เรื่องเด่น เรื่องเล่า "นักขุดกรุ"มือขลัง ขมังเวทย์ที่สุดในแผ่นดิน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย wanwi, 11 ตุลาคม 2016.

1. Naphassanan

Naphassanan เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2017
    ตัวหนังสืออักษรภาษาไทยบนเหรียญบาทในสมัยก่อน มองแล้วมีเสน่ห์งดงามมากค่ะ ทำให้นึกถึงสมัยเป็นเด็กน้อยตาดำๆพ่อแม่ให้เงินมาก็กำไว้ในมือมองเหรียญแล้วเสียดาย แต่ขนมก็อยากกิน สุดท้ายก็ทนความอยากกินขนมไม่ไหวตามประสาเด็กน้อย ต้องตัดใจไปแลกเปลี่ยนเอาขนมมากินจนได้ ฮ่าาา

2. sutin_boons

sutin_boons เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2016
    กราบสวัสดีคุณน้า wanwi และสวัสดีเพื่อนๆที่รักทุกท่านครับ
    มาเยี่ยมชมแต่เช้าแล้ว อ่านไปทำงานบ้านไป ได้ราวๆ ๔ ตอน ครับ
    ขอบคุณและอนุโมทนาบุญทั้งหลายที่ร่วมกันทำโดยมีแกนนำที่เคารพ เป็นประธาน นำร่วมบุญต่างๆ เสมอมา รวมถึงการบริจาคเงินเข้าสู่การพัฒนาแบบยั่งยืนให้ Web นี้อยู่ได้อย่างมั่นคง พร้อมเผยแผ่ พุทธธรรมต่อไปครับ สุขใจทั้งผู้ให้อุ่นใจทั้งผู้รับ มีโอกาศจะร่วมบุญครับ

เสียดายหลายๆ องค์ มาไม่ทัน แม้แต่ "เสด็จนิวัติ" , ที่เสียดายมากที่ไม่ทัน ก็รูป หลวงพ่อแดงปี ๑๕ วัดเทพธิดาราม กทม. (เพราะมัวไปคิดว่าอยู่เพชรบุรีเสียตั้งนานเพิ่งถึงบางอ้อไม่กี่วันนี้ ๕๕๕๕๕๕) ช้ำใจอย่างมาก ออกท่อมๆๆๆๆๆๆ หาในตลาด แต่ก็ได้มาไม่สวยเท่าของคุณน้า Wanwi ที่แจกจ่ายให้น้องๆ ร่วมทำบุญ ;( จะขอนำภาพมาลงอีกโพสนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 สิงหาคม 2019
  3. sutin_boons

sutin_boons เป็นที่รู้จักกันดี

กว่าจะได้มา นั่งคุยกันอยู่นาน คนชอบกับคนชอบมาเจอกัน
    เลยคุยกันนานมาก จึงขอมาดูแลต่อไปครับ ขนาดกำลังดี ๒๓ " คูณ ๒๗ " ภาพขาว ดำ ทำสีด้วยสีฝุ่น เต็มฝาบ้านเลยครับ งานนี้ จากน้องชายร้านทองในตัวจังหวัดเพชรบุรี ส่งต่อมา ผมเป็นทอดที่ ๓ แล้วครับ ขอบารมีหลวงพ่อคุ้มครองทุกๆท่านครับ

1564824393437.jpg 1564824393437.jpg 1564824433618.jpg

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 สิงหาคม 2019
  4. Pryfonny

Pryfonny เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2015
    สวัสดีคุณอาวันวิและแฟนคลับทุกท่าน

5. Pirates Of Arabia

Pirates Of Arabia เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอแจ้งเลขลงทะเบียน ดำเนินการจัดส่งให้ทุกท่านแล้วครับ

Sepultura RX210784759TH
    Tikphak RX210784780TH
    Spiderman RX210784776TH
    Asap RX210784793TH
    Tap206 RX210784762TH
    วิชญ์24 RX210784816TH
    พุทธเจริญ ไม่ได้แจ้งที่จัดส่ง
    Natthawut_pool RX210784802TH

เก็บรักษากันไว้ให้ดีนะครับ

6. Pirates Of Arabia

Pirates Of Arabia เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้ยิ่งเสรษฐกิจไม่ดีด้วย ทำกันลงได้ไง เห็นแล้วขึ้น

