เรื่องเด่น เรื่องเล่า "นักขุดกรุ"มือขลัง ขมังเวทย์ที่สุดในแผ่นดิน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย wanwi, 11 ตุลาคม 2016.

1. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    จำวันผิดครับ ปิดวันที่ 9 พ.ค 62 วันนี้เพิ่งจะวันที่ 8 เอง ขออภัยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 พฤษภาคม 2019
  2. wanwi

wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ทำไมต้องเป็นเว็ป"พลังจิต"
    กับการเดินทาง"บุญต้นน้ำ"
    =================

มีพรรคพวกเพื่อนฝูง ญาติพี่น้อง ลูกน้อง กระทั่งคนในครอบครัว ถามผมจนเบื่อถามว่า...

นั่งจิ้มอะไรนักหนาทุกวัน เดือน เป็นปี ถ่ายรูปพระ ส่งพระ ใช้งานลูกน้องหัวไม่วาง หางไม่เว้นทั้งที่มีงานประจำอื่นมากมาย

ผมก็ตอบด้วยถ้อยคำเดิม...ทำบุญ!!!

ซึ่งแต่ละคนเมื่อถามจนรำคาญก็เลิกถามไปเอง...นั่นเป็นคนใกล้ชิด ส่วนคนไกลก็ไม่ต้องพูดถึง ส่วนใหญ่มักจะทึ่งว่า ผมเอาพลังงานเหลือเฟือมาจากไหน จิ้มเว็ปอยู่หน้าจอวันละ2-3รอบ เขียนเรื่องเล่าฯ ตอบโพสท์เป็นไอ้บ้าหอบฟางทุกกระทู้ เขียนเหมือนกับว่า โลกนี้ใกล้แตกระเบิดถ้าไม่รีบเขียน

บางคนก็หมั่นไส้ หลายท่านก็ยกย่อง มากท่านก็ติดตามด้วยความอยากรู้ว่า เมื่อไหร่มันจะหมดเรื่องเขียน หรือหมดพระมาทำบุญ

สารพันคำถามที่ค้างคาและล่องลอยในอากาศ หรือป่านนี้อาจหลุดออกนอกอวกาศไปแล้ว...ผมจะตอบให้ในวันนี้...

ทำไมต้องเป็นเว็ป"พลังจิต"? และไฉนต้องเป็น"บุญต้นน้ำ"?

คำตอบที่เหมือนจะลึกซึ้ง แท้ที่จริง ตื้นเขินยิ่งนักหากผมจะบอกว่า...

ก็แค่ต้องการสนับสนุน ผลักดัน เว็ปที่เผยแพร่พระศาสนาเต็มตัวนี้ให้ยืนหยัดและเผยแผ่การพระศาสนาไปทั่วโลก สู้กับอื่นๆให้ได้เท่านั้น

กวาดตา"เว็ปศาสนา"ที่มีีเกลื่อนในประเทศนี้ หรือในโลก ไม่มีเว็ปไซด์ใดที่จะสร้างความตรงตัวกับบริบทแห่งการเผยแพร่พระศาสนาได้ดีเท่าเว็ป"พลังจิต"

บางเว็ปมีแต่ธรรมะคนอ่านพักเดียวเบื่อ...บางเว็ปก็ไปได้ไม่ไกล ฐานผู้เข้าชมน้อยไป...บางเว็ปที่ใหญ่ก็มีเรื่องธรรมะเป็นแค่"ติ่ง"ไม่ใช่เมนหลัก..เว็ปใหญ่มากก็ซื้อ-ขายพระเครื่องเป็นหลัก ไม่มีกลิ่นไอศาสนาให้เห็นสักกระผีก

เว็ปที่ครบเครื่องอย่าง"พลังจิต" อ่านธรรมะไม่เบื่อ มีบุญ-ทานให้ทำเหลือเฟือ มีเรื่องอื่นๆเป็นองค์ประกอบให้ค้นคว้าศึกษามาก แถมเปิดกว้างให้ถกธรรม แสดงความรู้ทางธรรมทั้งลึกซึ้งและตื้นเขินอย่างชนิด ไม่มีเว็ปไหนสู้ได้

ผมจึงตัดสินใจเลือก"พลังจิต"เป็นฐาน ก็เพราะ...

การศาสนาทุกวันนี้ ศาสนาหลักทั่วโลก ใช้วิธีเผยแพร่ทางเว็ปไซด์เป็นหัวหอก แถมมี"เงินทุน"มหาศาลปานถล่มโลก!

