เรื่องเล่าจากความฝัน.... ถึงพระอริยสงฆ์และบุคคลสำคัญๆ มาแชร์ประสบการณ์กันครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย chabay, 31 ตุลาคม 2016.

1. chabay

chabay เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

กระทู้นี้ที่อยากตั้งขึ้นมาเพื่อให้เพื่อนๆพี่ๆ ได้แชร์ประสบการณ์จากความฝันหรือจากสมาธิ เพื่อเอาไว้เตือนความจำในอนาคต บางทีกาลเวลาผ่านไปอาจทำให้เราหลงลืมความฝันดีๆที่เป็นมงคลแก่ชีวิตของเราได้ (ผมอายุยังไม่มากแต่ก็หลงๆลืมๆตามสังขารละ)

กระทู้นี้ที่ได้บอกเล่าความฝันหรือนิมิตรจากสมาธิ เพื่อประโยชน์ในการเซฟความจำแล้ว อาจจะเป็นประโยชน์เล็กๆน้อยๆหรือไปกระตุกความคิดในการทำกรรมดีกรรมไม่ดีของผู้ที่เข้ามาอ่านได้บ้าง ก็จะถือได้ว่าเป็นธรรมทานบ้างสำหรับบางบทความ

** บทความที่เพื่อนๆพี่ๆมาแชร์กัน ถือว่าเล่าเป็นประสบการณ์ส่วนตัวเพระาฉะนั้น งดดราม่านะครับ ฟังเอาสนุกๆเป็นพอ **

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 ตุลาคม 2016
  2. chabay

chabay เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ฝันถึงหลวงปู่ทวด วัดช้างให้

ฝันนี้น่าจะเป็นฝันแรกของผมที่ฝันเห็นพระ ฝันนี้เกิดตอนวัยรุ่นหมาดๆ สมัยยังห้าวเป้งมากๆ

ผมฝันว่าเดินทางจะกลับบ้าน (บ้านแฟนที่อ้อมน้อย) อยู่ดีๆมีจระเข้ตัวใหญ่มากๆ เดินไล่งับผม ผมก็วิ่งหนีด้วยความตกใจกลัวและแล้วก็มีพระรูปนึงลงมาจากบนฟ้า พระรูปนั้นคือหลวงปู่ทวด แต่ท่านไมไ่ด้ลงมาช่วยนะ เหมือนท่านมาพูดหรือมาบอกอะไรสักอย่าง (ผมจำไมไ่ด้แล้ว) แล้วท่านก็จากไป

ไปเล่าให้ผู้ใหญ่ฟัง เค้าก็ว่าเราไปบนบานอะไรหรือป่าว.....ผมยังงงๆอยู่ถึงวันนี้

ไฟล์ที่แนบมา:

3. chabay

ฝันถึงหลวงปู่เหรียญ วรลาโภ หนองคาย

ความฝันนี้เกิดขึ้นช่วงหนุ่มๆ ในฝันนั้นผมนั่งอยู่บนกระเตงกลางทะเล (กระเตงที่ตามทะเลคนเลี้ยงหอย) ในตอนนั้นเป็นตอนกลางคืนมืดมากๆ มีลมฟ้าลมฝน เสียงฟ้าผ่าดังกัมปนาถตลอดเวลา

ผมมองลงไปในทะเล ข้างล่างมีจระเข้ตัวใหญ่มากๆ ใหญ่แบบไดโนเสาร์เลย กำว่ายน้ำเหมือนรอผมจะทำร้ายผม จู่ๆก็เห็นหลวงปู่เหรียญอยู่ในกระเตง หลวงปู่เรียกผมให้ไปหา

ท่านบอกว่าไม่เป็นไรจะช่วย แล้วท่านก็ทำอะไรสักอย่างกับผม (น่าจะเป่าหัวให้ จำได้ลางๆ) แล้วในความรู้สึกผมตอนนั้น ผมจะต้องโดดลงไปข้างล่าง ผมกลั้นใจว่าเอาวะตายเป็นตาย พอโดดลงไปจรเข้งับผมเข้ากลางลำตัว พร้อมกับหมุนตัวเองสบัดอย่างแรงเพื่อให้เหยื่อขาดเป็นชิ้นๆ แต่ผมกับไม่เป้นอะไรเลย ไม่มีความรู้สุกเจ็บปวดมีแต่ความรู้สึกกลัวบรรยากาศที่มืดมิด ฝนตกฟ้าร้องดังสั่นหวั่นไหวมากกว่า

แล้วผมก็ตื่นจากความฝัน...