7. เปลือกไม้

เปลือกไม้ เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

29 กันยายน 2007
  8. makigochan

makigochan ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

สวัสดียามเช้าวันอาทิตย์ อากาศเย็นสบาย มีเมฆฝนค่ะ
    พักผ่อนต่อพร้อมเริ่มงานวันจันทร์กันค่ะ
    ขออนุโมทนาบุญคุณอาและทุกท่านสมาชิกที่ร่วมบุญ
    และทุกท่านที่มีส่วนในการบุญ
    อีกทั้งสมาชิกที่ร่วมอนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

Sunday interior.jpg

9. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    เห็นจากในข่าวแต่ไม่ค่อยแน่ใจ ผมเลยตัดสินใจเดินทางเข้ากทม. เลยเมื่อวันเสาร์เพื่อไปพิสูจน์ แต่ไม่เจออะไรที่น่าตื่นเต้นครับนอกจากผัดซีอิ๊วจานละ 100 บาท ที่ชั้น 11 รพ.เปาโล ทำเอาต้องกินกันซะเกลี้ยงจานเลย ก่อนกลับมาถึงบ้านเช้าวันนี้ก็ได้เบาหวานแถมกลับมาด้วย

อ้อ..เกือบลืม แล้วเมื่อไหร่จะให้ผมไปทำบุญที่วัดบ้างละครับ

10. sutin_boons

กราบสวัสดีคุณน้า Wanwi และสวัสดีเพื่อนๆที่รักทุกๆท่าน
    เช้าวันอาทิตย์ที่สดใส ตื่นมาเข้ากระทู้แต่เช้า อ่านย้อนหลังไป พบกระทู้เหมือนกับที่คุณ Pattana, เข้า ผมว่าผมอยากไป เมกา แล้วละ อยากนิมนต์หลวงปู่ทิมกลับสักองค์ อิอิอิอิ จะให้ตระเวนทำบุญสักสิบวัดก็ยอมครับ ท่านพี่ chaivat chinkidjakar,

ผมงานหนักหนามา สาม - สี่ อาทิตย์แล้วครับ ฝึกน้องใหม่ด้วย ทำงานด้วย กลับบ้าน ถึงขนาดนั่งแล้วหลับเลย เหนื่อยเอาการ อย่างว่าละครับ อะไรก็ตามที่เราหวังสูง มันอาจไม่ได้อย่างที่หวัง ก็ต้องยอมรับในสิ่งที่มี แล้วทำให้ดีต่อๆไป คนทุกคนมีแนวทางและข้อจำกัดของแต่ละคน แต่คนทุกคนก็มีส่วนที่ไปกันได้กับคนอื่นๆ เอ้าสู้ๆ การให้โอกาศเป็นสิ่งที่ดี แต่ต้องมีช่วงเวลา

ขอเป็นกำลังใจให้คุณน้า Wanwi ฝ่าฟันงานให้ลุล่วงไปด้วยดีครับ

สวัสดีครับท่านพี่ เปลือกไม้, ผมมานั่งพิจารณาดูตั้งนาน ว่าเอ ใสรูปมาผิดใหมนะ เพราะรูปนี้ ช่างละม้ายคล้ายครึงกับ หลวงปู่ตื้อเป็นอย่างยิ่งครับ แต่พิจารณาไป ก็เข้าใจแล้ว หลวงปู่จันทร์เรียน ท่านมีลักษณะ เหมือนกันกับหลวงปู่ตื้อมากครับ

สวัสดีคุณ มุนะครับ เห็นชื่อแว๊บๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 สิงหาคม 2019
  11. Pirates Of Arabia

สวัสดียามเช้าครับอาจารย์wanwiและFCนักขุดทุกท่านครับ

12. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005

เดินทางเข้ากรุงเมื่อคืนวันศุกร์ รถไฟเสียเวลาไป 2 ชม.กว่าจะมาถึงชุมพร
    จากชุมพรเข้าบางซื่อเสียเวลาไปอีก 1 ชั่วโมง รวมเสียเวลาไป 3 ชั่วโมง
    หกโมงกว่าเป็นเวลาที่ต้องไปใส่บาตรกันทุกวัน รถไฟเพิ่งจะมาถึงบ้านโป่ง
    โทรถามพี่สาวว่าไปใส่บาตรหรือยัง พี่สาวบอกว่าไปไม่ไหว เพราะทั้งลมทั้งฝนกระหน่ำมา สรุปว่าเมื่อวานไม่ได้ใส่บาตรไป 1 วัน

