เรื่องเล่า ก่อนนอนคืนนี้..ของเหล่าคนผู้มีตาทิพย์

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย The Third Eyes, 12 พฤศจิกายน 2008.

1. ploy_manee

ploy_manee เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเล่าบ้าง เด้อ
    หลังจากที่เราสื่อวิญญาณด้วยการกระดิกนิ้ว เขียนด้วยนิ้ว เราก็ได้เพื่อนซี้เป็นเทวดารักษาตัว องค์นี้ เป็นองค์ที่สาม (สมัยปี 2543 เรียนอยู่ ม 6) เราก็ เป็นคนชอบลองของ จิตมันก็ว่างๆ ขี้เกียจคิด เวลาทำข้อสอบ ก็ขี้โกง บอกเทพว่า คนโน้นเก่งไปลอกข้อสอบมาให้หน่อย ข้อหนึ่งตอบอะไร ตอนนั้นเป้นข้อสอบปรนัย สี่สิบข้อ

ผลสอบคือ ข้าพเจ้าสอบตก คนเดียว !!!!! จาก 52 คน เคียดแค้นหลาย

เวลาเช้าๆ เทวดารักษาตัวชอบปลุกไปโรงเรียน เราเป็นคนขี้เซา นาฬิกาดังแล้วกดไว้
    หลับต่อ ได้ยินเสียงเทวดาหัวเรา หึหึ สักพัก เสียงฉาบมาเต็มสองหูเลย รีบตื่นทันที
    บางทีก็ ไม่ให้เราตื่นเลยกดทับดิ้นไม่ได้นานเลย

ใจจริงไม่ชอบเลยนะ อยากไล่ไปให้พ้นๆ มันมีหลายเรื่องที่เค้าชอบแกล้งเรา
    เวลาจะแกล้งคืน วางแผนก่อนไม่ได้ มันจะรู้ ต้องแกล้งยั่วประสาทไปเลย แบบไม่ต้องคิด

แต่มันก็เป็นกรรมนะ เราทำกรรมชั่วกับเทวดาองค์นี้ไว้ ท่านอยู่กับเรามา เกือบ 9 ปี ปัจจุบันไปเข้าคอร์สอบรมเทวดาใหม่ เพราะ ชอบแกล้งคน

ส่วนเราก็ ต้อง แก้กรรมตัวเองไป ข้อหา แกล้งเทวดาเช่นกัน โดยเทพที่สูงกว่าองค์เดิม
    มิฉะนั้นจะถูกพิพากษา

อยากเห็นแต่ไม่เห็น ต้องฝึกสมาธิต่อไป (อุปจารสมาธิหายไปนานเลย ต้องนับ 1 ใหม่)
    สัมผัสและสื่อสารได้ด้วยการเขียนจากปลายนิ้ว เหมือนเดิม

2. surapar

surapar เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2007
    คุณชยานี่เรื่องเยอะจัง คิคิ ชอบๆๆๆ แหม 2533 บีเพิ่ง 9 ขวบเองงับ ยังไม่รู้เรื่องไรเลย

คุณพลอยมณี วันนี้วันที่ 16 ถามเลขเทวดาได้มั้ยคะ เดี๋ยวจะขอลอกมั่ง อิอิ

เวลาเราไปยังสถานที่ต่างๆ แล้วบางทีอยู่ดีดีขาสั่น ใจสั่นกลัวขึ้นมา ไม่อยากเข้าใกล้บางจุด หรือมองเข้าไปห้องบางห้องแล้วเหมือนมีหมอกบางๆคลุมห้องอยู่ อย่างนี้เรียกว่าเซ้นส์รึเปล่าเอ่ย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 พฤศจิกายน 2008
  3. CHAYA MARUTY

