เรื่องเล่า ประสบการณ์ลี้ลับ ( โปรดใช้วิจารณญาณในการเสพสื่อ )

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย Kalina, 26 มกราคม 2014.

1. Kalina

Kalina เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบใจจร้า ^_^

2. Kalina

.. .. เล่ารอบแรกคอมน็อคข้อมูลหาย ... ถ้าพิมพ์รอบสองแล้วหายอีกคงต้องพิจารณาข้ามไปเล่าเรื่องอื่นก่อนนะคะ ท่าจะไม่ค่อยดีละ ..ตามนี้

3. Kalina

... .. ขอข้ามไปตอนเราไปขึ้นดอยสุเทพเพื่อไหว้พระธาตุเลยแล้วกันนะคะ เราก็ขับรถขึ้นไปเองทำให้เรามั่นใจว่าตอนที่เราขับรถขึ้นไปปายนั้นเราโดนดีเข้าแล้วจริง ๆ เพราะต่างกันมากยังกะคนละโลก ... เราเที่ยวในเชียงใหม่จนบ่ายแล้วก็พากันเดินทางกลับเพราะไม่อยากให้มืดตอนอยู่บนเขาก่อนถึงเด่นชัย .. แต่มันก็มืดจนได้แต่มันก็ไม่ได้มีอะไรที่ดูน่ากลัวเท่าตอนแรก .. แน่นอนคะก้เราเตรียมตัวมาดีนี้นา 555555 แต่ก็โดนจนได้ .. คราวนี้ไม่ใช่คนอื่นที่โดนกลายเป็นเราเองที่โดน .. อะไรนะเหรอคะ .. กาลีนะ " โดนบิดไส้ " ใครจะว่าเราคิดไปเองก็แล้วแต่นะแต่จนถึงทุกวันนี้เราก็ยังมั่นใจว่าเราโดน ..

... อาการมีประมาณนี้คะ คือ เราขับรถมาตอนแรกก็ปกตินะไม่มีอาการทางด้านร่างกายอะไร แต่พอเข้ามาใกล้เขตเด่นชัยอีกแค่ไม่ถึงครึ่งชั่วโมงอยู่ ๆ เราก็ปวดท้องขึ้นมาแบบไม่มีปี่มีขลุ่ยปวดมากปวดจนร้องออกมาเสียงดังมากน้อง ๆ ก็ตกใจว่าอยู่ ๆ เราเป็นอะไร .. เราต้องเอามือกุมท้องไว้ด้วยความทรมานแต่ก็พยายามขับรถต่อไปเพราะรอบข้างมันเปลี่ยว และ มืดมากไม่มีรถสวน หรือ ตามมาเลยอันตรายเกินไปที่จะจอด เราบอกตัวเองว่าอดทนไปอีกไม่กี่สิบโลก็ถึงบ้านคนแล้ว .. ความปวดนั้นลองนึกภาพว่าเหมือนมีมือใครสักคนมาบีบในท้องเราแรง ๆ นะคะ ปวดแบบนั้นเลยเราปวดอยู่แบบนี้ประมาณ 15 นาที ปวดจนต้องร้องไห้ออกมาดัง ๆ ในใจเราก็ภาวะนาอ้อนวอนต่อสิ่งศักสิทธิ์ต่าง ๆ ให้ช่วยเราด้วยแถมได้กินน้ำมนต์ที่บูชากลับมาด้วย คือ นึกวิธีไหนได้เราทำหมดคะ .. แต่ก็ไม่หายมีแค่เบาลงเล็กน้อยเราพยายามตั้งสติตัวเองให้มีสมาธิพยายามลองนึกปลงสังขารแบบที่เคยอ่านเจอในหนังสื่อ .. จนผ่านไปสัก 15 นาที เราก็เข้าสู่บ้านคนที่มีแสงไฟนั้นแหละถึงหายปวดท้อง แล้วเชื่อไหม๊คะว่ามันเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้นกับเราเลย อาการปวดไม่มีแม้แต่ร่องรอยอะไรเลยเราแปลกใจมาก แต่ไม่รู้ว่าใครคือคนทำกับเราแบบนี้ ... แต่งานนี้ก็แอบมีด่าฝากแถมไปถึงคนที่ทำด้วยคะ ไม่รู้ใครจะโดนนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กุมภาพันธ์ 2014
  4. Kalina

... พอเรามาถึงเด่นชัยเราก็แวะไปหาเพื่อนคนนั้นอีกครั้งเพราะเขาโทรมาว่าอยากเจอเราอีก .. พอเราไปถึงบ้านเขาพี่ชายเขามีท่าทีเปลี่ยนไปจากครั้งแรกที่เจอกัน คือ ไม่เป็นมิตรเท่าที่ควร .. เพื่อเราขออกไปข้างนอกกับเราแต่พี่ชายเขาเมาแล้วคะตอนนั้น .. แล้วสิ่งที่ไม่มีใครคิดก็เกิดคะพี่ชายเขาเตะเข้าไปที่ชายโครงเพื่อนเราคนนั้นจันตัวปลิวเลยคะเพราะเขาเป็นคนร่างเล็กผอม ๆ เพลงรีบเข้าไปเอาตัวบังไว้ในขณะที่พี่สะใภ้ก้จับพี่ชายเพื่อนไว้เรายืนอึ้งทำไรไม่ถูก .. เขาเตะเพื่อนเราแต่กลับมองหน้าเราแบบเหมือนกับเยาะเย้ยยังไงไม่รู้ .. ทำไมเกิดเรื่องแบบนี้ก้ไม่รู้ ..