เช้านี้ผมกลับมาถึงบ้าน พี่สาวไม่ได้ไปตลาด เพราะยังมีกับข้าวที่เหลือจากเมื่อวานอยู่
    ผมจึงไปซื้อเส้นหมี่ผัด 5 ห่อ แกงส้ม ผัดเผ็ดหมูกับถั่วฝักยาวและผัดวุ้นเส้นรวม 5 ถุง ใส่บาตรวันนี้ผมได้เปลี่ยนเส้นทาง มีพระและสามเณรมา 5 รูป ได้ใส่บาตรครบทุกรูปครับ

13. Pirates Of Arabia

พระของหลวงปู่ดู่เป็นพระที่ยากมีไว้บูชามากครับ แต่คนปลอมพระเอาพระมาหลอกขายกันเต็มไปหมด ซึ่งพระพรมของหลวงปู่ดีมากๆ ทำให้ไม่คิดจะหามาบูชา เลยครับ

14. Pirates Of Arabia

อนุโมทนาบุญด้วยครับ

15. wanwi

wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    หนูภัสว่าได้ถูกใจ เรื่องตังค่าขนมกับเด็กๆ ไม่มีวันเสียละที่จะเก็บงำไว้ได้ มีแต่จะไม่พอเพราะขนมของเด็กๆนั้นช่างล่อและเย้ายวนใจทุกอย่าง

ส่วนตัวหนังสือในเหรียญก็เห็นด้วย และอยากแนะนำว่าที่เซียนเหรียญชอบพูดกันว่า ดูเหรียญแท้ให้ดูตัวหนังสือ"ตั้งเป็นแท่ง" คำว่าแท่งมือใหม่หัดขับหลายท่านอาจจะงง ก็ขอให้ดูจากเหรียญบาทเก่าๆเป็นตัวอย่าง ตัวหนังสือเป็นเหลี่ยมคม ตั้งตรงขอบคมเป็นสันขึ้นจากพื้น ไม่มีลบมุมหรือไม่ตั้งฉากอย่างของเก๊ นั่นแหละใช่เลย แม้ว่าทุกวันนี้การผลิตของปลอมจะพัฒนาไกลสุดติ่งกระดิ่งแมวด้วยเครื่องมือทันสมัย แต่การอาศัยดูตัวหนังสือก็ยังเป็นหนึ่งในส่วนประกอบเหรียญเก่าที่ทิ้งไม่ได้

อย่างน้อย"ตัวหนังสือเป็นแท่ง"ดูตาเปล่าได้ ไม่ต้องเสียเวลาหยิบขึ้นมาส่อง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 สิงหาคม 2019
  16. wanwi

wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

1
    ใช้ยามว่างวันหยุดคุ้มค่า ทั้งงานบ้านกับแวบอ่านกระทู้ ทักทายกันพอหอมปากหอมคออาทิตย์สักหนสองหน ก็เป็นกำลังใจที่ดีซึ่งกันและกัน

สำหรับชุด หลวงพ่อแดง วัดเทพธิดาราม ก็เป็นพระดีที่ตกสำรวจอยู่พักใหญ่ เพราะนักสะสมยุคเก่ามุ่งไปทางออริจินัลเจ้าตำรับทางเมืองเพชรฯเสียมาก ต่อเมื่อราคาจับต้องไม่ไหว ข่าวสารสะพัดกว้างไกล พระดีที่หลบอยู่ตามหลืบตามซอก ไกลหูไกลตาเสี้ยน...เอ้ย เซียนก็ทยอยออกมาให้เล่นหา เก็บงำด้วยราคายุติธรรม

ต้องยอมรับว่าองค์ที่น้องพลอยได้ไปนั้นงามระดับแชมป์จริงๆ คงหางามๆอย่างนั้นไม่ค่อยพบเจอง่ายนัก และอย่าลืม(อีกที) วัดเทพฯยุคนั้นมีสุดยอดฝีมือระดับเจ้ายุทธจักรซ่อนเร้นอยู่คือ

หลวงปู่แหยม (หลวงปู่บุญเลิศ ยันตเถโร) ซึ่งปี15 ท่านก็ออกเหรียญรุ่นแรกให้ศิษย์ไว้บูชา และพระชุดนี้ท่านก็ร่วมพิธีปลุกเสก ท่านเป็นลูกศิษย์ หลวงปู่กลิ่น วัดสะพานสูง ตัวจริงเสียงจริง สุดยอดฝีมือที่ไม่ชอบเผยโฉมเช่นเดียวกับ เสือซ่อนเล็บ-มังกรเร้นกาย !