ลองดู ชาวคริสต์ซึ่งไม่เพียงอาณาจักรวาติกัน เมืองเล็กไม่กี่ตารางกิโลเมตรแต่เงินมากกว่า พม่า,ลาว,เขมร รวมกัน นั่นก็หนุนเนื่องการเผยแพร่ไม่อั้น ยังไม่นับรวมบรรดากองทุนมหาเศรษฐีโลกชาวคริสต์ที่บริจาคกันเป็น"หมื่นล้าน"(เหรียญ)

หรือ"อิสลาม"ก็เงินแขกน้ำมันแทบจะท่วมโลก ทั้งการ์ต้า,คูเวต,ซาอุฯ แต่ละประเทศจัดส่งเงินเพื่อหนุนศาสนาไม่อั้น ในประเทศไทยสามารถสร้างมัสยิดได้เดือนละแห่งหากมีปัญญา ก็จะมีเงินทุนส่งมาทันที

แล้ว ศาสนาพุทธของเรา มีใครหนุนหลังเป็นรูปธรรมชัดแจ้งบ้าง?

นอกจากการถูกชอนไชจากมือต่างศาสนาแทบย่ำแย่ การสนับสนุนกันเองก็ถูกตัดทอนตัดรอนไปเรื่อยในแต่ละวัน องค์กรพุทธเทียบกับ2องค์กรที่ว่ามา ถือว่า"มวยคนละชั้น"อ่อนด้อยที่สุด รอวันถูกน็อคคาเวทีหรือโดนกัดกลืนกระทืบจมธรณีไม่วันใดก็วันหนึ่ง

ในฐานะชาวพุทธตั้งแต่เส้นผมจรดปลายเท้ารวมทั้งเลือดทุกเม็ดที่ไหลเวียน ผมจึงต้องช่วยหนุนเว็ป"พลังจิต"ให้ทรงสถานะเป็นเว็ปแห่งพุทธะสุดพลังเท่าที่จะทำได้ เป็น"พลังมด"ที่เตาะแตะอยู่ในกระแสเชี่ยวกรากของการขับเคี่ยว แต่ขอเป็นมดน้อยที่ต่อยเจ็บตัวหนึ่ง ดีกว่าไม่ทำอะไรเลย และหวังว่าชาวพุทธที่เข้ามาร่วมด้วยช่วยกันในเว็ปนี้ คงมองเห็น"ความจริง"ตรงนี้ด้วย

เราต้องให้"พลังจิต"เป็นหนึ่งในหัวหอกแห่งการส่งออกพระพุทธศาสนาไปสู่ต่างแดน สู่โลกในยุคดิจิตอลให้มากที่สุด อย่าได้แพ้พ่ายเว็ปศาสนาอื่นๆ อย่าได้ล้มเพราะถูกชอนไชด้วยหนอน ปลวก จากมือคนไม่พาย เอาเท้าราน้ำ

นี่แหละคือคำตอบที่ว่า ทำไมผมจึงบ้านั่งหน้าจอ เจ็บนิ้ว ปวดตา ปวดหลัง-ไหล่ทุกสรรพางค์ เสียสละพระเครื่อง วัตถุมงคลที่สะสมมาชั่วชีวิตชนิดพูดได้ว่ามหาศาล และยอมเหนื่อยตรงนี้จนกว่าจะเหนื่อยไม่ไหว สังขารไม่ให้

ทั้งหมดนี้เป็นทัศนคติของผมแต่ผู้เดียว ให้อ่านเพลินๆเห็นไฮไลท์ในก้นบึ้งดวงใจและความคิด...ไม่ต้องเอาเยี่ยง แต่ขอเพียง"เข้าใจ"ก็จบ-ขอบคุณมากครับ

3. wanwi

wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

1
    โมทนาน้องปรายฯ
    รอจัดส่งสักพักครับ

4. wanwi

1
    โมทนากับคุณพิชัยเพิ่มเติมตามไป

5. wanwi

1
    อ้าว ผมก็พลอยจำผิดไปด้วย เพิ่งเถียงกับเด็กๆ เขาว่าวันที่8 ผมบอก9 ดูปฏิทินแล้ว เราหลงไปเอง-ฮ่า

6. som88

som88 เป็นที่รู้จักกันดี

6 กุมภาพันธ์ 2013
    โอนค่าบูชาปฐวีธาตุร่วมบุญ500บาท แจ้งคุณน้ำฝนแล้วครับ

7. sepultura

sepultura เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤษภาคม 2008

ไฟล์ที่แนบมา:

8. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

เมื่อสมัยที่ผมช่วยน้อง ๆ กลุ่มวัดโพธิ์เมืองปัก เพื่อน ๆที่ทำงานและคนแถวบ้านผมบางคน เคยถามผมว่า ทำไมต้องไปทำบุญไกลบ้าน วัดใกล้บ้านก็มีเยอะแยะทำไมไม่ทำ ผมเลยถามกลับไปว่า ถ้าเรามีข้าวเปลือกอยู่ 1 ถัง เราควรเลือกหว่านตรงไหน ระหว่างใกล้บ้านที่เป็นถนน เป็นลำคลอง เป็นป่าหิน กับในนาที่เหมาะกับการหว่านข้าว เพียงแต่ว่ามันอยู่ไกลบ้านเราเท่านั้นเอง เขาก็เงียบกันไปครับ