... เราเลยพาเพื่อนเราออกมาด้วยเพราะกลัวว่าเขาจะเจ็บหนักไปกว่านี้ พี่สะใภ้เขาก็อนุญาติให้ออกมา เขามีกระเป๋าคาดเอวใบเล้กมาด้วย .. การเจอกันครั้งนี้เรารู้สึกแปลกกับเพื่อนคนนี้คะ .. เรารู้สึกหงุดหงิด ไม่ชอบ เหมือนจะโมโหเขาตอดเวลา โดยเฉพาะเวลาเขาคุยกับเรา .. แสดงว่าเขาต้องมีอะไรแน่ ๆ

... พวกเรานั้งในห้องเช่าที่แยกเด่นชัยน้องเราออกไปซื้อของกินที่ 7-11 แล้วก็กลับมาหน้าตาตื่น .. เราก็ถามว่ามีอะไร .. ส้ม บอกว่า " ผีหลอก " ประมาณว่า เพลงขับรถ ส้ม นั้งข้าง ๆ ก่อนถึงปั๊ม มันจะมีหลักลาย กับ หลักกิโลอยู่ ส้ม กับ เพลง เห้นผู้หญิงคนหนึ่งนั้งอยู่บนหลักนั้นนั้งยอง ๆ ด้านบนแล้วพอขับรถไปใกล้ ๆ ปรากฏว่าผู้หญิงคนนั้นหายไปกับตาพวกเขาสองคน .. พอซื้อของเสร็จก็เลยถามคนในปั๊มก็บอกว่าเป็นเด็กแถวนั้นแหละข้ามถนนโดนรถชนตายตอนกำลังจะมาที่ปั๊มนี้ เพื่อนก็บอกว่าใช่มีคนดดนรถชนตายแถวนั้นเป็นผู้หญิงสาววัยรุ่น .. เราออกไปส่งเพื่อนเกือยตีสามแล้วพอขากลับเพลงก้พูดกับเราว่า " ม๊าคิดว่าคนนี้เขาเล่นของไหม๊ .. แล้วเขาได้ทำอะไรใส่ม๊า หรือ เปล่า " คือเราเล่าให้เพลงฟังว่าเรารู้สึกแปลก ๆ ที่แต่ก่อนไม่รู้สึก หงุดหงิด ไม่ชอบขี้หน้าเขาคนนี้เลย มีแต่สงสารเขามากกว่าแต่มาคราวนี้กลับกลายเป็นตรงข้าม ... พอกลับมาถึงห้องถึงมาเจอหลักฐานที่น่าสงสัย เพราะก่อนลงรถเพลงบอกว่า " เชื่อไหม๊ว่าเดี๋ยวก็มีคนทำให้เรารู้ "

5. Kalina

... เรามาถึงห้องก็เตรียมตัวจะนอนกันเราดึงหมอนมาจะหนุนหัวกลับเจอสิ่งหนึ่งใต้หมอนของเรา ... เขาลืมกระเป๋าไว้นั้นเอง .. เพลงถือวิสาสะดึงกระเป่าเปิดดูว่ามีอะไรบ้าง .. มีตังค์ มีโทรศัพท์ที่ปิดเครื่องไว้ มีพวงของคลังพวงหนึ่งซึ่งแทบไม่มีพระมีแต่เครื่องรางแนวเสน่ห์เสียมากกว่า เราสะดุดตากับสิ่งหนึ่งในนั้น คือ ขุนแผนอุ้มนาง ... จากประสบการณ์สอนเราว่าเพื่อนเราคนนี้เขากำลังพึ่งของพวกนี้กับเราแน่นอน จากที่ตอนแรกแค่สงสัยว่าเขาต้องมีอะไรปิดบังเราบ้าง พวกเราลองเปิดโทรศัพท์ที่หน้าจอแตกดูตอนแรกเปิดยังไงก็ไม่ติดคะ .. เราเลยพูดลอย ๆ ว่าถ้าในนี้มีอะไรที่เกี่ยวกับเราที่เป็นความลับที่เขาปิดเราก็ขอให้เครื่องเปิดติดเราบอกคนรักเราแบบนี้เลยคะ .. จะเรียกว่าลองของก้ได้คะ .. เห้อ ๆ สมัยนั้นปากมันชอบหาเรื่องยังไงไม่รู้ ...

... พอลองเปิดอีก 2 ครั้ง เครื่องเปิดได้คะ ทำให้เราเห็นว่าในโทรศัพท์อะไรบ้างแล้วเครื่องก็ดับเปิดไม่ติดอีกเลย แล้วเพื่อนเราก็โทรมาว่าเขาลืมของไว้ที่ตรงใต้หมอนใหเก็บไว้ให้ด้วย

.... ตอนเช้าเขาเข้ามาเอากระเป๋า .. เขาถามว่าได้เปิดกระเป๋าเขาไหม๊ .. เราก็สวนไปแบบกวน ๆ ว่า กลัวเราขโมยของในกระเป๋ษเหรอเขาก็บอกว่าเปล่า .. เราก็ถามต่อว่า .. ไหนว่าไม่เชื่อเรื่องพวกนี้ไง ไม่เชื่อเรื่องผีสางไม่ใช่เหรอแล้วพวงเครื่องรางนี้หมายความว่าอะไร .. รู้ใช่ไหม๊ว่าเราไม่ชอบคนโกหก .. เขาก็หน้าจ๋อย ๆ สารภาพว่า " เครื่องรางพวกนี้พี่ชายเขาเป็นคนให้มาเมื่อไม่กี่วันนี้เอง เพราะเขาชอบเราแล้วไปปรึกษาพี่ชายว่าทำไงดีให้เรารักเขา .. พี่ชายเลยให้ของพวกนี้มา " ถึงตรงนี้เราเองก็รู้สึกสลดคะ .. ไม่รุ้สิสงสารเขาก็ยกโทษให้แล้วคืนกระเป๋าให้ไปพร้อมกับบอกว่า .. อย่าไปทำแบบนี้กับใครอีกมันไม่ดีมันจะพาตนเองไปสู่ความเสื่อมได้ง่าย แค่นี้ชีวิตเขาก็ทุกข์ทรมานมากพอแล้ว .. เขาโดนเราเทศน์สั่งสอนไปเยอะคะ ... แต่เราก็ไม่ได้บอกเขาหรอกนะคะว่าคืนนั้นพวกเราทดลองทำอะไรกับเครื่องรางพวงนั้น .. และ ก็ไม่ได้ตามผลว่าการทดลองนั้นได้ผลไหม๊ ..

