เรื่องเล่าปาฏิหารย์พระคำข้าว

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย Nar, 20 มีนาคม 2007.

1. Aooder

Aooder เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2007
    อยากได้แต่กลัวของเก๊ทำยังไงดีครับ

2. gitti

gitti เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาด้วยค่ะ จำได้ว่าเคยเกิดอุบัติเหตุทางรถยนต์ ไปโดนคนเมาเค้าขับรถมาชนกับรถเราแบบเต็มๆด้านคนขับ แต่ขอบอกว่าไม่เป็นไรเลยแค่โดนเกร็ดกระจกข่วนเล็กๆ สาธุบารมีพระท่านคุ้มครองจริงๆ ค่ะ

3. braleaw

braleaw เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2007
    ใครทราบเรื่องวัตถุมงคลของหลวงปู่ทองทิพย์ช่วยส่งPMบอกทีครับ......ขอบคุณกัฟ

4. dharma

dharma เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญ
    ขอพรคุณพระคุ้มครอง...สาธุ

5. ananhesawadi

ananhesawadi เป็นที่รู้จักกันดี

พึ่งทราบงานบุญนี้เดี๋ยวนี้เอง ขออุโมทนาบุญกุศลกับทุกๆท่าสนด้วย
    พรุ่งนี้จะไปโอนเงินร่วมบุญแต่เช้า

6. kosabunyo

kosabunyo เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2005
    ธรรมย่อมรักษาผู้ประพฤติธรรม อนุสสติ
    นะโมวิมุตตานัง นะโมวิมุตติยา

7. noi

noi เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2005
    ผมขอเล่าประสบการณ์พระคำข้าว หลวงพ่อฤาษีนะครับ
    ประมาณปี 2542 ( ถ้าจำไม่ผิดนะครับ ) ผมทำงานในบริษัทต่างชาติแห่งหนึ่ง เวลานั้นมีการติดตั้งเครื่องจักรใหม่ โดยที่ผมรับหน้าที่เป็นผู้ตรวจสอบการติดตั้ง ขณะนั้นเวลาประมาณบ่าย 2 โมง ผมสังเกตุเห็นน็อตยึดฐานของแท่นเครื่องตัวหนึ่งขันไม่สุดเกลียว ผมจึงถือประแจเข้าไปตรวจสอบและขันอีกครั้ง โดยที่ไม่ได้ระวัง มีเพื่อนผมยืนอยู่ด้านหลัง 3 คน สักครู่ผมรู้สึกเหมือนมีอะไรมากระทบที่ศรีษะ พร้อมกับเสียงดัง เคร้ง!!! ตามมา เพื่อนผมที่อยู่ด้านหลังร้องเสียงกันดัง ผมก็งงๆว่า มันร้องอะไรกัน เพราะตอนนั้นผมนั่งยองๆเพื่อขันน็อตอยู่
    พอผมหันกลับมามองที่พื้นก็พบกับ แท่นเหล็กขนาดกว้างประมาณ 7 นิ้ว ยาวประมาณ 20 นิ้ว หนาประมาณ 1.5 เซ็นต์ กองอยู่ที่พื้นแล้วก็มีฝรั่งคนนึงที่ทำหน้าที่ติดตั้งเครื่อง โดดลงมาจากคานเหนือศรีษะผม พร้อมกับเข้ามาจับคลำที่ศรีษะผมเป็นการใหญ่ ผมก็งง ก็เลยหันไปถามเพื่อน เพื่อนเลยเล่าให้ฟังว่า ฝรั่งคนนั้นกำลังขันน็อตล็อคแผ่นเหล็กตรงคาน เหนือตรงที่ผมนั่งอยู่ แล้วเขาก็ทำแผ่นเหล็กหลุดมือ ร่วงลงมาตรงศรีษะผมพอดี ลักษณะการร่วงจะร่วงลงมาเป็นแนวตรงลงมาที่ศรีษะผมพอดี แต่ปรากฏว่าพอใกล้จะถึงศรีษะผม กลับเบนออกเหมือนมีใครมาปัดออก แต่ก็โดนศรีษะผมอยู่ดีตรงปลายๆ แต่ผมไม่รู้สึกเจ็บอะไรและไม่มีอะไรบาดเจ็บเสียหายแม้แต่น้อย เพื่อนผมทั้ง 3 คนพูดยืนยันเหมือนกันหมด ทั้งเนื้อทั้งตัวผมห้อยพระคำข้าวอยู่องค์เดียว
    ฝรั่งคนนั้นเรียกผมว่า Lucky boy พร้อมกับหัวเราะอย่างโล่งอก เพราะถ้ามีอุบัติเหตุเกิดขึ้นนี่ ถือว่าเป็นเรื่องใหญ่มากๆครับ
    ขอยืนยันเรื่องดังกล่าวข้างต้นเป็นความจริงทุกประการ แต่เรื่องเวลาและขนาดของเหล็กอาจคลาดเคลื่อนเล็กน้อยนะครับ เพราะเหตุการณ์เกิดขึ้นมานานแล้วครับ<!-- google_ad_section_end -->

