เรื่องเล่า ความฝันอันแสนยาวนานที่เกิดขึ้นภายในคืนเดียว

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย zalievan, 11 พฤศจิกายน 2018.

1. SegaMegaHyperSuperCyberNeptune

SegaMegaHyperSuperCyberNeptune "โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านกระทู้ผม"

ทำไมเล่นของกันเยอะจัง ผมก็ฝันเหมือนกันเมื่อเช้าฝันว่าคุยกับใครไม่รู้ยาวมากแล้วก็ตื่น จะรีบไปไหน เฮ้อสมองไม่ปกติ

2. zalievan

zalievan เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2013
    แค่ฝันเฉย ๆ อย่าไปคิดมากว่าตัวเองสมองไม่ปกติเลยครับ
    แต่เอาความฝันมาคิดมาก ๆ นี่ ไม่ควรที่จะทำบ่อย เพราะฝันก็แค่ฝันเท่านั้นเอง

ถ้าอดที่จะเอาความฝันมาคิดไม่ได้ ก็ควรเก็บแต่เรื่องที่มันคาใจจริง ๆ มากกว่านะ

อย่างฝันที่ผมเล่าไปเมื่อกี๊นี่ ทำผมรู้สึกใจคอไม่ดียังไงก็ไม่รู้

3. SegaMegaHyperSuperCyberNeptune

SegaMegaHyperSuperCyberNeptune "โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านกระทู้ผม"

ไม่รู้ ไม่เคยฝันยาวนานเลย จับเวลาได้ไม่เกิน 10 วิต่อฝันเหมือนมานเร่งๆ ด้วยบางที ฝันถึงพระนี่น่าจะมีเรื่องดีนะ แต่หดตัวคงกำลังมีภัย เกี่ยวกับศาสนาอิสลามด้วยรึเปล่า ข่าวไม่ค่อยดีด้วย แถมผมเคยฝันเกี่ยวกับพระอัลลอฮอีก เลยเครียดมาก เหมือนจะมีสงครามแม้แต่ทางจิต

4. zalievan

ทางนี้ฝันยาวสุดคือฝันเห็นแทบจะทั้งชีวิตของคนคนหนึ่ง คือความฝันเรื่องแรกที่เล่าน่ะแหละ

ฝันสั้นสุดที่จำได้ก็ 10 20 วิหมือนกันครับ แต่ส่วนใหญ่จะฝันเป็นเรื่องเป็นราว ต่อเนื่องกัน 10 20 นาทีขึ้นไป จนถึง เรื่องละ สองสามขั่วโมง บางทีก็ จำได้ว่าฝันสองสามเรื่องในคืนเดียว แต่ความจริงอาจจะฝันหลายเรื่องกว่านั้น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 พฤศจิกายน 2018
  5. zalievan

46147269_1952702475032749_685296327390658560_n.jpg?_nc_cat=1&_nc_ht=scontent.fbkk22-2.jpg
    ตามข่าว จั่วหัวว่า นักศึกษาหญิง อาหรับ ถ่ายรูปหมู่เก็บไว้เป็นที่ระรึก ว่างั้นครับ

จะจำกันได้มั้ยล่ะเนี่ย....

6. zalievan

ฝันเมื่อเช้าวันนี้ 18 พย 61 ต่อจากความฝันที่แล้ว
    ก่อนตื่น ฝันว่ายุงกัดผมหลายร้อยตัว
    แต่ก็ไม่เจ็บ
    ก่อนที่จะบินผละจากผมไป จับเป็นกลุ่มบินหยู่ตรงหน้าผม ห่างไปสัก เมตรกว่า แล้วเข้ามารุมกินเลือดผมอีกครั้ง
    ผมพยายามปัดมันออกไปจากแขน ขา ใบหน้า

กลั้นหายใจ ปิดหู ก่อนที่จะตื่น

ยุงในความฝันนี่โหดจริง ๆ เป็นฝันร้ายที่ไม่ถึงกับทำให้ตื่นตกใจ แต่ก็ทำให้เก็บมาคิดได้เหมือนกัน