6. Kalina

.... พวกเราเดินทางไปแพร่ต่อเพื่อพาวิญญาณคนรักไปทำในสิ่งที่เขาไม่ได้ทำตอนมีชีวิต .. เราคงเล่าในส่วนนี้ไม่ได้ขอสงวนไว้แล้วกันนะคะ .. แต่การไปครั้งนี้เป็นเครื่องยืนยันถึงการมีชีวิตหลังความตายได้เป็นอย่างดีที่สุดสำหรับเราแม้เราจะไม่สามารถมองเห็นผีได้ก้ตาม

... ด้วยเหตุนี้ทำให้เราเชื่อมั่นว่า " เขาอยู่กับเราจริง ๆ " ต่อไปนี้เราจะศึกษาทางด้านนี้เผื่อว่าสักวันเราจะสื่อสารกับคนรักเราได้ไม่ทางใดก็ทางหนึ่ง .. ตั้งใจทำบุญกุศลทุกอย่าง หัดสวดมนต์ไหว้พระ เพื่ออุทิศส่วนกุศลให้เขาได้มีพลัง และ ได้พ้นจากทุกขติภูมิ ( ความเชื่อส่วนตัวนะคะ ) เพราะเรื่องของเขาทำให้มี กาลีนะ ที่ทุกคนรู้จักในวันนี้ .. มีพี่ ๆ หลายท่านเตือนเหมือนกันว่าสิ่งที่ กาลีนะ กำลังนำเสนออยู่ในทุกวันนี้ .. จะกลายเป็นเหมือนสิ่งที่จะนำเรื่องไม่ดีภัยต่าง ๆ มาสู้ตัวเอง และ ครอบครัวได้ .. ซึ่งก็มีบ้างคะที่เจอ

.. ในเมื่อ กาลี บริสุทธิ์ใจที่อยากจะนำประสบการณ์ที่เจอในแง่มุมของตนเองเพื่อจะได้เป็นวิทยาทานแก่คนที่สนใจ .. หากมันจะกลายเป็นเครื่องมาทำร้ายเราในภายหลังผลกรรมนั้นก็จะทำให้เขาแพ้ภัยตัวเอง และ กรรมก็จะตามสนองพวกเขาเองเราขอให้พรนี้เป็นจริงในฉับพลันทันใจ ..

7. Kalina

..... วันนี้ตั้งแต่เริ่มพิมพืคอมน็อคไป 3 รอบนี้พิมพ์ไว้หายหมดไม่อยากคิดว่าเป็นเพราะอะไรแล้ว .. กลับมาเล่าต่อคะ ..

.... เรากลับมาจากบ้านคนรักแวะกินข้าวที่แถวร้านแถวสูงเม่นทำให้เราได้ความรู้เกี่ยวกับความเชื่อของคนแถวนั้นที่มีการนับถือผีบรรพบุรุษมาเป็นเวลานานมากแล้ว และ จะไม่ค่อยเปิดเผยให้คนภายนอกได้รับรู้เท่าไหร่ .. แต่ดูท่าทางของเขาจะแรงอยุ่นะคะเพราะแม่ค้าแกก้เล่าไปกลัวไปคะ ..

... เราเดินทางมาถึงแยกสีสูบก้ปาไปจะหกโมงแล้ว .. เวลาเดียวกับขามาเลยคะ เขาก็เสียเวลาประมาณนี้เช่นกัน แล้วน้อง ๆ ที่น่ารักของเราก็บอกว่าพวกมันจะอยู่เป็นกำลังใจให้เราที่รถ .. อืม .. น่ารักมากคะ ..

... เราเดินไปตรงที่เดิมที่เรามาบนไว้พร้อมของที่เตรียมมา และ รุปถ่ายคนรักแบบที่เราเห็นในฝัน เราเอาของมาเซ่นไหว้โดยการจัดใส่ถ้วยโฟมเหล้าขาว กับ เบียร์กระป๋องเปิดฝาไว้แล้วก็จุดธูปบอกกล่าวให้มารับโดยเบียร์นี้เราเอามาให้คนรักเพราะรู้ว่าเขาชอบกิน เราอธิฐานประมาณ 5 นาที แล้วเราก็คิดอุตริ ( เป็นบ่อยคะ 55 ) เอาธูปดอกหนึ่งปักลงไปในกระป๋องเบียร์แล้วเรียกคนรักว่าเอามาไหว้นะให้มากินสะ .. ทันทีที่ธูปปักลงไปในกระป๋องเบียร์ปรากฏว่ามันเกิดฟองจำนวนมากทะลักขึ้นมาฟู เราตกใจมากคะนึกเอาเองว่าเขาคงมารับของไหว้เราแล้วเรายืนดูแป๊บหนึ่งก่อนจะบอกคนรักว่าให้เขาตามเรากลับไปอยู่ที่บ้านเราเถอะจะได้ไม่ต้องเร่ร่อน .. เรายังจำสัญญาที่เราเคยให้ไว้ได้เสมอเรายินดี และ เต็มใจจนกว่าจะถึงเวลาที่เขาจะได้ไปเกิดใหม่ .. แล้วเราก็เดินหันหลังกลับโดยไม่หันหลังกลับไปมองแล้วก็ขับรถไปส่งเพลงที่หอที่พิษณุโลกต่อไป ( สิ่งที่ทำนี้เราเองก็ไม่มีใครบอกหรอกนะตอนนั้น เราก็คิดเอาเองตามความคิดเราคะ หรือ มั่วนั่นเองคะ 55 )