CHAYA MARUTY เป็นที่รู้จักกันดี

ผีมาส่งพี่ตุ๋ยสิว

.......คุณ deejaimark บ้านอยู่ข้าง วค. อุดร ใช่ไหมครับ
    ผมว่า เราอาจจะเคยเดินสวนกันไปมา
    แต่ไม่รู้จักกันก็ได้น่ะครับ ...............
    ลำปางก็ผีเยอะครับ โดยเฉพาะที่ วัดท่าคราวน้อย
    ตอนนั้นผมก็พักอยู่ข้าง ๆ วัดล่ะครับ มีพี่คนหนึ่ง
    เล่นเปียโนเหมือนกัน แต่อยู่คนละวง
    แกชอบดื่มเหล้ามาก แกเมากลับบ้านได้ทุกวัน
    ห้องพักแกกะผมอยู่ติดกัน เมียแกชอบมาเล่าให้ผมฟังว่า
    เวลาเมากลับมาบ้าน มักจะบอกให้เมีย
    เอาน้ำเอาท่ามาตอนรับเพื่อนแก แกบอกว่า
    เพื่อนเดินมาส่งจากหน้าวัดครับ แต่เมียแกก็ไม่เห็นมีใครมา
    มีแต่แกเดินเข้าบ้านคนเดียว ..............
    .มีวันหนึ่งผมได้มีโอกาศกลับบ้านพร้อมแก
    .......ตอนนี้ราว ๆ ตี 3 ได้ พอลงรถประจำทางที่ตรงหน้าวัด
    ......แกก็บอกว่า นั่นไง เพื่อนแก มารอส่งเข้าบ้านทุกวัน
    เพราะว่าเมาทุกวันเพื่อนเค้าเ็ป็นห่วง ....
    .....ผมมองไปรอบ ๆ ก็ไม่เห็นใคร .
    ..เอ สงสัยเป็นผีแน่เลย แต่ผมเจอผีมาเยอะ
    ไม่กลัว รู้สึกเฉย ก็ เดินตามแกเข้าบ้าน ...
    ...................ตามเคยครับ แกก็ชวนเพื่อนแกเข้าบ้าน
    แค่คงไม่มีใครเข้ากระมังครับ
    เมียแกถึงได้รีบรับตัวแกเขาบ้านแล้วปิดบ้าน
    ....ผมก็จะเข้าห้องผมบ้าง
    แต่ผมหันหลังกลับมามองไปที่ทางเข้าที่เดินเข้ามา
    ผมเห็นผู้ชาย 3 คน ตัวดำ ๆ
    เดินกลับออกไป ทั้ง ๆ ที่ ตอนเข้ามา มีแต่ผมกับพี่เค้า 2 คน
    ไม่มีใครแน่นอน.......................
    .ก็เลยรู้ว่า อ๋อ ที่มาส่งพี่เค้า ทุกคืน 3 คนนี้นี้เอง ................................
    ครับ ท่านผู้อ่านครับ...............
    .ก็ผีน๊ะซิครับบบบบบบบบบบบ........จะใคร...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 ธันวาคม 2008
  4. surapar

surapar เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2007
    แหม อ่านแล้วเสียวสันหลังดีแท้

5. CHAYA MARUTY

CHAYA MARUTY เป็นที่รู้จักกันดี

หายไปนานเลยน่ะครับ..................................................ยังมีเรื่องอีกเยอะ ............อ่านแล้ว บางท่านอาจคิดว่า แต่งเองรึเปล่า.....................ของยืนยันว่าเรื่องจริงทุกเรื่องเลยครับ........................เรื่องผีวัด ท่าคราวน้อย นี่ ก็ พี่แกก็ยังมีชีวิตอยู่ และทำงานอยู่กะผมนี่เองครับ แกชื่อ ตุ๋ยสิว ครับ จริง ๆ แกชื่อตู๋ยธรรมดา แต่หน้าแกมีสิวเยอะ ผมเลยชอบเรียกแกว่า พี่ตุ๋ยสิว ครับ...............................คุณ สุราพา ..เอ๊ะ สุราภา ก็เป็นคนมี สัมผัสพิเศษเหมือนกันครับ;aa36

6. CHAYA MARUTY

..........................ดีน่ะครับ ...........เวลาสอบ ไม่ต้องอ่านหนังสือเลย มี ผู้ช่วยด้วย ฮ่า ๆๆๆๆ ต้องทำบุญส่งให้ท่านอนุโมธนาด้วยน่ะครับ

7. แว๊ด

แว๊ด เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเล่ามั่งนะคะ

ตอนสมัยเรียนประถม เคยไปเที่ยวอยุธยาวังเก่า ทางโรงเรียนจัดไป ทีนี้ตอนนั้นคนเยอะมาก คิดแต่อยากถ่ายรูปวังเก่าที่ไม่มีคน แต่ก็ต้องจำใจถ่ายรูปนั้น สรุปล้างออกมา ไม่มีคนติดอยู่ในภาพถ่ายสักคนเลยคะ