7. zalievan

the-x-files-season-3-พากย์ไทย-ep-3 ถ้าผมได้พลังมหาศาลมาในตอนนี้ ผมคงไม่ต่างอะไรกับผู้ร้ายในตอนนี้ แต่คงจะร้ายน้อยกว่าเยอะ
    the-x-files-season-3-พากย์ไทย-ep-4 ผมรู้สึกเหมือนตัวเองเป็นเหมือน นักสืบมัลเดอร์ในตอนนี้เลย 5555..... ในแง่ความขี้สงสัย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 พฤศจิกายน 2018
  8. SegaMegaHyperSuperCyberNeptune

ธาตุในกายเริ่มรวนแล้ว ฝันเริ่มบ่อย จะโดนสรรพสัตว์มาทดสอบ อีกหน่อยเดี๋ยวก็คุยกับยุงได้ โรคชิคุนกุนยากำลังระบาดก็ระวังหน่อย มุ้ง ยากันยุงมีก็ใช้ซะ

9. zalievan

ถ้ามันจะรวนมันก็รวนมานานแล้วแหละครับ
    คิดว่าสิ่งที่รวนมากกว่าธาติคือ สมองรวนมากกว่า เพราะเป็นคนคิดมาก
    ผมไม่ค่อยจะจำคืนที่ไม่ฝันได้เท่าไรครับ
    ในชีวิตทีจำได้ว่าไม่ฝัน น่าจะไม่เกิน 10 ครั้ง
    ผมว่าเรื่องความฝันมันเป็นเรื่องธรรมชาติมากกว่า

10. SegaMegaHyperSuperCyberNeptune

ฝันนี่มีหลายระดับนะครับ หรือหลายมิตินั่นเอง ผมยังไม่ชัวร์ แต่ที่ผมโดนมี
    1 แบบอยู่ในภวังค์ มืดคิดได้อย่างเดียว จนคิดได้ไม่อยากตายก็ตื่น อาจจะเรียกว่าละสังขารได้เลยนะถ้าใจกล้าพอ
    2 แบบกายวิญญาณ กายทิพย์ จะมีแต่จักษุวิญญาณละมั้ง ให้มองหาร่างเราในฝัน บางทีก็อยู่ในร่าง ความสมจริงไม่ค่อยมาก ฝันแบบนี้จะไม่เจ็บ โลก vr
    3 แบบสมจริง กายหยาบ ภาพความเป็นจริง อันนี้แหละน่ากลัวเพราะมันเจ็บได้ ยังติดอยู่กับโลกเก่า ปัจจุบัน
    4 แบบการ์ตูน ก็เหมือนการเพ่งให้เราอ่าน ดูอนิเมะ อินไปกับมัน เคยฝันเป็นตัวละครภาพแบบการ์ตูนได้อยู่หลายครั้งนี่แหละ น่าจะเป็นโลกใหม่
    5 แบบ cg กายละเอียด ผิวเนียนมาก กายหุ่นยนต์ละมั้ง ภาพโคตรสมจริง สวรรค์ชั้นมายาขึ้นไปละมั้ง โลกอนาคต
    ระวังโดนพยานาคมาฝากสตาร์ซี้ดไว้ละ ทรมาน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 พฤศจิกายน 2018
  11. SegaMegaHyperSuperCyberNeptune

ผีนี่มาหลอกได้แทบทุกมิตินะครับ ระวังเพราะเจ้ากรรมนายเวรแบบผีๆ ผมเยอะอะ เพราะดูหนังผี หนังสยองมากเกี่ยวกันมั้ย

12. SegaMegaHyperSuperCyberNeptune

6 ฝันแบบพิเศษ ลูสิดดรีมมิ่ง คิดอะไรแล้วเป็นจริงได้หมด แต่เหมือนโดนบังคับให้คิดแหละ น่ากลัวถ้าคิดไม่ดี คิดว่าบินได้ก็บินเลย น่าจะอยู่ฝันเดียวกับกายทิพย์แหละ แค่บังคับการคิดได้

13. Sataniel

Sataniel "วิชชาและวิมุติ"

19 กรกฎาคม 2017
    ฝันที่เป็นนิมิตของจริงคือ "เรา" ไปอยู่ ณ ตอนนั้นเลย จำได้ทุกอย่างเหมือนปัจจุบัน ไม่ใช่แบบดูหนัง