เรื่องเล่าโดยคุณ ชายเสรี ที่นี่ครับhttp://palungjit.org/threads/%E0%B9%80%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%B2%E0%B9%80%E0%B8%A5%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%AA%E0%B8%9A%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%93%E0%B9%8C%E0%B8%82%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B9%80%E0%B8%96%E0%B8%AD%E0%B8%B0.94896/

8. noi

noi เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2005
    ประสบการณ์จากพระคำข้าวครับ<!-- google_ad_section_end -->
    <HR style="BACKGROUND-COLOR: #ffffff; COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- google_ad_section_start -->วันนี้ผมมีเรื่องประสบการณ์จากพระคำข้าวมาให้อ่านกันครับตัวผมหลังจากบูชาพระคำข้าวรุ่นที่มีอัฐิธาตุหลังยันเกราะเพชรที่บ้านสายลมห้อยคอมาประมาณ 4 ปีแล้วเจอประสบการณื2ครั้ง ครั้งแรกเมื่อ2ปีที่แล้วผมทำงานโรงงานอุตสาหกรรมยานยนต์ครับบังเอิญวันนั้นมีงานเลี้ยงส่งพนักงานก็เลยต้องกลับบ้านดึกครับผมจะใช้รถมอเตอร์ไซด์เดินทางกลับเส้น เพิ่มสิน-วัดเกาะซึ่งเปลี่ยวและมืดมากครับวนนั้นงานเลี้ยงเลิกประมาณตี1 ผมก็ขี่มอเตอร์ไซด์กลับด้วยความเร่งรีบเพราะฝนใกล้จะตกประจวบกับกลัวโจรผู้ร้ายเพราะถนนมืดมากใช้ความเร็วประมาณ100-120 กม/ชม.ขี่ไปเรื่อยๆพอถึงทางโค้งหักศอกผมไม่ทันตั้งตัวชนราวสะพานอย่างจังครับรถมอเตอร์ไซด์พังยับผมกระเด็นจากรถไถลตามถนนประมาณ10กว่าเมตรครับหมวกกันน็อคกระจายผมตัวชาเลยครับคิดว่าคงจะเจ็บหนักแต่พอลุกขึ้นดูมีเลือดออกตรงคางเล็กน้อยจากรอยถลอกและตรงขาก็มีรอยถลอกเหมือนกันแต่จุกครับตอนนั้นผมทำอะไรไม่ถูกเลยครับเพราะมืดมากประมาณตี2แล้วรถแทกซี่ก็ไม่มีไม่มีใครอยู่บริเวณนั้นเลยครับจึงเอามือจับองค์พระอธิฐานขอให้มีรถผ่านมาสักคันก็ยังดีเชื่อไหมครับไม่ถึง1นาทีมีรถกะบะผ่านมาเขาจอดรถแล้วช่วยนำซากมอเตอร์ไซด์ขึ้นรถและนำผมไปส่งที่บ้านตอนที่กำลังยกรถอยู่นั้นพี่ชายคนนั้นเขาพูดว่าเมื่อกี้เขาเพิ่งไปส่งคนเจ็บที่ประสพอุบัติเหตุจุดเดียวกับผมที่โรงบาลสายไหมอาการสาหัสมากพลางชี้ให้ดูซากรถที่หลุดลงไปกลางทุ่งนาผมตกใจมากนึกในใจทำไมจึงเกิดอุบัติเหตุที่เดียวกันติดๆแต่ในใจก็นึกถึงพระของหลวงพ่อถ้าไม่มีพระคำข้าวผมอาจจะเสียชีวิตหรือไม่ก็พิการไปแล้วครับจากเหตุการนั้นผมเลยเชื่อในพุทธคุณของพระเครื่องมาตลอดจนมาถึงเหตุการณ์ที่2ผมเลยต้องมาเขียนเล่าประสพการณ์ครับเพราะเพิ่งเกิดเมื่อเดือนที่แล้วนี้เองวันหนึ่งผมกำลังยืนตรวจงานและคุยกับพนักงานอยู่แต่อยู่ดีๆมีก็ได้ยินเสียงดังสนั่นเลยครับและมีความรู้สึกว่ามีใครมาเล่นหัวผมเหมือนโดนตบแต่โดนแค่ตรงปลายผมแล้วก็ได้ยินเสียงดังเพล้งหันไปดูเห็นชิ้นเหล็กประมาณ2ฝ่ามือหล่นกระทบพื้นเนื่องจากกระทบกับเครื่องจักรจึงหันไปที่จุดที่มีเสียงดังปรากฏว่าถังแก๊สระเบิดครับผมจึงรู้ว่าไอ้เศษถังมันปลิวผ่านหัวผมแค่ปลายเส้นผมจริงๆส่วนพนักงานที่ผมคุยด้วยเห็นครับเขายืนตาค้างเลยครับถามว่าแขวนพระอะไรผมบอกพระคำข้าวครับนี่เป็นเหตุการณ์ที่ผมประสพมาครับ