อีกหน่อยตอนสมัยเรียน ทำกิจกรรมเสร็จก็ตอนค่ำ ๆ แต่ทีนี้ห้องมันมืด ก็คิดอีกแล้ว ว่าอยากจะให้มีคนไปเปิดไฟซะที จะได้เปลี่ยนเสื้อผ้า คิดเสร็จก็เห็นผู้หญิงคนหนึ่ง รุ่น ๆ เดียวกัน เดินเข้าไปในห้องที่จะเปิดไฟ ก็ดีใจ ว่ามีคนเปิดไฟแล้ว แต่ก็มาเอะใจว่า ทำไมไม่เปิดไฟซะที สงสัยมันมืดหาไม่เจอ ไปช่วยเขาหาดีกว่า ก็เลยเดินตามเข้าไป สรุปไม่เห็นมีใครอยู่ในนั้นซักกะคน เดินออกมาแทบไม่ทัน หุหุ

กับไปอยู่วัดไปปฏิบัติธรรม คิดอีกแล้ว คิดว่าอยากทานอะไร วันนั้นก็ได้ทานอย่างนั้น ไม่ทราบเกี่ยวรึเปล่านะคะ

มีเรื่องเล่าอีก ไว้ค่อยมาต่อคะ อาจจะเล่าไม่ละเอียดรวบยอดเพราะกลัวเบื่ออ่านกัน อาจจะไม่ค่อยสนุกเท่าไหร่นะคะ เล่าไม่ค่อยเก่ง

8. pat_ann17

pat_ann17 Active Member

13 พฤศจิกายน 2008
    ขออนุโมทนาสาธุ สาธุ สา...ธุ ทุกท่านนะคะ

เชื่อค่ะว่า ผี....มีจริง ถึงจะไม่เคยเห็น แต่ไม่เคยลบหลู่ค่ะ

9. ploy_manee

ploy_manee เป็นที่รู้จักกันดี

เทวดารักษาตัวหน่ะ หากท่านขี้เล่นก็จะตอบแบบกวนๆ นะคุณชยา ที่เราสอบตกหน่ะ ท่านแกล้งเรา เราชอบถามท่านหน่ะ เพราะคิดว่าท่านวิเศษ แต่ที่สุด ตัวเราเองนะแหละ วิเศษสุด ดี ชั่ว อยู่ที่เราคนเดียว มิเกี่ยวกะเทวดาเลย

ถามหวยเหรอ โดนหลอกอะดิ เราไม่เคยเล่นหวยด้วย ส่วนใหญ่จะถามท่านว่า
    คนที่เราปลื้มอยู่คิดไงกะเราเหรอ งี้อ่ะ และท่านก็บอกจริงบ้าง หลอกบ้าง จนไม่รู้ว่า
    คำตอบนี้ มันจริงหรือหลอก บางทีเราเชื่อ แต่ดันโดนหลอก บางทีไม่เชื่อ มันจริงอ่ะ

ส่วนเรื่องข้อสอบ อย่าถามเลย ท่านไม่ได้เรียนหนังสือกะเรา จะพาเราสอบตกเสียเปล่า

บางองค์ก็ชอบโปรโมทตัวเองว่า ดีนะ ดีนะ จะให้เรายอมรับนับถือ ทั้งที่บางทีมันไม่เหมาะสมเลย คนอยู่ส่วนคน ผีอยู่ส่วนผี ดีที่สุดนะสำหรับเรา

ยังมีเรื่อง กวนประสาทอีกเยอะ ที่เจอมา โดนแกล้งสารพัด เอาคืนก็ว่าบาปอีก
    ผิดไปหมด ไม่เป็นตัวของตัวเองเลยแต่ก่อน ตอนนี้ ข้าไม่กลัวใครหน้าไหน
    ข้ารักข้าคนเดียว ใครจะพิพากษาข้าได้

10. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    ตอนนี้มาตะลอนทัวร์อยู่เชียงใหม่ มีเรืองเยอะมากครับเดี๋ยวพรุ้งนี้กลับไปแล้วจะไปเล่าให้ฟังทั้งได้มาเจอในที่ๆเคยมานะชาติที่แล้วๆต้องมาใช้กรรมที่ก่อโดยที่เราไม่รู้ล่วงหน้าได้คุยกับสมเด็จพระนเรศวร ได้คุยกับพีเป็นร้อยมาแล้วสนุกมากแต่ก็เกิบตาย แล้วกลับไปจะเล่าให้ฟังครับ