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กุมภาพันธ์ 2014
  8. Kalina

.. พอส่งเพลงแล้วคราวนี้ก็เหลือเรากลับส้มเดินทางกลับบ้านซึ่งมันก็ดึกแล้ว .. ระยะทางจากพิษณุโลกจนถึงลงเขาน้ำหนาวนั้นมันมันก็เป็นอะไรที่ทรหดพอสมควรเพราะเราเจอกับเรื่องแปลก ๆ เยอะพอควร เช่น อาการง่วงนอนแบบที่เคยเป็นตอนขับรถไปปาย อาการหูอื้อขนหัวลุก รู้สึกว่าตัวเบาลอย เรากอดพวงมาลัยไว้เลยคะเพราะกลัวว่าจะมีเหตุอันไม่ควรขึ้น .. พวงมาลัยหนัก รถหนัก .. เอาอีกแล้ว แต่คราวนี้ดูจะเป็นระเบียบพอสมควร .. ลองนึกสภาพว่าเราขับรถไปแล้วเหมือนมีผู้โดยสารนั้งเรียงกันแล้วพอเบรกก็จะเอียงไปมาประมาณนั้นละคะ .. เราสู้กับอาการแบบนี้มานานมากตลอดทางแต่ไม่กล้าจอดเพราะกลัวยิ่งช่วงถนนแถวน้ำหนาวเรากลัวมากแต่พอหันไปมองหน้าน้องก็ไม่กล้าพูดอะไรให้มันกลัว .. เหมือน ส้ม มันจะรู้ว่าเรากลัวมันก็ชวนคุยไปเรื่อย ๆ แต่พอมาใกล้ช่วงสะพานยาว ( ที่รถทัวร์ตกลงไปปีที่แล้วคงจำได้นะคะ ) เพลงได้เตือนไว้แล้วว่าถ้ามาถึงบริเวณนี้ให้ระวังให้มากเพราะคนพื้นที่จะทราบดีว่าแรงแค่ไหน .. เออ ... แรงจริงอะไรจริง .. ส้มเริ่มเงียบไม่พูดอะไรนั้งนิ่งหน้าตรง .. ภายในรถมีแต่ความเงียบไปนานแค่ไหนไม่รู้จนพวกเรามาเจอศาลใหญ่มากศาลหนึ่งทางซ้ายมือเราความตึงเครียด อึดอัดทุกอย่างเหมือนจะหมดไปเลยคะ พวกเราถอนหายใจพร้อมกันโดยไม่ได้นัดหมาย .. เรายกมือไหว้ศาลแล้วขอให้ท่านช่วยคะพอพ้นสารมาปั๊บน้องเรามันก็แหกปากออกมาในความเงียบจนเราตกใจ .. " เอาติ๊ละบาดทีนี้ผู้ได๋กะบ่ยานแล้วถิ่นกูแล้วเมิงลิงเบิ้ง " เราตกใจหันไปหาน้องถามว่าเป้นอะไรมันบอกอึดอัดทนมานานแหละ .. พอผ่านศาลแล้วมันรู้สึกว่าโล่งเหมือนเราถึงบ้านเราแล้ว .. แล้ว ส้ม ก็บอกอีกว่ามันนั้งอยู่ที่เงียบไปเพราะมันมองในกระจกหลังแล้วมันเห็นเป็นคนวิ่งตามรถพวกเรามาติด ๆ แล้วกลางภูเขาเที่ยงคืนใครจะมาวิ่งแล้วเราขับรถเร็วคนที่ไหนจะวิ่งทันรถเราได้มันไม่ใช่คนแล้ว ตอนแรกวิ่งไกล ๆ แล้วก็ใกล้เข้ามาจนอยู่กระจกข้างมันเลย .. เออ เราก็รู้สึกแบบนั้นเหมือนกัน .. แล้วพวกเราก็รีบผ่านมันไปให้ได้ .. เราจะดีใจทุกครั้งที่เห็นมีรถสวนมา และ ก็กลัวรถจะมีปัญหา ..

... พวกเราลงเขามาได้ด้วยความทรมานมากเหนื่อยมากยังกะสู้กับอะไรมามากมายเหลือเกิน .. เราเจอปั๊มเล็ก ๆ ปั๊มแรกที่ลงเขาเราตัดสินใจจอดพักที่ปั๊มนี้ถึงจะดูออกน่ากลัวไปหน่อยแต่เราสองคนไม่ไหวแล้วเหมือนหมดถ่านนะคะ .. เราเปิดกรจกไว้เล็กน้อยแล้วก้ไหว้พระขอให้ช่วยปกป้องพวกเราจากทุกสิ่งที่จะมาทำร้ายแล้วก็หลับไปทั้งสองคน ..