17. wanwi

1
    เห็นภาพนี้บอกได้คำเดียว...ที่สุดของหัวใจ และเป็นวาสนายิ่งนักที่ได้ครอบครอง ผมเคยเห็นเพื่อนรุ่นน้องไปตี(สำนวนนักเล่นพระ)ที่ต่างจังหวัด แลกและแถมเงินด้วยหลายปีดีดัก คิดเป็นราคาก็อย่างน้อย5หลักเฉียด6หลัก ภาพใหญ่ขนาดนี้แหละ

ชุดวัดเทพฯก็ได้มาเต็มแม็กซ์ เดินท่อมๆหาไปเถอะ อีกหน่อย พระแท้ก็ดึงดูดพระแท้ไม่หยุดหย่อน

18. เปลือกไม้

เปลือกไม้ เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

29 กันยายน 2007
    ถ้าเคยเห็นของจริงจะดูไม่ยากครับ ก็จะมีของหลวงตาม้าที่คล้ายแต่ก็ไม่เหมือน ก็ใช้บูชาได้เหมือนกันครับ อยู่ที่ศรัทธากับการภาวนาควบคู่กันครับ ถ้าอยากได้ของหลวงปู่ดู่จริงๆไม่แน่ใจก็ต้องบูชาที่เขารับประกันหรือมีใบเซอร์ที่เชื่อถือได้ ถ้าทั่วไปถามในเพจหลวงปู่ดู่ได้ครับ

19. SiwaTNa

SiwaTNa เป็นที่รู้จักกันดี

20190804_115907.jpg 20190804_115926.jpg 20190804_120001.jpg 20190804_120323.jpg 20190804_120354.jpg 20190804_120407.jpg 20190804_115907.jpg 20190804_115926.jpg 20190804_120001.jpg 20190804_120323.jpg 20190804_120354.jpg 20190804_120407.jpg

กราบสวัสดีคุณอาและชาวคณะนักขุดฯทุกท่านครับ

เพิ่งกลับจากหาดใหญ่ ด้วยช่วงนี้ชีพจรลงล้อเลยไม่ค่อยได้เข้ามาขุดกรุ เอ้ย!แกะรอยคุณตาพรานเอ็กซ์ซักเท่าไหร่
    พอมาถึงบ้าน ได้เห็นพัสดุ pack บุโฟมกันกระแทกอย่างดี ที่คุณอากรุณาส่งมาให้ ก็หายเหนื่อยเป็นปลิดทิ้ง ฮาๆๆๆ

กราบขอบพระคุณคุณอานะครับ ที่เมตตา มอบวัตถุมงคลล้ำค่าอย่างพระสมเด็จจิตรลดาแล้วยังมีของขวัญ เป็นเหรียญครบ ๕ รอบ ท่านพระอุปัชฌาย์วิเชียร วัดปราสาทบุญญาวาส มาให้ด้วยอีกองค์ มือไม้สั่นเลยครับ 555 (มีภาพมาให้ทุกท่านร่วมอนุโมทนา ถ่ายด้วยกล้องมือถือที่มี อาจไม่ชัดเท่าไหร่ แต่องค์จริงสวยบาดใจมากครับ)

ต้องยอมรับอีกเรื่องของกระทู้ชาวคณะนักขุดฯนอกจากเรื่องประสบการณ์แสนตื่นเต้นเร้าใจ เกินจินตนาการของคุณตาเอ็กซ์แล้วเนี่ย ก็เป็นเรื่องวัตถุมงคลของคุณอาวันวิส์ และคุณอา บก.สุธรรมมา นี่ละครับ ที่ทำให้ ผมต้องเข้ามาสิงสถิตย์ในกระทู้นี้ ไม่ยอมออกไปไหนง่ายๆ 555
    และยังได้สอนให้รู้จักการเล่นหาวัตถุมงคลอย่างถูกต้องและมีความรู้ ในวัตถุมงคลต่างๆ

