพระชัยวัฒน์ หลวงปู่บุญ วัดกลางบางแก้ว ของปลอมเล่นเป็นของแท้มากมายในเวลานี้ ที่ ๆ ลงขายในเน็ต หรือขายในศูนย์พระเครื่องมากมายหลายแห่งอันตรายค่ะ น้ำเชื่อว่าคนที่ดูขาดจริง ๆ มีไม่มากนักค่ะ พระชัยวัฒน์ หลวงปู่บุญ จำไว้ให้แม่นนะค่ะ ต้องดูองค์จริงเท่านั้น ลำพังดูแค่ภาพถ่ายแล้วบอกเก๊-แท้ได้ น้ำจะบอกให้เลยค่ะ คนนั้นโกหกแน่นอน ไม่มีใครที่จะดูภาพถ่ายแล้วตอบเก๊-แท้ได้ ไม่ว่าเซียนคนไหนก็ตาม หรือเซียนสายตรงก็ตามค่ะ ต้องเอาองค์จริงมาดูเท่านั้น และที่สำคัญต้องไม่เป็นพระที่เลี่ยมจับขอบมานะค่ะ จำให้แม่นเลย หากเจอพระชัยวัฒน์ที่เลี่ยมจับขอบให้ตีปลอมไว้เลย ไม่ต้องสนใจค่ะ คนที่ไม่เคยเห็นของจริงมาก่อนไม่มีทางที่จะดูพระชัยวัฒน์ หลวงปู่บุญเก๊-แท้ได้อย่างแน่นอน ต่อให้เก่งขนาดไหนก็ตาม เกิดมีคำถามขึ้นมาว่า แล้วชาด หรดาลไม่สามารถดูได้เลยเชียวหรือ ขอตอบค่ะว่า ปัจจุบันนี้ทั้งชาด ทั้งหรดาล ของปลอมไม่ใช่ทำได้แค่ 99% แต่ทำได้เต็ม 100% ไปแล้วค่ะ เพราะเขาใช้ชาด หรดาลจริง ๆ มาทำเลย พระที่ลงชาด และหรดาลน้ำจะบอกว่าเป็นพระที่ดูยากมาก ๆ อันตรายสุด ๆ ค่ะเวลานี้ แต่พระที่ผ่านการใช้มา ไม่มีชาด หรดาลหลงเหลือ หรือมีเพียงเล็กน้อยเท่านั้น พระประเภทนี้เท่านั้นที่จะดูเก๊-แท้ได้ค่ะ แต่ก็ยากมากหากไม่เคยเห็นของจริงมาก่อนเช่นกัน หรือเคยเห็นมาแต่น้อยองค์ค่ะ

สรุป วิธีดูเก๊-แท้
    1. ของปลอมจะถอดออกมาจากของจริง ดังนั้นของจริงจะแลดูใหญ่กว่าของปลอมเล็กน้อย ย้ำเลยนะค่ะ เล็กน้อยมาก ๆ องค์ไหนที่เล็ก ๆ ผอม ๆ บัว แขน หน้าตา ดูเรียวเล็ก พึงหลีกเลี่ยงไว้เลยค่ะ
    2. จุดนี้คือสิ่งที่ไม่เคยมีใครบอกแน่นอนค่ะ จากประสบการณ์ของน้ำล้วน ๆ ให้ดูที่รอยตะไบอย่างเดียว นี่คือตัวตัดสินพระเก๊-แท้สำหรับน้ำค่ะ