.... แล้วสิ่งที่ตามพวกเรามาพวกเขาก็มาแสดงตัวให้เราเห็นในความฝัน .. เรียกว่าโดนผีอำดีกว่าคะ ในความหลับนั้นเราเหมือนจะรู้สึกตัวว่ามีใครบางคนกำลังจ้องมองเราตรงกระจกรถ เราขยับตัวไม่ได้หนักรู้แหละถ้ามาแนวนี้ผีอำชัวร์ .. เราลืมตาเพื่อจะดูว่าใช่ หรือ มั่ว ชัวร์ หรือ ไม่ .. น่านเป็นผู้ชายด้วย ผอม สูง ผมหยิกนิด ๆ ผมสั้น หน้าออกแหลม ใส่เสื้อบอลสีน้ำเงินมีแถมขาวตรงบ่า กำลังก้มหน้ามามองเราผ่านกระจก .. เราตกใจแต่พยายามเนียนทำไม่เห็นพยายามพลิกตัวไปอีกฝั่งแล้วเอาหมอนมาบังตรงกระจกนั้นจะได้ไม่เห็นแล้วหันข้างไปอีกฝั่งคือหันหน้าไปหาน้องที่นอนอยู่ .. อืมมันหลับสบายเลย .. แล้วนั้นเด็กชายที่ไหนมาเดินเล่นตรงนั้นน่าจะไม่ถึงยี่สิบปี แล้วยายคนนั้นนะใครนะ ผมหยิกแบบคนแก่สมัยก่อนใส่เสื้อขาว ผ้าซิ่น มีตระกร้าเชี่ยนหมากถือมาด้วย ตัวเล็ก ๆ กำลังเดินเหมือนสำรวจพื้นที่แถวนั้น แต่ดูไปก็คุ้น ๆ นะเหมือนยายของคนรักเราที่เรามักฝันถึงท่านบ่อย ๆ แต่เราไม่เคยเห็นรูป หรือ ตัวจริงนะคะ มีแค่ญาติเล่าให้ฟังเท่านั้น .. แล้วเราก็พยายามหลับเกือบสว่างเราจึงได้ปลุก ส้ม ให้ตื่นแต่ไม่เล่าอะไรให้น้องฟัง .. แต่กลายเป็นว่ามันมาพุดให้ฟังแทนว่า มีายหนุ่มมาจากไหนไม่รู้มาก้มดูหน้ามันตอนมันนอนยืนตรงกระจกมันคิดว่าคงไม่มีใครมาทำแบบนี้แน่นอนยังไงก็โดนผีหลอกแล้วมันก็บ่น ๆ ให้ผีคะ

... พวกเราออกเดินทางต่อไปแวะกินข้าวแถวครัวกำนันแย้ม เชื่อไหม๊คะว่าเรามาเจอใครบางคนที่เราไม่อยากคิดว่ามันคือความบังเอิญ เพราะคนรักของเราเขาเคยบอกว่าน้องแม่เขามาอยู่แถวขอนแก่นมาอยู่กับเมีย .. แล้วลูกจ้างร้านนั้นคุยไปมาเขาก็บอกว่าเขามีแฟนเป็นคนอำเภอเดียวกับคนรักเราเลยคะหมู่บ้านเดียวกัน และ นับถือผีแบบเดียวกับบ้านคนรักเราเลย .. เราเองยังคิดอยู่ทุกวันนี้ว่าจะใช่ญาติของเขาหรือเปล่านะ

... เราส่ง ส้ม ที่บ้านเพื่อนแล้วเราก็กลับบ้านคนเดียวเย็นแล้วเราแวะไหว้พระยืนเพื่อขอบคุณ และ ขอพร .. เหลือระยะทางอีกสิบกว่ากิโลเราจะถึงบ้าน .. คราวนี้ความรู้สึกว่ามีคนนั้งในรถเราเต็มแค็ปเลยคะเราอึกอัดและทรมานมาก .. มากขนาดไหนเหรอคะ .. มากจนเราร้องไห้เลยคะทั้งขับรถไปทั้งร้องไห้ไป .. แล้วก็สารพัดจะพูดทั้งพูดดีทั้งด่าทั้งแช่ง เพราะมันเป็นความรู้สึกที่พวกเราอยู่ใกล้ตัวเรามากเกินไปแล้วเหมือนหายใจรดต้นคอเลยคะ .. .. พอถึงบ้านเราโคตรโล่งใจเลยคะ แม้จะกลับมาเจอแม่ด่าแต่เราก็รู้สึกปลอดภัยมากที่สุด .. และ นี้คือประสบการณ์ที่เราไปปายมานะคะ .. แต่ปลายปีที่แล้วก็ไปมาอีกแล้วค่อยเล่าต่อวันนี้ราตรีสวัสคะ

9. naitiw

naitiw เป็นที่รู้จักกันดี

เอ่อ เรื่องทำเนียนเนี้ยเคยลองมาแล้ว ไม่ได้ผลจ๊ะ
    ในความฝันเอาหนังสือมาอ่านบังหน้า เค้าแคะหนังสือเรียกเลยจ๊ะ เฮี้ยนมาก

10. Kalina

... อันนี้มันคงแล้วแต่กรณีมั้งคะ .. เพราะที่หันหลังให้นั้นคือเราหันจริงไม่ใช่ในฝันแล้วหันคะ .. จริง ๆ มันก็อยู่ที่จิตใจเราเองนั้นแหละคะ ทุกอย่างอยู่ที่ จิต ตัวเดียวเท่านั้น

11. Kalina

เรื่องที่ 5 เสียงเรียกจาก ผีสาว ...

... อันนี้เป็นเรื่องแถวหน้าร้านที่ขายของนี้แหละคะ เกิดขึ้นสองสามครั้งละเรื่องมีประมาณนี้คะ .. แฟนเรานั้นเขาจะเป็นพวกที่สามารถมองเห็นผีได้ถึงจะเป็นอิสลาม .. นอกจากเห็นแล้วผียังสามารถผ่านร่างเขาได้ด้วย .. ทำให้ต้องคอยดูแลและสังเกตบ่อย ๆ

