เรื่อง ศาสนาพุทธ เกิดในไทยไม่ใช่อินเดีย บ้างครับ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย lagus, 18 ตุลาคม 2008.

1. lagus

lagus เป็นที่รู้จักกันดี

ใครทราบเรื่องศาสนาพุทธ เกิดในไทยไม่ใช่อินเดีย บ้างครับ

วันนี้เพลินๆ นั่งอ่านกระทู้ เห็นมีกระทู้นี้น่าสนใจดี
    ประวัติศาสตร์ไทย...ส่วนที่...ขาดหายไป
    คุณ
    Narinwet
    http://palungjit.org/showthread.php?t=139516

เลยหาข้อมูลดู ใน google
    เลยเจอเว็บนี้ <cite>www.buddhabirthplace.com
    </cite>
    ใครยังไม่ทราบลองอ่านดูนะ เรามาเทียบดูกับข้อมูลที่เราทราบและข้อมูลที่เค้าเอามาเทียบให้ดูซิครับ

ประวัติศาสตร์ที่จริงมันก็เป็นเรื่องอดีต แต่ถ้าปล่อยให้ผ่านไปก็จะเป็นประวัติศาสตร์ที่ผิดไป

สำหรับผมแล้วเข้าใจว่า ศาสนาพุทธ เกิดในอินเดีย
    เพราะ เรียนวิชาพระพุทธศาสนาตั้งแต่เด็กเหมือนทุกคนนะแหละครับ

2. เห็นเป็นจริง

เห็นเป็นจริง สมาชิก

12 กันยายน 2008
    ผมมีความเห็นว่า เกิดที่อินเดีย ครับ
    เพราะมีหลักฐานทางประวัติศาสตร์มากมาย อ้างถึง

ศาสนาพุทธมาเจริญรุ่งเรืองในแถบนี้
    เกิดจากการอพยพย้ายถิ่นฐานมากกว่า
    เช่น พม่า ไทย ลาว
    สังเกตนะครับว่า เรื่องเล่าโบราณลุ่มแม่น้ำโขงจะคล้ายกัน
    คนไทยอิสาณ มีวัฒนธรรม ประเพณีโบราณ เกี่ยวกับศาสนาพุทธมากมาย
    และเป็นแหล่งกำเนิด พระอริยสงฆ์ หลายท่าน

ความเข้าใจของผมนะครับ ผิดถูกไม่ว่ากัน

3. atomdekst

atomdekst Active Member

13 พฤษภาคม 2007
    ไปอ่านในเว็บที่ให้มาก็ทำเขวเหมือนกันนะครับ

ก็คงต้องมีการค้นคว้ากันต่อไป เป็นเรื่องที่น่าคิดจริงๆ น่าคิดๆ

4. นิรันตรพินทุ

นิรันตรพินทุ สมาชิก

21 สิงหาคม 2008
    ไม่รู้เกิดไม่ทัน

แต่จะไปสำคัญอะไร ต่อให้พระพุทธองค์เป็นชาวอเมริกา
    เราก็จะเห็นชาวอเมริกาดีเด่ ทุกคนก็หาไม่
    แล้วพระพุทธองค์เป็นคนไทย จะมีอะไรเปลี่ยนไปจากโลกธรรม
    ก็แค่ คนไทย เห่อเหิมยิ่งขึ้น ห่างไกลจากแนวทางปฏิบัติมากขึ้น
    บูชา แล้วบูชา เพื่อบูชา กันให้หนักๆขึ้น

ไร้สาระ

5. wisarn

wisarn เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    เกิดที่ประเทศอินเดียครับ แต่ชาติพันธ์ของพระพุทธเจ้า เป็นคนไทยครับ