14. น้ำดี1

เหรียญปล้องอ้อย หลวงปู่เพิ่ม วัดกลางบางแก้ว เป็นหนึ่งในวัตถุมงคลของหลวงปู่เพิ่มที่มีค่านิยมในการเช่าบูชาที่สูงมาก ๆ ขอย้ำนะค่ะ สูงมาก และนับวันจะทวีค่าเพิ่มขึ้นเรื่อย ๆ ของปลอมก็พัฒนามาหลายฝีมือค่ะ ตั้งแต่ระดับอนุบาลจนขั้นเทพในเวลานี้ ดังนั้นหากไม่มั่นใจจริง ๆ อย่าผลีผลามเช่าหาเด็ดขาดค่ะ อย่าเห็นแก่ราคาที่เขานำมาให้บูชาราคาถูก ๆ คิดให้รอบคอบก่อนตัดสินใจเช่านะค่ะ ไม่เช่นนั้นโดนของปลอมแน่นอนค่ะ เพราะคนปลอมไม่ใกล้ไม่ไกลเลย เหรียญเนื้อทองแดงที่ขายกันอยู่โดนไปนักต่อนักแล้วค่ะ เรียกว่าขั้นเทพเลยทีเดียว น่ากลัวมาก ๆ ค่ะเหรียญนี้

เหรียญปล้องอ้อย มีด้วยกันหลายบล็อกค่ะ
    1. เหรียญเงินบล็อกทองคำ
    2. เหรียญทองแดงบล็อกนวะ
    3. เหรียญทองแดงบล็อกทองแดง ซึ่งแยกไปอีก 4 บล็อกด้วยกัน
    4. เหรียญนวะบล็อกนวะ
    ในบรรดาเหรียญปล้องอ้อยทุกบล็อก เหรียญปล้องอ้อยหน้าตรงจัดว่าเป็นเหรียญที่มีราคาเช่าหาแพงสุด ๆ แพงกว่าเหรียญหน้าเอียงถึง 3 เท่าตัวค่ะ

การพิจารณาเก๊-แท้

ในการแยกบล็อกให้ดูด้านหน้าของเหรียญค่ะ เพราะจะใช้เป็นหลักเกณฑ์ในการพิจารณาแยกบล็อกทองแดง บล็อกนวะ บล็อกทองคำ เช่น เหรียญทองแดงบล็อกนวะ, เนื้อทองแดงรมดำ, เนื้อนวะรมดำ จะมีติ่งที่หัวคิ้ว ติดกับปล้องอ้อยค่ะ สำหรับเหรียญหน้าตรงจะแตกต่างไปจากเหรียญทั่วไป เพราะต้องพิจารณาทั้งหน้าและหลัง ซึ่งในเหรียญแท้เส้นขนแมวในตาจะติดชัดเจน แต่เหรียญปลอมฝีมือสุด ๆ ในเวลานี้ยังไม่สามารถถอดเส้นขนแมวออกมาได้ติดค่ะ จำให้ดีนะค่ะตรงนี้
    ในการพิจารณาเก๊-แท้ ให้ดูด้านหลังเหรียญค่ะ จำให้แม่นเลย ด้านหลังของเหรียญในของแท้ตัวกระแทกซ่านจะเป็นประกายทั้งเหรียญ หากพบเหรียญไหนไม่เป็นประกายให้พึงหลีกเลี่ยงไว้เลยค่ะ และต้องพิจารณาที่ตัวตัดด้วยค่ะ บล็อกทองแดงตัวตัดต้องตัดสุด ในขณะที่บล็อกนวะ ตัวตัดจะตัดเพียงครึ่งเหรียญเท่านั้น บางส่วนจะขาดทั้งเหรียญ และจะมีเส้นแตกที่หัว กากที่จีวรจะมีสองเส้นใหญ่ค่ะ ซึ่งของปลอมยังทำไม่ได้

เอาสั้น ๆ ก่อนละกันค่ะเพราะเหรียญนี้มีหลายบล็อกทีเดียว น้ำก็ลืม ๆ ไปเหมือนกัน เอาเท่าที่จำได้นี่แระค่ะ สรุปสั้น ๆ แยกบล็อกดูด้านหน้า เก๊แท้ดูด้านหลังค่ะ

15. น้ำดี1

เหรียญสตางค์สิบ หลวงปู่เพิ่ม เป็นเหรียญที่มีราคาแพงมากค่ะเวลานี้ หลักแสนบาท แสนกว่าบาทค่ะ เหรียญนี้จะสร้างก่อนเหรียญรุ่นแรกซะอีกค่ะ น้ำก็ไม่เข้าใจว่าทำไมถึงได้แพงนักแพงหนาขนาดนี้ งงเหมือนกันค่ะ