เรื่องเล่าโดยคุณ chonthipat ที่นี่ครับ

http://palungjit.org/threads/%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%AA%E0%B8%9A%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%93%E0%B9%8C%E0%B8%88%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%84%E0%B8%B3%E0%B8%82%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%A7%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%9A.211501/

9. ผู้ไกล

ผู้ไกล เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนตัวผมใส่พระของหลวงพ่อทั้งหมด 5 องค์
    1.สมเด็จพระคำข้าว (พ่อบุญธรรมให้ครับ)
    2.สมเด็จพระหางหมาก (พ่อบุญธรรมให้ครับ)
    3.สมเด็จองค์ปฐมเนื้อผง (พ่อบุญธรรมให้ครับ)
    4.หลวงพ่อเนื้อผงมีพระธาตุ (พ่อบุญธรรมให้ครับ)
    5.รุ่นเกษา (พี่ที่รู้จักให้มาครับ มีคนบอกผมว่าพระปลอม เยอะ)

ตั้งแต่ผมใส่มาไม่ว่าผมจะประสบปัญหาอันใดก็ตามมักจะมีทางออกหรือมีคนยื่นมือมาช่วยเสมอ เรื่องเงินทองผมมีกินมีใช้ไม่ขาดไม่ถึงกับรวยครับเพราะผมก็มนุษย์เงินเดือน(ราชการ) คนหนึ่งเช่นกัน หรือผมจะจัดสร้างโครงการบุญต่างๆ ก็มีคนร่วมกันอยู่เรื่อยๆไม่ขาดสาย ซึ่งตัวผมอายุ 23 ผมคิดว่าตัวเองไม่น่ามีความเชื่อถือแต่คงเป็นเพราะพระบารมีของพระท่านมากกว่า ส่วนเรื่องแคล้วคลาดปลอดภัย ส่วนตัวผมเป็นคนสุ่มซามอยู่แล้ว ชอบสะดุดจะล้มหน้าจะทิ้มพื้นหลายที่และรถจะชนก็บ่อยก็แคล้วคลาดมาได้ เพราพระบารมีของพระและหลวงพ่อพ่อแท้ ๆ ที่ช่วยไว้

และอีกอย่างครับเรื่องพระผมที่ใส่ทุกองค์แท้หมดยกเว้นรุ่นเกษาของหลวงพ่อ มีพี่ที่รู้จักให้มาอีกที่ มีคนบอกว่าปลอมซึ่งหลายคนเลยและ แต่ผมยังใส่อยู่เป็นปกติสิ่งที่ผมเห็นคือ พระท่านมีคล้ายพระธาตุเสด็จเป็นองค์กลมๆสีขาวๆ 1-2 องค์และมีจุดๆสีน้ำตาลขึ้นรอบองค์พระ ซึ่งผมก็ยังแปลกใจอยู่

ส่งท้าย
    ถึงผมเกิดไม่ทันพ่อแต่ผมก็รักพ่อไม่น้อยกว่าพ่อแท้ ๆ ของผมนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 สิงหาคม 2013