4. Pattarakorn2010

Pattarakorn2010 เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2014
    ฝันว่าไปหนีไปปฎิบัติธรรมกับหลวงปู่ศรี มหาวีโร
    แม่ไปตามกลับบ้าน

5. poon-pan

poon-pan เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ผมชอบนะกระทู้นี้

6. PraKhoonPhan

PraKhoonPhan เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2010
    เรื่องพระอิรยสงฆ์นี้ผมมักจะได้ยินแม่เล่าเสียส่วนใหญ่
    1.หลวงปู่ทวดช่วยเบาทรรทุกข์จากคุณไสย์
    เรื่องเกิดเกิดขึ้นเมื่อประมาณ3-4ปีที่แล้วเกิดจากคนที่เข้ามาตีสนิทกับแม่ต้องการให้แม่เป็นบริวารเขาโดยกระทำต่างๆอ่างเช่นแนะนำให้แม่ผมปลูกต้นไม้ไม้บนบ้านซึ่งตรงกับความคิดของแม่พอดีที่อยากจะปลูกต้นไม้หลังจากเอาต้นไม้ของเขามาได้3-4วันแม่ก็นิมิตรฝันว่ามีชายมาบอกว่าให้กำจัดต้นไม้นี่เพราะในต้นไม้นี้มีสิ่งที่ไม่ดีแฝงมาตื่นเช้าแม่ผมก็ได้เอามีดมาตัดต้นไม้จนเกลี้ยงหลังจากนั้นมือที่แม่ใช้ตัดต้นไม้ก็เกิดบวมขนาดเท่ากับลูกมะนาวตรงข้อมือเวลาสวดมนต์แม่เอาก็สวดไม่ได้มันจะวิ่งขึ้นวิ่งลงจนแม่ทรมานและก็เลิกสวดเป็นอย่างนี้มาสัปดาห์จนฝันว่ามีพระแก่ๆหลังค่อมๆมานั่งทับที่ข้อมือตื่นเช้ามาก็ยังบวมอยู่แต่เวลาสวดมนต์ก็สวดได้ตามปกติแม่เล่าความฝันให้พ่อฟังว่าพระรูปนี้ลักษณะแบบนี้คือใคร พ่อผมก็บอกว่าหลวงปู่ทวดไง นี้คือครั้งแรกที่แม่ได้รู้จักหลวงปู่ทวดและได้พระหลวงปู่ทวดเนื้อว่านปี2524จากหัวหน้าของพ่อผม

2.ช่วยให้บุคคลที่คิดร้ายมองไม่เห็นเรา
    เรื่องเกิดขึ้นเมื่อแม่ผมต้องไปงานบวชลูกชายของเพื่อนแต่มันจะมีคนที่คิดไม่ดีกับแม่คือสามีของเพื่อนแม่หรือคนในงานอันนี้ผมก็จำไม่ได้ก่อนคืนจะไปงานบวชแม่ผมได้นิมิตรฝันว่าหลวงปู่ทวดมาเตือนภัยว่าอย่าไปงานนี้ แม่ผมบอกว่าไม่ได้งานบุญเคยช่วยเหลือกันมา
    หลวงปู่ทวดก็พูดขึ้นมาว่าห้ามเข้าบ้านเขาจะมีอันตรายต่อเธอ แม่ก็สนทนากับไปว่าถ้ามีเหตุให้ต้องเข้าบ้านละหลวงปู่ หลวงปู่ทวดก็ตอบกลับมาว่างั้นจะทำให้เขาไม่เห็นเธอ
    ซึ่งพอถึงวันจริงแม่ผมก็ได้เข้าไปในบ้านงานบุญพร้อมกับเพื่อนๆซึ่งก็มีผู้ชายคนนึงถามหาแม่ผมว่าไม่มาด้วยหรอเพื่อนๆในกลุ่มก็งงพร้อมพูดว่านี่ไงยืนอยู่ข้างหน้าเอ็งเนี่ยชายดังกล่าวก็บอกไม่เห็นจะมีเลยด้วยความงุนงงเพื่อนๆของแม่ก็พากันออกไปเตรียมของข้างนอก
    นอกจาก2เรื่องนี้หลวงปู่ทวดยังให้โชคลาภแก่แม่ผมและยังไม่ได้เล่าถึงสมเด็จพุฒนาจารย์โต