วิธีการดู
    เหรียญนี้จำไว้ให้แม่นเลยนะค่ะ ไม่สามารถที่จะดูเก๊แท้จากตำหนิ รอยจาร หรืออย่างอื่นใดได้เลย วิธีดูเหรียญนี้ว่าดีหรือไม่ดีมีแค่วิธีเดียวค่ะ
    1. ด้านหน้าและด้านหลังเหรียญสตางค์สิบจะมีเส้นขนแมวค่ะ
    - ของแท้ เส้นขนแมวหน้าหลังเหรียญต้องคมชัดเป็นธรรมชาติ
    - ของปลอม เส้นขนแมวหน้าหลังจะมีการปลอมสองฝีมือที่สุดยอดเวลานี้
    ฝีมือแรก เส้นขนแมวใช้เลเซอร์ยิง ในการปลอมใกล้เคียง 99% แต่ไม่สามารถทำให้คมชัดได้ค่ะ
    ฝีมือที่สอง เส้นขนแมวจะตื้นกว่าของแท้ค่ะ
    สำหรับรอยจารไม่ใช่ข้อพิจารณาในการดูเก๊-แท้ค่ะ เพราะใคร ๆ ก็จารได้ค่ะ

สรุป เหรียญสตางค์สิบ ให้ดูเส้นขนแมวในการพิจารณาเก๊-แท้เท่านั้นค่ะ (ลืมบอกไปค่ะ ตัวตัดขอบเหรียญห้ามดูเด็ดขาดค่ะ เพราะของปลอมตัวตัดขอบเหรียญทำได้เป๊ะเลยเวลานี้)

16. น้ำดี1

วิธีการดูเบี้ยแก้หลวงปู่เจือยุคปลายกันบ้างค่ะ เบี้ยยุคปลายนี่แระค่ะที่ขอบอกว่าเป็นเบี้ยแก้ที่มีการปลอมมากที่สุด และดูยากที่สุด ก่อนจะเขียนน้ำจะขอถามนิดละกันค่ะ "คุณแน่ใจแล้วหรือว่าเบี้ยแก้ที่มีใบรับรองแท้จากสมาคมหรือชมรมเป็นของแท้แน่นอน" สิ่งที่น้ำเขียนจะไม่เขียนทั้งหมดนะค่ะ จะขอเขียนเพียง 50% เพื่อไม่ให้กระทบคนอื่นค่ะ และกระทู้ของน้ำจะไม่เหมือนที่อื่น หรือตามหนังสือตำรับตำราวิชาการที่หนังสือพระเครื่องใด ๆ จัดทำค่ะ จะเขียนจากประสบการณ์ล้วน ๆ ที่ได้รับการสั่งสอนมาจากพี่ ๆ หลายท่านจนชำนาญในระดับหนึ่ง ดังนั้นน้ำจะเว้นเรื่องตำหนิที่จะไม่เขียนให้อ่านกันค่ะ เพราะแบบนี้หาซื้อหนังสือมาก็คงได้ แต่สิ่งที่เขียนจะนอกเหนือจากนี้ และไม่ยุ่งยากแต่อย่างใด

เบี้ยแก้หลวงปู่เจือยุคปลายจะนับตั้งแต่ปี 48 เป็นต้นมาค่ะ ดังนั้นจำให้แม่นเลยนะค่ะ จะมีเฉพาะเบี้ยแก้ที่จัดสร้างในปี 48 เท่านั้นค่ะที่มีการตอกโค้ตที่ห่วงเบี้ย เป็นปีเดียวนะค่ะ หลังปี 48 จะไม่มีเบี้ยตัวไหนที่มีโค้ตตอกที่ห่วงเบี้ยแม้แต่ตัวเดียวค่ะ เบี้ยแก้ปี 48 นี่แระค่ะที่สร้างปัญหาให้อย่างมากมายเหลือเกิน เพราะคนจะหลงคิดว่าเบี้ยที่ตอกโค้ตแท้ แต่จริง ๆ ไม่ใช่อย่างนั้นค่ะ มีการจัดทำโค้ตขึ้นมาตอกเองก็มีค่ะสำหรับผู้ที่ทำเบี้ยปลอม เบี้ยหลังปี 48 จึงเล่นหาได้อย่างสบายใจกว่าเบี้ยปี 48 มากมายนักค่ะ (สาเหตุที่เบี้ยหลังปี 48 ไม่ตอกโค้ตเนื่องจากทางวัดทำโค้ตหายค่ะ น้ำเชื่อว่าน้อยคนที่จะทราบด้วยซ้ำไป)