;aa22​

6. ปิยนาถ

ปิยนาถ เป็นที่รู้จักกันดี

แต่ดิฉันเชื่อว่าเป็นเช่นนั้นนะ เคยสงสัยมานานแล้วว่า จริงหรือกำเนิดพุทธศาสนาอยู่ที่อินเดีย ตั้งแต่ยังไม่ได้เข้ามาดู ข้อความประวัติศาสตร์ไทยบางตอนที่หายไป ดิฉันมีความรู้สึกว่า บ้านเราน่าจะเป็นสถานที่ดังกล่าวมากกว่า ทั้งอารยธรรม กิริยามารยาท ประเพณี วัฒนธรรม ยังเคยสังสัยเลยอ่านและเรียนประวัติศาสตร์ไป ก็สงสัยว่า ประเพณีเกี่ยวกับพุทธศาสนา ทำไมไม่หลงเหลือที่อินเดียบางเลย เป็นไปได้หรือ และเรื่องพญานาคอีก ถิ่นฐานแถวถิ่นอีสานบ้านดิฉันชัด ๆ มีความสงสัยมาตั้งแต่ยังเด็กแล้ว แต่ความรู้สึกบอกว่า บ้านเราถิ่นสุวรรณภูมิเป็นต้นกำเนิดพุทธศาสนา จริง ๆ นะ

7. lagus

lagus เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณ คุณ นิรันตรพินทุ สำหรับคำว่า "ไร้สาระ" นะครับ

ผมไปทำอะไรให้คุณไม่พอใจเหลอครับ ที่ผมตั้งกระทู้ผมก้อยากรู้ว่าประวัติศาสตร์มันคลุมเคลือ เลยมาถามว่าใครมีข้อมุลอะไรหรือมาเอาข้อมุลเปลียบเทียบดู

ปล. ไม่มีใครในเว็บนี้เกิดทันหรอกครับ
    ในกระทุ้ผมก็บอกแล้วว่า "ประวัติศาสตร์ที่จริงมันก็เป็นเรื่องอดีต แต่ถ้าปล่อยให้ผ่านไปก็จะเป็นประวัติศาสตร์ที่ผิดไป"

ผมต้องการทราบประวัติศาสตร์สิ่งที่สนใจอย่างถูกต้อง มันไร้สาระมากเหลอครับ
    อย่างนั้นผมก็อยากทราบเรื่องไร้สาระที่ ผมจะนำมาใช้เป็นสาระได้ก็แล้วกัน

ผมเคยอ่านข้อความการเปรียบเทียบการทำบุญที่เคยมีคนมาโพสว่า การให้อภัยจะได้บุญมาก ถ้าอย่างนั้นผมให้อภัยคุณละกัน ผมจะได้สบายใจด้วย ส่วนคำว่า ไร้สาระ มันก็มีสาระในตัวนะ

ชาติก่อนผมคงไปด่าว่าคุณไม่ดี ชาตินี้คุณเลยมาว่าคือ
    ขอโทษนะครับทีหลังผมจะคิดให้มากๆก่อนว่าคนอื่นไป ^_^Y

เอาหละ กลับมาจดจ่อกับข้อมุลเปรียบเทียบต่อ ความเห็นแต่ละคนหน้าสนใจมาก

ชื่อแม่น้ำ ก็อยู่อินเดียเนอ ต้นไม้แถวนั้นก็ใช่ แล้วสถานที่สำคัญในไทยหละ น่าคิดมาก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 ตุลาคม 2008
  8. มเหนทรวรมัน

มเหนทรวรมัน Active Member

13 พฤษภาคม 2007
    แล้วสังเวชนียสถาน...

ที่อินเดีย พระศรีมหาโพธิพฤกษ์ คืออะไร

เรื่องนี้เหมือนเป็นการเปิดประเด็นความสงสัย ให้ผมได้ค้นคว้า

ขอบคุณมากๆ นะครับ

9. หนองสะลาบ

หนองสะลาบ เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2008
    ใจเย็นๆครับ

10. CHOTIYA

CHOTIYA เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2008
    จริงอยู่ในภาคอิสานมีเมืองโบราณที่มีชื่อซ้ำกับเมืองในอินเดีย แต่ศิลาจารึกกลับเป็นภาษาขอมหรือไม่ก็มอญโบราณ ทำไมไม่เป็นประกิต เทวนาคลี สันสกฤตฯแล้วบันทึกของพระจีนหลายๆรูปเช่นท่านอี้จิง ถังซำจั๋งล่ะจะไปคัดง้างกับเขาอย่างไรจ๊ะ