7. poon-pan

1
    ความฝันดีมีมงคล ถ้าได้ฝันแล้วแม้จะผ่านไปกี่เดือนกี่ปี ก็ยังจำได้แม่นเหมือนยังกับว่าฝันมาเมื่อคืน

ผมเคยฝันถึงครูบาอาจารย์มาบ้าง ขอเล่าเลยนะครับ ที่จริงบางความฝันผมได้เคยเล่าไปแล้วในบางกระทู้แต่ผ่านมานานมากแล้ว
    ถ้าใครเคยอ่านและจำได้ก็ต้องขออภัยด้วยนะครับ

ตอนช่วงปีประมาณ 2543-44

ผมฝันไปว่า

เดินลงเนินเขาลงไปด้านล่างมีสระน้ำขนาดใหญ่ พอเดินเข้าไปใกล้ก็เห็นมีดอกบัวอยู่ในสระน้ำนั้นไกลจากฝั่งไปพอสมควร ตอนที่ฝันนั้นก็นึกอยากจะเก็บดอกบัว พอมองลงไปในน้ำเห็นน้ำวิ่งเป็นคลื่นเข้ามาหาตัวผมที่ยืนอยู่ริมฝั่ง สิ่งที่ว่ายเข้ามานั้นคือพญานาคตัวใหญ่พอใกล้ถึงฝั่งผมก็ก้าวลงไปในน้ำยืนอยู่บนหลังพญานาค ตอนที่เห็นพญานาคก็รู้สึุกกลัวเหมือนกันแต่ไม่กลัวมาก เพราะในฝันมีความรู้สึกว่า พญานาคนั้นมาดี

แล้วพญานาคก็ว่ายตรงไปที่ดอกบัว ตอนในฝันยังรู้สึกว่าเท้าที่ยืนอยู่บนหลังพญานาคเท้ายังโดนน้ำที่เป็นคลื่นมาโดนเท้า พญานาคว่ายค่อนข้างเร็วพอประมาณ พอใกล้ถึงดอกบัวผมก็โน้มตัวลงไปเด็ดดอกบัวได้มา หนึ่งดอกแล้วพญานาคก็ไหว้กลับเข้าฝั่ง ผมก็เลยตื่นขึ้นมา

เคยถามครูบาอาจารย์ท่านบอกว่า จะมีครูบาอาจารย์ให้ความช่วยเหลือ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 ตุลาคม 2016
  8. poon-pan

1
    สาธุด้วยครับ เป็นบุญมากเลยครับที่ หลวงปู่ทวดมาโปรด

9. chabay

ขอบพระคุณคุณพี่มากครับที่สนใจกระทู้นี้ เรื่องฝันดีๆเป็นมงคลผมก็ไม่ลืมนะครับ แต่พอเวลาผ่านไป รายละเอียดเล็กๆน้อยผมดันลืมไปบ้าง จิงๆผมก็เคยเขียนในกระทู้ของท่านอื่นมาแล้ว

แต่อยากเขียนไว้ในกระทู้ที่หาได้ง่ายและบันทึกไว้ เพื่อวันใดวันนึงฝันนั้นอาจจะมีความหมายกับเราในอนาคตก็ได้ ^^

10. poon-pan

1
    ช่วงปี 2550

ฝันว่าหลวงพ่อเกษมท่านเหาะมาทางระเบียงชั้นบนตรงห้องนอน ในฝันตกใจมากเพราะเป็นห้องที่มีเด็กๆนอน จะมีกลิ่นฉี่เด็กบ้าง เลยเรียนหลวงพ่อเกษมไปว่า ห้องไม่สะอาดรู้สึกเกรงใจท่านมาก แต่ท่านไม่ว่าอะไร เราก็หาผ้ามาปัดๆพื้นให้ท่านนั่ง และก็รู้สึกตัวตื่นขึ้นมา