วิธีการดู
    1. ให้ดูที่ลายถัก ลวดลายถักเป็นสำคัญ
    2. ให้ดูที่เชือกที่ถักค่ะ
    ทั้งสองข้อนี้จะให้เขียนในนี้ละเอียดคงไม่ได้ อีกอย่างคนที่ไม่เคยเห็นเบี้ยแท้มาก่อน จะดูไม่รู้เลยค่ะว่าเชือกและลายถักของแท้เป็นเช่นไร มาฟังข้อต่อไปค่ะ
    3. ในเมื่อเราไม่เป็นเลยแม้แต่น้อย ดังนั้นจำไว้ให้แม่นเลยค่ะ ของแท้เวลาเรานำมาใส่มือจะรู้สึกหน่วง ๆ ค่ะ ผิดกับของปลอมที่จะรู้สึกเบากว่ากันค่ะ ข้อนี้จำให้ได้นะค่ะสำหรับคนที่ไม่เป็นเลยเรื่องเบี้ย
    *เบี้ยของปลอมที่พบหลายตัวส่วนใหญ่เขาจะลงรักไว้ค่ะ เพื่อให้ยากต่อการพิจารณา ดังนั้นเบี้ยที่ลงรักคือเบี้ยที่ดูยากที่สุดในความหมายของน้ำค่ะ ส่วนรายละเอียดลึก ๆ จะไม่เขียนในนี้นะค่ะ

17. น้ำดี1

utthibhatphong พูดว่า (9:51 AM):
    <DIR>
    จุดที่ดูว่าแท้หรือไม่ ดูตรงไหนเป็นหลักครับ
    </DIR>
    น้ำเองค่ะ พูดว่า (9:51 AM):
    <DIR>
    พิมพ์ค่ะ
    </DIR>
    น้ำเองค่ะ พูดว่า (9:52 AM):
    <DIR>
    องค์นี้ดูง่ายด้วยค่ะ
    </DIR>
    Sutthibhatphong พูดว่า (9:52 AM):
    <DIR>
    ตรงพิมพ์อย่างเดียว มีองค์ประกอบอื่นไหมครับ
    </DIR>
    น้ำเองค่ะ พูดว่า (9:53 AM):
    <DIR>
    มีค่ะ แต่เขียนยาวเลย
    </DIR>
    Sutthibhatphong พูดว่า (9:56 AM):
    <DIR>
    คุณน้ำพอจะมีเป็นเอกสารหรือแหล่งที่ค้นคว้าบ้างหรือเปล่าครับ
    </DIR>
    น้ำเองค่ะ พูดว่า (9:57 AM):
    <DIR>
    ต้องไปที่วัดเลยค่ะ มีพิพิธภัณฑ์พระพุทธวิถีนายกค่ะ
    </DIR>
    Sutthibhatphong พูดว่า (9:58 AM):
    <DIR>
    ขอบคุณครับ แล้วคุณพ่อสะสมอย่างเดียวหรือให้เช่าด้วยครับ
    </DIR>
    น้ำเองค่ะ พูดว่า (10:00 AM):
    <DIR>
    พ่อไม่เคยให้เช่าค่ะ แต่น้ำให้เช่าค่ะ
    </DIR>
    Sutthibhatphong พูดว่า (10:00 AM):
    <DIR>
    คุณน้ำมีรุ่นนี้ให้เช่าหรือเปล่าครับ
    </DIR>
    น้ำเองค่ะ พูดว่า (10:01 AM):
    <DIR>
    ออกไป 3 องค์แล้วค่ะ
    </DIR>ถ้าอ่านกระทู้น้ำในเว็บพลังจิตจะเห็นค่ะ
    0:02 AM):
    <DIR>
    ราคาที่คุณน้ำบอกเป็นราคากลางหรือเฉพาะท้องถิ่นนครปฐมครับ ที่เชียงใหม่ราคาจะถูกกว่าหรือเปล่าครับ
    </DIR>
    น้ำเองค่ะ พูดว่า (10:02 AM):
    [FONT=Tahoma][SIZE=5][COLOR=#ff0000]ราคากลางค่ะ แต่ถูกหรือแพงอยู่ที่สภาพเป็นหลักค่ะ
    [/COLOR][/SIZE][/FONT]
    [SIZE=5][COLOR=#ff0000][/COLOR][/SIZE]