ดังนั้นแล้วระวัง "ฝูงยุง" ที่มากันเยอะแยะให้ดีนะครับ

14. zalievan

เป็นความฝันนั่นแหละครับ
    แต่ผมฝันว่าเจอยุงตอนอยู่ที่บ้าน มุมที่ผมอยู่ตอนนี้แหละครับ
    ในฝันมาไม่ต่ำกว่า 500 ตัว

ผมไม่รู้ตัวว่าฝัน แต่ ตื่นขึ้นมาจึงรู้ว่าฝัน ในฝันเป็นเวลากลางวัน เหมือนตอนจตื่นเสียด้วย

ถ้าจะให้ผมระวังยุง..... คงต้องทำให้มันกัดผมน้อยลงล่ะมั้งครับ
    แม้ผมจะไม่ชอบตบยุง แต่ปล่อยให้มันกัดได้ผมก็มักจะปล่อยเสียด้วยสิครับครับ
    คงต้องหาซอฟเฟลมาทาแล้ว

หรือไม่ก็คงต้องระวัง ฝูงคนที่ทำตัวเหมือนยุงให้ดีสินะครับ

ว่าแต่ ถ้าผมจำรายละเอียดของฝันที่ 1 ได้ แม่น
    แสดงว่าก็อาจจะมีโอกาสที่ฝันที่ 1 ของผมจะเป็นนิมิตน่ะสิครับ? ฝันที่ 1 นี่ เหนื่อยจนถ่ายทอดมาถึงตอนตื่นได้เลยทีเดียวครับ

15. Sataniel

ใช่แล้วครับแต่ต้องดีให้ดี อย่างพระราชาอาจจะหมายถึงพุทธภูมิก็ได้ ต้องลองดูว่ามันสอดคล้องอะไรกันบ้าง อย่างเช่น ชายชราที่โดนรุม กับ ผู้ชายเคป๊อปที่มา "ช่วย" นะครับ ลองพิจารณาดูครับ

16. zalievan

อันนี้ยังไม่ได้บอก

กษัตริย์ในความฝันที่ผมอยุ่ใกล้ชิดที่สุด มีแค่ องค์หญิงครับ
    ผมกับองค์หญิง น่าจะมีใจให้กัน แต่ด้วย ยศศักดิ์ และหน้าที่ความจำเป็น ทำให้ผมอยู่กับองค์หญิงไม่ได้

ผมจำไม่ได้ว่าองค์หญิงในฝัน เษกสมรสไปแล้วหรือยัง

ที่ทำหน้าที่คุ้มกันองค์หญิงเป็นครั้งสุดท้ายก็ด้วยความรักล้วน ๆ

17. Sataniel

ลองพิจารณาดูครับ แล้วอาจจะ ช้อคว่ามันตรงทีเดียว "แต่อาจจะยังไม่ถึงที่สุดของความฝัน" เพราะในฝันเสียชีวิตตอนแก่ๆไม่ใช่เรอะครับ มันต้องดูหลายๆอย่างด้วย แต่ฝูงยุงน่ะมีหลายระลอกนะครับ ถ้ามีรอบที่เจ็บก็ระวังด้วยถ้าไม่มีก็ดีไปครับ

18. zalievan

รอให้มันเกิดดีกว่าครับ
    ผมไม่มีพรสวรรค์เรื่องตีความหมายของความฝันเสียด้วยครับ

เห็นได้ชัดจากการที่ผมไม่เคยถูกหวยกะเขาเลย แฮร่!!

19. Sataniel

ฮาๆ ระวังอาจถูกลอตเตอรี่รางวัลใหญ่แบบไม่รู้ตัว (ไม่ได้หมายถึงหวยจริงๆ) นะครับ

20. zalievan

ฝูงยุงไม่มีรอบที่เจ็บนะครับ ผมกลัวแค่พวกมันจะตายเพราะผม แต่ผมก็มีปัดมีป้องกันตัวไปบ้างเพราะเข้ามารุมผมเยอะเกิน

แต่เวลาที่ยุงกัดผมผมไม่ค่อยเจ็บอยู่แล้วครับ