ตอนตื่นมาก็ยังแปลกใจเลยว่าทำไมฝันได้ชัดมาก อย่างกะในหนังเลย

หลังจากที่ได้ฝันไปก็มีสิ่งหนึ่งเกิดขึ้น ทำให้เราเชื่อมั่นว่าวันนั้นที่ฝันว่าหลวงพ่อเกษมเหาะมาที่บ้านคงเป็นเพราะเหตุนี้เอง

คือมีก้อนเล็กสีดำขนาดเท่าเม็ดถั่วเขียวมาเกาะอยู่ที่ด้านหลังพระผงรูปเหมือนหลวงพ่อเกษม วัดพลับพลา จ.นนทบุรี พระองค์นี้เลี่ยมกรอบเสตนเลสลี่

นึกแล้วยังขำไม่หายว่า ตอนแรกที่เห็นยังไม่เชื่อว่าจะเป็นพระธาตุหรืออะไรที่ศักดิ์สิทธิ์ นึกไปว่าเป็นขี้จิ้งจกเพราะมีสีดำ แต่จิ้งจกจะเข้าไปขี้ได้ไงเพราะเลี่ยมกรอบเสตนเลสเอาไว้ ฉลาดซะไม่มี (เดี๋ยวถ้าสะดวกจะนำรูปมาแสดงครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 พฤศจิกายน 2016
  11. poon-pan

1
    จริงมากครับ เวลาผมได้รับรู้เรื่องราวดีๆ มีความรู้สึกว่าเราอยากจะทำความดีให้มากขึ้น เห็นเขาทำดีได้พบกับสิ่งดีเราก็อยากเป็นเหมือนเขาบ้าง

ผมขอถาม คุณchabay นิดครับ คำว่า ดราม่านี้มันเป็นอย่างไรครับ

12. poon-pan

1
    ช่วงเวลา 2549-50

ตอนนั้นเคร่งเครียดเรื่องหนี้สิน ไม่สบายต้องไปฉีดยาที่โรงพยาบาล พอร่างกายดีขึ้นจนหายเกือบปกติแล้ว
    มีคืนนึงฝันไปว่า ได้เจอหลวงปู่บุญฤทธิ์ สวนทิพย์ในงานอะไรสักอย่าง เลยเข้าไปกราบท่าน ท่านเอามือมาจับศรีษระแล้วให้พร แต่ไม่รู้ว่าเป็นพรอะไร รู้แต่ว่ามีความเย็นจากฝ่ามือของท่านวิ่งเข้าสู่ศรีษรัเราจนถึงปลายเท้า ตอนตื่นขึ้นยังรู้สึกว่าอย่างกะเจอท่านมาจับศรีษระจริงๆ ร่างกายและจิตใจรู้สึกชุ่มเย็น ความเครียดนั้นหายไปอย่างเป็นปลิดทิ้ง

ขนาดไฟล์:
      20.6 KB
      เปิดดู:
      1,343
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 พฤศจิกายน 2016
  13. chabay

เรียนคุณพี่ poon pan" ดราม่า " ที่ผมว่าก็คือกลัวเพื่อนๆที่มาอ่านบางท่านที่ไม่เข้าใจไม่มีความเชื่อจะมาเหน็บแนมต่อว่าคนที่มาบอกเล่าประสบการณ์ครับ กลัวท่านๆเหล่านั้นจะเสียความรู้สึก ผมเลยบอกกันไว้ก่อนครับ

ส่วนเรื่องที่อ่านหรือฟังเรื่องดีๆแล้วทำให้เรามีกำลังใจที่อยากจะทำแต่เรื่องดีๆนั้นเป็นเรื่องจริงครับ บางทีผมมีเรื่องยุ่งๆทางโลกมากๆ พอได้ยินได้ฟังอะไรแนวๆนี้ก็จะมีพลังให้มีกำลังใจสู้แลัทำความดีพยายามละความชั่วครับ

เรื่องของหลวงพ่อเกษมชอบมากเลยคับ ผมก็เคยฝันถึงท่านเดี๋ยวจะแชร์ให้ฟังคับ

14. chabay

เรื่องของพี่ PraKhoonPhan ตื่นเต้นดีครับ ถ้าเป็นสมัยก่อนผมอาจไม่เชื่อเรื่องพวกนี้เลยครับ แต่พอเจอมากับตัวเชื่อสนิทใจเลยว่ามีจริง