ในจำนวนพระเนื้อขมิ้นเสก หลวงปู่เพิ่ม จะมีด้วยกัน 5 พิมพ์ทรงตามที่น้ำเขียนไปก่อนหน้านี้ ซึ่งพระผงขมิ้นเสกถือว่าเป็นพระที่จัดสร้างเป็นรุ่นสองของหลวงปู่เพิ่มค่ะ ในแต่ละพิมพ์สรุปสั้น ๆ ทุกพิมพ์เลยนะค่ะ มีดังนี้
    1. พระเนื้อผงขมิ้นเสกเป็นพระที่ดูยากมาก ๆ ลำพังจะดูแค่ภาพถ่ายแล้วตอบว่าดีหรือไม่ดี โอกาสตอบถูกมีครึ่งต่อครึ่งค่ะ นอกจากชำนาญจริงๆ เท่านั้น
    2. พระเนื้อขมิ้นเสกจะมีด้วยกันหลายเนื้อเท่าที่พบเห็น เช่น เนื้อละเอียด เนื้อหยาบ เนื้อแดง เป็นต้น
    3. พระเนื้อขมิ้นเสกส่วนใหญ่จะเป็นพระที่สวยงามมากค่ะ เท่าที่พบเจอมาแทบไม่มีองค์ไหนไม่สวยแม้แต่องค์เดียวมาก่อน
    4. จำให้แม่นเลยนะค่ะ พระเนื้อขมิ้นเสกทุกพิมพ์ต้องคม ชัด ลึก หมายถึง พิมพ์ทรงต้องคม ต้องชัด เส้นสายต้องลึก นี่คือจุดสำคัญสำหรับการดูพระเนื้อขมิ้นเสกค่ะ ส่วนด้านเนื้อหาเป็นรองลงไป จุดใหญ่ ๆ ที่น้ำให้ดูก็คือ คม ชัด ลึก ค่ะ
    5. พระเนื้อขมิ้นเสกในองค์ที่มีการหลุดร่อนของเนื้อหามวลสาร จะต้องหลุดเป็นก้อน ๆ เท่านั้นค่ะ ไม่ใช่หลุดร่อนออกมาเป็นผง เพราะมวลสารที่ผสมในเนื้อพระมีด้วยกันหลากหลายค่ะ ดังนั้นหากพบเจอมวลสารของพระองค์ใดที่ไม่ได้หลุดออกมาเป็นก้อน ๆ ให้พึงระวังให้ดีค่ะ
    6. ข้อสุดท้าย สำคัญมากค่ะ พระทุกพิมพ์ทรงรูปทรงต้องสมส่วน ไม่โย้ ไม่เอียง ไม่ล้มไปด้านใดด้านหนึ่ง ดังนั้นพระเนื้อขมิ้นเสกทุกพิมพ์ทรง พิมพ์ทรงคือจุดสำคัญในการดูเก๊-แท้ค่ะ