... เรากับแฟน และ แม่บ้านคนหนึ่งจะขายของช่วงห้าโมงเย็นถึงประมาณตีสามถึงปิดร้าน .. วันนั้นสักประมาณตีสองได้แฟนเราก็นั้งอยู่หน้าบ้านด้วยกันนี้แหละสักพักเขาก็หันหน้าไปทางถนนมองไปฝั่งทางบิ๊กซีแล้วก็ค้างอยู่แบบนั้นจนเราสงสัยเลยถามว่า " แกมองอะไรอยู่นะ " เขาไม่ตอบคะมีอาการเหม่อลอยพอถามรอบสองค่อยตอบกลับมาว่า " แกเห็นคนนั้งอยู่ฝั่งตรงข้ามนั้นไหม๊ .. ตรงป้ายราคาใกล้ต้นลีลาวดีนั้นนะ " เขาชี้มือให้ดูเราก็มองตาม " ไม่เห็นมีใครเลยแกตาฝาด ช่างมันอย่าไปสนใจเดี๋ยวจะปิดร้านแล้ว " เราไม่อยากให้เขาไปสนใจมาก

.... สักพักช่วงกำลังเก็บร้านอยู่เขาก็เดินไปยืนตรงหน้าร้าน .. มองไปตรงนั้นอีกแล้วเราพยามเรียกเขาเหมือนไม่ได้ยินเสียงเรา .. เราเห็นท่าไม่ดีเลยเดินตามไปยืนมองข้างเขา " แกจะไปสนใจเขาทำไมเขาอยู่ส่วนเขาเราอยู่ส่วนเราดีกว่า " " ผู้หญิงคนนั้นผมยาว ใส่ชุดนักศึกษา หุ่นดี แต่ทำไมหน้าเขาเละไปข้างหนึ่งก็ไม่รู้ " " เออเขาจะเป็นยังไงก็ช่างเขาไปเข้าบ้านรีบเก็บร้านได้แล้ว " เราตัดสินใจตัดบทแล้วลากแขนเขากลับเข้าร้านทั้งที่เขายังดูเหม่อ ๆ เช่นเดิม ..

... พอเรากำลังจะปิดไฟร้านเขาก้เดินออกไปอีกทีนี้เขาเดินไปจนยืนอยู่ตรงริมถนนใกล้เส้นขาว เราตะโกนเรียกชื่อเขาเสียงดังเพื่อให้เขาอย่าไปยืนตรงนั้นมันอันตราย ถึงรถช่วงนี้จะไม่เยอะก็จริง .. แต่ทุกคันที่มาจะมาด้วยความเร็วสูงมากอันตรายมาก ๆ แถมช่วงนั้นเป็นช่วงสถานบันเทิงเลิกมีแต่พวกขี้เหล้าขับรถมาหาของกิน และ กลับที่พัก ถือว่าอันตรายมาก ... เรามองเขาแล้วเหมือนเขาไม่ได้ยินที่เราเรียกจึงตะโกนเรียกครั้งที่สองอีกเขาตอบกลับมาว่า " ผู้หญิงคนนั้นเขากวักมือเรียกเขาให้ข้ามถนนไปหา " .. น่านนางคนนี้มันจะเอาไงกับแฟนชั้นชักจะไม่สบอารมณ์แล้วนะ .. ในจังหวะนั้นเองเรามองไปทางขวามีรถกำลังวิ่งมาด้วยความเร็วสูงประมาณ 2 - 3 คัน แฟนเราก็ก้าวเท้าจะเดินข้ามถนนทั้งที่มีอาการเหม่อลอย .. เราจึงรีบวิ่งไปกระชากแขนเขาให้กลับเข้ามาแล้วก็ตบหน้าเขาเรียกชื่อให้ได้สติ ... เขาก็มีสติกลับมาบ้างแต่สายตายังมองไปยังที่เดิม .. เราเลยลากเขาเข้าห้องนอนไปเลย ....

.... อันนี้ก็เป็นเรื่องบางส่วนที่เจออยุ่บ่อย ๆ ช่วงปีแรกที่เขามาอยู่ที่นี้คะ

12. Kalina

.... เราเคยถามแม่เรา กับ แม่บ้านตอนกลางวันเหมือนกันว่าเคยมีนักศึกษาหญิงมาตายแถวนี้ไหม๊ช่วงก่อนที่เราจะมาอยู่ .. เพราะแถวนี้ตายบ่อยคะ เห้อ ๆ คำตอบคือ มี เคยมีสาวนักศึกษานั้งซ่อนท้ายรถมอเตอร์ไซด์แฟนแล้วถูกรถยนต์ชนกระเด็นออกจากรถไปกลางถนนแล้วโดนรถอีกคันชน ... ตายคาที่แต่แฟนเธอรอดคะ ... น่าจะเป็นนางคะ .. นางตายก่อนเราจะมาเปิดร้านนี้สักปีหนึ่งคะ ..