11. มังกรบูรพา

มังกรบูรพา เป็นที่รู้จักกันดี

ตาทิพย์เป็นไงอ่ะคุณโอม มีแต่ตากุ้งยิง เพราะภาพสไลด์ของเหล่านางแบบ

และอ้ายจอทีวีขาวดำ ที่ไม่มีภาพอะไรเลย เห็นแต่ลาย ๆ เหมือนตอนปิดสถานี

พอจะเข้าไปดูใก้ล ๆ หน่อยมันก็หายไป เอ่อ...แล้วไม่ได้อยู่ตรงหน้าผากด้วย

แต่เห็นตั้งอยู่กลางห้องโล่ง ๆ ที่ไหนสักแห่ง เลยหาเรื่องมาเล่าไม่ได้ซักที

12. มังกรบูรพา

เดินจนรู้สึกเบายังทำไม่ได้ครับ เพราะบางวันทำงานแล้วเหนื่อยมาก ๆ เลยไม่ได้

เดิน แต่จำได้ว่ามีอยู่ครั้งหนึ่ง พอเดินครบเส้นทางแล้ว เอ...ทำไมไม่เหนื่อย

หว่า เอาล่ะ ช่างมัน เข้าบ้านนอนดีกั่ว 5555555555

13. CHAYA MARUTY

พี่เชวง นอนกับนางไม้

พูดถึงจังหวัดลำปาง ก็นึกถึงเรื่องแปลกได้อีกเรื่องหนึ่ง ............แต่ไม่เกี่ยวกับผมหรอกครับ แต่เป็นพี่ชายที่เคารพของผมคนหนึ่งครับ

......................................................แกชื่อพี่เชวง อ่านว่า ชะเวงน่ะครับ ไม่ใช่ เช วง ครับ พี่เชวง คนนี้เป็นมือกีต้าร์ครับ อยู่วงเดียวกันกับพี่ ตุ๋ยสิว พระเอกเรื่องที่แล้วของผมนั้นล่ะครับ

...................................................พี่เชวงตอนเมื่อปี 2532 พี่แกก็คงอายุ ราว ๆ เดียวกับ พศ นั้นล่ะครับ ราว ๆ 30 ต้น ๆ เรียกว่า ยังหนุ่มฟ้อหล่อเฟี้ยว เลยครับ ในลำปาง สาว ๆ ก็ติดกันมากพอสมควร แต่พี่แกไม่ค่อยสนคน เท่าไรครับ เลิกงานแล้วแกก็รีบกลับบ้านนอนหลับ ไม่ใช่อยากจะพักผ่อนอะไรหนักหนาครับ พี่แกเล่าให้ผมฟังว่า .

............................พอแกหลับลงทีไร .....ก็จะมีผีนางไม้มานอนกะแกครับ ผมก็ถามแกประสาซื่อว่า ...นอนยังไงครับ แกก็ตอบ ประสาซื่อคืนมาว่า ......นอนแบบผัวเมียนี้ล่ะ คือแกฝันว่าได้มีความสัมพันธ์ฉันชู้สาวกับนางไม้ครับ ผมก็ถามแกว่า นางไม้สวยไหมครับ พี่แกก็ตอบว่า สวยกว่านางสาวไทยอีก ......

................................ เออ มิน่า เล่นดนตรีเสร็จแกถึงรีบกลับมานอนฝัน ..................ผมก็ถามต่อว่า พี่ เหนื่อยกว่านอนกะคนไหม แกว่า เหนื่อยกว่าน่ะ

......