18. น้ำดี1

พระผงขมิ้นเสกตามประวัตินะค่ะ เมื่อครั้งที่หลวงปู่บุญท่านยังมีชีวิตอยู่ท่านได้นำหัวขมิ้นมาลงอักขระ แล้วทำการปลุกเสกบ่อย ๆ อย่างต่อเนื่องค่ะ แต่ครั้งละไม่มากเท่าไรนัก เมื่อลงอักขระเรียบร้อยแล้วทำการปลุกเสกเสร็จสิ้น หลวงปู่ท่านก็จะเอาใส่ไว้ในโถเคลือบค่ะ ตั้งใจไว้ว่าจะนำผงขมิ้นเหล่านี้ไปจัดสร้างเป็นพระเนื้อขมิ้นเสกค่ะ แต่ยังไม่ทันได้ทำค่ะ หลวงปู่บุญท่านได้มามรณภาพไปเสียก่อน ขมิ้นในโถเคลือบนั้นก็ยังคงอยู่เช่นนั้นค่ะ จวบจนกระทั่งหลวงปู่เพิ่มท่านเข้าไปเห็นโถเคลือบที่ใส่หัวขมิ้น ท่านจึงได้นำมาเปิดดูค่ะ ส่วนใหญ่ก็จะแห้งแล้ว มีอยู่ประมาณครึ่งโถได้ หลวงปู่เพิ่มท่านจึงได้นำหัวขมิ้นที่ได้พบนี้ไปลงอักขระแล้วทำการปลุกเสกตามกรรมวิธีของอาจารย์ท่านค่ะที่หลวงปู่ได้เรียนรู้มาจากอาจารย์ท่าน หลวงปู่เพิ่มได้ลงอักขระและทำการเสกครั้งละ 5 หัวบ้าง 10 หัวบ้าง ท่านก็ได้ทำเช่นนี้ไปเรื่อย ๆ ค่ะ เพราะตั้งใจว่าเมื่อเต็มโถดีแล้วท่านจะนำมาจัดสร้างพระเครื่องขึ้นค่ะ จวบจนปี 2504 หัวขมิ้นได้เต็มโถเคลือบใบนั้น ท่านได้เรียกพระปลัดใบไปพบ แล้วแจ้งความประสงค์ให้ช่วยนำหัวขมิ้นไปบดเป็นผงแล้วจัดสร้างเป็นรูปทรงพระเครื่องขึ้น ซึ่งพระปลัดใบท่านได้จัดหาแม่พิมพ์ไว้จำนวน 5 แม่พิมพ์ด้วยกันค่ะ ซึ่งมีพิมพ์ดังนี้
    1. พิมพ์พระประธานปางมารวิชัย ฐานผ้าทิพย์
    2. พิมพ์สมเด็จฐาน 5 ชั้น
    3. พิมพ์นาคปรก กรอบสี่เหลี่ยม
    4. พิมพ์นาคปรก กรอบมนแบบซุ้มกอ (พิมพ์นิยมค่ะ)
    5. พิมพ์พระชัยวัฒน์ หรือพิมพ์ยอดธง (หลวงปู่เพิ่มท่านชอบพิมพ์นี้มากที่สุดค่ะ)

ส่วนผสมสำคัญในผงขมิ้นเสกที่ต้องกล่าวถึง คือ ผงพุทธคุณของหลวงปู่บุญซึ่งมีทั้งผงพุทธคุณล้วน ๆ สีขาวนวล และผงพุทธคุณแก่ว่าน สีจะออกเขียวเข้มค่ะ และอีกอย่างหนึ่งที่ใส่ผสมลงไปในผงขมิ้นเสกคือ ลูกอมหลวงปู่บุญค่ะ นอกจากนี้ยังมีพระเครื่องเก่า ๆ ที่แตกหัก เช่น พระสมเด็จ พระผงสุพรรณ (อย่างนี้ใส่มากทีเดียวค่ะ เราจึงสังเกตุได้ชัดเจนว่าในพระเนื้อขมิ้นเสก่ของท่านจะมีมวลสารเฉกเช่นเดียวกับที่พบในองค์พระผงสุพรรณค่ะ