พูดถึงเรื่องคุณไสยเลยเอาภาพเบี้ยแก้มาให้ชม
    (ขออนุญาตเจ้าของภาพลงเป็นวิทยาทานด้วยครับ)

15. PraKhoonPhan

PraKhoonPhan เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2010
    ขอบพระคุณครับ ผมยังไม่ถึง30เลยครับ
    ส่วนเรื่องของผมเคยฝันถึงหลวงปู่สรวงและหมอดู ETเมื่อตอนปี54ในฝันอยู่บนรถ2แถวเล็กๆในฝันหลวงปู่สรวงอยู่ข้างบนแล้วหมอดูก็อยู่ข้างล่างสักพักก็มีญาติโยมนำปัจจัยมาหวายหลวงปู่สรวงประมาณ150บาท ท่านก็หันมาหาผมว่าเอาเงินไหม ผมบอกมีคนถวายหลวงปู่ผมรับไม่ได้ ท่านหัวเราะแล้วท่านก็โปรยเงินขึ้นบนฟ้า แล้วตื่นมาผมก็ไม่ได้คิดถึงฝันรีบไปธุระจนลืมเรื่องที่ฝันปรากฏว่าหวยออก 150 จริงๆนึกถึงทีไรผมนี่เสีดายไม่หาย

16. chabay

พูดถึงหลวงปู่สรวงนี่ ผมเชื่อเลยว่าเรื่องจริงเพราะประสบกับตัวเอง ขอเล่าเรื่องนี้ก่อนเลยประทับใจเป็นการส่วนตัวมาก

ความฝันถึงหลวงปู่สรวง

ปกติรู้จักและเคยมีหนังสือ(น่าจะลานโพธิ์)เล่มใหญ่ที่ซื้อมาอ่านปกติทั่วๆไป ก็ต้องเรียนพูดตรงๆว่านับถือหลวงปู่แบบทั่วๆไปที่เรารู้จักพระเกจินั้นแหละ ไม่ได้บูชาหรือศรัทธาอะๆไรพิเศษมากมาย

เมื่อปีที่แล้วคืนนึง ผมฝันว่าได้ไปงานศพงานนึงน่าจะเป็นต่างจังหวัดทีกันดารๆ เพราะมีตัวเมรุอยู่ตรงกลางรอบๆข้างเป็นลานดินและป่า ตัวผมนั่งอยู่ด้านหน้าเมรุห่างจากทางข้ึนพอสมควร ผมกำลังนั่งกับพื้นมองคนเดินขึ้นไปถวายดอกไม้จันทร์และก็มีเสียงดนตรีไทยบรรเลงไปด้วย

ด้านข้างของผมเป็นหลวงปู่สรวงที่นั่งชันเข่าทั้ง 2 ข้างกับพื้น ใส่จีวรขาดๆรุ่ยๆ แล้วหลวงปู่ก็จับมือผมไปแล้วเขียนอะไรสักอย่างลงบนมือผม

ผมชักมือกลับพร้อมหงายมือดูปรากฎเห็นเลข 95 แต่ที่หน้าแปลกคือ ตัวเลขนั้นสีแดงแป๊ดๆๆๆๆมากๆ ในฝันผมพูดสวนกลับหลวงปู่ทันทีว่า "หลวงปู่บ้าหรอป่าวครับ 95 มันออกไปแล้วงวดที่แล้ว มันจะมาออกซ้ำได้ไงมีที่ไหน"

หลังจากตื่นจากความฝันแบบงงๆ ก็ด้วยความที่ไม่เล่นหวยใต้ดินเลยไปหาซื้อหวยรัฐบาลมาแทน แถมเช้านั้นยังได้ไปวัดท่าซุงแบบงงๆครั้งแรก โดยมีผู้ใหญ่ใจดีพาไปด้วย

สรุปงวดนั้นหวย 2 ตัวล่างไม่ได้ได้ออก 95 แต่เลขท้าย 3ตัวออก 495 ถูกไปสิครับ ตัวแดงๆ ^ ^