13. ราคุเรียวซาย

ราคุเรียวซาย เป็นที่รู้จักกันดี

ต๊กกะใจ

ทำไม ผีแถวเมืองแพร่ ดุ ขนาดนี้ น้อ

แง๊ว

มิน่า เล่า หลวงลุงถึงบอก ว่า

เอ็งมองไม่เห็นน่ะดีแล้ว

เดี๊ยว ทำใจไม่ได้ แฮ่

มาเป็นกำลังใจให้คุณกาลีนะต่อไป เน้อ

14. Kalina

... แล้วถ้าเราจะบอกพายุว่า ... แถวนั้นมี " เมืองลับแล " คุณพายุจะตกใจมากกว่านี้ไหม๊คะ .. เราไม่รู้ว่ามันตั้งอยู่ตรงไหนนะคะ .. แต่เราเคยฝันว่าไปยังสถานที่หนึ่งแถวแพร่เป็นหมู่บ้านบนเขา .. ซึ่งแน่นอนเรารุ้ว่ามันไม่ใช่หมู่บ้านคน .. แต่ดีนะคะที่เราไปกี่ครั้งพวกเขาก็ดีกับเราพอสมควร ... เราฝันว่าไปที่นั้นเกินหนึ่งเดือน เราจะมีความสุขทุกครั้งที่ได้ไปเพราะมัน คือ หมู่บ้านของคนรักของเราเองมีญาติพี่น้องของเขาที่เราไม่รู้จักอยู่น่าจะเป็นร้อยคน .. ไม่ใช่เราคนเดียวที่ได้ไปที่นั้น ... แต่แฟนเราคนปัจจุบันก็ไปที่นั้นด้วยกับเราเกือบทุกครั้ง .. มันคงไม่ใช่แค่ความบังเอิญ และ เป็นแค่ความฝันมั้งคะ ... ถ้าไม่แรงคงไม่สามารถพาเราไปได้บ่อย ๆ ขนาดนั้น ... จนมีบางครั้งที่เราไม่อยากจะตื่นขึ้นมาจากฝันนั้นเลย .... แล้วอีกที่หนึ่งที่หลังจากนั้นแฟนเราจะชอบไปจะเป็นริมแม่น้ำที่ไม่ลึกมากคล้ายลำธารขนาดใหญ่ มีกอหญ้าริมน้ำ มีต้นไม้ใหญ่ เขาสองคนมักนั้งเล่นที่บนต้นไม้มองไปที่แม่น้ำนั้น และ มีหญิงคนหนึ่งที่ผมดำยาวมาก สวย .. อยุ่ที่นั้น ....

..... แต่ทุกวันนี้แฟนจะฝันไปไฮโซกว่านั้นคะ ... ฝันถึง " ภูเขาที่มีแต่หิมะขาวโพลน แล้วก็ชอบบ่นว่า อยากกลับบ้าน " เอิ่ม ... บ้านที่ไหนที่มีหิมะเมืองไทยไม่มีนะ แถมมีบ้านไม้ยกพื้นสูงเขาบอกว่านั้นนะบ้านเขา ... เราก็สงสัยจะฝันอะไรบ่อย ๆ แล้วซ้ำ ๆ ที่เดิมก็แปลกดีคะ

15. Kalina

.... วันนี้เขาก็ฝันอีกคะจนเราถามว่า " ทำไมแกไม่ชวนชั้นไปด้วย " รู้ไหม๊คะเขาตอบเรากลับมาว่ายังไง .. " แกขี้บ่นมากเกินไป " .. หงายเงิบเลยคะ .. เราตั้งใจแค่แซวเขาเล่น ๆ แต่เจอเขาสวนมาแบบนี้ก็ .. เห้อ ๆ

.... แต่อย่างว่าละคะคนมีประวัติ T_T เขามักฝันแปลก ๆ บ่อย ๆ มีครั้งหนึ่งเขาฝันว่าไปเที่ยวสวรรค์มีนางฟ้ามารำให้ดูนางฟ้าใส่ผ้าที่ดูใส ๆ บาง ๆ ทุกคนสวยมาก ๆ เขาบอกว่าเขาหล่อมากแต่มีผมยาวเขาเป็นผู้ชายคนเดียวบนนั้น ขณะที่เขากำลังเพลิดเพลินกับระบำนางฟ้า ... เขาบอกว่า กาลีนะ ไปตามเขาคะ ไปเท้าสะเอวชี้หน้าด่าเขาบอกว่าให้กลับบ้านได้แล้ว ... แล้วเขาก็มองหน้าแบบงอล ๆ แล้วบอกว่า " แกถีบชั้นลงมา " แค่นั้นแหละคะ เราปล่อยก๊ากกกกกกกกกก ออกมาแบบสะใจมากเลยคะ ... ถึงจะเป็นแค่ความฝันก็เถอะคะ ... แต่มันก็เป็นปกติของเขาที่เวลาตื่นนอนมาเขามีหน้าที่ต้องรายงานว่า ... วันนี้ฝันว่าอะไร ไปไหนมาบ้าง ...

16. Highlander

Highlander เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2005
    เพิ่งอ่านจบค่ะ สนุกมาก กลัวด้วย

17. nuttawat_chin

nuttawat_chin เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

29 กันยายน 2013
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    หลายเรื่องน่าสนใจครับ

18. Kalina

เพิ่งอ่านจบค่ะ สนุกมาก กลัวด้วย

หลายเรื่องน่าสนใจครับ

.... ขอบคุณคะ .. ว่าจะถามแฟนว่าถ้าเอาเรื่องเขามาลงด้วยเขาจะยอมไหม .. เพราะสัมผัสเขาจะแรงกว่าเยอะ .. เพราะเห็นได้ทั้งตาเนื้อ และ เห็นจากตรงกลางหว่างคิ้ว .. มีหลายคนแนะนำให้พวกเราฝึกจะได้ชัดขึ้น .. แต่เขาไม่ยอมคะเพราะมันผิดหลักศาสนาของเขาเอง

19. Kalina

เรื่องที่ 6 เล่นซ่อนแอบจน .. ผีเสี่ยง

.... สมัยสักสามสิบปีที่แล้ว .. บ้านเก่าของเรานั้นยังไม่ค่อยเจริญมากเป็นแค่หมู่บ้านยังไม่ขึ้นเป็นตำบลทำให้ส่วนที่เราอยู่นั้นเรียกว่า " ท้ายหมู่บ้าน " เรามีเพื่อนเล่นด้วยกันสี่คนมีไอ้มด + เหมียว + หน่อย + หวาน +เรา .. พวกเรามักเล่นกันในบริเวณแถวบ้านเป็นประจำ .. พวกเราเล่นกันมาหลายอย่างแล้วตั้งแต่เที่ยงจนไม่รู้จะเล่นอะไรต่อดี แล้วพวกเราชวนกันเล่นซ่อนแอบกันโดยมีข้อแม้ว่าห้ามแอบไกลเกินตรงไหนบ้าง .. ซึ่งตอนนั้นก็เป็นเวลาเย็นแล้วตะวันใกล้จะตกดินแล้ว .. หวานเป็นคนหาพวกที่เหลือเป็นคนซ่อน