11. OLDMAN AND A CAR

OLDMAN AND A CAR เป็นที่รู้จักกันดี

...สำหรับผม...รับทราบมานานแล้วว่า มีเรื่องเช่นนี้...แปลกใหม ที่ เมืองโกสัมพี ไปอยู่ที่จังหวัดกำแพงเพชร แต่ไม่มีเวลาพอที่จะศึกษาเพิ่มเติม เพราะ ไม่มีหน้าที่ไปทำเรื่องแบบนี้..ปล่อยให้ผู้มีหน้าที่เขาทำไป...

ที่นี่..เมืองไทย มีรอยพระพุทธบาทมากกว่าที่อื่นใดในโลก...มีพระแท่นดงรัง...และมีแม้กระทั่ง..แดนหิมพานต์...พูดไปแล้วก็ฟังดูเหลวไหล..เนื่องจากไม่มีหลักฐานอื่นใดจะอ้างอิงให้หนักแน่นได้..เพราะรู้ไม่ได้รู้ด้วยตนเอง ...ไม่รับรองว่าจะถูกต้อง...ไม่พูดเลยจะดีกว่า...เชื่อว่า...บางที ..ไม่นานนัก ความจริงก็จะปรากฎ..คงไม่นานเกินรอ...

ใครเล่าจะคาดคิดว่า..ชาวเกาหลี และ คนไทย ก็ เชื้อสายเดียวกัน

ชนเผ่ามนุษย์นักล่าหัวมนุษย์ ในรัฐ ซาร์บา ของ มาเลเซีย ก็ มีความสัมพันธ์ ไกล้ชิดทาง เชื้อชาติ และ วัฒธรรม กับ คนเผ่าไทย

เรื่องทั้งหมด..ไม่เห็นด้วยก็อย่า กล่าวตำหนิ...ฟังไว้ ไม่เชื่อไม่มีใครว่าครับ...เพราะการเอาแต่ตำหนิติเตียนผู้อื่น เป็นการ สกัดกั้นซึ่งข้อมูลข่าวสาร ที่ พึงได้รับ

12. naei

naei Active Member

17 กุมภาพันธ์ 2006
    เจ้าชายสิทธัตถะ มี ประสาท 3 ฤดู

ประเทศไทย มีเพียง 3 ฤดู

แต่ผมก็ยังค่อนไปทางที่เชื่อว่า ศาสนาพุทธเกิดในอินเีดีย

แต่ที่ไม่เจริญรุ่งเรือง เพราะ พุทธไม่ได้ให้ความสำคัญกับ พระเจ้าต่าง ๆ

จึงทำให้คนส่วนมาก ค่อนโลก ทีนับถือพระเจ้า ไม่เข้าใจในศาสนาพุทธ ไม่เข้าใจในสิ่งที่พระองค์ ตีความ คำว่า พระเจ้า

ทำให้ คนที่ยังไม่เข้าถึง ปฏิเสธศาสนาพุทธ

ประกอบกับ ศาสนาพุทธได้ เพี้ยนไป ในหลาย ๆ ทาง ทำให้เหมือนมีเทพ มีพระผู้สูงสุดในศานาพุทธ ดั่งเช่น นิกายมหายาน

มีเทพยาดา นับไม่ถ้วน ทำให้คนไปนับถือ เปรียบเสมือนพระเจ้า ทั้ง ๆ ที่ ศาสนาพุทธ ถือว่า กรรม คือ พระเจ้า

