เรื่อง บทสวดพระมหาจักรพรรดิ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย Nuk036, 29 มีนาคม 2011.

1. Nuk036

Nuk036 Active Member

19 กรกฎาคม 2010
    พอดีผมเพิ่งได้ บทสวดพระมหาจักพรรดิ ของหลวงตาม้า และได้ลองเปิดหาข้อมูลเพิ่มเติมในเวบไซต์ต่างๆ ซึ่งทำให้ผมเกิดศรัทธา อยากสวดครับ

จึงขออนุญาตถามท่านผู้รู้ ดังนี้ครับ
    1.ปกติผมสวดมนต์ ตามแบบฉบับของหลวงพ่อจรัญ วัดอัมพวัน อยู่แล้ว ที่สวด อารธนาพระ ขอขมาพระรัตนตรัย นะโม ไตรสรณคมณ์ พุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ พาหุง มหากา แผ่เมตตา ถ้าผมอยากจะสวดบทพระมหาจักพรรดิ ต้องสวดต่อ หรือ สวดก่อนหลัง บทไหน อย่างไรครับ แล้วในบทสวดของพระมหาจักพรรดิ ก็มีคำอาราธนาพระ ขอขมาพระรัตนตรัย แต่สวดคนละอย่างกับหลวงพ่อจรัญ ถ้าเป็นแบบนี้ ผมต้องสวดของหลวงตาม้าอีกรอบมั๊ยครับ

2.การอัญเชิญพระ เข้าตัว ... กับการแผ่เมตตา เหมือนกัน ต่างกันอย่างไรครับ

3.หลวงตาม้า ท่านจะพาศรัทธาเริ่มสวดพร้อมกันตอน 20.30 ทุกวัน ในกรณีที่ผมมีเวลาไม่มากหนัก อาจเริ่มก่อน หรือ หลัง หรืออาจเริ่มพร้อมกันแต่ขอสวดเร็วกว่า จบเร็วกว่า แบบนี้จะเป็นอะไรมั๊ยครับ

ขอรบกวนถามเท่านี้ก่อน คิดว่า คงมีคำถามเพิ่มอีกแน่ๆครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ

2. hon9999

hon9999 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมไม่ใช่ผู้รู้ แต่ขอแชร์ความเห็นน่ะครับ
    1. ผมว่าพี่ก็สวยแบบหลวงพ่อจรัญตามเดิน แต่ก่อนแผ่นเมตตา ก็ให้มาสวดพระจักรพรรดิ์ - ต่อด้วยสัพเพ และปิดท้ายด้วยแผ่เมตตาครับ ส่วนคำอาราธนาและขอขมาพระ ก็เลือกแบบหลวงพ่อจรัญหรือหลวงตาม้าแบบใดแบบหนึ่งก็เพียงพอ เพราะคำอาราธนา-ขอขมานั้นถึงจะคนละแบบแต่จุดประสงค์หลักคล้ายกันครับ
    2.ผมว่า สัพเพ และ แผ่เมตตา ไม่เหมือนกันครับ สัพเพคล้ายการอธิฐานขึ้นอยู่กับการอธิฐานว่าเราต้องการอะไร แต่การแผ่เมตตาคือต้องการให้สรรพสัตว์ได้รับความสุขพ้นจากทุกข์ครับ
    เหล่านี้คือความเห็นของผมครับ รองรอผู้รู้มาเพิ่มเติมน่ะครับผม

3. ppoo

ppoo สมาชิก

13 กุมภาพันธ์ 2006
    ขอแนะนำ website ของวัดถ้ำเมืองนะ น่าจะตอบคำถามที่สงสัยได้

Watthummuangna - วัดถ้ำเมืองนะ - หน้าแรก

สาธุครับ

4. สุวรรณหงส์

สุวรรณหงส์ เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2006
    1. สวดบทพระมหาจักรพรรดิ ต่อจากจบการสวดบทพาหุงฯ มหากา ได้เลยครับ
    2. การอัญเชิญบารมีพระสถิตในกาย ในจิตใจ เป็นการปรับภพภูมิตนเอง และบุคคลอื่นที่เราน้อมจิตไปถึง
    รวมถึงสรรพวิญญาณทั้งหลายอย่างไม่มีประมาณครับ
    3. หลวงตาม้า ท่านกำหนดเวลาสวดมนต์ไว้วันละ 4 รอบ คือ 06.00, 13.00, 18.00 และ 20.30
    ซึ่งเวลา 20.30 เป็นเวลาเปิด 3 แดนโลกธาตุ เพื่อให้ได้รับบุญจากการสวดบทพระมหาจักรพรรดิ ...
    ส่วนท่านจะสวดก่อนหรือหลังไม่มีปัญหาครับ
    ** หากท่านท่องจนจำได้ขึ้นใจ ก็ให้ท่านภาวนาไว้ในใจได้ตลอดเวลา ไม่ว่าจะเป็นบทสวดพระมหาจักรพรรดิ
    หรือบทอัญเชิญพระเข้าตัว หรือจะภาวนาไตรสรณาคมณ์ก็ได้ครับ ...

แต่จะอย่างไรก็ตามขอให้ท่านยึดมั่นในพระรัตนตรัยเป็นที่ตั้ง ครูของเราทุกคนคือพระพุทธเจ้าครับ

พุทธัง สรณัง คัจฉามิ ธัมมัง สรณัง คัจฉามิ สังฆัง สรณัง คัจฉามิ

ใครจะใหญ่เกินกรรม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มีนาคม 2011