.... ตอนที่พวกเราตกลงกันนั้นยายของเหมียวแกก็นั้งดูพวกเราเล่นอยู่ตรงนั้นด้วย .. ยายทักขึ้นว่า " ใครเขาให้เล่นซ่อนแอบเวลานี้ละ เดี๋ยวก็โดนผีเอาไปซ่อนหรอก " ... พวกเราจะฟังไหม๊ .. ไม่คะสมัยนั้นยอมรับคะว่าแต่ละคนนั้นซ่ามากไม่ฟังเล่นต่อกันต่อไป .. เรากับเหมียวตอนนั้นสนิทกันมากพวกเราไปแอบด้วยกันตรงยุ้งข้าวใหญ่ด้านหลัง ซึ่งมันใหญ่มากเหมือนบ้านหลังหนึ่งพวกเราเลยตกลงกันว่าจะย้ายจากด้านหน้ายุ้งไปหลังยุ้งดีกว่าเพื่อความมั่นใจ ...

... เราเลือกที่จะซ่อนตรงหลังท่อปูนซึ่งเหมียวก็เลือกที่จะซ่อนใกล้ ๆ เราห่างกันแค่ห้าเมตรเป็นกองไม้ขนาดใหญ่ที่เด็กสักห้าหกขวบจะนั้งหลบได้ ซึ่งจากตรงที่เราอยู่ก็สามารถมองเห็นเหมียวได้อยู่ .. เราก้มหัวลงเมื่อตอนที่หน่อยตะโกนว่าหลบให้ดีนะหวานมาแล้ว .. เราเลยไม่ทันได้มองเหมียวว่ายังอยู่ที่เดิมไหม๊ .. แล้วเราก็ถูกเจอตัวเราก็ไม่ยอมบอกว่าเหมียวอยู่ไหน ..

... หวานเดินไปทางที่เหมียวหลบอยู่เราก็ลุ้นมากเลยว่าอย่าให้เจอนะหลบดี ๆ นะ .. ปรากฏว่าหวานไปตรงนั้นคะแต่หาเหมียวไม่เจอ .. เรางงมากมันหนีไปได้ยังไงเพราะถ้าเหมียวแค่ลุกเดิน หรือ คลาน หวาน และ ทุกคนจะต้องมองเห็นแต่นี้ไม่คะไม่มีใครหาเหมียวเจอเลย .. แล้วตะวันก็ตกดินลงไปแล้วด้วยเอาไงดีละทีนี้ ... พวกเราตกใจไม่รู้จะทำไงต่อดีเลยตัดสินใจบอกผู้ใหญ่ดีกว่า ...

... พวกเราโดนด่าเยอะมากเลยคะแต่พวกเราไม่มีใครกล้าเถียง .. ผู้ใหญ่หลายคนมากพากันจุดคบไฟออกตามหาเหมียวเพราะคิดว่าอาจมีคนมาลักพาตัวไป .. ถามใครก็ไม่มีใครเห็นใครเจอคะ ... เรียกว่าหากันจนสุดปัญญาถอดใจนั้นแหละคะ แม่เหมียวก็ร้องไห้ฟูมฟายเพราะกลัวลูกสาวคนเดียวจะเป็นไรไป ... ทุกคนเครียดมากสมัยนั้นเรียกได้ว่าค่ำมาสองทุ่มก็นอนกันแล้วคะ ... สุดท้ายยายเลยบอกว่าให้หมอธรรมมาดูให้ .. คืนนั้นก็มีการไปตามลุงดมมาให้ช่วยทำพิธีถามให้ ... ผลออกมาว่า .. เหมียวโดนผีลักไปซ่อนไว้คะ เพราะตรงที่พวกเราไปเล่นกันนั้นเป็นเหมือนทางผีผ่าน และ เป็นที่อยู่ของผีตนหนึ่งที่เรียกว่า อีซิ่นเฮี้ยน .. ลุงแกบอกว่าพวกเราไปเล่นช่วงตะวันตกดินพอดีแล้วเหมือนไปรบกวนมันคะตรงหลังยุ้งนั้นแหละคะมันเลยถอดผ้าซิ่นมันบังตาไม่ให้ใครเห็น แล้วทำให้เหมียวหลับไปแล้วมันก็พาไปซ่อนไว้แถวนี้แหละเดี๋ยวพรุ้งนี้เช้าเหมียวจะกลับมาเองคะ .. ทุกคนก็แยกย้ายบ้านใครบ้านมัน

... พอตอนเช้าเราก็ออกมานั้งที่แคร่หน้าบ้านเรานั้งเล่นได้สักพัก .. เราก็มองไปเห็นเหมือนเป็นเหมียวคะใส่เสื้อผ้าชุดเมื่อวานเลยกำลังเดินร้องไห้มาจากทางทุ่งนา .. เรารีบตะโกนเรียกคนอื่น ๆ ว่า เหมียวกลับมาแล้ว .. ทุกคนดีใจมากคะที่เห็นเหมียวกลับมาอย่างปลอดภัย .

... เหมียเล่าว่ามันก็แอบอยู่ตรงที่เราเห็นนั้นแหละ มันก็เห็นหวานมาโป้งเราด้วยแต่ไม่รู้ทำไมทุกคนไม่เห็นเขาเขารอนานจนหลับไปตื่นมาอีกทีก็พบว่าตัวเองนอนอยู่ตรงคันนากลางทุ่งใกล้ต้นตาล .. แล้วก็เดินกลับมานี้แหละ ..

.... ตังแต่นั้นพวกเราก็ไม่มีใครกล้าเล่นซ่อนแอบเวลานี้กันเลยคะ เรียกว่าไม่เล่นกันเลยดีกว่าเพราะกลัวผีเอาไปซ่อนคะ ..

20. Highlander

Highlander เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2005
    มาติดตามอ่านต่อค่ะ