หลังจากที่นำผงขมิ้นเสกมาผสมรวมกับผงต่าง ๆ ดังกล่าวข้างต้น ท่านก็ได้ตำผงจนละเอียดแล้วนำมากดแม่พิมพ์พระขึ้นมาค่ะ พระที่พิมพ์เสร็จแล้วก็นำมาวางเรียงกันในถาด แล้วยกไปในกุฏิหลวงปู่เพิ่ม ซึ่งหลวงปู่เพิ่มก็ได้ทำการปลุกเสกเรื่อยมาค่ะ พระองค์ไหนที่เนื้อหาแห้งดีหลวงปู่เพิ่มท่านก็จะหยิบขึ้นมาทำการลงจารอักขระที่ด้านหลังองค์พระด้วยตัวของท่านเองทุกองค์ค่ะ ส่วนใหญ่เท่าที่พบจะเป็นจาร "เฑาะว์มหาอุด" แต่บางองค์ก็ไม่มีการจารนะค่ะ หากพบเห็นพระองค์ใดไม่มีจารก็ไม่ต้องวิตกว่าจะเป็นพระปลอมค่ะ ดังนั้นน้ำจึงมีคำพูดคำหนึ่งค่ะ หากจะเก็บพระเครื่องไว้ติดตัวสักองค์หนึ่ง พระเนื้อผงขมิ้นเสกนับว่าเป็นพระเครื่องที่ควรค่าแก่การบูชาอย่างยิ่งค่ะ ไม่ว่าจะเป็นเกจิที่ปลุกเสกที่มีชื่อเสียงโด่งดังทั่วประเทศคือองค์หลวงปู่เพิ่ม, มวลสารที่นำมาจัดสร้างองค์พระ ตลอดจนอายุพระเครื่องที่นับมาถึงปัจจุบันนี้หลายสิบปีทีเดียวค่ะ

19. น้ำดี1

tthibhatphong พูดว่า (10:07 AM):
    <DIR>
    คุณน้ำพอยังมีอยู่ไหมครับรุ่นน้ำ
    ขอโทษครับ รุ่นนี้
    </DIR>
    น้ำเองค่ะ พูดว่า (10:07 AM):
    <DIR>
    มีค่ะ
    มีคนจองน้ำจะให้เป็นของขวัญวันเกิดด้วยค่ะ
    </DIR>
    น้ำเองค่ะ พูดว่า (10:08 AM):
    <DIR>
    สิ้นเดือนนี้เององค์นึง
    เดือนที่แล้วออกไปองค์
    </DIR>ก่อนหน้าเคยออกไปองค์เหมือนกันค่ะ

พระเครื่องหลวงปู่เพิ่มพิมพ์นี้หากไม่ชำนาญจริง ๆ ยากค่ะที่จะเห็นภาพแล้วตอบเก๊แท้ได้ทันที ดังนั้นการพิจารณาพิมพ์ทรงจึงเป็นข้อยุติสำหรับผู้ชำนาญเท่านั้นนะค่ะ แต่ต้องอาศัยปัจจัยอื่นประกอบในการพิจารณาด้วยเช่นกันค่ะ

20. น้ำดี1

<DIR>ถ้าผมจะหาประจำวันเสาร์ คุณน้ำพอจะแนะนำพระเกจิใดหรือพระกรุใดดีครับ
    </DIR>
    น้ำเองค่ะ พูดว่า (10:12 AM):
    <DIR>
    น้ำก็ไม่ค่อยรู้เรื่องพวกนี้เหมือนกันค่ะ เลยแนะนำไม่ถูก
    แต่ให้แนะนำโดยรวม ประสบการณ์ของน้ำที่ผ่านมา
    ไม่นับรวมพระพิมพ์เศียรโล้น
    </DIR>
    น้ำเองค่ะ พูดว่า (10:13 AM):
    <DIR>
    นางกวักหลวงตาปลอด วัดหัวป่าคืออันดับหนึ่งตอนนี้ค่ะ
    เพราะเด่นด้านการทำมาหากินอย่างสุด ๆ
    </DIR>ตั้งแต่บูชาพระมายังไม่เคยเจอพระที่มีประสบการณ์ด้านนี้มากมายเช่นพระเครื่องนางกวักหลวงตาปลอดเลยค่ะ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้