ก่อนหน้านี้ผมไม่เคยสนใจวัตถุมงคล คิดว่าพระอยู่ที่ใจไม่จำเป็นต้องพึ่งวัตถุมงคลอื่นๆ จนกระทั่งเริ่มอยาก สะสมพระ ซักประมาณ 5-6 ปีที่ผ่านมา แต่เป็นนักสะสม ประเภทที่คุณอาเตือนในกระทู้เป๊ะๆ เลยครับ คือชอบของแปลก รักแรกเห็น ไม่เคยศึกษาประวัติ ฟังเรื่องเล่าอย่างเดียว ถ้าชอบ เซย์เยส ขอสะสมเลย เก๊แท้ไม่รู้ เต็มหิ้งเลย ฮา

พอมาเจอคำพูดคุณอา "ขอให้ได้พระแท้ๆ เดี๋ยวท่านจะเชิญชวนพระแท้ๆ ด้วยกันมา" ตั้งใจเลยครับว่าจะขอร่วมบุญกับคุณอา อาราธนาพระแท้จากคุณอามาเป็นศิริมงคลต่อห้องพระที่บ้าน แล้วเผื่อท่านจะได้เชิญชวนองค์แท้อื่นๆ โดยเฉพาะองค์ที่อยู่ในห้องพระคุณอา และคุณอา บก. มาอยู่ด้วยกัน ท่านจะได้ไม่เหงา 555

ส่วนเหรียญครบ ๕ รอบที่คุณอาเมตตาให้มา ขนาดคุณอาเขียนรายละเอียดมาให้ขนาดนั้น แถมมี อากู๋ช่วยอีก กว่าจะค้นเจอก็เล่นเอาหน้านิ่วคิ้วขมวดกันไปเลย

ตอนนี้ตามแกะรอยมาถึงหน้า 1,900+ กว่าจะตามทันคงทะลุหน้า 3,000 แหงม ด้วยความ Hot ของกระทู้ นี่ขนาดยังไม่ออกจากป่าตระนาวศรีนะเนี่ย ฮา
    แต่กระนั้นผมคงโชคดีหน่อย ที่คุณอา ภารกิจรัดตัว!!!
    มีโอกาสจะฮึดตามแกะรอยจนทันในไม่ช้าแน่ เอ! ความคิดนี้ของผม อาจทำให้ชาวคณะนักขุดฯอาจขว้างขวาน เอ้ย!ค้อน ใส่ผมซะละมั้ง ฮา

แต่ในขณะแกะรอย ก็รับทราบเรื่องราวไม่น่าสบายใจซักเท่าไหร่ที่ มีผู้มาแอบแฝงหาผลประโบชน์ โดยอาศัยกระทู้นี้ ไม่รู้ว่าตอนนี้คลี่คลายไปได้ถึงไหนแล้ว
    กรรมเป็นเครื่องชี้เจตนา ครับ ใครทำกรรมไม่ดีไว้ กรรมก็ต้องตามสนองแน่นอน กฎแห่งกรรม เที่ยงธรรมเสมอครับ

เล่ามาซะยืดยาว ขอกราบขอบพระคุณคุณอาอีกครั้งนะครับ ที่เมตตาชาวคณะนักขุดฯเป็นอย่างมาก
    ขอให้คุณอารักษาสุขภาพด้วยนะครับ เพราะชาวคณะนักขุดฯกำลังรอถือปืน ถือจอบ ถือพร้า พร้อมขุดห้องพระคุณอา เอ้ย! ตามแกะรอยคุณตาเอ็กซ์กันเต็มที่ 555

และท้ายสุดแต่ไม่สุดท้าย ขออนุโมทนาบุญร่วมกับชาวคณะนักขุดฯทุกๆท่านด้วยนะครับ

สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทนามิ

20. wanwi

1
    เห็นภาพนี้บอกได้คำเดียว...ที่สุดของหัวใจ และเป็นวาสนายิ่งนักที่ได้ครอบครอง ผมเคยเห็นเพื่อนรุ่นน้องไปตี(สำนวนนักเล่นพระ)ที่ต่างจังหวัด แลกและแถมเงินด้วยหลายปีดีดัก คิดเป็นราคาก็อย่างน้อย5หลักเฉียด6หลัก ภาพใหญ่ขนาดนี้แหละ

ชุดวัดเทพฯก็ได้มาเต็มแม็กซ์ เดินท่อมๆหาไปเถอะ อีกหน่อย พระแ้ก็ดึงดูดพระแท้ไม่หยุดหย่อน

ทักวันเสาร์ได้ตอบวันอาทิตย์
    แม้วันหยุดก็ยังมีงานส่วนตัวโขอยู่