คน สามารถ เป็นพระเจ้า ก็ด้วยกรรม

13. wgse60

wgse60 สมาชิกใหม่

มีเค้าโครงข้อมูลที่สืบเนื่องโยงใยเพื่อยืนยันทั้งสองความคิดเห็น ในส่วนตัวผมแม้จะเคยเรียนพุทธประวัติมาเป็นความรู้พื้นฐานว่าพุทธศาสนาเกิดในประเทศอินเดีย แต่เมื่อมาอ่านเพิ่มเติมเอา ก็ยอมรับว่าเป็นข้อมูลที่น่าศึกษาไม่น้อย อยากรบกวนบอกกับทุกท่านว่า " อย่าเพิ่งด่วนสรุปไปด้านใดด้านหนึ่ง โลกนี้ยังมีเรื่องน่าศึกษาค้นคว้าอีกมาก " ขอบคุณครับ

14. อู๋ซิน

อู๋ซิน Active Member

16 มิถุนายน 2009
    เกิดที่ไหนก็ ช่างเหอะ พระพุทธเจ้าเกิดที่ไหน ก็ สุดยอดดดดดดดดดดดดดด

15. อู๋ซิน

อู๋ซิน Active Member

16 มิถุนายน 2009
    ไม่ คิดเหรอ ว่า สิ่งที่พระพุทธเจ้าค้น พบ นี่สุดยอดดด ไม่ต้องไปสนหรอกว่าท่านเกิดที่ไหน

16. จีโอ14

จีโอ14 เป็นที่รู้จักกันดี

เกิดที่ไหนนะหรือ..มัวมาทำเรื่องเหลวไหลไร้สาระ..อยู่ทำมัยนี้..ไม่มีอะไรจะทำแล้วหรืองัย..ทำทุกข์ให้สิ้นไปแล้ว..หรือ..ครับท่าน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กรกฎาคม 2009
  17. bazcifer

bazcifer Active Member

30 กรกฎาคม 2008
    นั้นสิครับข้อมูลที่ถูกสรุปไว้ก็นานมากแล้วยังไม่ใช้คนพุทธทำอีกต่างหาก
    ข้อเท็จจริงเป้นอย่างไรหากมีการค้นคว้าใหม่เทคโนโลยีในสมัยนี้ต้องทำได้ดีกว่าแน่นอน
    แต่เรื่องโบราณคดีบ้านเรานี่ก็หวังพึ่งไม่ค่อยจะได้เท่าไรละนะ
    ดินแดนที่อุดมสมบูรณ์ขนาดนี้ ยังไงซะคงต้องมีประวัติศาสตร์อันยาวนานแน่นอน

18. นักเดินธรรม

นักเดินธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

เหมือนจะเคยได้อ่านจากที่ไหนสักที่ว่าผู้ค้นพบว่าศาสนาพุทธเกิดที่อินเดียไม่ใช่ชาวอินเดียแต่เป็นนักโบราณคดีชาวอังกฤษในยุคอานานิคมนะครับ ถ้าจำไม่ผิด แล้วสังเวชนียสถานสี่แห่งน่าจะยืนยันได้ดีกว่้าชื่อเมืองที่สอดคล้อง ส่วนเรื่องของรอยพระพุทธบาทน่าจะเกี่ยวเนื่องกับการกำเนิดขององค์พระศรีอาริยเมตตรัยในยุคต่อไปกระมังครับ ผมเชื่ออย่างแน่ใจว่าพระพุทธศาสนาเกิดที่อินเดียครับ แต่พระพุทธองค์ไม่ได้มีบ้านเกิดอยู่ที่อินเดียนะครับ(อยู่ทางตอนเหนือของประเทศอะไรไม่รู้ จำไม่ได้ละ ติดๆกับอินเดียนี่หล่ะ)

19. yutkanlaya

yutkanlaya เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2006
    คิดเหมือนกันเลย ครับ;aa24

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กรกฎาคม 2009
  20. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    เอ ผมว่าน่าจะเกิดในอินเดียนะครับตามพระไตรปิฏก เเละอะไรหลายๆอย่างที่ผมศึกษามา เอาน่า ไม่ว่าจะเกิดที่ไหน ธรรมะของพระพุทธเจ้าก็ดีอยู่เเล้วครับ อนุโมทนาครับ มาศึกษาธรรมะกันอย่างจริงจังนะครับทุกคน