........................มิน่า กลางวันแกเล่นนอนพักทั้งวัน เก็บแรงไว้ตอนนี้นี่เอง พี่เชวง และวง เล่น ที่ลำปางประมาณ 2 ปี ก็ย้ายไปเล่นที่เชียงใหม่ แต่ผมก็ไม่ได้ถามพี่แกว่า นางไม้สาว ได้ย้ายตามไปเชียงใหม่รึเปล่า หรือว่า พี่แกไปหาเอาข้างหน้าก็ไม่รู้เด้อ ใครอยากรู้ก็ไปถามแกได้ ตอนนี้ เล่นดนตรีอยู่ที่ อุบลราชธานีครับ ถามใคร ๆ นักดนตรีน่ะ รู้จักพี่แกหมดล่ะครับ.....
    ........;aa36

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 ธันวาคม 2008
  14. มังกรบูรพา

เรื่องคนนอนกับผีนางไม้ อิอิ ผมยกเรื่องนี้ให้เป็นที่ 1 ครับ ท่านชยา

15. The Third Eyes

The Third Eyes เป็นที่รู้จักกันดี

ผมแวบไปเฝ้าติดตาม งานถวายเพลิง พระศพ มาสองวัน
    ไม่ได้ มาเปิด ดู..คิดว่า หลายๆๆคน ก็คงเช่นกัน..คงไม่ว่างพอ มาเปิด เวบ
    แต่ผิดคาด..มี คนเข้ามาเขียน เต็ม
    ครั้งสุดท้าย บันทึกไว้ ว่า อยู่ ที่ ข้อความ ลำดับที่ 68 มีคนอ่าน 915 ครั้ง
    ตอนนี้ มาถึง ข้อความที่ 102...แปลว่า มีคนเข้ามาเขียนเพิ่ม อีก 34 ข้อความ
    เร็วหมือนกัน นะ
    ......................................................................................

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 พฤศจิกายน 2008
  16. Likely

Likely เป็นที่รู้จักกันดี

อาจารย์ไปดูงาน ถวายพระเพลิง ฯ แล้ว เจออารายมั่งม๊าย อ่าคะ^^*

17. ความรู้สึกดี

ความรู้สึกดี สมาชิก

23 สิงหาคม 2008
    นั่นสิคะ อาจารย์แถมเรื่องงานถวายพระเพลิงเล่าให้ฟังบ้างสิคะ ในมุมของอาจารย์

18. The Third Eyes

The Third Eyes เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องเล่า ก่อนนอน คืนนี้ เรื่อง ที่5
    เทวดา ผี /วิญญาณ..เคลื่อนที่กันอย่างไร
    ................................................................
    ผมมีประสบการณ์ ในการพบ ผี / พบเทวดา /
    พบวิญญาณ ต่างๆๆมากมาย...ที่แรกๆๆ ก็แค่พบเห็นพวกเขาธรรมดา
    ..แต่ตอนหลังเริ่มสนใจ ว่า สิ่งเหล่า นั้น เคลื่อนที่..ย้ายตัวได้ อย่างไร
    จะลองเล่าสัก สามสี่ตัวอย่าง..เพื่อให้เป็นที่ รู้กัน.
    .สำหรับ คนที่เชื่อว่า ผี /เทวดา/ วิญญาณ...มีจริง.
    .คนไม่เชื่อ อย่ามาอ่าน..ให้เสีย อารมณ์ ตัวเอง
    ...........................................................................

19. Likely

Likely เป็นที่รู้จักกันดี

แง....T-T..........ดึกแล้ว......
    อยากรออ่าน.......................
    แต่..................................
    ......................................
    .
    .
    .
    .
    พรุ่งนี้ต้องไปโรงเรียน............
    นอนก่อนดีกว่า..................
    ฟิ้วววววววววววววววววววววววว~
    โชคดี ทุกคนๆๆๆๆๆค๊า~.~ ~-~ ....................................~

20. มังกรบูรพา

จำได้ว่าเมื่อวานนี้ตอนนั่งทำสมาธิ เห็นผู้คนจำนวนมาก มากมายมหาศาล ได้ทยอยเดิน

ไปที่ไหนสักแห่ง แต่ไม่ได้ใส่ชุดดำ เห็นเดินไม่หยุด และไม่หมดชุดสักที คือเห็นผู้คนออก

มาเดิน ชุดแล้วชุดเล่า เลยไม่รู้ว่าเป็นอุปทานของจิต หรือนิมิตอย่างไร

กับพอดีมีเรื่องโมโหลูกสาวนิดหน่อย พอทำสมาธิ จิตมองเห็นคล้ายวิญญาณตัวใส ๆ

ของลูกสาว ลุกออกไปจากร่าง หวังว่าคงไม่เป็นลางบอกเหตุใด ๆ