17. ผู้นอบน้อมสุดใจ

ผู้นอบน้อมสุดใจ เป็นที่รู้จักกันดี

ฝันถึงหลวงปู่หงษ์ นั่งกับท่านอยู่ริมทะเล ซักพักมีคลื่นใหญ่ซัดมา ตัวผมเองในฝันฉากซ้ายวิ่งหนีไม่คิดชีวิต ไปเจอหลวงปู่หงษ์ท่านนั่งอยู่บนแคร่

ท่านพูดกับผมว่า "จำไว้นะ หลวงปู่จะไม่ตายด้วยแม่ธาตุทั้ง 4"

ฝันถึงครูบาบุญชุ่ม ท่านเทศน์ยาวผมจำไม่ได้ ตอนสุดท้ายท่านพูดว่า "เวลาคือปัจจุบัน เวลาไม่มีอยู่จริง"

ก่อนตื่นได้ยินเสียงกระซิบว่า "โอทาตัง"

จำได้เท่านี้ครับ

18. chabay

ฝันดีจริงครับ ได้บวชกับพระอรหันต์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 พฤศจิกายน 2016
  19. chabay

โอ้ย........เรื่องของคุณพี่ทำให้ผมจำเรื่องที่ฝันของคุณแม่บุญเรือนได้มาทันที ผมลืมไปแล้วด้วยซ้า

วันนั้นฝันเห็นคุณแม่ แล้วคุณแม่พูดกับผมว่าให้ท่อง ''....พุทธสังมิ หรือ ธังๆ ติๆ "อะไรซักอย่างผมจำไม่ได้เสียใจจริงๆ แต่หลังจากตื่นลืมตามา ใจผมภาวนาคาถานั้นตลอด ยันขับรถไปส่งแฟนก็ยังท่องตลอดทาง คาถามันติดตึงใจตอนนั้นมากๆเป็นฝันที่เหมือนจริง .....เสียดาย

20. poon-pan

1
    สงสัยได้อ่านเล่มเดียวกัน ประวัติของหลวงปู่สรวง จากหนังสือลานโพธิ์

ผมฝันตอนปี 2554 ฝันเห็นท่านสองครั้ง หวยออกตามฝันทั้งสองครั้ง

ครั้งแรกฝันว่าผมไปวัดแห่งหนึ่ง ผมก็เดินไปรอบๆวัด เดินอ้อมศาลาหลังใหญ่จากทางด้านซ้ายออกไปด้านหลัง แล้ววกกลับมาที่กึ่งกลางศาลา ด้านข้างศาลามี ศาลาเล็กๆอยู่หลังหนึ่ง พอมองเข้าไปในศาลาก็เห็นมีรูปปั้นหลวงปู่สรวง ในท่านั่งตั้งเข่ามือคีบบุหรี่อยู่รูปปั้นนั้นมีสีดำทั้งองค์

ท่านั่งจะประมาณนี้ครับ

ตอนผมมองเห็นว่าเป็นรูปปั้นหลวงปู่ รูปปั้นหลวงปู่ก็กวักมือเรียกผมเข้าไปหา ผมก็งงมากว่าทำไมรูปปั้นนั้นมีชีวิตกวักมือเรียกผมด้วย ผมก็เข้าไปกราบท่านท่านก็ถามผมมาว่า ตอนนี้ เปรม (ประธานองคมนตรี) มีอายุได้ 8 รอบแล้ว ท่านถามต่อว่า อายุครบ 8 รอบนี้เป็นเท่าไหร่ ในฝันผมดันตอบผิดไปเฉยเลย ดันตอบท่านไปว่า 108 ปีครับ พอนึกขึ้นได้ว่า คูณเลขผิด เลยตอบใหม่ว่า 96 ปีครับ
    จากนั้นท่านก็ให้ศีลให้พรเป็นภาษาเขมรจนผมตื่นมา ตอนนั้นก็เช้าพอดี

บุญมีแต่กรรมมาบัง ไปหาซื้อ ล๊อตเตอรี่ ซื้อแต่ เลข 812 แต่หวยออก 96 ไปเล่าให้ใครฟังโดนเขาว่า ว่าทำไมช่างโง่เสียจริง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 พฤศจิกายน 2016