หากลองดูในโพสท์ที่ผมลงรูปของมณฑปพระพลังแผ่นดินไว้ เริ่มจากที่เขาปล่อยทิ้งร้างไว้ จนกระทั่งเสร็จสมบูรณ์ ต้องใช้เงินและใช้เวลามาก ครั้งนั้นถ้าไม่ได้เว็ปพลังจิตเป็นสื่อกลางในการบอกบุญ คงไม่มีทางสำเร็จได้เลยครับ เพราะในสมัยนั้น ไม่มี FaceBook ไม่มี Line ใด ๆ ทั้งสิ้น ช่วงนั้นหากวันใดที่เวปล่ม หลายคนแทบจะลงแดงกันทีเดียว จากครั้งนั้นทำให้ผมได้รู้จักกับน้องเปา siriphan2009 ซึ่งก็เป็นหนึ่งในกำลังหลักที่ได้เข้ามาช่วยเหลือด้วยเช่นกัน รวมถึงพระเต้ซึ่งผมยอมใจเขาตั้งแต่สมัยที่ยังไม่ได้บวช

ผมเองก็เคยเอาหลวงปู่หมุนมาลงให้ร่วมทำบุญในเว็ปพลังจิต เมื่อปี 2555 ครั้งนั้นได้เงินเข้ามาล้านกว่าบาท พระหลวงปู่หมุนที่เก็บสะสมไว้ตอนปี 2553-2554 แทบเกือบหมดบ้าน มีบางคนเขาขอบคุณผม เขาบอกว่าเขาตกงานอยู่พอดี พอได้มาเจอกระทู้ผม เขาก็มามาเอาพระที่ผมออกในกระทู้ เอาไปลงขายใน FaceBook และในเวปยูฯ เขาบอกว่ากำไรที่ได้นำมาเลี้ยงครอบครัวได้เลย เขาเองก็ขอบคุณเว็ปพลังจิตที่เป็นสื่อกลาง อีกทั้งงานบุญของผมก็สำเร็จไปได้ด้วยดี

ช่วงเข้ามาแรก ๆ ผมเองก็ช่วยบริจาดให้เว็ปด้วยเหมือนกัน แต่ส่วนใหญ่จะบริจาคเป็นพระให้เหมือนที่พี่วันทำ แต่ของผมไม่ได้มากเหมือนที่พี่วันให้นะครับ แต่จะคอยช่วยตอนที่เขาปรับปรง Server หรือตอนจ่ายต่าโฮสท์เป็นรายปี แต่ช่วงหลังผมห่างจากเว็ปนี้ไปนาน ได้เข้ามาอีกทีก็เพราะกระทู้พี่วันนี่แหละครับ

9. Natthawut_pool

Natthawut_pool เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอสีผึ้งแบบที่1 ครับคุณพัฒ

10. kom48

kom48 เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับเหรียญมหาลาภหลวงปู่สิมแล้วครับ ขอบคุณครับ

11. นายภัคพล ชุ่มชื่น

นายภัคพล ชุ่มชื่น เป็นที่รู้จักกันดี

จองปฐวีธาตุ 1องค์ครับ ยังทันเปล่าครับ

12. Kasemsukboon

Kasemsukboon เป็นที่รู้จักกันดี

ได้โอนเงินร่วมบุญแล้วครับตามแนบ โมทนาทุกบุญทุกท่านด้วยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

13. Kasemsukboon

Kasemsukboon เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับพระปิดตาแล้วครับ พร้อมพระที่มอบไปให้อีก 1 องค์ครับ ขอบคุณครับ โมทนาสาธุครับ

14. suthamma

suthamma ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด สมาชิก Premium

capture 4.png

โอนเป็นตัวเลขกลม ๆ ส่วนเกินเล็กน้อยแล้วแต่ "พี่วัน" จะจัดสรรครับ

15. Pattana

วันนี้ผมปล่อยไก่ไปตัวเบ้อเริ่มเลยครับ ดีที่ตามจับกลับมาทัน
    ถึงตอนนี้ผมมั่นใจแล้วครับ ว่าแก่ไปแล้วจริง

16. Pattana

ทันครับ ปิดรับจองพรุ่งนี้ 16.00 น.

17. เปลือกไม้

เปลือกไม้ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2007

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ

18. manote

manote เป็นที่รู้จักกันดี

ขอรับปฐวีธาตุ 3 องค์ และเหรียญพระพุทธชินราช 1 องค์ครับคุณ Pattana

19. Pryfonny

Pryfonny เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2015
    สวัสดีคุณอาวันวิและแฟนคลับทุกท่าน

20. makigochan

makigochan ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

พฤหัสบดี มีสุขสันต์ ร่วมบุญ ร่วมใจ
    บุญต้นน้ำเคาะไว ขอให้คุณอาและทุกท่าน
    ประสบสุข ทั้งทางโลกและทางธรรมค่ะ

Japanese-Black-Pine-Trees-In-The-Garden-With-Japanese-Ornament-700x523.jpg